ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆพี่ๆมีวิธีจัดการอย่างไรกับพวกขับรถแบบไร้มารยาทบ้างครับ  (อ่าน 13151 ครั้ง)

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
เช่นพวกขับช้าวิ่งขวา หรือชอบขับมาจี้ตูด หรือพวกชอบเปิดไฟสูงไล่หลังไรประมาณนี้น่ะครับ เป็นผมๆเจอพวกขับช้าวิ่งขวา(พบได้บ่อยในตจว.)ถ้าผมเซ็งๆผมขับแซงแล้วปาดหน้าเลยครับ(แต่ไม่กล้าปาดชิดมากเดวมันหลบไม่ทันชนตูดเราป่าวๆ) ;D ;D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2011, 19:05:13 โดย jones »
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
โกรธ หนอ   แค้น หนอ  อยากด่า หนอ      อิอิ ;D   

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ผมคงปล่อยๆๆเขาไปละครับ
แต่ก้อนะ ;D

ออฟไลน์ CRMA57

• Jr. Member
  • **
ถ้าเมื่อก่อน พวกขับช้าวิ่งขวา ผมจะเปิดไฟสูงใส่ครับ ไม่หลบก็เปิดแช่ยาวเลย ยังไม่หลบอีก แซงแล้วบีบแตรลากยาวแล้วก็ปาดเลนขวา

ชอบขับมาจี้ตูดหรือพวกชอบเปิดไฟสูงไล่หลัง หลบซ้ายให้ครับ แล้วก็ไปจี้ตูดคืน พร้อมเปิดไฟสูงใส่

เดี๋ยวนี้ไม่ทำแล้วครับ ไม่มีประโยชน์ อยู่นิ่งๆหายใจเบาๆ ไม่หาเรื่องใส่ตัวดีกว่าครับ ขับเกิน100ขาก็เริ่มสั่นแล้วครับ คนพวกนี้ต้องปล่อยเขาไปครับ อย่ามาถือเป็นอารมณ์ ลำพังเรื่องส่วนตัวก็ปวดหัวพออยู่แล้วนะครับ
ก็นายทหารนั้นจะได้จากไหนเล่า ก็ต้องมาจากโรงเรียนนายร้อย คือจากพวกเจ้านี้เอง

ออฟไลน์ AFA

• **
บางคนเค้าอาจจะเร่งรีบจริงๆถึงวิ่งมาจี้ก้นเรา ... หลบได้ก็หลบให้ครับ
แช่ขวา เค้าอาจจะมีลูกเล็กเด็กแดง หรือผู้สูงอายุ แล้วเลนซ้ายอาจจะไม่ดี เลยต้องค้างขวา ... มีโอกาสแซงซ้ายได้ก็แซงไปเถอะครับ

ถ้าทุกคนมองแต่ตัวเองเป็นหลัก ชีวิตก็ไม่มีความสุขครับ ปล่อยวางบ้างก็ดี

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
ขับช้าวิ่งขวา -->  แซงซ้ายไป
จี้ตูด --> หลบเข้าซ้ายให้เค้าแซงไป
เปิดไฟสูงไล่หลัง (แปลว่าเค้าเจอคนขับช้าวิ่งขวาเหมือนบรรทัดบนสุด ซึ่งก็คือคุณ) --> หลบซ้ายให้เค้าแซงไป

ทำใจร่มๆ ขับไปเรื่อยๆครับ  เราขับปกติเท่าไหร่ก็ขับไปเท่านั้น  จบ
อย่าคิดจะไปจัดการใครเลยครับ จัดการใจตัวคุณเองก็พอ

ออฟไลน์ Eddy5659

ถามมีคนขับช้าวิ่งขวาทำไง  หาทางแซงไปเลย
ขับจี้ตูดทำไง  รีบแอบซ้ายให้เขา
เปิดไฟสูงใส่ทำไง ปรับกระจกมองหลังให้ตัดแสง แล้วรับขับหนีหรือแอบให้หากเขาขับเร็ว

หากถามต่อว่ามีอารมณ์ไหม มีแน่นอนครับ โกรธแน่ๆ เพราะผมเองใจร้อนเช่นกัน

แต่ถ้ามีอะไรผิดพลาดมาแล้วใันคุ้มมั๊ยครับ

บางครั้งการเหยียบเบรกช้าไปแค่นิดเดียวกำนำพามาซึ่งหายนะ
และนี่เราจะเอาตัวเข้าไปหาปัญหาบนถนนที่รถวิ่งด้วยความเร็วแล้วหายนะมันจะมากขนาดไหน

ลองฟังอุทาหรณ์จากคนรู้จักผมนะครับ
คนรู้จักผมคนนี้แต่งงานแล้วแลอยากมีลูกมาก ใครว่าไหว้พระขอที่ไหนได้มันไปหมด ไปไหวที่ประเทศจีนเพื่อขอลูกมันก็ทำ
จนสุดท้ายต้องพึ่งมือหมอโดยการทำหลอดแก้วซึ่งค่าใช้จ่ายนี่สูงมากทีเดียว จนลูกติดมา ทั้งคู่ประคบประหงมครรภ์อย่างดี
จนอายุครรภ์ได้ห้าเดือนกว่าๆ วันนั้นทั้งคู่ต้องร่วมงานแต่งเพื่อน จึงรีบขับรถ
เขาวิ่งขวาแต่ก็มักจะมีรถช้าๆอยู่ขวาตลอด จึงแซงซ้ายไป จนไปเจอนิสสันซันนี่เก่าๆคันหนึ่งวิ่งขวา เขาก็หักแซงซ้ายอีก
แต่พอหักลงไปก็เจอรถช้าอยู่เลนกลางเป็นแจ๊ส ปิดท้ายรถด้วยมือใหม่หัดขับ เขาก็จี้ไปโดยหวังว่าแจ๊สคันนั้นจะลงซ้ายให้
แต่ยังไงแจ๊สคันนั้นก็ยังไม่ลง จนถึงจังหวะที่เลนซ้ายสุดว่างเขาก็จะหักแซงซ้าย แต่ก็เช่นเดียวกันที่แจ๊สคันนั้นก็หลบลงซ้ายให้
เลยทำให้รถคนรู้จักผมลงข้างทางไป อาจจะเหมือนไม่มีอะไรมั้ง แต่เปล่าเลยถึงแม้ความเร็วตอนนั้นจะไม่เกิน 60 km/h
แต่แรงจากการสะเทือนทำให้ผู้หญิงแท้งลูกที่ทุ่มแรงใจ แรงกาย และแรงเงินเพื่อจะมีไป และผลจากการแท้งครั้งนี้ทำให้ผู้หญิงไม่สามารถตั้งท้องได้อีก

ถามกลับครับว่าใครผิด
1 คนขับช้าชิดขวา
2 คนที่ขับจี้จนทำให้เขาต้องหาทางหลีกให้
3 คนมือใหม่หัดขับ

คำตอบจะเป็นยังไงก็ช่าง แต่ความสูญเสียเป็นของใครครับ ใช่คนที่รีบที่สุดและคิดว่าตัวเองขับรถดีที่สุดในถนนหรือเปล่า
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
เดี๋ยวนี้ผมจะหลบอย่างเดียวครับ ไม่กล้าจี้คืน ดีดไฟสูงใส่
เราไม่รู้หรอกครับว่าเขาคิดอะไรอยู่ ใจเย็นๆดีกว่า :)

ออฟไลน์ OattoH

• Newbie
  • *
ผมจะทำใจเย็นๆ ครับ
หลบ/แซงผ่านไปให้ปลอดภัยและเร็วที่สุด จะได้ไม่หงุดหงิดมาก

และตามด้วย...
แอบด่าพ่อมันเบาๆ อย่าให้มันรู้

ออฟไลน์ ^Yimm@^

เจอขับช้าแช่ขวาก็หลบซ้ายแซงไปง่ายๆ คิดมากเครียดเปล่าๆ
เราขับแล้วมีคนลิบไฟสูงไล่หลบได้ก็หลบ ไม่ได้ก็ไม่หลบ
บางทีผมก็คิดนะ เขาอาจรีบจริงๆก็ได้ ขับงี้สบายใจไม่มีเรื่องครับ
สมัยก่อนเจอแบบน่าหมั่นใส้จริงก็กดตาม แล้วก็มาคิดตามมาไมวะ เราก็ไม่ได้รีบ เปลืองน้ำมันอีก

ออฟไลน์ PaanNop

• **
  • Life is not a bed of roses
เมื่อก่อนจะหงุดหงิดมากๆเลยครับ...ต้องหาทางแซงไปให้ได้ และทำให้เค้ารู้ว่าเราไม่พอใจ

แต่เดี๋ยวนี้เริ่มคิดได้ว่า หงุดหงิดแล้วมันไม่ได้อะไร มีแต่เสีย ก็เลยใจเย็นลงเยอะเลยครับ....

แม่ผมบอกว่า ถ้ามีใครทำอะไรให้ไม่สบายใจ หงุดหงิด ให้นับ 1 ถึง 10 แล้วใจเราจะเย็นลงครับผม

ปล.ถ้ามันเกินไปมากๆก็นิดนึง อิอิ

ออฟไลน์ prai

ชั่งมันครับ เราเปลี่ยนคนอื่นไม่ได้ แต่เราเปลี่ยนตัวเองได้ครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ถามมีคนขับช้าวิ่งขวาทำไง  หาทางแซงไปเลย
ขับจี้ตูดทำไง  รีบแอบซ้ายให้เขา
เปิดไฟสูงใส่ทำไง ปรับกระจกมองหลังให้ตัดแสง แล้วรับขับหนีหรือแอบให้หากเขาขับเร็ว

หากถามต่อว่ามีอารมณ์ไหม มีแน่นอนครับ โกรธแน่ๆ เพราะผมเองใจร้อนเช่นกัน

แต่ถ้ามีอะไรผิดพลาดมาแล้วใันคุ้มมั๊ยครับ

บางครั้งการเหยียบเบรกช้าไปแค่นิดเดียวกำนำพามาซึ่งหายนะ
และนี่เราจะเอาตัวเข้าไปหาปัญหาบนถนนที่รถวิ่งด้วยความเร็วแล้วหายนะมันจะมากขนาดไหน

ลองฟังอุทาหรณ์จากคนรู้จักผมนะครับ
คนรู้จักผมคนนี้แต่งงานแล้วแลอยากมีลูกมาก ใครว่าไหว้พระขอที่ไหนได้มันไปหมด ไปไหวที่ประเทศจีนเพื่อขอลูกมันก็ทำ
จนสุดท้ายต้องพึ่งมือหมอโดยการทำหลอดแก้วซึ่งค่าใช้จ่ายนี่สูงมากทีเดียว จนลูกติดมา ทั้งคู่ประคบประหงมครรภ์อย่างดี
จนอายุครรภ์ได้ห้าเดือนกว่าๆ วันนั้นทั้งคู่ต้องร่วมงานแต่งเพื่อน จึงรีบขับรถ
เขาวิ่งขวาแต่ก็มักจะมีรถช้าๆอยู่ขวาตลอด จึงแซงซ้ายไป จนไปเจอนิสสันซันนี่เก่าๆคันหนึ่งวิ่งขวา เขาก็หักแซงซ้ายอีก
แต่พอหักลงไปก็เจอรถช้าอยู่เลนกลางเป็นแจ๊ส ปิดท้ายรถด้วยมือใหม่หัดขับ เขาก็จี้ไปโดยหวังว่าแจ๊สคันนั้นจะลงซ้ายให้
แต่ยังไงแจ๊สคันนั้นก็ยังไม่ลง จนถึงจังหวะที่เลนซ้ายสุดว่างเขาก็จะหักแซงซ้าย แต่ก็เช่นเดียวกันที่แจ๊สคันนั้นก็หลบลงซ้ายให้
เลยทำให้รถคนรู้จักผมลงข้างทางไป อาจจะเหมือนไม่มีอะไรมั้ง แต่เปล่าเลยถึงแม้ความเร็วตอนนั้นจะไม่เกิน 60 km/h
แต่แรงจากการสะเทือนทำให้ผู้หญิงแท้งลูกที่ทุ่มแรงใจ แรงกาย และแรงเงินเพื่อจะมีไป และผลจากการแท้งครั้งนี้ทำให้ผู้หญิงไม่สามารถตั้งท้องได้อีก

ถามกลับครับว่าใครผิด
1 คนขับช้าชิดขวา
2 คนที่ขับจี้จนทำให้เขาต้องหาทางหลีกให้
3 คนมือใหม่หัดขับ

คำตอบจะเป็นยังไงก็ช่าง แต่ความสูญเสียเป็นของใครครับ ใช่คนที่รีบที่สุดและคิดว่าตัวเองขับรถดีที่สุดในถนนหรือเปล่า

ครบถ้วนกระบวนความกระจ่างชัด

-ขับช้าแช่ขวา แซงได้แซง
-ขับจี้ตูด หลีกให้เขาแซงไปก่อน บางทีเขาอาจปวดขี้
-เปิดไฟสูงไล่หลัง ปรับกระจกมองหลังมาบังแสง หรือ ปล่อยเขาแซง

บางคนคุยภาษาคนรู้เรื่อง บางคนก็คุยภาษาคนไม่รู้เรื่องอย่างคนที่เอาปืนไปยิงชาวบ้านเพราะขับรถปาดหน้าเมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา สิ่งที่เราควรทำที่สุดคือ ปล่อยเขาไปครับ เกลียดเขา จิตเราเสื่อมเปล่าๆ กับ "แค่คนแปลกหน้าคนหนึ่งที่ขับรถไร้มารยาทใส่เรา"

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
1. มีรถขับช้าอยู่เลนขวา ผมก็ต้องแซงซ้ายครับ แต่จะปาดไม่ปาดขึ้นอยู่กับระยะห่างของรถที่อยู่เลนกลาง
2. ปกติแล้วจะขับที่ความเร็ว 90-110 เลนกลางเท่านั้น จะปล่อยเลนขวาใว้สำหรับคนที่เขารีบดีกว่า ปลอดภัยสำหรับเราด้วย
3. ถ้าเจอกลุ่มรถมากๆ ก็จะวิ่งขวาความเร็มมากกว่า120 พอพ้นแล้วชิดซ้าย วิ่งถนนโล่งๆดีกว่า
4. ปกติไม่เคยโดนจี้ตูดเลยครับ เพราะวิ่งเลนกลาง รถที่โดนคือขับช้าแล้ววิ่งขวาครับ
5. ถ้าโดนจี้ตูด ผมหลบให้เลยครับ ไปก่อนใด้เลย
6. บางครั้งผมต้องแซงซ้ายแล้วเข้าขวาสลับกันไปเรื่อยๆจนกว่าจะพ้นคันที่ขับช้าซึ่งอยู่หน้าสุด หลังจากนั้นทางโล่งเลยครับ
7. ทีแย่สุดคืออยู่เลนกลางแล้วจะแซงเลนกลางด้วยกันนี่แหละครับ จะออกขวาก็ต้องรอซึ่งถ้าเขาเร็วกว่ามากก็ไม่เป็นไรรอใด้แต่บางคัน ความเร็วกว่าไม่มาก
    เปิดไปเลี้ยวขอแซงก็ไม่ให้ทั้งๆที่ตัวเองขับช้า ยกไฟใส่อีกต่างหาก ผมก็ต้องออกซ้ายไปอีกเลนครับ
8. บางคันนิสัยดีมากครับ ออกมาเลนขวาแล้วรีบกลับเนื่องจากเขารู้ตัวว่าช้า ผมก็แตะเบรคนิดหน่อย ไม่ถึงกับบีบแตรหรือเปิดไฟไล่หรอกครับ
ปล. 1. แตรกับไฟ ผมจะไม่ใช้ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ มันเป็นเหตุมามากต่อมากแล้วครับ นิดหน่อยก็อภัย บางครั้งเขาคงมีความจำเป็น
       2. ผมว่าคนที่วิ่งช้าแล้วแช่ขวาคือเป็นคนชอบความสบายครับ ผมใช้บางนาตราดทุกวันส่วนใหญ่จะมีมารยาทดีครับ วิ่งเลน 2กัน น้อยคันที่ชอบวิ่ง
           แช่ขวาโดยที่เขาไม่รู้ตัวเองหรอกว่าเป็นสาเหตุทำให้รถติด ง่ายๆคือ ถัาวิ่ง90 แล้วคันที่ต่อไปอีก 20คันเขาจะเหลือความเร็วเท่าใหร่

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
งั้นๆครับ เราหาทางไปที่เราไม่เสียอารมณ์ดีกว่า
แต่ที่ผมเจอบนเส้นทางที่ขับไปทำงานทุกวันนี่ทำให้น่าหงุดหงิดยิ่งกว่าช้าวิ่งขวาหรือขับจี้อีกครับ

1. เลนเลี้ยว แต่จะตรงน่ะ มีอารายอ๊ะป่าว < เจอบ่อยมาก รถจะเลี้ยวก็เลี้ยวไม่ได้ นี่มันเลนเลี้ยวนะคุณ!!

2. ก็จะหยุดส่งคน/ซื้อของน่ะ จะทำไม? < จะหยุดก็ไม่ว่า แต่กรุณาให้สัญญาณคนอื่นก่อนสักร้อยสองร้อยเมตรได้มั้ยครับ?
ที่เจอก็แบบวิ่งคลานๆมาด้วยกัน พี่แกจะหยุดส่งคนก็หยุดเฉยเลย ไฟกระพริบก็ไม่เปิด แล้วจะให้ผมทำยังไง
พอผมหลบออกมาได้ ก็เทคเอี้ยดไปดอกนึงให้รู็นะ ว่าหงุดหงิดเฟร้ย!!

3. อยู่เลนซ้ายอ่ะ แต่อยากเข้าทางหลัก ก็เลยหยุดรอให้รถเลนขวาเลี้ยวไปก่อน มีร่องค่อยตาม < เอ่ม .. กุก็รีบนะ อุตส่าหนีมาอยู่เลนซ้ายแล้วยังเจอพี่ทำตัวแบบนี้อีก

4. รถตู้ ก็กุอยากวิ่งโล่งๆเลนขวา แต่ป้ายมันอยู่ทางซ้ายนิ ก็ขอเข้าซ้ายตรงหน้าป้ายหน่อยสิ < พี่คราบ ถ้ารู้ว่าจะต้องจอดป้าย ก็เข้าเลนซ้ายเสียแต่เนินๆสิฟะ
จอดส่งคนแม่มเลนขวา จะบ้าเรอะ!!

นี่เป็นปัญหาที่ผมพบทุกวัน เน้น! ทุกวัน บนถนน "วิภาวดี" ช่วงทางลัดจากพหลฯ(1.)>วิภา ผ่านหน้า รพ.ทหารผ่านศึก (2.) ผ่านปั้ม ปตท.(3.)(4.) ไปทางสุทธิสาร
ฉะนั้น ถ้าใครวิ่งทางนั้นบ่อยๆ แล้วเจอ NX Coupe สีฟ้าอ่อน วิ่งแบบหงุดหงิดๆก็ระวังๆหน่อยละกันครับ ผมเจอ (1.-4.) มาก็มีซัดหมดเกียร์ 1-2 กันบ้าง ระบายรมณ์~!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2011, 21:04:06 โดย RhinoMango »

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
ถ้าเมื่อก่อน พวกขับช้าวิ่งขวา ผมจะเปิดไฟสูงใส่ครับ ไม่หลบก็เปิดแช่ยาวเลย ยังไม่หลบอีก แซงแล้วบีบแตรลากยาวแล้วก็ปาดเลนขวา

ชอบขับมาจี้ตูดหรือพวกชอบเปิดไฟสูงไล่หลัง หลบซ้ายให้ครับ แล้วก็ไปจี้ตูดคืน พร้อมเปิดไฟสูงใส่

เดี๋ยวนี้ไม่ทำแล้วครับ ไม่มีประโยชน์ อยู่นิ่งๆหายใจเบาๆ ไม่หาเรื่องใส่ตัวดีกว่าครับ ขับเกิน100ขาก็เริ่มสั่นแล้วครับ คนพวกนี้ต้องปล่อยเขาไปครับ อย่ามาถือเป็นอารมณ์ ลำพังเรื่องส่วนตัวก็ปวดหัวพออยู่แล้วนะครับ

เหมือนผมเลย แต่ผมยังอยู่ในช่วงพยายามใจเย็นๆ ข่มใจ มีบ้างถ้าเจอพวกกวนบาทาจริงๆ ก็จะเล่นด้วย
แต่ต้องดูเข้าดูเราเหมือนกัน กลัวเจอพวกอันธพาลใจสุนัข ถ้าเจอจะหลบครับ
ถือคติ หมากัดอยากัดตอบ อิอิ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ก่อนอื่นคงต้องเอารถไปหุ้มเกราะกันทรชน

แล้วก็คิดได้ว่ามีพวกไร้การศึกษา ขาดวิชาความคิดอีกเยอะ ก็ไม่รู้จะทำไงครับ
อยู่ต่างประเทศคงไม่เจออะไรแบบนี้แต่ผมก็ยังรักประเทศไทยอยากให้ก้าวหน้าอ่ะ

ออฟไลน์ 6162002

อยากจะกด Like ให้คุณ Eddy เลยครับ ทำอะไรเขาไม่ได้หรอก ทำใจเราดีกว่าครับ

ออฟไลน์ udis

ก่อนอื่นคงต้องเอารถไปหุ้มเกราะกันทรชน

แล้วก็คิดได้ว่ามีพวกไร้การศึกษา ขาดวิชาความคิดอีกเยอะ ก็ไม่รู้จะทำไงครับ
อยู่ต่างประเทศคงไม่เจออะไรแบบนี้แต่ผมก็ยังรักประเทศไทยอยากให้ก้าวหน้าอ่ะ

ไม่เกี่ยวกับการศึกษาหรอกครับ เท่าที่เห็นๆครับ ส่วนต่างประเทศพวกแย่ๆก็ใช่น้อยครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เป้าหมายคือ "ถึงบ้านปลอดภัย" อะไรที่ทำให้ไม่ถึงบ้านก็อย่าทำครับ

ไปฟัดกับเขาจะได้อะไร? คนสมัยนี้มีความอดทนหรือ? คุ้มไหมที่จะไปตอแย?

เป้าหมายของเราคือกลับถึงบ้านครับ คิดไว้แค่นั้นแหละครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Newhang

เจอมาแบบเดียวกันแหละครับ พวกขับช้าชิดขวา แต่มันสำคัญอยู่ที่เลนซ้ายสิบล้อ ก็เลยไปไหนไม่ได้  ผมก็กระพริบไฟขอทางเค้าครับ บางคนก็ดีรีบให้ บางคนแซงเสร็จชิดซ้ายให้ บางคนอยู่อย่างนั้นแหละไม่แซงด้วย ผมก็รอ พร้อมเสียงด่าในรถแล้วคิดว่าคนด่ามันเยอะๆมันจะเจริญได้ยังไงเป็นไปไม่ได้ อิอิ ;D

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
เมื่อก่อนใครขับกวนประสาท ก็เป็นอีกคนที่อารมณ์ร้อนมากครับ แต่หลังจากโตขึ้นแล้วได้บวชมา ทำให้เปลี่ยนความคิดไปมาก

ยอมรับเลยว่าสังคมสมัยนี้คนขับรถแปลกๆ และแย่มากขึ้นเยอะ แต่ส่วนตัวก็พยายามระลึกไว้เสมอว่า เกิดมายังไม่ได้ ตอบแทนบุญคุณพ่อแม่ และสังคมได้ดีเท่าที่ควรเลย

ก็เลยพยายามอารมณ์เย็น และไม่อยากไปมีเรื่อง เพราะกลัวว่าเดี๋ยวจะไม่มีโอกาสได้ทำสิ่งดีๆครับ

นึกไว้เสมอว่าคนที่ขับรถแย่ๆมากๆ เขาจะต้องไปเจอคนจริง แต่คนจริงคนนั้นต้องไม่ใช่เราครับ

ออฟไลน์ POPROCK

• Sr. Member
อย่าไปแลกกับเขาครับ เราไม่รู้ว่าเขาเป็นคนแบบไหน

ถ้าหากมีเรื่องกัน อย่านึกว่าจะจบที่
"เรา" กับ "เขา" แค่ 2 คน

คนบางคน "เลว" ถึงขนาดตามไปบ้านเรา
แต่ จะไปทำร้ายคนที่บ้านเราแทนครับ

เช่น

เพื่อนผมโดนยิงตาย
เหตุเพราะ น้องชายไปมีเรื่องกับคนอื่น ก่อนหน้าวันปีใหม่แค่ไม่กี่วัน

พอถึงวันปีใหม่ พวกเขานั่งกินเลี้ยงกันที่บ้าน
สักพัก "คู่อริของน้องชาย" ตามมากราดยิงเข้าไปในบ้าน

น้องชายไม่เป็นอะไร
แต่ พี่ชายตายแทน โดนที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย

ดังนั้น ก่อนจะทำอะไร ให้คิดถึงผลที่จะตามมาทีหลังนะครับ
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่เกี่ยวกับการศึกษาหรอกครับ เท่าที่เห็นๆครับ ส่วนต่างประเทศพวกแย่ๆก็ใช่น้อยครับ
 ;D ;D ;D

ถ้าเป็นปริมาณจริงมันก็คงเป็นอย่างนั้นอยู่แล้วล่ะครับ
แต่สำหรับเมืองไทยต้องเทียบปริมาณสัมพัทธ์ คือในกลุ่มๆหนึ่ง เจอพวกแย่ๆได้ง่ายมากครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

แช่ขวานี่เกลียดที่สุดจริงๆ   ยิ่งถ้าพ่อผมขับนะ แรงกว่าผมอีก เคยคับเปิดไฟสูงแล้วกดแตรไล่ไปเป็น 10ๆกิโล  โหวันนั้นเดือดจริงๆ ไม่รู้ว่ามันด้านระดับหินโสโครก  ไม่รู้ว่ามันทนด้านได้อย่างไร  สุดท้ายก็ปาดหน้า ก็จบ มันก็ขับอยู่อย่างงั้นแหละ

แต่ถ้าเป็นผม  ผมไม่ค่อยแรง ยกเว้นถ้าไม่รำคาญสุดๆจริงๆเช่นอยู่เลนขวาขับ 90 เเบบนี้ผมก็สุดๆเหมือนกัน  เคยแซงไปแล้วเปิดกระจกด่าครั้งนึง ครั้งนั้นแรงสุดแล้ว  แต่ถ้าปกติก็แค่ ดิฟไฟถ้าไม่หลบก็แซงซ้ายไปเองแต่ขอปาดนิดนึง

พวกจี้ท้ายถ้าเรากำลังแซงอยู่เลนขวาแล้วเจอพวกพุ่งมาอย่างเร็ว แต่เราไม่สามารถเข้าซ้ายได้  ก็เหยียบมิดเลยแล้วเปิดไฟแล้วเข้าซ้ายเอาไว้  แต่ถ้าอยู่เลนซ้ายแล้วมาจี้ไม่เหยียบมิดให้พ้นๆก็เบรคใส่แน่นอน  ไอพวกเสียมารยาท

พวกอยู่ๆก็ปาดออกมาโดยไม่เปิดไฟเลี้ยว คงต้องเสวนากับแตรและไฟสูง

พวกย้อนศร โดยเฉพาะ มอเตอร์ไซร์ เน้นไฟสูงและก็เบรคให้ช้าด้วย ไม่ลดไฟให้ด้วย แมร่งไปกลับรถธรรมดาไม่เป็นรึไง

และก็พวกโง่ ขับเปิดไฟสูง ผมก็ให้มันแซงแล้วตามเปิดไฟสูงใส่ขับตามไปเรื่อยๆ

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 2k

ขับช้าชิดขวาบนทางด่วนถ้าเป็นทะเบียนต่างจังหวัดหรือคนขับเป็นลุงหรือป้าแก่ๆก็ปล่อยไปครับ ถือว่าวิธีการของเค้ากับเรามันต่างกันหรือคนละยุคกัน เอาอะไรมากกับคนต่างถิ่น  ถ้าช้าชิดขวาตามต่างจังหวัดจะรีบแซงไปโดยไวไม่เสียเวลาทำดน่นทำนี่กับเค้า ถ้าช้าชิดขวาทะเบียนกรุงเทพหรือ/และโม้โทรศัพอยู่จะบีบแตรยาวๆสัก 10 วินาทีรวมทั้งเปิดไฟไล่ถ้าไม่หลบผมก็จะแซงไปเองไม่มีเวลามาตอแยด้วย เวลาเจอพวกนี้อย่าไปปาดหน้าหรือเบรคใส่เลยครับเพราะถ้าพลาดชนขึ้นมาจากที่คุณเป็นฝ่ายถูกกระทำจะกลายเป็นคนผิดทันทีที่ไปทำเค้าแบบนั้น เค้าอาจจะมารยาทแย่ที่ขับช้าชิดขวาแต่อาจยังมีเรื่องอื่นๆที่เป็นคนดีก็ได้ จะปาดหน้าเบรคใส่นี่เก็บไว้ใช้กับพวกที่ช้าชิดขวาแล้วพอเราจะแซงกลับพุ่งมาปิดแบบจงใจดีกว่าครับ กับไอ้พวกเวรนี่เต็มที่กับชีวิตไปเลยเพราะถือว่าไม่มาดีแล้ว  :P

ลองมาอ่านประสบการณ์ของผมดูไหม? เลวร้ายกว่าเจอช้าชิดขวาอีก ช่วงประมาณสองถึงสามเดือนที่แล้วผมขับรถออกจากเอเซียปาร์คกิ้งที่อยู่ใกล้ๆรถไฟฟฟ้าอ่อนนุช ผมอยู่เลนซ้ายสุดต้องการจะกลับรถที่เลนขวาสุดเพื่อไปมหาลัยกรุงเทพกล้วยน้ำไทยรับแฟน เลยเปิดไฟเลี้ยวและค่อยๆเขยิบมาทีละ 1 เลนแต่ช่วงเวลานั้นมีแต่รถที่เห็นไฟเลี้ยวแล้วเร่งมาปิดทั้งนั้น(สุขุมวิทนะว้อยไม่ใช่มอเตอเวย์) พอเข้าเลนกลางได้แล้วเหือระยะอีกประมาณ20เมตรก็จะเลยที่กลับรถผมต้องเข้าเลนขวาให้ได้แล้ว มองกระจกหลังเห้นไปหน้ารถเลนขวาอยู่ห่างอย่างน้อย 4-5ช่วงคันรถและมาช้าในความเร็วที่ยังไงผมก็เข้าทันแน่ๆผมก็เลยเร่งเครื่องนิดหน่อยเพื่อเข้าไป(ไฟเลี้ยวยังป๊อกแป๊กอยู่นะ)

รถผมเข้ามาครึ่งคันแล้วคันหลังนั่นคงกะจะแกล้งผมกระมังจากที่มาเฉื่อยๆกลับเร๋งเครื่องเสียงท่อดังหวังจะพุ่งมาปิดทางผม แต่ว่าระยะห่างของเค้ามันมากเกินไปและผมก็เข้ามาแทบจะเต็มคัน.....แล้วมึมจะพุ่งมาปิดได้ทันยังไงฟระ??? สุดท้ายมันมาเบรคเอี๊ยดอ๊าดเกือบชนท้ายผมข้างหลังนี่แหละแล้วมากระพริบไฟสูงใส่บีบแตรไล่ เออเอ็งเครื่องไม่แรงพอแล้วเจือกจะเร่งมาแกล้งคนอื่นอีกแลก้งไม่สำเร็จก็หัวฟัดหัวเหวี่ยงเอง แต่นั่นไม่พอครับมันมาเทียบข้างๆผมแล้วเปิดกระจกตีคู่พูดอะไรของมันก็ไม่รุ้ละไม่ได้ยินดูหน้าตาแล้วยังอายุน้อยและคงทำงานได้ไม่นานเท่าไหร่ใส่เสื้อเชิ๊ตพับแขนลายทาง ผมก็ไม่ได้สนใจนะครับวันนั้นจิตตกกำลังนึกอยู่ว่าจะเอาอาหารให้หมาจรจัดสีดำที่อยู่แถวๆที่จอดรถยังไงดีไหนจะต้องไปรับแฟนอีกไม่มีอารมณ์ ระหว่างที่ผมแล่นไปเหลืออีกสองเมตรถึงที่กลับรถแล้ว อ้ายซันไลท์นี่มันเร่งเครื่องมาตีคู่อีกครั้งผมก็เห็นท่าไม่ดีแล้วเบรหน่อยดีกว่าพอผมช้าลงเท่านั้นแหละมันหักหัวมาปาดหน้าผมครับ............คงกะว่านี่คือการเอาคืนที่เหมาะสมที่สุดของเค้ากระมัง ผมไม่ได้ตอบโต้อะไรนอนกจากบีบแตรด่าและดูหน้ามันว่าจะเอายังไงต่อ แล้วมันก็ไปเลนซ้ายสุดมุ่งหน้าตรงไปเรื่อยๆตามทางของมันต่อไป.............

สรุปแล้วมันเห้มาตั้งแต่เริ่มเลยครับแช่ขวาตลอดทั้งๆที่ถนนสุขุมวิทนั้นเลนขวามีเอาไว้กลับรถถ้ามาติดไอ้พวกตรงไปแต่แช่ขวาอุดช่องกลับรถรถจะติดสะสมกันทันที และผมที่มีความต้องการที่จะใช้ที่กลับรถ เปิดไฟสัญญาณพร้อม ระยะห่างพร้อม ความเร็วในการเปลีย่นเลนพร้อมแต่กลับถูกแกล้ง แถมพอมันแกล้งเราไม่ได้กลับโดนปาดหน้าหาเรื่องอีก คู่กรณีคือโตโยต้าอัลติสสีขาวคิดว่าน่าจะเป็นรุ่นไมเนอร์เชนจ์ปัจจุบันเพราะยังใหม่อยู่มากจำได้แม่นๆว่าตรงบริเวณด้านล่างของกันชนด้านขวาล้อหลังมีสติ๊กเกอร์ TEIN แปะไว้อยู่ เหมือนจะประกาศศักดาว่าข้ามี TEIN เลยจะกร่างกับใครก็ได้ คงจะเป้นสมาชิดคลับรถของที่ไหนสักแห่งแต่ผมยังหาตัวไม่เจอสักทีเหตุการณ์ในวันนั้นถือว่าเค้าโชคดีมากกกกกกเพราะผมไม่อยู่ในอารมณืที่จะต่อยตีกับใครและต้องกลับรถไปทางกล้วยน้ำไท ปกติทุกวันผมต้องตรงไปแยกบางนากลับบ้าน ถ้าหากวันนั้นเราต้องร่วมทางขึ้นมาสักระยะอารมณ์โมโหของผมก็จะสุกงอมได้ที่ได้มีการลงไปถึงเนื้อถึงตัวแน่นอน จะให้ไล่ตามไปถึงบ้านประจานด่าขว้างปาของเข้าบ้านผมก็เอาถึงที่สุดครับ

ที่เล่ามาเสียยืดยาวนี่คือเพื่ออยากจะบอกว่ากรณีเรื่องขับช้าแช่ขวาอย่าถือเอาเป็นอารมณ์รุนแรงเอาคืนแบบอันตรายเลย ไปแกล้งเค้าหากว่าเค้าตกใจเผลอหักหลบไปชนกับรถเลนข้างๆตายกันขึ้นมาคุณก็จะเป็นคนผิดฐานฆ่าคนตายขึ้นมา ซึ่งมันไม่ใช่เรื่องใหญ่โตอะไรเลยที่จะลุกลามไปถึงขั้นนั้นจะเข้าข่ายน้ำผึ้งหยดเดียวจริงๆ ลองใช้วิธีนี้ดูดีกว่า พระโพธิสัตว์ให้โอกาสแก่คนบาปสามครั้งก่อนลงโทษ ถ้าบาปแรกแค่ขับช้าชิดขวาปล่อยเค้าไปเหอะ   ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Kamo

• Newbie
  • *
ไม่เคยอยู่เลนส์ขวานานเพราะรู้ตัวว่าขับรถไม่เร็ว

เจอคนขับจี้ท้าย จะรีบหาจังหวะหลบซ้ายให้

ถ้าเจอคนเปิดไฟกระพริบใส่ ก็จะหาจังหวะหลบซ้ายให้ พร้อมกับแลบลิ้นให้ 2 ที (ถึงเค้าจะไม่เห็นก็เถอะ)

พ่อสอนไว้ขับรถบนถนนอย่าวัดผิดวัดถูก เจอพวกไม่มีมารยาทให้หลบไปไกลๆ
ใครจะว่าเราไม่แน่จริงก็ยอม ชีวิตเรามีค่าต่อคนที่รักเรามาก อย่าไปใส่ใจพวกนั้น เกิดอะไรขึ้นมามันจะไม่คุ้ม