ผู้เขียน หัวข้อ: เบรคแล้วพวงมาลัยสั่น จานเปลี่ยนแล้ว จะทำอะไรอีกดีครับ  (อ่าน 7041 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ตอนแรกที่เปลี่ยนใหม่ๆ ยังไม่เป็นนะ แต่ตอนนี้เริ่มออกอาการอีกแล้ว เลยสงสัยว่าผ้าเบรคมันกินจานซะแล้ว หรือมันมีสาเหตุอื่นได้อีกครับ

รถเป็น Galant GLSI E33 ตอนที่โยนจานเก่าทิ้งไป จานมันเป็นรอยกรีดลึกเลย แต่ตอนนั้นไม่เอะใจ ตอนนี้ชักจะสงสัยแล้ว ว่าผ้าเบรคมันกินจานหรือเปล่า (แต่ผ้าเบรคใหม่นะ เป็นพวก metal pad)

สรุปแล้วผมจะทำไงต่อดีเนี่ย ปล้ำกับมันมา 2 เดือนแล้ว
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ LimitedEdition

ใส่ผ้าเบรกอะไรอยู่ครับ แล้วเหลือกี่ % แล้ว
แต่ถ้าวิ่งแค่ 2 เดือนแล้วเป็นนี่ ผมว่าอาจจะไม่เกี่ยวกับผ้าเบรกรึเปล่า
เพราะเท่ากับว่ามันจะต้องกินจานอย่างหนักเลย ถ้าทำให้จานใหม่เดี้ยงได้ขนาดนั้น
แล้วจริงจริงถ้าผ้าเบรกแข็งมาก เวลาเบรกก็น่าจะเสียงดังนะครับ

ที่ผมสงสัยคือ บอกว่าจานเบรกเก่าเป็นรอยขูดลึก
ผมอยากให้ตรวจสอบคาลิปเปอร์ดูมากกว่าว่า ลูกสูบมันทำงานปกติมั้ย
หรือว่าตอนใส่ผ้าเบรกเข้าไปมีเบี้ยวอะไรรึเปล่า จนทำให้คลิบเหล็กล็อคผ้าเบรกไปถูกับจานได้
จริงจริงของพวกนี้ดูง่าย เพราะถ้าเสียดสีจริง ถอดออกมาดูก็ต้องเห็นรอยถูไถจนเหล็กเงาวับแล้วล่ะ

อีกเรื่องนึงที่เป็นไปได้ แต่คนมักไม่ค่อยรู้กันก็คือ
เวลาเราวิ่งทางไกลมา จนจานเบรกสะสมความร้อน จะมีหลายคนชอบล้างรถทันที
แล้วด้วยความหวังดี ก็ฉีดน้ำอัดเข้าไปตรงจานเบรกเพื่อให้มันหายร้อน แต่กลับกลายเป็น หายนะ แทน
เพราะเหล็กที่ร้อนจัด ดันโดนของเย็นปะทะเข้าไปเต็มเต็ม หดตัวไม่เท่ากันจนสุดท้ายเป็นคลื่นในที่สุด

ผมคิดสาเหตุอื่นไม่ออก ถ้าเบรกแล้วสั่น มันน่าจะมีตัวการเดียวคือจานคด
ยกเว้นว่าถ้าตอนเบรกแล้วไม่สั่น แต่พอยกเท้าออกแล้วมันสั่นนิดหน่อยก่อนหายไป
อันนี้เป็นที่ลูกสูบในคาลิปเปอร์ไม่ยอมคืนตัวแล้วครับ ต้อง Overhaul หรือไม่ก็เปลี่ยนคาลิปเปอร์ชุดใหม่
รถที่บ้านผม Galant GTi E33 เคยเป็นอาการหลังนี่แหละ หาแทบตาย สุดท้ายมาจบแค่นี้เอง

ลองดูนะครับ

ออฟไลน์ WS.

• Full Member
ตอนแรกที่เปลี่ยนใหม่ๆ ยังไม่เป็นนะ แต่ตอนนี้เริ่มออกอาการอีกแล้ว เลยสงสัยว่าผ้าเบรคมันกินจานซะแล้ว หรือมันมีสาเหตุอื่นได้อีกครับ

รถเป็น Galant GLSI E33 ตอนที่โยนจานเก่าทิ้งไป จานมันเป็นรอยกรีดลึกเลย แต่ตอนนั้นไม่เอะใจ ตอนนี้ชักจะสงสัยแล้ว ว่าผ้าเบรคมันกินจานหรือเปล่า (แต่ผ้าเบรคใหม่นะ เป็นพวก metal pad)

สรุปแล้วผมจะทำไงต่อดีเนี่ย ปล้ำกับมันมา 2 เดือนแล้ว

-ตอนเปลี่ยนจาน ได้เจียล้างหน้าผ้าเบรคหรือเปล่าครับ
-ลูกหมากแร็ก อาจจะหลวม
-ผ้าเบรคเป็น เบนดิก เมทัลคิง หรือเปล่าครับ อันนี้เคยเจอที่รถเพื่อน กินจานอย่างแรง

เท่าที่คิดได้เท่านี้ละครับ หวังว่าจะช่วยได้นะครับ  ;)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ตอนเบรกพวงมาสั่น แล้วแป้นเบรกมันสู้เท้าด้วยหรือเปล่า
ถ้าไม่ ตัดจานเบรกออกเลยครับ

ตัวน่าสงสัย ควรจะเป็นบรรดาพวกลูกหมาก กับ คาลิปเปอร์ครับ

ออฟไลน์ nouiii_1

• Jr. Member
  • **
เคยเจอที่เบรคติดครับ เช็คดูโดยการวิ่งไปได้สักพักแล้วให้ลองจับที่คาริบเปอร์ดิสดูว่าร้อนแตกต่างกันหรือเปล่า    ของผมก็เป็นที่ล้อหน้าขวา ตอนนี้ต้องเปลียนชุดซ่อมมามา 400 mitsu ultima :-[ :-[

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ผมเคยเป็นกับรถเก่า เปลี่ยนยางแล้วหาย เลยงง  :-*

ออฟไลน์ nouiii_1

• Jr. Member
  • **
อ้อ อีกอันคือนอตยึด คาริบเปอ รูด ก็สันครับของผมก็โดนตอนนี้ใส่น็อต เกลียวนิ้วอยู่ แน่นๆ :P

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ขอบคุณครับ

ตอนนี้ไปร้านยางแล้ว ลองดู Calipper กับปั้ม แล้วก็ลูกหมากยังปกติดี ตอนนี้เลยสงสัยผ้าเบรค แต่ยังไม่ได้เปลี่ยน ตอนนี้ลองขัดผิวหน้ามันไปก่อน

ปล. ผ้าเบรค ท่าทางจะเป็น Bendix Metal นั่นละ สงสัยถ้าไม่หาย ได้โยนทิ้งแน่ ยังใหม่ๆ อยู่เลย เสียดาย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ลองให้ร้านสลับล้อ หน้ามา หลัง ด้วยนะครับ จะได้หายแคลงใจ