ผู้เขียน หัวข้อ: ในวงการมือถือ ก็มี New Nokia กับเขาบ้าง รู้ผลพรุ่งนี้ ไม่นึกว่าจะมีวันนี้จริง ๆ  (อ่าน 18570 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
โนเกียใช้แต่ละรุ่น ไม่ประทับใจเลย

3250 ฝาปิดเปราะ ซอร์ฟแวร์เอ๋อบ่อย รออะไหล่นาน

5800 กรอบเผยอง่าย หน้าจอเสื่อมภายในปีเศษๆ

6700 ปุ่มแตก เคลมได้ แต่รออะไหล่มาเกือบ 2 เดือนแล้ว

ส่วนใหญ่ใช้ SE ก็ประทับใจดีนะ โดยเฉพาะ Vivaz ถ่ายรูปสวยมาก

ออฟไลน์ Lertvarit

• Hero Member
นี่เป็นเหตุผลหนึ่งที่ผมเลือกติดฟิล์ม FD มืดครับ เคยเอา alphard ไปแล้วฟิล์มด้านหน้ามันใสมาก

การควบคุมอารมณ์เป็นสิ่งที่สำคัญนะครับ ผมยอมรับว่าผมก็เป็นวัยรุ่นอารมณ์ร้อนคนหนึ่ง

แต่หลังจากที่ต้องไปไหนมานไหนเองเป็นเวลาเกือบ 2 ปี ทำให้ได้เรียนรู้สิ่งต่างๆมาค่อนข้างเยอะ

และผมไม่คิดมากกับเหตุการณ์แบบนี้ เพราะเราเจอเค้าบนถนน ไม่กี่วินาทีเองครับ ถ้าเค้าไม่ได้ทำอะไรที่อันตราย

แก่ผู้ใช้รถใช้ถนน ก็อย่าไปถือสาเลยครับ ,,, บางครั้งวัยรุ่นอารมณ์ร้อนเจอผู้ใหญ่วัยทอง เรื่องก็ยิ่งร้อน

ถ้าเราเป็นฝ่ายที่ยอมได้ ควรจะยอมนะครับ  ;)
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Satanic za'

เท่าที่ผมอ่านข่าวมา CEO ใหม่ของโนเกียมาจาก microsoft ครับ เพราะฉะนั้นเค้าก็เลยเป็นพันธมิตรกับค่ายไมโครซอฟ

และก่อนหน้านี้โนเกียมีจุดยืนว่าจะให้ซิมเบี้ยน โดยพัฒนาเป็นเวอร์ชั่นใหม่ๆ แต่ปัจจุบันนี้มันเปลี่ยนไปแล้ว นักพัฒนาแอปพลิเคชัน หันไปทำ app ให้กับ IP4 และ Android กันหมด

ส่วนตัวผมก็เชื่อว่า nokia ไปจับมือกับ MS น่าจะไม่เวิร์คครับ

ตอนนี้แอนดรอยมาแรงจริงๆ มีลงกับมือถือตั้งแต่ ราคา 2 พันยันหลักหมื่น แถมตัวทอปๆของแต่ละค่ายก็ใช้ระบบแอนดรอยกันหมดแล้ว เนื่องจากการ sync กับ google มันเป้นอะไรที่ช่างง่ายดายเหลือเกิน

ส่วนตัวผมคงไม่ใ้ช้โนเกียอีกแล้ว เพราะ N95 8GB ผมซื้อมา 24500 บาท ซ่อมไป 8 รอบ เปลี่ยนบอร์ดไป 1 ครั้ง พอหมดประกันได้ไม่นาน จอดับ สายแพรเสีย พอดีกว่าครับ แถมยังเบื่อกับศูนย์โนเกีย(ไม่)แคร์มากๆ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
นี่เป็นเหตุผลหนึ่งที่ผมเลือกติดฟิล์ม FD มืดครับ เคยเอา alphard ไปแล้วฟิล์มด้านหน้ามันใสมาก

การควบคุมอารมณ์เป็นสิ่งที่สำคัญนะครับ ผมยอมรับว่าผมก็เป็นวัยรุ่นอารมณ์ร้อนคนหนึ่ง

แต่หลังจากที่ต้องไปไหนมานไหนเองเป็นเวลาเกือบ 2 ปี ทำให้ได้เรียนรู้สิ่งต่างๆมาค่อนข้างเยอะ

และผมไม่คิดมากกับเหตุการณ์แบบนี้ เพราะเราเจอเค้าบนถนน ไม่กี่วินาทีเองครับ ถ้าเค้าไม่ได้ทำอะไรที่อันตราย

แก่ผู้ใช้รถใช้ถนน ก็อย่าไปถือสาเลยครับ ,,, บางครั้งวัยรุ่นอารมณ์ร้อนเจอผู้ใหญ่วัยทอง เรื่องก็ยิ่งร้อน

ถ้าเราเป็นฝ่ายที่ยอมได้ ควรจะยอมนะครับ  ;)
เอ๋ ผิดกระทู้ป่าวครับ

ออฟไลน์ nonpatan

• Sr. Member
    • non-motocycle
Re: ในวงการมือถือ ก็มี New Nokia กับเขาบ้าง รู้ผลพร
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 23:03:47 »
ผมก็ใช้ Nokia นะ จากแต่ก่อนใช้มามี SE นะไม่ทน แบตเสื่อมเร็วมาก และ Samsung ก็ไม่ทนและกรอบสวยดี ยังไงซะผมก็ใช้ Nokia มาสองเครื่อง
เครื่องแรกเขาให้มา เครื่องปัจจุบัน 6680 ต้องยอมรับว่าทนมากมาย ไม่ว่าจะตกอะไรก็ไม่เป็นไร ใช้มา เกือน 5 ปีแระยังไม่มีวี่แววว่าจะพัง
จะได้ซื้อเครื่องใหม่เล่นกับเขาบ้าง แต่ก็นะน่าเบื่อจริงๆด้วยแหละ เหมือนๆกันหมด แต่ถ้าซื้อเครื่องต่อไปผมก็ต้องพิจารณา Nokia ด้วยอยู่แล้ว
เพราะไอ้ทนนี่แหละ ใช้มาไม่เห็นมีปัญหาซักครั้ง แบตเตอรี่ ก็ทน ยังไม่เสื่อมเลยนะ ใช้มา 5 ปีแล้ว ถ้าพังเมื่อไหร่จะลองใช้ ยี่่ห้ออื่นมั่ง สนใจ IPhone
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 23:15:39 โดย nonpatan »

ออฟไลน์ Nioka

เข้ามางงด้วยคน

^^

ผมแฟนโมโตครับ คงเป็นเพราะมือถือเครื่องแรกในชีวิต จะเป็น Vยิ้ม

เสียดายที่มันไม่ค่อยได้รับความนิยมทั้งๆที่มีดีอยู่ในมือหลายรุ่น (เหมือนค่ายรถบางค่ายมีดีแต่การตลาดห่วย)

ไม่ว่าจะกล้องเทพ zn5 ฟังเพลงเทพ อย่าง em30 หรือ E8 ตะกูล V นี่ก็ ยังมีคนเล่นอยู่เลย E6e คนก็เล่นกันตรึม

แต่ก็คงเป็นเฉพาะกลุ่มจริงๆ สุดท้ายอยากให้โมโตกลับมาโตบ้านเราใหม่ ^^

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ

ถ้าเราเป็นฝ่ายที่ยอมได้ ควรจะยอมนะครับ  ;)
ผิดแน่แล้วล่ะเนี่ย

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

สำหรับ Motorola ผมว่ามันตามไม่ทันเพื่อนมากกว่านะครับ โทษการตลาดอย่างเดียวคงไม่พอ

เพราะในวันที่เพื่อนพ้องไปที่ความละเอียดกล้องสูง ๆ นั้น Motorola ยังย่ำอยู่กับที่เหมือน Nokia ในวันนี้นี่ล่ะ

วงการไอทีน่ะนะ ถ้าย่ำอยู่กับที่ = ตายครับ

ออฟไลน์ vellcap

Nokia เครื่องสุดท้ายของผมคือ N70 และ N73 ครับ และคงจะไม่กลับไปใช้อีกแล้วครับ
และที่สำคัญ คำว่าใช้งานง่าย ทนทาน มันได้หายไปแล้วครับ เทียบกับรถยนต์ก็คือ Toyota Corolla เลยล่ะครับ
3310 ทนมาก แต่ตกทีไรชอบแยกชิ้นส่วน
5210 เครื่องนี้ทนยิ่งกว่าครับ วางตากฝนยังไม่พัง แต่พังตอนไปเดินเล่นริมน้ำ ตกน้ำแช่ไว้ 5 นาทีพังเลยครับ เหอะๆ
6230 เป็นเครื่องที่ผมชอบมากๆเลยครับ สวยแบบเรียบร้อย ระบบทันสมัย
และ N70 และ N73 สองเครื่องนี้แย่มากๆครับ

ตอนนี้มาหลงรัก Sony Ericsson และ I-Phone แล้วล่ะครับ ใช้ง่ายพอสมควร ทนทานสุดยอดครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
สำหรับ Motorola ผมว่ามันตามไม่ทันเพื่อนมากกว่านะครับ โทษการตลาดอย่างเดียวคงไม่พอ

เพราะในวันที่เพื่อนพ้องไปที่ความละเอียดกล้องสูง ๆ นั้น Motorola ยังย่ำอยู่กับที่เหมือน Nokia ในวันนี้นี่ล่ะ

วงการไอทีน่ะนะ ถ้าย่ำอยู่กับที่ = ตายครับ
/me กด Like เต็มประตู
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ 6162002

/me กด Like เต็มประตู
กดด้วยคนครับ ;)

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
อดีตที่ผ่านมา ผู้บริหารโนเกีย ego สูงครับ ไม่ยอมอ่อนให้กับอะไรเลย ยังคิดว่าของตัวเองแน่ แถมลดต้นทุนซ่ะจนวัสดุแทบไม่ต่างกับจีนแดง
แถมไม่ให้ความสำคัญกับดีไซด์ ออกมากี่รุ่นๆก็คล้ายๆกันหมด ลองไปดูสมัยก่อนซิ รุ่นเก่าๆผมว่าเค้ายังใช้หัวคิดทำออกมาให้ดูสวยกว่าปัจจุบันอีก
พอเริ่มสำเหนียกได้ว่าเค้าเริ่มเอือมกันแล้ว ที่ใช้ๆแล้วปุ่มแตก ขอบเครื่องลอก ก็เริ่มมาใช้อลูมิเนียมมาประดับเครื่องแทนพลาสติกลดต้นทุน แต่ดันมาช้าไป ซิมเบี้ยนก็ยังคงรูปแบบเดิม ไม่ว่าจะออกเวอร์ชั่นไหนก็เดิมๆ ไม่มีค่อยความแปลกใหม่ จริงอยู่ ที่ให้ครบทุกอย่าง แต่คนก็คือคน มีเบื่อกันบ้างน่ะครับ
โลกมันเปลี่ยนไปทุกวันทุกเวลา
ไม่ยอมปรับปรุง เปลี่ยนแปลงตัวเอง ซักวันจากผู้นำก็จะกลายเป็นผู้ตาม. เหมือนอย่างที่ moto เคยนำ แล้ว nokia ก็มาโค่น
เดี๋ยวนี้กระแสผลไม้มาแรง โนเกียเลยเริ่มสั่นคลอน
เปลี่ยนผู้บริหารออกดีแล้วครับ อะไรใหม่ๆจะได้ผุดขึ้นมาบ้าง จะเอา windows หรือ android ก็เอาๆมาเหอะครับ ให้มันได้มีการเปลี่ยนแปลงมั้ง
เปลี่ยนแล้ว ก็หันมาดูแลบริการให้ดี หมั่นออก fw ใหม่ๆ ทำเครื่องให้เสถียร ไม่นานคนก็มาครับ
ผมเอาใจช่วยครับ (^v^)

ออฟไลน์ Chris Evn

ตอนนี้ Motorola เน้นทำตลาดเฉพาะรุ่นสูงๆ ฝากชีวิตไว้กับ Android อย่างเดียวเลย
ส่วน Nokia ก็พัฒนา Maemo ไม่คืบหน้า ล่าช้า โดน iOS Andriod กินตลาดขึ้นเรื่อยๆ

http://www.blognone.com/news/21507
Android ขึ้นแท่นแพลตฟอร์มอันดับ 1 ในไตรมาสล่าสุดแซง Symbian

ออฟไลน์ POPROCK

Nokia รุ่นจอขาวดำ ทนที่สุด

แต่ รุ่นหลังจากนั้น
พวกจอสีที่เป็นระบบ Symbian แทบทุกรุ่น
ทั้งอืด+แฮ้งค์บ่อยมากๆ
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ kritphakhin

ออฟไลน์ banch

ตอนนี้ Motorola เน้นทำตลาดเฉพาะรุ่นสูงๆ ฝากชีวิตไว้กับ Android อย่างเดียวเลย
ส่วน Nokia ก็พัฒนา Maemo ไม่คืบหน้า ล่าช้า โดน iOS Andriod กินตลาดขึ้นเรื่อยๆ

http://www.blognone.com/news/21507
Android ขึ้นแท่นแพลตฟอร์มอันดับ 1 ในไตรมาสล่าสุดแซง Symbian

ตอนนี้ โซนี่ อีริคสัน ก็กำลังดำเนินรอยตาม โมโตอยู่ครับ

เน้นจับตลาดบน

ซึ่งเป็นสิ่งที่ ไอโฟน ทำแล้วประสบความสำเร็จมากๆ

มือถือบ้าอะไรออกมาปีละ 1 รุ่น แต่ขายได้เยอะแยะมากมาย

ดูซัมซุงดิ ปีนึงๆ ออกมาเกือบ 100 รุ่น

ออฟไลน์ car mood

• Full Member
แปลกแหะ ทำไมโนเกียที่ผ่านมือผมมาทั้งหมดมมีแค่3310เครื่องเดียวที่ทน นอกนั้นห่วยมาก

อย่าง5300ปีเดียวสายแพร์ขาด ทั้งๆที่ซัมซุงสไลด์ที่ซื้อมาพร้อมกันใช้งานพอๆกันกลับมีชีวิตอยู่ถึง3ปี

6300 ใช้ไม่เคยทำตก ใช้ๆธรรมดาอยู่ดีๆหน้ากากข้างหน้าหลุด โฆษณาว่าทำจากสแตนเลสแท้ๆ แต่ดันประกอบด้วยกระดาษกาวห่วยๆ

N70,72 รวนตั้งแต่3เดือนแรก ต้องhard resetบ่อยมาก คงเป็นที่OS symbian

โนเกียเป็นอะไรที่ติดลบในใจผมสุดๆ

ยิ่งมาใช้windows mobile ซึ่งผมก็เคยมีประสบการณ์ห่วยๆ บนPPCอีก

โอ้ยไม่ไหวๆ แถมพวกแอพอะไรต่างๆก็ยังสู้Android Apple หรือBB ไม่ได้อีก

ม้วนเสื่อกลับบ้านไปขายตลาดล่างแข่งกับi-mobileเถอะ

ขอกด like ครับ  โนเกียรุ่นก่อนๆ  ยอมรับว่าทนจริง  และออกแบบได้สวย ดูดีมีระดับ ชอบมากเลย แต่พอมาหลังๆ พวกตะกูล N นี่รวนสุดๆ  n73 n95 ราคาแพงเทพ  และก็แฮ้งเทพ  ตอนนี้ คนรู้จัก  ญาติพี่น้องผมก็ปันใจไปใช้ยี่ห้ออื่นหมดแระ  เข็ดหลาบกับ nokia จริงๆ

ออฟไลน์ novic

• Jr. Member
  • **
nokia สำหรับผมมันไม่ควรเกิน 3พันครับ น่าใช้ดี
อดีตชอบsiemen จากเยอรมัน กับตอนนี้ก็ ;D moto defy ครับ เก็บตังค์อยู่รอให้มันเหลือ 8พัน