ผู้เขียน หัวข้อ: cruze 1.8, 2.0 / ford 2.0 diesel / new M3 เพิ่งรู้ครับว่าจะเลือกรถใหม่มันยากกว่า เลือกแฟนอีก!  (อ่าน 15815 ครั้ง)

ออฟไลน์ DF-SLB

• Full Member
ตอนแรกนะครับ เมื่อ กลางปีที่แล้ว ตั้งใจจะออก M3 2.0 ซีดาน สีขาว ข้อด้อยคือมันจะตกรุ่นแร้ว เครื่องยนต์รุ่นใหม่ที่จะมามีนานี้ไม่รู้ว่าเป็นอย่างๆไร ประกอบกับมีคนทักว่าให้ไปดู ford focus 2.0 ดีเซล อ่านรีวิว คุณ jimmy (ขออนุญาตอ้างถึง) แล้วชอบใจมาก เลยเริ่มศึกษา จะออกสีไรดี เข้าไปดูที่คลับ ว่ามีข้อเสียไร เจอเรื่องภายใน นั้งม่ัสบาย ไม่กว้างนัก ที่เก็บของน้อยไปหน่อย เรื่องเครื่องยนต์ไม่มีปัญหา มามาเจอ Cruze (ผมนี้ใจง่ายน่าดู) เข้าไปดูทุกอย่างโอเคเลย บ้ามันมากๆ ตั้งใจแน่แล้วว่าคร่าวนี้จบที่เจ้านี้ เรื่อง ช่วงล่าง ความปลอดภัย โอเคมากๆ รอแต่รีวิว ที่เค้าจะรีวิว เครื่องยนต์ ก็เริ่มได้ยินมาแว่วๆแร้วว่า ไม่เด่นเอาซะเลยอีกทั้งจะมีอายุการใช้งานแค่ปีกว่าๆสำหรับเเครื่องยนต์ดีเซลอีก เลยแต่ะเบรกนิดสส์นึง นี้ ปาเข้าไป 6 เดือนแล้วที่ผม หมุนไปหมุนมา  เมื่อวานไปเล่นกอล์ฟ ผ่านศูนย์ ford ที่บ้าน แวะมันซะเลย ไปๆมาๆ จะออกฟอร์ดซะแร้วครับ เป็นตัว ไมเนอร์  ตื่นเช้ามา มาเห็นแผ่นพับ cruze อีก เดินวนไปวนมาอีกรอบ
ฃจะทำยังงัยดีครับพี่น้อง

ผมอยากถามแบบนี้ ต่อ คุณ jimmy และ เพื่อนๆแล้วกันครับว่า  รถ สามคันข้างต้น ตอบโจทย์ อะไรต่อคนรัก แต่ละคันบ้างครับ   ใครเคยมีปัญหาอย่างผมบ้างเนี้ย  ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
ตัดสินใจลำบากอย่างนี้ ลองไปขับรึยังครับ?
ถ้ายังแนะนำให้ไปลองเลยครับ จะช่วยได้เยอะ
อ่านรีวิว หรือ โบร์ชัวร์ประกอบไปด้วยเฉยๆครับ อย่าใช้เป็นตัวตัดสิน

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
ตัดสินใจลำบากอย่างนี้ ลองไปขับรึยังครับ?
ถ้ายังแนะนำให้ไปลองเลยครับ จะช่วยได้เยอะ
อ่านรีวิว หรือ โบร์ชัวร์ประกอบไปด้วยเฉยๆครับ อย่าใช้เป็นตัวตัดสิน

ปล. รวมถึงการบริการหลังการขายด้วยนะครับ ทั้ง 3 ยี่ห้อนี้เลย

ออฟไลน์ totu

• Jr. Member
  • **
ปัญหาคือ คุณต้องการแฟนที่สวย นิสัยดี บ้านรวย ประมาณว่าเพอร์เฟก ซึ่งมันไม่มีในโลก

ลองให้น้ำหนักที่แตกต่างกันในแต่ละหัวข้อซิครับ น่าจะเลือกได้ง่ายขึ้น

NgoH

ถ้าไม่รีบร้อนลากไปสักสิ้นปีอาจเห็นนิวโฟกัสในงานมอเตอร์เอ๊กโปร รับรองจะชอบมาก

ออฟไลน์ Ome-WB

• **
ต้องรู้ให้ได้ก่อนครับว่า ตัวเราต้องการรถแบบไหนครับ แล้วถึงจะได้คำตอบที่ตรงใจครับ อย่าฟังแต่คนอื่นพูดครับ ^^

อย่างในตัวเลือกทั้งหมดที่มีมา ถ้าผมจะเลือก Cruze 2.0 ก็จะเลือกเพราะ เป็นเครื่องยนต์ดีเซล สมรรถนะโดยรวมก็กลางๆ ภายในกว้างขวาง ดูทันสมัย
ช่วงล่างและพวงมาลัยเชื่อถือได้

ถ้าจะเลือก Focus tdci ก็เพราะ โดดเด่นเรื่องเครื่องยนต์ ทั้งพละกำลัง และการบริโภคน้ำมัน ช่วงล่างและการบังคับทำได้ดี ภายในธรรมดา

ส่วน New Mazda3 ตอบไม่ได้อ่ะครับ ยังไม่เคยได้ัสัมผัส ^^

จากเรื่องรถแล้ว ก็หันกลับมามองตัวเราและครอบครัวครับ

ถ้าส่วนมากเดินทางคนเดียว ต้องการรถที่ขับสนุก ผมเลือก Focus tdci ครับ

แต่ถ้าจำเป็นต้องเดินทาง 3-4 คนบ่อยๆ หรือมีคุณพ่อคุณแม่ที่เริ่มเข้าสู่วัยชรา อยากให้ท่านนั่งสบายหน่อย ก็คงมองไปที่ Cruze ครับ

ขอบคุณมากครับ M3 เคยขับแล้ว เร่งดี เข้าโค้งดี แต่เสียงเครื่องดัง แบบ อั้นๆ เหมือนรอเกียร์ มาเพิ่ม
ฟอร์ด ที่บ้าน (ขอนแก่น) ศูนย์บอกไม่มีรถให้ลองครับ มีแต่ตัวโชว์ ให้นั้งๆ จับ
ครูซ พอดีเพิ่งขึ้นฝั่งมาครับ ตอนออกใหม่ๆ ยังไม่มีตัวลองขับเลย ต้องไปลองซักหน่อย

งั้นรบกวนจริงๆเพื่อนสมาชิกนะครับ เริ่มเลยล่ะกัน

ศูนย์บริการ ทั้งสาม อันไหน ดูดีที่สุดครับ

ต้องรู้ให้ได้ก่อนครับว่า ตัวเราต้องการรถแบบไหนครับ แล้วถึงจะได้คำตอบที่ตรงใจครับ อย่าฟังแต่คนอื่นพูดครับ ^^

อย่างในตัวเลือกทั้งหมดที่มีมา ถ้าผมจะเลือก Cruze 2.0 ก็จะเลือกเพราะ เป็นเครื่องยนต์ดีเซล สมรรถนะโดยรวมก็กลางๆ ภายในกว้างขวาง ดูทันสมัย
ช่วงล่างและพวงมาลัยเชื่อถือได้

ถ้าจะเลือก Focus tdci ก็เพราะ โดดเด่นเรื่องเครื่องยนต์ ทั้งพละกำลัง และการบริโภคน้ำมัน ช่วงล่างและการบังคับทำได้ดี ภายในธรรมดา

ส่วน New Mazda3 ตอบไม่ได้อ่ะครับ ยังไม่เคยได้ัสัมผัส ^^

จากเรื่องรถแล้ว ก็หันกลับมามองตัวเราและครอบครัวครับ

ถ้าส่วนมากเดินทางคนเดียว ต้องการรถที่ขับสนุก ผมเลือก Focus tdci ครับ

แต่ถ้าจำเป็นต้องเดินทาง 3-4 คนบ่อยๆ หรือมีคุณพ่อคุณแม่ที่เริ่มเข้าสู่วัยชรา อยากให้ท่านนั่งสบายหน่อย ก็คงมองไปที่ Cruze ครับ

แบบนี้สำหรับผม เริ่มเข้าทาง Ford Focus แล้วครับ ตัวคนเดียวอยู่คนเดียวครับ  แล้วต้องรอตัวใหม่ไปถึงปีหน้าเลยไหมครับ  :o

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ศูนย์บริการ ทั้งสาม อันไหน ดูดีที่สุดครับ
ตามความเห็นส่วนตัวจากการเข้าไปดูรถที่โชว์รูมนะครับ
Mazda>Ford>Chevrolet

HIGHSEA

เลยแต่ะเบรกนิดสส์นึง นี้ ปาเข้าไป 6 เดือน

เห็นนิวโฟกัสแล้วอยากให้คุณเบรค 2 นิดสส์จริงๆ นิวโฟกัสมาพอดี
สวยมาก+++

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
ถ้าไม่รีบร้อนลากไปสักสิ้นปีอาจเห็นนิวโฟกัสในงานมอเตอร์เอ๊กโปร รับรองจะชอบมาก

ชอบอ่ะครับ มีเครื่องดีเซลมั๊ยเนี๊ย จุุบุ๊ จุบุ๊

@ khun NgoH, K[en]G, Larry.  รถสวยครับ มุมนี้อ่ะนะ  ;)

มีใครบ้างครับ รอรถที่ตัวเองชอบและจะออกได้ข้ามปีแบบนี้อ่ะ แงๆ

เดี๋ยวจะออกไปโชว์รูม Chev ครับ.

NgoH

FOCUS อาจมีเครื่อง1.6 Ecoboot 170 แรงม้าเข้ามาด้วยก็ได้นะครับ
ส่วน 2.0 ดีเซลมีอยู่แล้วครับ +กับเกียร์พาวเวอร์ชิพมันเข้ากันดีจัง

ออฟไลน์ takzakub

ถ้าวัดเฉพาะ 2.0 

ผมว่า   cruze 2.0  มันเครื่องเก่า ของ captiva  และคุณ jimmy บอกว่า มันจะทำตลาดแค่ 1 ปี แล้วจะเปลี่ยนเครื่องใหม่   มันน่ารอดูเครื่องใหม่มากกว่าอะครับ

ส่วน  ford focus  มันก็จะเปลี่ยนโฉมเปลี่ยนเครื่องอีก

มี mz3  กำลังจะเผยโฉมใหม่  เป็นรถที่ผมว่า หน้าตาดีที่สุด   แต่ไม่แน่ใจว่า เครื่องใหม่หมดจดหรือป่าว

ถ้าไม่รีบ  ผมว่า  รอมันเปิดตัวใหม่  ทั้ง  cruze  เครื่องใหม่  focus ใหม่  และอีกไม่กี่เดือน  mazda 3  ก็น่าจะมีให้ลองขับกันแล้ว

และมาัตัดสินใจอีกทีดีกว่าครับ   ดีกว่าซื้อรถมาปีเดียวแล้วกลายเป็นของเก่า

แต่ถ้ารีบใช้รถ  มันก็จำเป็นจริงๆ  เน้นของใหม่ๆ ไว้ก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ grittasak

• **
ขอเข้ามาหาข้อมูลด้วยคนนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
พอขับมาหมดแล้ว โจทย์นี้่ง่ายขึ้นเยอะ

ถ้าต้องการ รถที่ มีตำแหน่งเบาะนั่งคนขับ ดีสุดในตลาด แบบไม่ต้องแก้อะไรอีกเลย
การบังคับเลี้ยว ช่วงล่าง โอเคอยู่ แต่ทำใจกับเครื่องไม่แรง ประหยัดน้ำมันแค่วิ่งทางไกล
ทว่า ศูนย์บริการ ปัญหาน้อยสุดใน 3 ตัวเลือกนี้ ไป Mazda 3 และจะว่าไปแล้ว รอรุ่นใหม่
ที่จะคลอด ดีกว่าครับ แก้ปัญหาในรถรุ่นเก่า ด้านงานออกแบบภายใน ได้เกือบจะหมดเลยทีเดียว

ถ้าต้องการรถที่ัอัตราเร่งดีพอใช้ได้ ภายในดูดีที่สุดในกลุ่ม สดใหม่ที่สุด แต่ทำใจกับเครื่องดีเซล
ที่จะมีอายุตลาด แค่ 1 ปี จากนั้น จะมีเครื่องใหม่ที่ดีกว่ามาแทนที่ และ ศูนย์บริการเอง ก็ดูจะแปลกๆ
ก็ลอง Cruze ได้ครับ

แต่ถ้าต้องการรถที่เครื่องแรงสุดในกลุ่ม ประหยัดสุดในกลุ่ม แต่นั่งขับ หรือโดยสารอาจไม่สบายที่สุดในกลุ่ม 3 คันนี้
และศูนย์บริการ น่าปวดกบาลที่สุด ใน 3 ยี่ห้อเนี้ย องดู Focus TDCi ครับ

• **
คุณจิมมี่ครับ

ถ้าหากที่กล่าวมา เปลี่ยน จากครูซ ดีเซล เป็น 1.8 เบนซิลตัวท๊อปล่ะครับ มีความเห็นยังไงบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ขอขอบคุณ คุณJimmy และเพื่อนสมาชิกทุกท่านมากครับ ที่ให้แนวคิดในการตัดสินใจ ซาวเสียงดูคร่าวๆ + ใช้สมองตัวเองคิดไปด้วย

น่าจะ แตะเบรค 1 นิสส์ 2 นิสสส์ นึง ว่าต้องรอ ระหว่างนี้อาจจะต้องไปบวชพราหมณ์. สกัดความอยากสัก คืนสองคืนกันเลยที่เดียว!!

นี้ถ้าเอา เครื่อง Ford diesel มาใส่ Cruze ได้ คงจะดีไม่น้อยเลยที่เดียว !!!  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2011, 12:25:00 โดย VIRAT_M-I »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถึงขั้นจะมาครอบผมเลยหรือเนี่ยยยย ครับ!!! >_<'

"ขอบคุณ" หรือเปล่าเอ่ย

--------------------------

เครื่องเบนซิน ของ Cruze 1.8 ต้น โอเคเลยนะครับสำหรับการขับในเมือง แต่ปลาย เหี่ยว เร่งกันเหนื่อยใช้ได้ พอกับ Optra

• **

ออฟไลน์ LimitedEdition

รอดีกว่าครับ อีกสองเดือน Mazda 3 ออกใหม่
เอามาเปรียบเทียบกันดูก็ไม่เสียหาย ถ้าไม่ชอบค่อยกลับไปหา Focus TDCi หรือ Cruze 2.0 ก็ได้

เชิญมาที่มอเตอร์โชว์ดีกว่า เพราะมีให้ลองขับทุกรุ่น จะได้ตัดสินใจได้ถูกใจเรามากขึ้นครับ

• **
งานมอเตอร์โชว์มีเมื่อไร และที่ไหน พอทราบเปล่าครับ
พอดีว่าผมอยู่ จ.สงขลา ง่ะครับ จะได้วางแผนเดินทางถูกครับ

ขอบคุณครับ

NgoH

อนึง ถ้าศูนย์ฟอร์ดไม่แน่ใจกับการให้บริการ ก็ลองไปศูนย์ที่มีมาสด้าอยู่ด้วยก็ได้ครับ
ฝ่ายขายแยกออกคนละห้องแต่ฝ่ายบริการซ่อมใช้ร่วมกัน ก็ดีนะครับ
พนักต่างฝ่ายอาจมีการแข่งขันการบริการทางที่ดีก็ได้ครับ ก็มันมีข้อเปรียบเทียบอยู่ข้างกันนี่นา
แต่ถ้าแย่ก็คงจะแย่เหมือนกันหละครับ
ส่วนน้อง3 นี สวยครับ
แต่ต้องการเครื่องยนต์ดีเซล ก็คงมีคลูซ กับโฟกัสหละครับ ราคาที่คุ้มค่า มีเงินมากพอก็บิเอ็มกับเบ๊นไปเลยครับ

ออฟไลน์ G!zM() 17

• Newbie
  • *
  • Dolce far niente
    • My Gallery
พอขับมาหมดแล้ว โจทย์นี้่ง่ายขึ้นเยอะ

ถ้าต้องการ รถที่ มีตำแหน่งเบาะนั่งคนขับ ดีสุดในตลาด แบบไม่ต้องแก้อะไรอีกเลย
การบังคับเลี้ยว ช่วงล่าง โอเคอยู่ แต่ทำใจกับเครื่องไม่แรง ประหยัดน้ำมันแค่วิ่งทางไกล
ทว่า ศูนย์บริการ ปัญหาน้อยสุดใน 3 ตัวเลือกนี้ ไป Mazda 3 และจะว่าไปแล้ว รอรุ่นใหม่
ที่จะคลอด
ดีกว่าครับ แก้ปัญหาในรถรุ่นเก่า ด้านงานออกแบบภายใน ได้เกือบจะหมดเลยทีเดียว

ถ้าต้องการรถที่ัอัตราเร่งดีพอใช้ได้ ภายในดูดีที่สุดในกลุ่ม สดใหม่ที่สุด แต่ทำใจกับเครื่องดีเซล
ที่จะมีอายุตลาด แค่ 1 ปี จากนั้น จะมีเครื่องใหม่ที่ดีกว่ามาแทนที่ และ ศูนย์บริการเอง ก็ดูจะแปลกๆ
ก็ลอง Cruze ได้ครับ

แต่ถ้าต้องการรถที่เครื่องแรงสุดในกลุ่ม ประหยัดสุดในกลุ่ม แต่นั่งขับ หรือโดยสารอาจไม่สบายที่สุดในกลุ่ม 3 คันนี้
และศูนย์บริการ น่าปวดกบาลที่สุด ใน 3 ยี่ห้อเนี้ย องดู Focus TDCi ครับ

:o :o :o  ผมคิดมากไป หรือว่า มีคำใบ้อะไรแฝงอยู่ในนี้หรือเปล่าครับ พี่จิมมี่?? :o :o :o

天下無敵

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
ตอนแรกจะเข้ามาตอบ เทียบทั้งหมดนี้มันก็ต้อง M3 ซิครับ (แต่สมองนึกไปถึง BMW M3) 55+
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
ผมเห็นตรงข้าม Rep บน นะ   ผมตัด Mz3 ทิ้งตัวแรกเลยครับ (ตัวปัจจุบันนะ)

ถ้าอยากได้ภาพลักษณ์ เลือก Cruze
ถ้าอยากได้สมรรถนะรถ เลือก Focus

ปล. ผมว่า Focus ตัวปัจจุบัน ด้านหน้ารถสวยกว่าตัวใหม่ที่จะออกอีก และด้านหลังสู้ไม่ได้เลย
ปล.2 ศูนย์ฟอร์ดพระราม 2 บริการโอเค ช่างเก่ง ครับผม หัวหน้าช่าง ไม่กล้าเอ่ยชื่ออะ เก่ง ใจดี ให้คำแนะนำเปรียบเทียบอะไหล่กับอู่นอกด้วย แต่ถ้าหมดประกันแล้ว ค่าแรง แพงชะมัด (เคยพารถเก่า เจ้า Laser ไปครั้งนึง)

ผมไม่ได้ใช้โฟกัสนะครับ งบไม่ถึง T^T แต่ชอบมาก

ขอบคุณเพื่อนๆสมาชิก  Headlightmag อีกครั้งนึงครับ ไม่มีอะไรสมบรูณ์แบบจริงๆครับ ในราคา ล้านเศษ แบบนี้ ใจกำลังเทไปทาง Ford มากกว่าใครเพื่อนตอนนี้   สรุปว่าตอนนี้ รอครับ รอ โฟกัส พร้อมกับรอดู MZD3  ในเดือนมีนาคมนี้ครับ

ออฟไลน์ bkbz_44

• Newbie
  • *
ผมอีกคนครับ ที่รอ New Mazda3
จองรุ่นเดิมไปตั้งแต่ปีที่แล้ว ก็ลากยาวมาถึงวันนี้
พึ่งโทรไปบอกเซลที่จองไว้ ว่าให้เก็บใบจองไว้สำหรับตัวใหม่เลย  :)

ออฟไลน์ PuM

• **
    • iPum

ผมว่า เลือกรถดีกว่าเลือกแฟนตรงนี้อ่ะ.... ก็เลือกแฟน มันไปลองขับพร้อมๆกันได้ที่ไหนเล่า ^^

ออฟไลน์ HDE35

หารถที่ตัวเองชอบให้ได้นะครับ  ไม่งั้นจะกลายเป็นว่าขับคันที่ซื้อมาแล้วเอียงคอมองตามรถที่ชอบจนคอแทบหัก
ตอนนี้ผมขับ Altis 2.0 มองตามเจ้า Focus TDCi ขับผ่านไปด้วยความอาลัย  ตอนผวื้อไม่ใช้ไม่รู้ตัวว่าชอบ Focus  แต่งบไม่ถึง
และต้องรีบใช้รถเลยออก Altis มา

ส่วนเรื่องรถผมเชียร์ให้รอ Focus กับ Mz3 ออกมาก่อนแล้วค่อยตัดสินใจ  รอได้รอไปเถอะครับ จะได้รถที่ถูกใจที่สุด