ผู้เขียน หัวข้อ: review nissan frontier : ใครๆก็บอกไม่สวย แต่มันก็นะ ไม่สวยจริงๆ อิอิ  (อ่าน 31681 ครั้ง)

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
สวัสดีครับ พี่ๆน้องๆทุกท่าน วันนี้ว่างครับเลยอยากทำรีวิิวกับเค้าบ้าง แต่ก็อาจจะเห็นมันเป็นครั้งสุดท้ายแล้วล่ะครับ เพราะเพิ่งตีเทิร์นให้กับศูนย์มิตซูบิชิเจียง อุดรครับ
แต่รถคันใหม่ยังไม่มา ต้องรอกลางเดือน เพราะของไม่มี เอาละครับ มาดูกันดีกว่า
รถคันนี้เป็นรุ่นไมเนอร์เชนจ์ครับ รูปลักษณ์ภายนอกนั้น ไม่ต่างจากรุ่นก่อนๆเท่าไรนัก โดยด้านหน้าปรับเปลี่ยนแค่ไฟเลี้ยวที่แก้มข้างเป็นแบบใส ไฟหน้าแบบฮาโลเจน(มั้ง) โดยของผมนั้น มีชุดแต่งมาให้จากโรงงานครับ ซึ่งทำให้ตัวรถดูดีมากกกกกกกกกก

ออฟไลน์ SP

Re: review nissan frontier : ใครๆก็บอกไม่สวย แต่มันก็นะ ไม่สวยจ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 12:37:37 »
มาต่อที่ด้านท้าย ไม่มีความเปลี่ยนแลงจากรุ่นก่อนๆเลย แต่มันดูเรียบๆสวยดี มีเซ็นเซอร์ติดที่กันชน บนสุดเป็นไฟเบรกดวงที่ 3 ต่ำลงมามีที่เปิดฝาท้าย พร้อมโลโก้นิสสันแปะอยู่

ออฟไลน์ SP

ส่วนด้านข้างนั้น ก็ไม่เปลี่ยนอะไรเลย แต่ก็ดูบึกบึนได้ด้วยชุดแต่งที่มาจากโรงงาน

ออฟไลน์ SP

เราเข้าไปดูข้างในกันดีกว่าครับ กุญแจนั้นเป็นแบบรีโมทธรรมดา ไม่มั่นใจว่าใช่ immobilizer หรือเปล่า แต่เหมือนได้ยินมาว่ามันเป็นกุญแจสหกรณ์เลยใช่มั้ยครับ ใช้กันทุกรุ่นจนถึงเจ้า skyline เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 18:08:42 โดย sp »

ออฟไลน์ SP

พอเปิดประตูมานั้น เราก็จะเห็นแผงประตูที่เป็นสีครีม ตกแต่งด้วยลายไม้บริเวณแผงควบคุมกระจก กระจกควบคุมด้วยไฟฟ้า แต่เป็น one touch ขึ้น-ลงเฉพาะด้านคนขับเท่านั้นครับ ส่วนกระจกมองข้างไม่ต้องพูดถึง เพราะมันปรับไฟฟ้าก็จริง แต่มันพับด้วยมือ เซ็งเลย

ออฟไลน์ SP

มาดูที่คอนโซลบ้างนะครับ ประดับด้วยลายไม้ที่ตรงคอนโซลกลาง ครอบช่องแอร์ แล้วก็ที่แผงควบคุมกระจกครับ ส่วนคอนโซลนั้นเป็นสีทูโทนครับ ข้างบนเป็นสีเทา ส่วนข้างล่างเป็นสีครีม สีเดียวกับเบาะหนังและแผงประตูครับ

ออฟไลน์ SP

มาตรวัดนั้นเป็นแบบดิจิตอล สามารถจับระยะทางได้น่าจะทริป a อย่างเดียวนะครับ ใช้โทนสีดูง่าย สบายตาครับ ภาพล่างเป็นตอนกลางคืนครับ ภาพจะเบลอหน่อยนะครับ ต้องขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ SP

อันนี้ภาพตอนกลางคืนครับ

ออฟไลน์ SP

มาดูที่เครื่องยนต์กันบ้างครับ รายละเอียดดังนี้ครับ

เครื่องยนต์ “ZD 30 DD“ : ดีเซล 4 สูบเรียง DOHC 16 วาล์ว
ปริมาณกระบอกสูบ : 2,953 ซีซี
อัตราส่วนกำลังอัด : 18.5 : 1
กระบอกสูบ X ช่วงชัก : 96.0 x 102.0 มม.
แรงม้าสูงสุด : 105 แรงม้า (77 kw) ที่ 3,800 รอบต่อนาที
แรงบิดสูงสุด : 21.3 กก.-ม. (209 Nm) ที่ 2,000 รอบต่อนาที
เครื่องยนต์ “ZD 30 DDT“ : ดีเซล 4 สูบเรียง DOHC 16 วาวล์ เทอร์โบ
ปริมาณกระบอกสูบ : 2,953 ซีซี
อัตราส่วนกำลังอัด : 17.9 : 1
กระบอกสูบ X ช่วงชัก : 96.0 x 102.0 มม.
แรงม้าสูงสุด : 150 แรงม้า (110 kw) ที่ 3,400 รอบต่อนาที
แรงบิดสูงสุด : 32.0 กก.-ม. (314 Nm) ที่ 2,000 รอบต่อนาที
ระบบส่งกำลัง : เกียร์ธรรมดา 5 สปีด

ออฟไลน์ SP

สรุปครับ มันเป็นรถที่ใช้งานได้คุ้มค่าที่สุดเลยครับ........
ตั้งแต่มันอยู่กับผมมาก็ 6 ปีแล้ว นับว่ามันเป็นสมาชิกของบ้านที่อึด ใช้งานคุ้มมากเลยครับ แต่ก็ไม่เคยมีปัญหาจุกจิก บรรทุกนี่สุดยอด แข็งแรงสุดๆ แต่ฝาท้ายพังไปแล้ว ปิดไม่ค่อยจะอยู่เท่าไร ถึงหน้าตาไม่หล่อ แต่ก็รักเหมือนเดิมครับ ไม่อยากขายเลยจริงๆ

ปล.ผมรีวิวไม่ค่อยจะเป็นเท่าไรนะครับ ถ่ายรูปก็ไม่ค่อยสวยเท่าไร มีอะไรติชมก็บอกกันด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ !LiLo!

• Sr. Member
ถือว่าเริ่มต้นได้ดีครับ^^ สู้ๆ ็โฟกัสไปที่ตัวรถค่อนข้างโอเคแต่ขาดพวกลายละเอียดเล็กน้อยไปสักนิสส^^ ไม่เป็นไร อ้อ ถ้าใส่พวกอัตราการซดน้ำมาสักหน่อยก็ดีนะจ๊ะ><

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ป.ล. 3แสนกว่าโลนี่อึดมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก! ขึ้นเหนือลงใต้ ครบหรือยังครับ 5555(ล้อเล่นนอ><)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 21:13:27 โดย !LiLo! »
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ
วิ่ง 3 แสนโลนี่ทนมากๆครับ งองแงบ่อยมั้ยครับเนี่ย?

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ขอบคุณมากครับสำหรับ Review
ถือว่าใช้เยอะมากเลยครับ 3 แสนกว่าโลแล้ว Sentra B13 ที่บ้านเกือบ 20 ปีแล้วก็พึ่งจะ 3 แสนกว่าๆ เอง หุหุ

ปล. Location นี่ใช่แยก รพ. หมอไพโรจน์รึเปล่าครับ คุ้นมากๆ เลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ SP

ขอบคุณมากครับสำหรับ Review
ถือว่าใช้เยอะมากเลยครับ 3 แสนกว่าโลแล้ว Sentra B13 ที่บ้านเกือบ 20 ปีแล้วก็พึ่งจะ 3 แสนกว่าๆ เอง หุหุ

ปล. Location นี่ใช่แยก รพ. หมอไพโรจน์รึเปล่าครับ คุ้นมากๆ เลย
ใช่ครับ แถวๆนั้นแหละ ไม่รู้จะไปถ่ายที่ไหน ก็เอามันหน้าบ้านนี่แหละ  ;D ;D เดี๋ยวคราวหน้าจะเอาใหม่ครับ รอไทรทันมาแล้วจะทำมาให้อ่านนนะครับ

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Sr. Member
    • Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
ขอบคุุณสำหรับรีวิวนะครับ  ;)

ออฟไลน์ TTL

THX สำหรับรีวิวนะครับ 

ผมว่าในยุคสมัยที่ยังใหม่อยู่มันเหมือนรถกระบะที่ภายในหรูดูหรู(ในบรรดารถกะบะททั้งหลาย) ภายนอกดูดุดันมากในบรรดากระบะทั้งหลายเลยครับ  :D

ออฟไลน์ TnP_PKt

ขอบคุณคร้าบทนจริงๆ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เห็นเจ้าตัวนี้ในเว็บอื่นๆ  เป็นรถที่แต่งขึ้นเหมือนกันนะครับ

แอบหลงเหมือนกัน 

Option ที่มีให้ไม่้น้อยหน้ารุ่นใหม่ๆเท่าไหร่     

อัตราการบริโภคเป็นไงบ้างครับ   ;D
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
one touch  up&down  navara 4d ยังไม่ได้เลย(se)
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ SP

one touch  up&down  navara 4d ยังไม่ได้เลย(se)
ของผมแต่ก่อนก็ c=one touch ครับ แต่ตอนนี้ต้องกดค้าง เพราะอันเก่ามันเจ๊งเลยไปหาของมือ 2 มาใส่แทน  ;D ;D
แต่ตอนนี้รถผมไปอยู่เต๊นท์ไหนก็ไม่รู้ละครับตอนนี้

ออฟไลน์ BMW :D

• Jr. Member
  • **
Re: review nissan frontier : ใครๆก็บอกไม่สวย แต่มันก็นะ ไม่สวยจ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 21:50:13 »
รถสวยไม่สวยช่างเหอะครับ

แต่นิสัยดีก็พอแล้ว
pajero sport

ออฟไลน์ archian

รุ่นนี้มือสองน่าเล่นมาก  กำลังหา 4wd  มาลุยป่าโค่อยู่  ^^