ผู้เขียน หัวข้อ: cruze 1.8, 2.0 / ford 2.0 diesel / new M3 เพิ่งรู้ครับว่าจะเลือกรถใหม่มันยากกว่า เลือกแฟนอีก!  (อ่าน 15814 ครั้ง)

ออฟไลน์ DF-SLB

• Full Member
พอขับมาหมดแล้ว โจทย์นี้่ง่ายขึ้นเยอะ

ผมว่า เลือกรถดีกว่าเลือกแฟนตรงนี้อ่ะ.... ก็เลือกแฟน มันไปลองขับพร้อมๆกันได้ที่ไหนเล่า ^^

Khun PuM  มีเหตุผลๆ อิอิ ;D  

ออฟไลน์ OattoH

• Newbie
  • *
ปัญหาเดียวกับผมเมื่อปลายปีที่ผ่านมาเลยครับ  ;D

ตอนนั้น ผมก็ลังเล 3 รุ่นนี้ เหมือนกันเด๊ะ + รวม TiiDA เข้าไปด้วยอีก 1 รุ่น

.....

ก่อนที่จะมาเหลือตัวเลือกเหล่านี้
โจทย์รถผมคือ
1.ขับทางไกลไม่เหนื่อย หรือเหนื่อยน้อยหน่อย เพราะผมออกต่างจังหวัดเยอะ (ตัดพวกรถรุ่นเล็กออกไป)
2.ประหยัดน้ำมันพอสมควร เพราะปัจจุบัน ขับ Mz626 ติดแก๊ส กลัวหัวใจวายตอนเติมน้ำมัน เพราะถ้าออกรถใหม่คงยังไม่ติดแก๊สทันที อาจรอไป 2-3 ปีก่อน หรืออาจไม่ต้องติดเลย (ตัดพวกรุ่นใหญ่ออกไป / CAMRY HYBRID งบไม่พอ ตัดออกด้วย)
3.ทั้งผมและแฟนเป็นคนขับรถเร็วพอสมควร รถควรตอบสนอง need ได้
4.Sedan ก็ ok แต่ถ้าเป็นไปได้ อยากได้ Hatchback มากกว่า
ปล. ผมค่อนข้างจะรีบใช้รถ

ตอน motor expo ชอบ Cruze มากๆ แต่ทำไปทำมา อารมณ์อยากได้มันหายไปเฉยๆ งั้นแหละ อันนี้แปลกจริงๆ
มาลองนึกย้อนกลับไป อาจเป็นเพราะ ไม่ค่อยชอบไฟท้าย มันคล้าย CIVIC กลับหัว แบบจงใจหรือเปล่าไม่รู้ (ส่วนตัว), เบาะหลังบาง เหมือนเอาเบาะรองนั่งวางลงไปเฉยๆ ยังงั้นแหละ (ส่วนตัวอีก) ประกอบกับมันมีแต่ 4dr เลยไม่ดึงดูดมากนัก และอีกอย่าง ไม่รู้ทำไมผมว่ามันดูเล็ก...กว่าที่คาดหวังไว้ ทั้งภายในและภายนอก

Mz3 แฟนผมชอบรูปลักษณ์ม๊าก มาก ทั้งภายนอกภายใน ผมเองก็ยอมรับว่าเป็นรถที่ออกแบบได้ จึ๊ดสุด ลงตัวสุด แถมมีซันรูฟอีกตังหาก แต่เหตุผลทางด้านสมรรถนะเครื่องยนต์และการดื่ม ที่ด้อยกว่าที่ควรจะเป็น ถึงแม้ว่าตัว 2.0 พอยอมรับได้อย่างที่คุณ JIMMY ว่าไว้ แต่รุ่นใหม่ก็จะออกใน 3-4 เดือน (ตอนที่ผมตัดสินใจ) ทำให้ออกจะขัดความรู้สึกไปสักหน่อยถ้าจะไม่รอดูรุ่นใหม่ที่จะออกมา

ทีนี้มาเหลือแค่ TDCi กับ TiiDA ล่ะ

TiiDA เนี่ย มันเลิศมั่ก แบบไม่น่าเชื่อ ใครที่ได้ลองนั่งดู น่าจะเข้าใจ เหมาะสำหรับคนที่ต้องการความอัศจรรย์ใจในห้องโดยสาร และคนที่เพื่อนเยอะ คำนึงถึงคนที่เดินทางไปด้วยกัน ส่วนสมรรถนะของรถ ใช้คำว่า "คุ้มค่า" และ "ไม่ผิดหวัง" น่าจะเหมาะที่สุด ถึงแม้หลายคนอาจบอกว่าไม่สวย แต่ผมว่าแต่งให้สวยได้ แถมประหยัดเงินในกระเป๋า สำหรับผม ไม่ว่าจะยังไง ก็หาเหตุผลตัดทิ้งไปไม่ได้

TDCi ที่ว่าเครื่องยนต์ในฝัน ที่เป็นจริงได้ในรถระดับนี้ ที่คุณ JIMMY พูดไว้ เหมาะที่สุด โดยที่ระบบอื่นๆ ทำหน้าที่สนับสนุนได้พอเพียงกับสมรรถนะเครื่องยนต์ รูปลักษณ์ที่สวยงาม (ส่วนตัว) แต่ภายในมันก็มีสิ่งที่แย่อย่างที่ใครๆ เค้าว่าจริงๆ แต่พอเท้าแตะคันเร่งเท่านั้น คุณก็จะลืมมันไปหมดแหละ เบาะหลังอาจนั่งไม่สบายบ้าง หรือเปล่าไม่รู้ (แต่ที่รู้ผมไม่ได้นั่ง) เท่าที่ลองผมพอรับได้ ส่วนตัวใหม่ 2012 - ผมรอไม่ไหวอ่ะ และผมก็ติดใจบั้นท้ายดินระเบิดของรุ่นนี้ มากกว่า บั้นท้ายโฉบเฉี่ยวของรุ่นใหม่

ผมไม่สามารถตัดสินใจได้ จาก 2 ตัวเลือกนี้ เศร้ามาก นอนไม่หลับไปหลายวัน เหอๆ

แฟนผมเป็นคนตัดสินใจท้ายสุด "TDCi ถ้าผ่อนไหว"

หลังจากดีดลูกคิดรางแก้ว ก็น่าจะพอไหว (ล่ะมั้ง) ทำให้ได้ TDCi มา ด้วยประกาศิตจากพระเจ้าของหัวใจ (กริ๊วววววว)

ต่อนิดนึง เพื่อเป็นข้อมูล ในกรณีที่คุณ VIRAT_M-I อาจจะเลือก TDCi

จากที่ได้ขับมา 3 วัน ประมาณ 500 km ผมจะต้องอดทนกับ...
การพยายามเค้นสมรรถนะเครื่องยนต์ออกมา เท่าที่ถนนในเมืองและฝีมือของผมจะทำได้ (ไม่ใช่ที่รถทำได้นะ)
มันทำให้รู้สึกหงุดหงิด เหมือนกับผมตอบสนองให้รถไม่ได้ (อาจฟังดูเว่อร์ แต่รู้สึกอย่างนี้จริงๆ)
รอให้พ้นรันอิน 1500 km ก่อนเถอะ ชิ
อีกอย่างผมมีอาการตึงเครียดที่ไหล่และต้นคอมาก เนื่องจากเวลาขับ มันเกร็ง
มันไม่ใช่รถที่ผมจะขับชิวๆ ได้ ขับๆ ไป ไหลไป 15-16-17 ตลอด
และแน่นอนความเร็วระดับนี้ ต้องตั้งใจตั้งสมาธิกันนิดนึง คนที่บ้านรออยู่
เฮ้อ อยากไปนวดคลายเส้นมั่กๆ

อ่อ ผมไม่สนใจเรื่องศูนย์บริการสักนิด
สำหรับคนที่ขับรถเก่ามือสองอายุ 8-18 ปี และไม่ใช่รุ่นที่หาอะไหล่ง่ายเลยสักรุ่นมาตลอดแบบผม

แต่กระนั้น จากที่หาข้อมูลในเวป ก็พอเชื่อมั่นได้ว่า มีอยู่อย่างน้อย 1-2 ศูนย์ที่พอไว้ใจได้

ข้อดีของรถไม่พูดถึงล่ะนะ เดี๋ยวจะว่าผมเป็นพวกเห่อรถใหม่ แต่จะบอกว่า
รถคันนี้ จะไม่ทำให้คุณผิดหวังแน่นอนครับ (ขอให้คุณเป็นคนขับน่ะนะ) แอบเชียร์ ฮิๆ

ออฟไลน์ DF-SLB

• Full Member
Khun OattoH,

ผม โครตจะ appreciated ในการให้ความคิดเห็นของคุณจังเลย คำถามก็คือ ผมจะรอไหวไหม อีกตั้งปี รถล้านนึงอ่ะครับ ซื้อแล้วแทบจะซื้อเลย ไม่เปลี่ยนสำหรับคนอย่างผม (เชื่อผมไหมเนี้ย) อย่าง  notebook ผมก็ใช้ Dell Latitude E6400 ใช้มาสามปี ไม่เคยบ่นซักแอะ ไม่มีแฮ้ง นั้นเป็นเพราะผมพยายามกลั่นกรองตอบโจทย์ตัวเองให้ได้ในเรื่องนี้

ก่อนอื่น ผมซื้อรถได้ในราคาไม่เกิน 1.2 ล้าน

ตอนนี้ ผมอยู่คนเดียว ไปไหนมาไหน ส่วนใหญ่คนเดียว ขับรถทางไกลค่อนข้างเร็วแต่เซฟ (ยกหางตัวเองอีก) ขนาดจึงไม่ใช่เรื่องสำคัญนักสำหรับผม อีกอย่างถ้าดูรถที่ผมจะเลือก ในสามกลุ่มนี้ตัวถังต้องปลอดภัย ผมไปดูการทดสอบการชนมาหมดแล้ว  Chev โดดเด่นมาเลย สองคันต่อมาก็พอๆกัน อีกยี้ห้อนึงที่คนชอบเยอะ แต่เวลาชนด้านข้าง แทบจะเหมือนเอาไม้ไปดันก้อนเค้กเลยทีเดียว หรือคนอ้วนๆยืนพิงประตูหน่อยนี้มีบุบให้เห็นแน่ๆ ใครคิดว่าไม่สำคัญก็สุดแล้วแต่ครับ  แล้วก็มาเรื่องช่วงล่างและระบบเบรก เวลาเข้าโค้ง ผมขับ แจ ของคุณแม่ผม ยังสู้ B-14 ผมไม่ได้เลย เข้าโค้งทีแทบต้องเอียงตัวเหมือนขับ มอไซด์ชิงแชม 500 ซีซี  อีกอย่างผมไม่มีปัญหาว่ามันจะอิสระหรือคานบิด ถ้ามันดีมันก็ดี อย่าง B-14 ของผม ช่วงล่างทั้งสามคันที่ว่า ก็เข้าขั้นที่เดียว จากนั้นมาดูเครื่องยนต์ ต้องแรงใช้ได้ในการเร่งแซง ไม่ต้องการตีนปลายอะไรเท่าไหร่ เพราะผมคงขับ 190 ได้ไม่ถึง 10 นาทีตลอดการขับรถทั้งวัน ช่วงเร่งแซงก็อยู่ ที่ 110 - 130 ช่วงนี้ต้องจี๊ดสามตัวนี้ผมเทใจให้ Ford TDCi  ต่อมาก็ที่นั้งคนขับและทัศนวิศัย ผมชอบ cockpit ของแจ็สมากๆ ในส่วนการมองด้านหน้า อีกยี้ห้อที่ตัวถังนิ่มๆ ให้หัวชนเพดาน ผมก็ยังแทบมองไม่เห็นกระโปร่งหน้าอยู่ดี ในสามคันนี้ ผมชอบ Mazda3  แล้วก็มาที่นั้งคนขับอย่างที่ คุณ OattoH ให้ความเห็นนั้นละครับ จากนั้นก็มาภายใน ซึ่งเป็นข้อด้อยของผมมากที่สุด คือผมไม่รู้ว่าอะไรสวยดี หรือไม่ดียังงัย คือรับได้หมดอ่ะครับ 

เฮ้อ ผมพูดมากไปหรือเปล่านี้ ระบายให้ฟังครับว่ามันเลือกยากจริงๆสำหรับผม  ต้องขอโทษเพื่อนสมาชิกด้วยนะครับ ถ้าจะหงุดหงิดในการเขียนของผม  ผมยอมรับผิดครับ

สรุป ต้องรอครับ ถ้ารอไม่ไหว โฟกัสใหม่คงไม่ได้มาอยุ่ในที่จอดรถผมแน่ 555  :D

ออฟไลน์ kritphakhin

• Hero Member
ผมว่ารอดู new M3 ดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ adobe

• Sr. Member
ซื้อตอนนี้ Focus TDCi ดูได้ตรงใจดี ดีเซลแรงและประหยัด แต่รถโมเดลเก่ากว่า
ซื้อกลางปี 2011 New Mazda 3 ดูใหม่สดยิ้มสวย เครื่องใหม่ เกียร์ใหม่ แต่ไม่มีดีเซล
ซื้อปลายปี 2011 Cruze เปลี่ยนเครื่องดีเซลใหม่ น่าสนๆ
ซื้อปี 2012 อ้าว New Focus TDCi แรงๆ มาแล้ว แต่เจ้าตลาดไปไฮบริด ลังเลๆ

สรุป ถ้ายังไม่รีบ ได้กลุ้มใจ ต่อเนื่อง...

พูดถึง Focus TDCi ตัวนี้ เริ่มขับใหม่ๆ ยังไม่พ้น 500 โล มันไม่เห็นจะแรงเลย หน่วงๆ แปลกๆ
เจอจังหวะ Engine break งงไปเลยไม่เคยขับดีเซล เกือบหมดศรัทรา ที่เคยอ่านรีวิว
ปลอบใจตัวเองเลยคิดว่าเครื่องใหม่ยังฟิต คนขับจับจังหวะไม่เป็น
ตอนลอง Test Drive ไม่เห็นชัดเจน เพราะไม่รู้เรื่องลองรถเลย ลองไปงั้นๆ ไม่ได้สนใจ

ตอนนี้ 8,500 โล เหยียบสนุกตามเท้าตามใจ แรงฉุดดี ขึ้นเนินขึ้นเขาเพลินๆ
รถนิ่ง ขับเพลินๆ 100-140  ยังประหยัดน้ำมัน จังหวะการแซงการเร่งทำได้ดี
คนกับรถ เข้าใจกันดีแล้วครับ

อ่านรีวิวคุณ Jimmy ชอบ Focus TDCi เพราะประหยัดน้ำมัน
และชอบคลิปนี้ "It's Good, Yeah!!!"

ออฟไลน์ patzahut

ผมก็ชอบครับ TDCI ไปเทสมาแล้วชอบมาก   แต่งบมันจะบานเกินไป ที่บ้านตอนแรกตั้งไว้ 700 k แต่นี่ก็ขยับไปหา EX 1.8 แล้ว  ขยับไปอีกไม่ไหวแล้วจ๊า แต่จริงๆก็อยากได้นะ มันส์+ประหยัด ทำให้กล้าเหยียบ

ออฟไลน์ ocgolf

• Newbie
  • *
ผมว่าการลองขับนี่สำคัญสุดๆเลยนะครับ เพราะก่อนผลจะเลือกได้เนี่ย ผมก็กลุ้มประมาณนี้แหละ
ตอนนั้น เลือกระหว่าง Jazz กับ Mazda2 พอไปลองขับแล้วก็จบที่ Mazda 2 เพราะมันเหมาะกับสไตล์การขับขี่ของเรา

ถ้าเป็นผม แล้วให้เลือกระหว่าง 3 รุ่นนี้ ผมก็จะรอดู Mazda3 ตัวใหม่ ระหว่างรอก็หาโอกาสลอง Focus TDCi ให้ได้
ส่วน Cruze ผมไม่ค่อยชอบแฮะ คือมันสวยนะ แต่ยังไงไม่รู้บอกไม่ถูก -*-
อย่าใจร้อนครับ ใจเย็นๆลองให้พอ ทุกยี่ห้อที่ชอบ  รถราคาตั้งล้าน ซื้อปากกายังต้องลองเขียนก่อนเลย 555 

ออฟไลน์ PuM

• Jr. Member
  • **
    • iPum
ถ้าตัดสินใจมาทาง Focus TDCi ก็เข้ามาเชียร์ด้วยคนนะครับ
ชอบรถขับสนุกจะติดใจครับ ได้ทั้งแรงและประหยัด แต่ก็ต้องรับได้กับข้อเสียต่างๆของ Focus
ลองเข้าไปดูที่ Ford Focus Club คุยกะน้าๆในบอร์ดดูนะครับ

ปล. ผมเพิ่งขับ Focus TDCi ไป-กลับ เชียงใหม่มา เติมน้ำมันถังเดียวแล้วข้บยาวเลยครับ ประมาณ 750 Km (ขับประมาณ 120-140 ตลอดทาง)

ออฟไลน์ Bluedoft

อย่าเชื่อคนอื่นจนกว่าจะได้ลองขับหมดครับ

เพราะเราอาจจะชอบอีกคันโดยที่ไม่มีเหตุผลก็ได้ครับ

ไปลอง แล้วก็จะรู้ว่าใจตัวเองชอบคันไหน :)