ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเสนออัตราสิ้นเปลืองในเมืองนิดนึงครับ  (อ่าน 16857 ครั้ง)

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
เนื่องจาก การวัดอัตราสิ้นเปลืองของรถยนต์สำหรับการใช้งานนอกเมือง ขณะวิ่ง 110 ของ HLM  เกียร์เป็นตัวแปรหลักของผลที่ได้จากการวัดอัตราการสิ้นเปลืองของรถหลายๆรุ่นที่ทดสอบมา ซึ่งรถที่มีเกียร์มากกว่า จะได้เปรียบรถที่มีเกียร์น้อยกว่าอยู่พอสมควร แต่ก็เป็นเรื่องที่ถูกต้อง เพราะการทดสอบนี้ถือว่าเป็นการวัดอัตราสิ้นเปลืองขณะขับขี่นอกเมือง

สำหรับการวัดอัตราสิ้นเปลืองสำหรับในเมือง แทบจะไม่ได้ใช้เกียร์สูงสุดที่รถมีมาให้ขอเสนอให้ใช้ความเร็วประมาณ 50-60 KM/Hr อย่างคงที่ ระยะทางใน 1 Trip ประมาณ 20-40 KM เพื่อรถที่มีเกียร์เยอะกว่าจะใช้เกียร์สูงสุดไม่ได้ ทำให้ไม่ได้เปรียบในด้านของเกียร์ แต่วัดกันที่ เครื่องยนต์ล้วนๆ ซึ่งจะตรงกับความเป็นจริงของการใช้รถในเมืองมากที่สุด เพราะการใช้งานในเมือง จะใช้เพียงไม่เกิน 4 เกียร์ ซึ่งเป็นขั้นต่ำของรถสมัยนี้อยู่แล้ว
เช่น Civic 1.8 วิ่ง 110 Km/Hr ได้ 15 Km/L ซึ่งเป็นรถที่มีถึง 5 เกียร์ ทำให้ประหยัดมากสำหรับรถ 1.8   แต่สำหรับในเมือง ไม่มีใครทราบได้เลย ว่าเป็นอย่างไร

กลัวพี่ๆจะเหนื่อยเหมือนกันคับ  กลัวจะทำไม่ทันด้วย เพราะยืมรถแล้วอาจต้องรีบคืน เป็นเพียงข้อเสนอแนะนะครับ เผื่อจะได้เป็นมาตรฐานอีกแบบนึงของวงการรถยนต์ที่หาดูได้จาก HLM ที่นี่ที่เดียวเท่านั้น
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: ขอเสนออัตราสิ้นเปลืองในเมืองนิดนึงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 09:44:00 »
50-60 กิโลเมตร/ชั่วโมง คงที่ 20 - 40 กิโลเมตร จะเอาถนนเส้นไหนวิ่งดีละครับเนี่ย?

มีหวังได้โดนรถพ่วงคาบไปแดกเสียก่อนแน่ๆ >_<'

แค่ขับ 110 นี่ก็แทบจะหลับแล้ว ให้ขับ 60 นี่ ขอนอนอยู่บ้านเลยดีกว่าครับ
เคยลองพยายามขับ 40 - 60 ในระยะทางยาวๆมาแล้ว บอกได้เลยว่า ไม่ไหวอย่างรุนแรงสำหรับผม

แล้ว 60 กิโลเมตร/ชั่วโมง นั่นมัน confition สุดท้าย ในการจับอัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย 10 - 15 โหมด
ของรัฐบาลญี่ปุ่นเขานา บ้านเราก็เอามาใช้กับการกำหนดมาตรฐาน ECO Car ไง เป็นค่า ECE Mode อีกด้วย
ถ้าจำไม่ผิด มันก็คือ การขับทางไกลอยู่ดี ไม่ใช่ขับในเมือง ถ้าจะรันขับในเมือง ต้องหามาตรฐานเดียวกัน
ซึ่งยากมาก ที่จะลองทำในชีวิตจริง

ตรงนี้ก็อาจจะไม่ยุติธรรมอีก ก็เป็นได้ เพราะรถเกียร์อัตโนมัติ บางรุ่น ตบขึ้นให้เกียร์สูงสุดไปแล้ว
ขณะที่รถยุโรป หรือ รถบางรุ่น ก็ยังไม่เปลี่ยนเป็นเกียร์สูงสุดให้ ที่ความเร็วระดับนี้ มันก็ไม่เสมอภาคกันหนะครับ

บอกเลยว่า แค่ทุกวันนี้ ทำอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงเนี่ย เหนื่อยมากแล้ว ถ้าต้องมีเหตุให้ทำตัวเลขซ้ำ นี่ก็แทบจะไม่ไหว
ขืนต้องมาทำตัวเลขในเมืองซ้ำให้อีก ไม่ต้องเทสต์อย่างอ่นกันแล้วละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2011, 09:46:26 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ patzahut

Re: ขอเสนออัตราสิ้นเปลืองในเมืองนิดนึงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 09:51:40 »
ก็แค่เป็นข้อเสนอแนะนะ  ยังไงก็เอาใจช่วยต่องับ :D

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 13:10:44 »
ผมคิดว่าการที่รถคันนั้นมีเกียร์สูงกว่า ก็ถือว่าเป็นบุคลิคของมันนะครับ

เราควรทดสอบเพื่อแสดงว่า "ตัวรถเอง" ประหยัดแค่ไหนนะครับ

ผมว่า มาร์ค ไว้เฉยๆ ว่ารถคันนี้มีกี่เกียร์ น่าจะพอ ok แล้วนะครับ

ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 16:29:18 »
แอบเห็นด้วยครับ

รถบางคัน ขับนอกเมืองประหยัด ไม่ว่าจะเพราะอะไรก็ตาม
แต่ขับในเมือง กลับกินน้ำมัน

มันสามารถเป็นเกณฑ์ที่ใช้พิจารณาได้เหมือนกันนะครับ

อย่างเช่นทางทีมงานน่าจะลองขับไปจอดในเมือง หรือที่ใดซักที่หนึ่งเพื่อถ่ายรูปภายใน
ในขณะที่ระหว่างทาง ก็จับอัตราสิ้นเปลืองไปในตัว

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 16:41:20 »
อย่างเช่นทางทีมงานน่าจะลองขับไปจอดในเมือง หรือที่ใดซักที่หนึ่งเพื่อถ่ายรูปภายใน
ในขณะที่ระหว่างทาง ก็จับอัตราสิ้นเปลืองไปในตัว

ตัวแปรมันเยอะมากครับ ทำออกมาสถานการณ์ของการใช้รถในแต่ละวันมันก็ไม่เหมือนกัน แล้วจะเอาอะไรเป็นมาตรฐานดีล่ะครับ?
ถ้าเผอิญวันนั้นรถโล่ง? หรือฝนตกรถติดเป็นตังเม มีงานอีเว้นท์แถวๆสถานที่ๆกำลังจะไป? ถึงทำออกมามันก็ไม่มีมาตรฐาน ก็จะหาว่าข้อมูลไม่น่าเชื่อถืออีก  :P

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango