ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่องครับ : นกตกจากต้นไม้มาในสวนที่บ้านครับ จะทำยังไงดีครับ  (อ่าน 4931 ครั้ง)

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
นกตกจากต้นไม้ที่บ้าน ผมไปเจอพอดีตัวนกไม่เป็นไรครับ ตกมาทั้งรังเลยไม่เป็นไร
คราวนี้ผมจะดูแลยังไงครับ พ่อแม่มันคงเอาขึ้นไม่ได้แน่ๆ ตัวใหญ่พอสมควรแล้ว
ผมจะเอาอะไรให้มันกินดีครับ แล้ว ที่นอนจะจัดให้มันนอนยังไงครับ
ตอนแรกจะเอาไว้ที่เดิมก็ขึ้นไม่ถึง    จะวางไว้ธรรมดาๆ ก็กลัวน้องหมาน้องแมวมายุ่งอีกครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมเคยเอาข้าวสุกให้กินครับ ทีแรกว่าจะขุดไส้เดือนให้กิน
แต่คิดได้ว่าไม่ควรทำลายชีวิตนึงเพื่อช่วยอีกชีวิตนึง
จากนั้นก็ไปยืมบันไดมาจากปู่ครับ เอาไปวางที่เดิม แล้วก็ไม่ได้สนใจอีกเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 6162002

ผมก็อยากทราบเหมือนกัน ระเบียงห้องผม นกออกออกลูกมาสองตัว อยากให้อาหารเหมือนกันครับ แต่ก็ยังไม่รู้จะให้อะไร - -

ออฟไลน์ Fly to dream

ระวังมดกัดมันก็พอครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ JiNX

• Jr. Member
  • **
ขูดกล้วยให้มันกินครับ ถ้าไม่สะดวกก็เอาอาหารเม็ดของนกไปแช่น้ำให้มันยุ่ยแล้วป้อน อาจจะต้องป้อนบ่อยหน่อยเพราะกินได้น้อยแต่กินถี่ครับลองสังเกตจากท้องมันดู  :D

ออฟไลน์ Ruksadindan

จับเลี้ยงเป็นขั้นตอนไปเลยครับ

ออฟไลน์ MoLee

ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ   ให้มาม่า แห้งกินก็ได้ครับ  

รูป  เป็นรูป ตอนอยู่บ้านเก่า   ถ่ายไว้ เพราะข้างบ้านเขาตัดต้นไม้แล้ว เจอรังนก   อยู่  มีนก2ตัว อยู่ยังเด็กอยู่เลยครับ เพิ่งพยายามหัดบิน ครับ แม่มันก็มาป้อนข้าว พอดีเอาไปไว้บนหลังคาบ้าน ใกล้ๆต้นไม้ จน มันบินได้ ก็เลยบินหนีหายไปเลยตอนแรกตกใจนึกว่ามันตาย  ;D ปล.มันมาอยู่ กับผม 2 วัน 1คืน  ตอนมันนอน เอามาไว้ในบ้านเลยครับ น่ารักมาก :)

ออฟไลน์ pongjuju

• Newbie
  • *
ผมให้ อาหารเม็ดของหมา บางทีก็อาหารเม็ดของปลาครับ เอาไปแช่น้ำให้บานแบ่งป็นชิ้นเล็กๆ แล้วใช้ไม้จิ้มฟันป้อน
สังเกตุที่หน้าอกเอาน่ะครับ ถ้าพองแสดงว่าอิ่มแล้ว ปกติจะกิน 3-4 มื้อ
ส่วนที่นอนก็ใช้กล่อง หรือ ตะกร้าอะไรก็ได้ แล้วฉีกกระดาษเป็นฝอยๆใส่
มีหลอดไฟแบบไส้ 3-5 watt ด้วยก็จะดีครับ แต่ถ้าไม่มีก็หาอะไรคุมให้อุ่นๆแทนครับ

ออฟไลน์ yod artstu

แม่มันทิ้งหรือยังครับ
ปกติถ้าลูกนกที่ตกจากรัง แม่มันจะคอยวนไปวนมาแถวนั้น
และส่งเสียงโวยวาย แต่ช่วงกลางคืน แม่มันจะไปหาที่นอน
หลบภัยที่อื่นก่อน และเช้ามืดมันจะมาอีกครั้ง

ทีนี้ถ้ามันตกมาแบบว่าอยากจะเอามันไปคืนรัง
หรือหาบันไดสูงๆมากๆ เอารังไปวางไว้บนนั้น
โดยมีกล่องรองเท้าเป็นฐานรอง ก็พอไหว

เพราะธรรมชาติ แม่นกจะทิ้งลูก ถ้ากลิ่นของคนไป
เปื้อนบนตัวนกมากเกินไป

เบื้องต้น ถ้าคืนนี้นกอยู่กับเรา หาเจลประคบร้อน
เข้าเตาเวฟแล้วห่อผ้าหนาๆ จะช่วยลูกนกได้มาก
เพราะปกติลูกนกต้องการไออุ่นจากตัวแม่
แต่ผ้านี้ก็จะอยู่ได้ประมาณ 5 ชั่วโมงขึ้นไป
ก็พอไหวอยู่

ว่วนวิธี feed อาหารนก หาดูได้ตาม youtube รวมถึง
วิธีทำอาหารนก (ทำจากอาหารสุนัขได้เลย)
นกนี่ต้องดูก่อนนะครับ ว่าเป็นนกอะไร
นกกระจอก นกปรอทสวน นกตะกูลพิราบ นกเขา หรืออะไร
เพราะมันกินอาหารไม่เหมือนกันครับ feed อาหารผิด บางทีท้องมันอืดครับ
เพราะน้ำย่อยไม่แมทช์กับประเภทอาหาร

ลอง search เรื่องอาหารลูกนกดูครับ ใน web มีอยู่

;D
: )