ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อ Sunny B14 มือสอง ต้องดูจุดไหนเป็นพิเศษ  (อ่าน 25377 ครั้ง)

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
อันนี้เพื่อนฝากมาถามครับ เขาสนใจ Sunny B14 อยู่ และเข้าใจว่าคงจะไม่เปลี่ยนตัวเลือกแล้ว เขามาปรึกษาผม ผมก็ไม่ใช้ผู้รู้อะไร ก็เลยบอกว่าจะหาข้อมูลให้ เอาสั้นๆเลยนะครับ
1. รุ่นนี้ต้องดูจุดไหนเป็นพิเศษบ้างครับ เวลาไปดูรถ
2. โฉมไหนน่าเล่นที่สุด แบบว่าปัญหาจุกจิกน้อยน่ะครับ

ออฟไลน์ DF-SLB

• Full Member
Re: จะซื้อ Sunny B14 มือสอง ต้องดูจุดไหนเป็นพิเศษ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 13:09:47 »
ผมใช้รุ่นนี้อยู่ครับ ปี 97 เกียร์ธรรมดา กำลังจะเปลี่ยนไปใช้คันใหม่

ปัญหา สิบบกว่าปีที่เจอมา

1 เรื่องรอบเดินเบา ตอนเปิดแอร์ ตัว Air Flow จะทำงานเพี้ยนๆ ตัวนี้ แพงครับ 25K ศูนย์รับประกันแค่ 5000โล
2 ระบบแอร์ รอฟังเสียงคอมพ์แอร์ทำงานครับ พร้อมๆดูรอบเครื่องยนต์ไปด้วย ดูว่าคอมพ์แอร์เสียงดังมากไหมเวลามันทำงาน บวกกับพัดลมหม้อน้ำสองตัวทำงานหรือไม่ คอมพ์แอร์ผมพังมาหลายทีแล้วครับ ของเชียงกง รวมค่าติดตั้งบวกน้ำยาอยู่ที่ 6-7 พันบาท
3 เช็คระบบเกียร์ให้ดีครับ เข้าเกียร์ง่ายไหม เวลาขับบนถนนเวลาเร่งเครื่องลองจับที่คันเกียร์ดูว่ามันสู้มือหรือดีดเล็กๆหรือเปล่า
4 ชุดหม้อน้ำ ดูว่าสายกรอบหรือเปล่า ถ้าเค้ายอมเอาไปให้ศูนย์ดูนะครับ เพราะเปลี่ยนทั้งชุด แค่ชุดสายทางเดินน้ำนะครับ ล่อเป็นหมื่นเลย
5 รถอายุเยอะแบบนี้ ต้องลองเช็ค โชคดูครับ ว่ากดแล้วเด้งดึ๋งคืนเลยหรือเปล่า
6 โคมไฟหน้า เหลืองมากไปหรือเปล่า คู่นึงก็ 5000 ครับ ของศูนย์

ผมบำรุงรักษามันอย่างดี  เนื่องจากการทรงตัวในโค้งดีมากๆ เมื่อเที่ยบกับรถรุ่นใหม่ๆ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Hero Member
  • Let's get back to '94.
Re: จะซื้อ Sunny B14 มือสอง ต้องดูจุดไหนเป็นพิเศษ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 13:47:08 »
ใช้เครื่อง GA15DE ของรุ่นนี้อยู่

ปัญหาเฉพาะ Nissan ยุคนั้น คือตัว Airflow ครับ ดูตามเชียงกงสภาพดีใช้ได้ ตัวละ 1500 บาทครับ เสียก็ถอดเปลี่ยน
อาการของแอร์โฟล์เสีย ดูได้เลย ควันดำเร่งสะอึก ของผมคบกับแก๊ซหัวฉีด ตอนนี้ยังไม่พบปัญหาใดๆ

แล้วก็พวกท่อยางต่างๆยังไม่รองรับ โซฮอลครับ หาเปลี่ยนรอบคันด้วยยิ่งดี

ถ้าจะเล่นให้หารุ่นท้ายๆเลยครับที่คล้ายเซฟิโร่น่ะ ผมว่าโอเคอยู่สภาพดียังมีเยอะ ถ้าเอารุ่นแรกๆต้องเอามาแต่งนิดหน่อยถึงจะดูโอเค  ;D ;D

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 15:55:07 »
ดูเรื่องตัวถังหลักเป็นอันดับแรกเลยครับ มีการเคาะ-ดึง-ตัด-ดัด ตรงไหนบ้าง ดูยากหน่อยแต่ต้องดูครับ จุดอื่นเปลี่ยนได้
เครื่องGAนี่ต้องบอกว่าทนสุดๆตัวนึงเลยล่ะ ผมเคยขับหม้อน้ำแตกขับลากมาจนถึงบ้านโดยไม่รู้ตัว
น้ำหายเกือบหมดฝาสูบยังไม่ร้าวเลย อะไหล่มีทุกเซียงกงแน่นอน ถ้าอยากซ่อมแบบประหยัดหน่อย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 16:46:56 »
พยายามเลี่ยงรถเครื่อง GA15 เพราะราคาถูก แต่ออพชั่นขาดไปเยอะ
ในขณะที่ราคาไม่ได้ต่างกันมากแล้วครับ

เครื่อง GA16DE ฝาดำ ในรุ่น SuperSaloon โฉมแรกๆคือรุ่นที่เครื่องแรงที่สุด
และลากรอบมันส์ที่สุด มีแค็มแปรผัน 120 แรงม้า

หลังจากปี 96 เป็นต้นมา เริ่มหันมาใช้เครื่อง GA16DNE ที่แรงน้อยลง
แต่มีมลพิษที่น้อยกว่า แต่พอไมเนอร์เชนจ์หลายๆครั้งเข้า ก็เริ่มสวย
และเข้าท่าขึ้น รุ่นสุดท้ายที่เป็นไฟท้าย 3 ชั้นคล้ายนิสสัน ซิม่า สวยงาม
อุปกรณ์ค่อนข้างครบ และการขับขี่ดีไม่แพ้เพื่อนร่วมรุ่นในราคาที่ถูกกว่า

เรื่องที่ต้องดู ผมให้เน้นตัวถังก่อนว่าตะเข็บเรียบร้อย ไม่ชนหนักมา
ประตูทุกบานเปิดปิดได้ง่ายไม่ติดขัด สีสะท้อนเงาในลักษณะเดียวกัน
รอบคัน ดูภายใน น็อตยึดชิ้นส่วนต่างๆต้องมีลักษณะที่ไม่มั่ว ไม่ยำ
น็อตอยู่เฉยๆมันไม่หลุดไม่หายเองอยู่แล้วนอกจากจะโดนถอดเพื่อ
ทำวิทยุหรือทำสี ซึ่งถ้าทำ ก็ควรทำมาดีหน่อย รถอายุ 10 ปีนิดๆ
จะมีทำสีบ้างก็ไม่แปลก

สนิม..มีโอกาส เพราะนิสสันรุ่นก่อนหน้าและหลังจากนั้นมีเรื่องสนิมให้เห็น
มันเป็นเรื่องธรรมดาไม่ต้องตกใจ เป็นเพราะคุณภาพเหล็กของนิสสันเอง

ตัวถังเป็นสิ่งที่สำคัญเพราะถ้าเสียหายมา ทำให้กลับมาดีได้ยาก
ในขณะที่เครื่องยนต์นั้น ต่อให้พัง ก็จ่ายสองหมื่นนิดๆเอา GA16 ลงได้
หรือจะขยับงบเป็น 45,000 เล่น SR20DE เลยก็ได้

ช่วงล่าง ตัวนี้ไม่ใช้รถช่วงล่างเปราะ และอะไหล่ยังสามารถหาเทียบ
นอกศูนย์ได้ในราคาที่ไม่แพงครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 08:32:30 »
ขอบพระคุณทุกๆท่านมากครับผม และขอบพระคุณแทนเพื่อนผมด้วยครับ