ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความเห็น ระหว่าง ปาเจโรสปอร์ต กับ อินโนวา ครับ.  (อ่าน 15784 ครั้ง)

ออฟไลน์ denudatum

• Newbie
  • *
ก่อนอื่นด้วยความที่ไม่อยากให้กระ่ทู้มีมากและตกไว ผมเลยเอาคำถามนี้ไปแทรกในกระทู้ ปาเจโรสปอร์ต ข้างล่าง แต่มีคนใ้ห้ตั้งกระทู้ใหม่เลย..ก็เลยต้องมาตั้งคำถามยังงี้..ต้องขอโทษ จขกท.ข้างล่างอีกทีครับ..ที่เสียมารยาท.

ตัวเลือกที่ 1 ปาเจโรสปอร์ต ผมเลือกตัว 2WD ตัว GT ผมลองไปนั่ง แล้ว.รู้สึกว่า แคบ ไปซักหน่อย..แถว 2 แฟนนั่ง ก็รู้สึกว่าแคบ แถว 3 คงเป็นเด็กๆนั่ง ไม่ต้องพูดถึง..แต่โดยรวม พอรับได้..
ตัวเลือกที่ 2 คือ อินโนวา ยังไม่ได้ไปลองนั่ง แต่ไม่ทราบเรื่องการใช้งานจริง และ คุณจิมเองก็ไม่ได้ ทดสอบ..แต่มองว่าในอนาคต เครื่องเบนซิน สามารถติดแก้สได้..
ตัวเลือกที่ 3 เป็น ฮุนได H1  แต่มองว่า ใหญ่เทอะทะ ไปหน่อย..ยุ่งยากเรื่องที่จอด..ตัดออกก่อน

อยากถามเพื่อนๆ ผู้รู้ ในห้องนี้ซักหน่อยครับ.ว่าระหว่าง  ปาเจโรสปอร์ต กับ อินโนวา  มีความคิดเห็นยังไง

ครอบครัวผม มี แม่ที่อายุมาก ปวดหลัง ปวดเข่า แฟนผม ลูกเล็กๆ 2 คน รวมผม เป็น 5 คน เดินทางบ่อยๆ.

วันนี้ จะลองไปนั่ง เจ้าิอินโนวา ดู ว่าเป็นยังไง..

ผมเคารพทุกความคิดเห็น  ขอบคุณนะครับ.

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
ปาเจฯ ไม่มั่นใจว่าคุณแม่คุณจะขึ้นลงลำบากหรือเปล่า เพราะมันสูงอยู่
อินโนฯ ผมว่านั่งไม่ค่อยสบายแฮะ
H1 อันนี้ดูเหมือนจะโอเคสุด กำลังวังชาใช้ได้ แต่สูงไปหน่อยหาที่จอดรถในอาคารยาก

ออฟไลน์ l3ank

• Jr. Member
  • **
ปาเจโร สูงไปขับ ห้องโดยสารแคบไปนิด ผมว่าไม่เหมาะกับผู้สูงอายุครับ

อินโนว่า ที่บ้านมีทั้งดีเซลและเบนซิน ห้องโดยสารกว้างขวางครับ นั่งสบายครับ
แถวหลังผู้ใหญ่นั่งก็ได้ครับ แต่ตอนนี้มีขายแค่เบนซินกินน้ำมันมากถึงมากที่สุดครับ
แต่ถ้าจะเอาไปติดแก๊สแนะนำครับ เพราะนั่งได้ตั้งแต่เด็กยันผู้ใหญ่

ฮุนได H-1 อันนี้ไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ Nioka

PJS ผมไม่เคยลองนะ

ตอบ อินโนวาละกัน

ผมเป็นคนตัวสูงขายาว 180 หนัก 70กว่าๆ

ผมนั่ง อินโนว่า แถว 2 ไม่สบายเลย แถว3 ไม่ต้องพูดถึง แถวหน้าพอรับได้

ยิ่งได้เป็นคนขับ ยิ่งไม่ชอบใหญ่ มันดูไม่สบาย ยังไงก็บอกไม่ถูก

สรุปคือ ให้ขับก็ไม่ชอบให้นั่งก็ไม่ไหว สรุปแบบนี้จะใจร้ายเกินไปป่าวไม่รู้

ปล.เป็นความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ คนที่ตัวเล็กอาจจะสบายกว่าผมก็ได้

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
ใช้ปาเจโรตัว2010 2.5GTอยู่ครับ

แถวสองติดเข่าไปนิดนึงจริงๆครับ ถ้าอยากให้สบายต้องเลื่อนแถวหนึ่งไปอีกครับ

แถวสามคุณแม่เคยนั่ง บอกว่าสบายกว่าแถวสองอีก (แต่ไม่เคยลองระยะไกลครับ)

การขึ้นลงลำบากครับ เพราะไม่มีที่จับเวลาขึ้น ต้องจับที่โหนอย่างเดียว(ซึ่งไม่แนะนำ เพราะเค้าไม่ได้ดีไซน์มาเพื่อให้โหนตัวเวลาขึ้นครับ)

เรื่องเสียงเครื่องตัว2011เงียบกว่าเห็นได้ชัดครับ

แต่ข้อดีคือ พวงมาลัยมั่นคงมาก ช่วงล่างที่ความเร็วสูงค่อนข้างไว้ใจได้ครับ

พับเบาะแบบได้ใจมาก คุ้มค่าพื้นที่สุดๆ

แต่เรื่องความสะบายยังไงก็มีความรู้สึกคล้ายนั่งรถกระบะอยู่ดีครับ เพราะรถสูงด้วย มีโยนซ้ายขวากับโช๊คตัวปกติที่ให้มา

ส่วนinnovaไม่เคยลองครับ เพราะไม่ชอบรูปทรงมันเลย แต่ยังไงขอให้ได้ตัวเลือกที่ถูกใจที่สุดนะครับ

แถมนิดนึงครับเรื่องปัญหาปาเจโรที่คนพูดถึงกัน

ผมค่อนข้างโชคดีมากๆครับ ที่ไม่ค่อยได้มีปัญหาอะไรอย่างที่เค้าพูดๆกัน

โช๊คไม่พัง หมาไม่หอน(ดังจนเกินไป) ฝ้าไฟหน้าไม่มี เพาเวอร์ยังไม่รั่วครับ ;)

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ถ้ามีคุณแม่ที่อายุมาก ปวดหลัง ปวดเข่า
ผมแนะนำว่า Innova เถอะครับขึ้นลงสะดวกกว่า Pajero
แล้วถ้าอนาคตคิดจะติดแก๊สก็คงต้องเป็น Innova อีกล่ะครับเพราะเป็นเครื่องเบนซิน
ส่วน H-1 ผมว่ามันนั่งสบาย ขับสนุก แต่คันมันใหญ่เกินไปครับ
ขนาดตอนผมไปลองขับแค่ถอยเข้าที่จอดยังกะระยะลำบากเลยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ปัญหาก็คือ

รถดี แต่ขึ้นลงลำบาก (สำหรับสมาชิกในบ้าน)
รถที่ไม่ดีเท่าไหร่ แต่ขึ้นลงง่าย
รถดี ขึ้นลงง่าย ตัวรถก็ใหญ่เกินไป...

ถ้าเช่นนั้น มอง CR-V รุ่น 2.0 ขับหน้า ดีกว่าไหมครับ? เข้าออกง่ายแน่ๆ เบาะคู่หน้า โอเคแน่ แต่เบาะหลัง จะแข็งไปหน่อย
นั่งได้ 5 คนพอดี ไม่เช่นนั้น ก็ Captiva ซึ่งผมว่า มันก็จะแพงไปสำหรับคุณอีกแน่ๆ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
CRV ช่วงล่างหลังสะเทือนไปหน่อย พ่อผมนั่งยังบ่นครับ Pajero Sport อาจขึ้นลงยาก แต่ช่วงล่างสบายก้นกว่า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ udis

การขึ้นลงลำบาก ผมว่ามันช่วยยืดเส้นยืดสายสำหรับคนมีอายุครับ
แต่การนั่งสบายภายในรถผมว่าสำคัญกว่ามาก

ตอนขึ้นลงไม่กี่วินาที แต่นั่งในรถเป็นนาที เป็นชั่วโมง
นั่งไม่สบายผมไม่เลือกครับ รถที่หลับสบายตลอดทาง มีไม่เยอะนักครับ

ออฟไลน์ denudatum

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ..ผมจะเอาทุกความคิดเห็น เป็นตัวตัดสินใจ..

มีอีกตัวนึงที่ เอาไว้เป็นตัวสุดท้ายจริงๆ คือ สเปซ วากอน ของ มิตซูฯ  แต่ว่า ราคาแพงซะเหลือเกิน..55

ขอบคุณนะครับ.

ออฟไลน์ patzahut

อยากเสนอให้เลือกเป็นรถเก๋งแทนครับ ขึ้นลงง่าย แถมนุ่มอีก Lancer EX 1.8 หรือ Teana 2.0 แล้วจับติดแก็ส :D

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
คือ สเปซ วากอน ของ มิตซูฯ  แต่ว่า ราคาแพงซะเหลือเกิน..55 ขอบคุณนะครับ.
ลองไปดูก่อนสิครับ มันออกมานานแล้วก็จริง แต่ผมว่ามันยังสวยอยู่ครับตอนนี้เห็นในโฆษณาใน น.ส.พครับ
ที่ชอบคือออฟชั่นเพียบเลย มี TV 2 จอ เด็กๆชอบแน่และไม่สูงเกินไป ผมออก ตจว ก็เห็นบ่อยครับ
ส่วนเรื่องราคาน่าจะคุยกันใด้ ถ้าไม่ใด้ค่อยว่ากันใหม่ ผมไม่แน่ใจคุณ J!MMY มีรีวิวรึเปล่า
แต่ที่แน่ๆไปดูทั้งครอบครัวเลย แล้วลงมติเลยครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
spacewagon มีรีวิวที่เวปเก่านะครับ ลองหาอ่านดูได้

ผมว่ามันเป็นรถที่ดีที่สุดรุ่นหนึ่ง ของmitsubishi เลยครับ

อายุรถผม 6ปีแล้ว ยังกินน้ำมันเหมือนเดิมจากวันแรกที่ออกรถเลยแหละ  ;D ;D ;D ;D
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

spacewagon มีรีวิวที่เวปเก่านะครับ ลองหาอ่านดูได้

ผมว่ามันเป็นรถที่ดีที่สุดรุ่นหนึ่ง ของmitsubishi เลยครับ

อายุรถผม 6ปีแล้ว ยังกินน้ำมันเหมือนเดิมจากวันแรกที่ออกรถเลยแหละ  ;D ;D ;D ;D

เคยนั่งแถวสาม สบายมากๆ ไม่เวียนหัวด้วย รถใหญ่กว้างมากเลยเครื่องใหญ่ พลอยกินน้ำมัน
ชอบเหมือนกัน แต่ผมขับคนเดียวตลอด เลยไม่เลือกตัวนี้ครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
แต่ผมเลือกคันนี้ ขับคนเดียวมาตลอดยันตอนนี้เลยแหละ ยันมีแฟนก็ค่อย2 นานๆเพื่อนครบก็6   ;D ;D ;D

เพราะผมว่ามันประหยัดกว่าคันเก่า cefiro a33 v6 3000cc. คันนี้ละลายน้ำมันทิ้งชัดๆ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ LimitedEdition

Wish ST3 มันยังมีขายอยู่มั้ยอ่ะครับ
น่าจะเป็นตัวเลือกที่กลมกล่อมที่สุด

รถไม่สูง เบาะนั่งสบายหน่อย แถมได้ช่วงล่างที่ทำมาเป็นรถนั่ง
ไม่ใช่รถกระบะดัดแปลง น่าจะนั่งสบายกว่าครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Wish เขาเลิกผลิตไปแล้วอะเนย

ออฟไลน์ rchai24

• Jr. Member
  • **
สนับสนุน H1 ครับ..
ผู้ใหญ่และเด็ก.. นั่งสบายอย่างแรง..

แนะนำไปลองนั่งทั้งครอบครัว ลองขับดู ลองเร่ง ลองเลี้ยวให้สุด.. วงเลี้ยวแคบได้ใจนะ สำหรับ H1

รูปร่างเหมือนจะไม่คล่องตัว แต่จริงๆค่อนข้างคล่องตัว..

ที่บ้านพ่อแม่เข้าขั้น รักเลย.. สำหรับ H1.

ไงก็ขอให้ได้รถถูกใจนะครับ
 :)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
อินโนว่าก็ดีนะครับ

Wish เขาเลิกผลิตไปแล้วอะเนย

แล้ว Inova จะเลิกผลิตแบบ Wish หรือเปล่าครับ
มีคนเคยถามผมเหมือนกันว่าทำไมไม่ออก Wish ผมก็ได้แต่บอกว่ารถไม่ใช่แบบที่ชอบ
ไม่ได้บอกว่าเลิกผลิต (กลัวเค้าหมายถึงมือสองและกลัวเขาเสียหน้า เค้าผู้ใหญ่กว่าเยอะครับ)