ผู้เขียน หัวข้อ: ++++รถใครไฟเบรกไม่ติด ขาด เสีย กรุณาซ่อมด่วนนะครับ++++  (อ่าน 32084 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

• Full Member
เกือบงานเข้าครับ... วันนี้ขับรถกลับจากมหาลัย ขับตามบีเอ็มซีรี่สาม รุ่นเก่าคันนึง 316i ตัวโฉมก่อนนกแก้ว จำ E ไม่ได้ สัก e.....สีขาวเก่ามากกกกก น่าจะเป็นนักศึกษาหญิงขับ.... ขับตามกันมาเรื่อยๆ ก็ไม่ได้เอ้ะใจอะไร แต่รู้สึกว่าอิรถคันนี้มันเบรกกระทันหันมาก ดีนะผมไม่ได้ขับจี้ พอเข้ามาในกองบิน ก้อขับตามมาเรื่อยๆ ทิ้งระยะห่าง ปรากฏ จู่ๆ ชีก้อเบรกครับ แบบกะทันหันมากกก ไม่มีไฟเบรกโผล่ให้เห็นสักดวงงงงงงงงง นึกโมโหในใจ อะไรว้าาาาาาาาาาาาาาา ผมเหยียบเบรกจน เอบีเอสทำงาน ปรากฏว่า มีรถออกซอยข้างทางครับ คุณเธอเลยเบรก....... ถ้าผมเบรกไม่ทันเนี้ย คงต้องเสียเงินให้แน่แท้ ทั้งๆที่เกิดจาก สภาพรถคุณเธอที่ไม่สมบูรณ์.....ยังไงขอฝากไว้ ขอให้ทุกคนหมั่นเช็คสภาพรถตัวเองด้วยนะครับ โดยเฉพาะไฟเบรก จะได้ไม่ทำความเดือดร้อนให้คนอื่นและอาจเกิดอุบัติเหตุได้ครับ ขับขี่ปลอดภัยนะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2011, 17:16:29 โดย jeenoon »

ออฟไลน์ nutmos

น่ากลัวจริงๆ ครับ
แต่ถ้าเป็นไฟเลี้ยว ข้างใดไม่ติด พอเปิดไฟเลี้ยวข้างนั้นแล้ว จะแสดงอาการออกมา
ประมาณว่า เสียงจะแปลกๆ (ไม่ทราบว่าคันอื่นเป็นหรือเปล่า)
แต่เรื่องไฟเบรคเสียไม่มีเสียงเตือน น่ากลัวเหมือนกันนะเนี่ย ต้องหมั่นเช็ค

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
ระวังไอ้พวกงี่เง่าตัดระบบไฟเบรคหลังออกให้ดี มันอยากดูเท่ห์ขับรถไม่เบรกแต่จะโดนสิบล้ออัดก็อปปี้เป็นก้อนข้างทางแทน   :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เมื่อวานเจอ yaris สีดำ น่าจะตัดสายไฟทิ้งมั้งครับ เพราะไฟด้านหลังไม่ติดเลย แม้กระทั่งไฟส่องป้ายทะเบียน
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ผมว่าวงจรเช็คไฟเบรคพวกนี้มันไม่น่าจะยุ่งยากนะครับ มีใครสักคนทำมาขายหน่อยเห๊อะ
ผมเองก็พยายามเช็คบ่อยๆ เดี๋ยวนี้เจอรถไม่มีไฟเบรคบ่อยเหลือเกิน อย่างน้อยวันละ 2 คัน  :(

เมื่อวันเสาร์ก็จะจิ้มตูดไปทีนึง เบรคเอี๊ยดลั่นถนน รู้สึกว่า ยางกับเบรคดีๆนี่ช่วยเราได้เยอะ!

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
เป็นหนึ่งใน สัญญาณ ที่สำคัญ (ผมว่าที่สุดเลยด้วยครับ)

เคยเจอเหมือนกัน ตกใจมาก

--------------------------------------------------------------------

Camry ไฟตรง ไฟย้อย รู้สึกว่าไฟท้ายขาด จะมีสัญญาณบอกที่หน้าปัจท์นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2011, 18:32:00 โดย Wisidsak »
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
ผมเองก็เจอบ่อยมากครับวันละหลายๆคัน เกือบจะจิ้มตั้งหลายครั้งแล้ว
ทางแก้คือ ตามห่างๆ หรือไม่ก็เท้าไวๆครับ ผมเองถ้าเจอแบบนี้หรือประเภทขับไปเบรคไป
ก็จะแซงให้พ้นไปดีกว่า ตามแล้วเสียว แล้วถ้าเป็นกลางคืนล่ะ....ยิ่งอันตรายเลยไฟเบรคเสียเนี่ย

ออฟไลน์ TTL

น่ากลัวจริงๆ ครับ
แต่ถ้าเป็นไฟเลี้ยว ข้างใดไม่ติด พอเปิดไฟเลี้ยวข้างนั้นแล้ว จะแสดงอาการออกมา
ประมาณว่า เสียงจะแปลกๆ (ไม่ทราบว่าคันอื่นเป็นหรือเปล่า)
แต่เรื่องไฟเบรคเสียไม่มีเสียงเตือน น่ากลัวเหมือนกันนะเนี่ย ต้องหมั่นเช็ค
เป็นครับ เวลาไฟเลี้ยวหลอดใดหลอดนึงขาด ตอนนั้นไฟเลี้ยว หน้า-ขวาเสีย แต่ด้านหลังยังใช่ได้เสียงมันก็แบบว่าดัง ต็อกๆๆๆๆ ถี่มากๆก็เลยรู้ว่าไฟเลี้ยวเสีย

ออฟไลน์ udis

รถผม New lancer ใช้มา 6 ปีไม่มีไฟเสียเลยครับ ระบบไฟดีมากครับ
ส่วน BMW ผมเคยใช้ ไฟเสียเป็นเรื่องปกติครับ ระบบไฟไม่ค่อยดีครับ
และก็สังเกตเห็นรถหลายๆค่ายไฟชอบเสียกัน และพวกติดแก็สก็มักจะเสียง่าย เข้าใจว่าระบบไฟรวนครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ noppaauu

• Newbie
  • *
ผมเคยเจอ แต่เป็นรถกะบะที่เป็นรถตู้ใหญ่ๆน่ะ     ทำให้มองข้างหน้าไม่เห็นว่าเกิดอะไรขึ้นเลย

(เวลาประมาณ1ทุ่มกว่า เส้นพระรามสอง)
ตอนนั้นขับมาประมาณ80 น่าจะได้    แล้วอยู่ๆพี่แกเบรคซะรถนิ่งเลย  ผมนี้เบรคไม่อยู่ ABSลั่นแล้วว ว  จนต้องหักขวาออกมา ดีนะไม่มีรถอยุ่ที่เลนขวา
วันนั้นนึกว่าจะโดนซะแล้ว   ;D

ออฟไลน์ TTL

ส่วน BMW ผมเคยใช้ ไฟเสียเป็นเรื่องปกติครับ ระบบไฟไม่ค่อยดีครับ
;D ;D ;D

อันนี้เห็นด้วยอย่างแรงครับ ทั้งไฟเสีย ทั้งไฟอะไรก็ไม่รู้ขึ้นมาเต็มหน้าปัดให้ตกใจกันเล่นๆ

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
รถผม New lancer ใช้มา 6 ปีไม่มีไฟเสียเลยครับ ระบบไฟดีมากครับ
และก็สังเกตเห็นรถหลายๆค่ายไฟชอบเสียกัน และพวกติดแก็สก็มักจะเสียง่าย เข้าใจว่าระบบไฟรวนครับ
 ;D ;D ;D

ของผมก็หกปี เพิ่งเปลี่ยนไฟหรี่ไปดวงเดียว
แต่ศูนย์ทำแสบ ถอดแบตออกก่อนด้วย
ต้องนั่งตั้งเครื่องเสียงใหม่อีก ไม่ใช่เรื่องเลยตริงๆ :P
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ udis

;D ;D ;D

ของผมก็หกปี เพิ่งเปลี่ยนไฟหรี่ไปดวงเดียว
แต่ศูนย์ทำแสบ ถอดแบตออกก่อนด้วย
ต้องนั่งตั้งเครื่องเสียงใหม่อีก ไม่ใช่เรื่องเลยตริงๆ :P

รถรุ่นไหน ค่ายไหนครับ
 :) :) :)

ออฟไลน์ 6162002

ระวังไอ้พวกงี่เง่าตัดระบบไฟเบรคหลังออกให้ดี มันอยากดูเท่ห์ขับรถไม่เบรกแต่จะโดนสิบล้ออัดก็อปปี้เป็นก้อนข้างทางแทน   :P
Like เลย 55

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
TIIDA 1.8 ชอบเป็นที่ไฟท้าย ด้ายขวาครับ แต่เปลี่ยน แล้วก็ไม่ขาดอีก

เห็นบ่อยๆ ก็ VIOS ตัวก่อนนี้ น่ะครับ ขาดกันบ่อยๆ มาก

ยิ่งพวก ที่ไฟเบรค กับไฟกลางคืน ดวงเดียวกัน แต่คนละขดลวด ขาดง่ายครับ

ตอนนี้ที่บ้านเป็นไฟ LED กันหมดแล้ว  ถ้าขาดมันก็ขาดแค่หลอดเดียว ไม่ขาดทั้งดวง

ออฟไลน์ !LiLo!

ยิงอีพวกขับรถตอนกลางคืนแต่เสือกไม่เปิดไฟนี่น่าจับตบล้างน้ำให้เข็ด คราวนั้นผมเปิดไปจิ้มตูดเข้าให้=_="
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
รถ Honda Odyssey ปี 2003 ของคุณป้า หลอดไฟเบรคข้างนึงขาด ตอนนั้นเบรคตรงแยกไฟแดง ขณะที่ไฟเหลืองอยู่ คันหลังตามมา คงมองไม่ชัด (เพราะมันติดแค่ข้างซ้าย กับไฟเบรคดวงที่สาม กอปรกับรถที่นี่หลายๆ คัน ใช้ไฟเลี้ยวสีแดง เลยอาจทำให้คนนั้นไม่ทันสังเกตได้) เบรคตัวโก่ง เสียงดังเลยอ่ะครับ คุณป้าเลยมองมาที่มาตรวัด มันก็เตือนว่าไฟเบรคขาด กลับไปบ้านรีบเปลี่ยนหลอดไฟ ตอนนี้เรียบร้อยแล้ว

ถ้ารุ่นไหนไม่มีเซ็นเซอร์ตรวจไฟเบรค หรือสัญญาณต่างๆ ก็ควรตรวจเช็คก่อนเดินทางทุกครั้งนะครับ

ออฟไลน์ Northbridge

ไฟเบรคเช็คยาก แต่ส่วนตัวผมขับรถกลางคืนบ่อย เวลาถอยเข้าซองอะไรแบบนี้ จะสังเกตเห็นครับ ว่ามีไฟอะไรขาดไป เวลาเราแตะเบรค แล้วไฟมันไปสะท้อนกับกำแพง อะไรทำนองนั้นน่ะ

ส่วนไฟเลี้ยวเวลามันขาดไปสักดวง มันจะกระพริบแปลกๆ ถี่ๆขึ้น อะไรทำนองนั้นแหละครับ เคยเจออยู่

ออฟไลน์ Ruksadindan

ต้องตรวจสอบตลอดเวลาอยู่แล้วครับ แค่สองคนง่ายๆทำได้แล้ว

ส่วนรถชีก็น่าจะเป็น e30 สินะครับ เก่าเก๋าสุดแต่ดูแลไม่เป็นซะนี่
แต่ถ้าเป็นพวกรถรมโคมไฟดำมืดสนิทมิด เบรคก็ไม่เห็น ต้องด่า

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

ต้องตรวจสอบตลอดเวลาอยู่แล้วครับ แค่สองคนง่ายๆทำได้แล้ว

ส่วนรถชีก็น่าจะเป็น e30 สินะครับ เก่าเก๋าสุดแต่ดูแลไม่เป็นซะนี่
แต่ถ้าเป็นพวกรถรมโคมไฟดำมืดสนิทมิด เบรคก็ไม่เห็น ต้องด่า

เพิ่งไปหาดูรูป E30 ใช่เลยครับ E30 สีขาว 316i เยินมากๆอะ แต่ไฟท้ายไม่เยินแต่ไฟไม่ติด งง

ออฟไลน์ birm@productive

Re: ++++รถใครไฟเบรกไม่ติด ขาด เสีย กรุณาซ่อมด่วนนะครับ++++
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 01:00:00 »
ส่วนใหญ่ถ้านมันไม่ติดสองดวงเลย จะเป็นที่สวิทช์เบรกเสีย คนไม่รู้ และละเลยกับมัน

จริงๆเรื่องนี้อันตรายสุดๆ เรื่องการตรวจสภาพรถหลายๆที่เริ่มมีมาตรฐานที่จะตรวจไฟสัญาณต่างๆให้ใช้ได้แล้ว (แต่ก็ยังออกไปตรวจรถผ่านให้อยู่ดี)

ไฟหน้า ไฟเลี้ยว ไฟเบรค สุดท้ายแล้วก็อยู่ที่คนขับ ว่าจะดูแลมันหรือไม่

ยิ่งไฟเลี้ยว นี่ ส่วนใหญ่อยู่ที่ว่า คนขับใช้มันหรือไม่ หรือแค่บอกว่า ข้างหลังไม่มีรถ ไม่ต้องใช้หรอก (ถ้าคุณจำวีดีโอคุณอำนาจ ขับ accord ตาเพชร ในวีดีโอที่กรมขนส่ง มันก็ให้ข้อคิดเราหลายอย่าง แต่คนดูตามอาจจะลืมไป)
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
Re: ++++รถใครไฟเบรกไม่ติด ขาด เสีย กรุณาซ่อมด่วนนะครับ++++
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 08:18:51 »
เกือบงานเข้าครับ... วันนี้ขับรถกลับจากมหาลัย ขับตามบีเอ็มซีรี่สาม รุ่นเก่าคันนึง 316i ตัวโฉมก่อนนกแก้ว จำ E ไม่ได้ สัก e.....สีขาวเก่ามากกกกก น่าจะเป็นนักศึกษาหญิงขับ.... ขับตามกันมาเรื่อยๆ ก็ไม่ได้เอ้ะใจอะไร แต่รู้สึกว่าอิรถคันนี้มันเบรกกระทันหันมาก ดีนะผมไม่ได้ขับจี้ พอเข้ามาในกองบิน ก้อขับตามมาเรื่อยๆ ทิ้งระยะห่าง ปรากฏ จู่ๆ ชีก้อเบรกครับ แบบกะทันหันมากกก ไม่มีไฟเบรกโผล่ให้เห็นสักดวงงงงงงงงง นึกโมโหในใจ อะไรว้าาาาาาาาาาาาาาา ผมเหยียบเบรกจน เอบีเอสทำงาน ปรากฏว่า มีรถออกซอยข้างทางครับ คุณเธอเลยเบรก....... ถ้าผมเบรกไม่ทันเนี้ย คงต้องเสียเงินให้แน่แท้ ทั้งๆที่เกิดจาก สภาพรถคุณเธอที่ไม่สมบูรณ์.....ยังไงขอฝากไว้ ขอให้ทุกคนหมั่นเช็คสภาพรถตัวเองด้วยนะครับ โดยเฉพาะไฟเบรก จะได้ไม่ทำความเดือดร้อนให้คนอื่นและอาจเกิดอุบัติเหตุได้ครับ ขับขี่ปลอดภัยนะครับ ขอบคุณครับ

อยู่เชียงใหม่รึเปล่าครับ อิอิ

ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 10:17:05 »

อยู่เชียงใหม่รึเปล่าครับ อิอิ

YES SIR

ออฟไลน์ chaivat

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 14:42:44 »
เมื่อวานเจอ yaris สีดำ น่าจะตัดสายไฟทิ้งมั้งครับ เพราะไฟด้านหลังไม่ติดเลย แม้กระทั่งไฟส่องป้ายทะเบียน

สวัสดีครับ
 yaris เปลี่ยนสวิทย์ไฟใหญ่ยกชุด ( ปัญหาแค่หน้าสัมผัสของสวิทย์ไฟหรี่ ) แต่ต้องซื้อยกก้านประมาณ 1500 บาท
 ผมเพิ่งไปเปลี่ยนให้รถลูกสาวเมื่อเดือนที่ผ่านมา อาการไฟที่บอกสวิทย์ต่างๆตรงกลางภายในจะดับด้วยรวมถึงไฟหรี่ท้ายไฟส่องป้าย และไฟหรี่หน้า แต่ไฟเบรกยังทำงานได้ปกติ  คนขับคงไม่รู้คิดว่าครับเพราะคิดว่ามีปัญหาแค่ภายในรถ ลูกสาวเคยแจ้งว่าไฟสวิทย์ภายในมันติดๆดับๆ มีอยู่วันผมยืมรถไปใช้ตอนกลางคืนจึงรู้ว้าไฟหรี่ท้ายมันไม่ติดด้วยเลยเข้าศูนย์เปลี่ยนซะ