ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการเปลี่ยนน้ำมันเครื่องรถยนต์ ครับ jazz  (อ่าน 17106 ครั้ง)

ออฟไลน์ gunynn

• Newbie
  • *
  • altis 1.8G teana 200XL ranger XLT auto focus 1.8
เป็นคนที่ที่ยังสับสนในระยะเวลาในการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องยนต์ ครับ รถที่ต้องการข้อมูลเป็นรถ honda jazz โฉมปัจจุบันก่อน mc
โดยชีวิตประจำวัน ใช้รถในปริมาณน้อยครับวันหนึ่ง ๆ ไม่ถึง 4 - 5 กม.ทำให้รถวิ่งน้อยมากครับ แต่ระยะเวลากำหนดให้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องมาถึงแล้วตามกำหนดใน เล่มคู่มือ ทั้ง ๆ ที่ ถ้าดูเลขไมล์แล้วน่าจะวิ่งได้อีก หลายพัน กม. จึงจะถึงระยะทาง 10000 กม.ที่ควรจะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง(ต่อให้เปลี่ยนที่ 5000 กม. ก็ยังเหลืออีก เป็น พันกม.ครับ)
อยากถามว่าผมควรเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ตามระยะเวลาที่กำหนด หรือ เปลี่ยนที่ระยะทางที่วิ่งไปครับ

ขอบคุณทุกความเห็นล่่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: สอบถามการเปลี่ยนน้ำมันเครื่องรถยนต์ ครับ jazz
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 21:20:46 »
ระยะแค่นี้ใช้พาหนะอื่นดีกว่านะครับ

แต่ถ้าจำต้องเปลี่ยนตามเวลา ไม่ใช่ระยะทาง ก็ใช้น้ำมันเครื่องแบบธรรมดาแล้วยืดเวลาหน่อยก็ได้ครับ (สักปี ก่อนมันแก่เกิน)

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: สอบถามการเปลี่ยนน้ำมันเครื่องรถยนต์ ครับ jazz
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 21:44:24 »
ก็เข้าเปลี่ยนตามปกติล่ะครับ ผมจะเข้าเช็ค 40000 เดือนหน้าแล้วดูที่หน้าปัจยังสองหมื่นกว่าเอง ^^
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Pomy

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 22:04:31 »
ขออนุญาต จขกท อาศัยกระทู้นี้ถามเรื่องน้ำมันเครื่องหน่อยครับ

พอดีถึงระยะเปลี่ยนแล้วเหมือนกัน แล้วเล็งๆ Mobil1 0w-40 กระป๋องทองไว้
รถผม Honda City โฉมปัจจุบัน อายุ 6 เดือน ลักษณะการขับผมธรรมดาๆครับ
 แต่มีบางอารมณ์จะเหยียบเอามันบ้าง ประมานอาทิตย์ละ 1-2 ครั้ง แบบเหยียบลาก 4-6 พันรอบ
อยากทราบว่าน้ำมั้นเครื่องตัวนี้เหมาะกับ ผม และ รถผมไหมครับ หรือมีตัวไหนเหมาะกว่า
อยากให้สิ่งที่ดีที่สุดกับรถครับ  :)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 22:09:09 »
ขออนุญาต จขกท อาศัยกระทู้นี้ถามเรื่องน้ำมันเครื่องหน่อยครับ

พอดีถึงระยะเปลี่ยนแล้วเหมือนกัน แล้วเล็งๆ Mobil1 0w-40 กระป๋องทองไว้
รถผม Honda City โฉมปัจจุบัน อายุ 6 เดือน ลักษณะการขับผมธรรมดาๆครับ
 แต่มีบางอารมณ์จะเหยียบเอามันบ้าง ประมานอาทิตย์ละ 1-2 ครั้ง แบบเหยียบลาก 4-6 พันรอบ
อยากทราบว่าน้ำมั้นเครื่องตัวนี้เหมาะกับ ผม และ รถผมไหมครับ หรือมีตัวไหนเหมาะกว่า
อยากให้สิ่งที่ดีที่สุดกับรถครับ  :)

Mobil 1 เหมาะทุกสถานการณ์ครับ ในนี้ก็มี Accord ใช้อยู่ครับ แต่ในเมื่อสังเคราะห์ ราคาค่อนข้างสูง อย่าลืมวิ่งให้ครบระยะทาง อย่าเปลี่ยนตามระยะเวลา ไม่งั้นเปลืองครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 23:03:51 »
กรณี จขกท. ควรเปลี่ยนตามระยะเวลาครับ
เพราะดูแค่เลขไมล์ไม่ได้ น้ำมันเครื่องถูกใช้งานตลอดเวลาขณะจอดรถติด ดังนั้นก็เสื่อมสภาพไปเรื่อยเรื่อยแม้เลขไมล์จะไม่ขยับเลยก็ตาม

หลายท่านบอกว่า น้ำมันเครื่องใหม่ใหม่ ใช้ได้ทนทานยาวนานกว่าเดิม
แต่สำหรับผมแล้ว ถ้าเกือบจะครบปี ไม่่ว่าจะเหลือระยะทางอีกกี่พันกิโลเมตร ผมมักจะถ่ายทิ้งเสมอ
อันนี้เป็นความเชื่อส่วนบุคคล เพราะใช้มาแล้วทุกยี่ห้อแม้กระทั่ง Mobil 1 Super Syn พอผ่าน 7 เดือน หรือประมาณ 7000 กม.ไป
เสียงเครื่องยนต์ดังขึ้น รอบกวาดช้าลง ดูแล้วเครื่องทำงานหนักขึ้น

มียี่ห้อเดียว ที่ผมใช้ครบ 10,000 กม. แล้วไม่มีอาการว่าอยากให้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเลยคือ Castrol EDGE ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 23:11:48 »
กรณี จขกท. ควรเปลี่ยนตามระยะเวลาครับ
เพราะดูแค่เลขไมล์ไม่ได้ น้ำมันเครื่องถูกใช้งานตลอดเวลาขณะจอดรถติด ดังนั้นก็เสื่อมสภาพไปเรื่อยเรื่อยแม้เลขไมล์จะไม่ขยับเลยก็ตาม

หลายท่านบอกว่า น้ำมันเครื่องใหม่ใหม่ ใช้ได้ทนทานยาวนานกว่าเดิม
แต่สำหรับผมแล้ว ถ้าเกือบจะครบปี ไม่่ว่าจะเหลือระยะทางอีกกี่พันกิโลเมตร ผมมักจะถ่ายทิ้งเสมอ
อันนี้เป็นความเชื่อส่วนบุคคล เพราะใช้มาแล้วทุกยี่ห้อแม้กระทั่ง Mobil 1 Super Syn พอผ่าน 7 เดือน หรือประมาณ 7000 กม.ไป
เสียงเครื่องยนต์ดังขึ้น รอบกวาดช้าลง ดูแล้วเครื่องทำงานหนักขึ้น

มียี่ห้อเดียว ที่ผมใช้ครบ 10,000 กม. แล้วไม่มีอาการว่าอยากให้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเลยคือ Castrol EDGE ครับ

โมบิลวันยังได้เท่านี้ แล้ว ปตท. พลังไทยเพื่อใคร จะได้สักแค่ไหนครับพี่ (ไม่ซิ่งแล้วเดี๋ยวนี้ นานน๊านนานๆที) ว่าจะวิ่งให้ครบ 10,000km ก่อนหนึ่งปีครับ

ออฟไลน์ Pomy

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 23:38:26 »

Mobil 1 เหมาะทุกสถานการณ์ครับ ในนี้ก็มี Accord ใช้อยู่ครับ แต่ในเมื่อสังเคราะห์ ราคาค่อนข้างสูง อย่าลืมวิ่งให้ครบระยะทาง อย่าเปลี่ยนตามระยะเวลา ไม่งั้นเปลืองครับ
อีก 6 เดือนผมต้องเข้าเช็คระยะอีกครั้ง ในโปรแกรมมีเปลี่ยนน้ำมันเครื่องด้วย มีวิธีเลี่ยงยังไงครับไม่อยากให้ประกันขาด
ผมวิ่งน้อยซะด้วย วิ่งมา 6 เดือนเพิ่งได้แค่ 5000 กว่าโลเอง

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 01:25:59 »

ผมแนะนำเกรด 5w-30 ดูละกันครับ รถยังใหม่อยู่ แถมราคาถูกกว่าด้วย อีกอย่าง civic fd ผมเคยเปลี่ยน 0w-40 มาแล้วปรากฏว่า ต้นจะขึ้นช้ากว่า 30 และพอใช้ไปซักพัก จะได้ยินเสียงเครื่อง คล้ายต๊อกๆ ชัดเจนขึ้นมา แต่ทุกครั้งที่ใส่เบอร์ 30 จะไม่ค่อยได้ยินเท่าไร อันนี้จากประสบการณ์ส่วนตัวที่เคยลอง 40 มาแล้ว 2 ป๋อง และเพื่อนๆในคลับบางคันก็เป็นเหมือนผมครับ แนะนำรถใหม่ๆ 30 เรย Valvoline/// Mobil1/// sunogo/// caltex havoline ที่กล่าวมามีเบอร์ 5w-30 ทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 01:36:36 »
อีก 6 เดือนผมต้องเข้าเช็คระยะอีกครั้ง ในโปรแกรมมีเปลี่ยนน้ำมันเครื่องด้วย มีวิธีเลี่ยงยังไงครับไม่อยากให้ประกันขาด
ผมวิ่งน้อยซะด้วย วิ่งมา 6 เดือนเพิ่งได้แค่ 5000 กว่าโลเอง
[/quote]

ที่จริงน้ำมันเครื่องที่ศูนย์ honda มันก็ดีเหลือพอนะครับจากหลักความเป็นจริง ใช้ไปเถอะ 2แสน 3แสนโลเครื่องก็ไม่พังถ้าเปลี่ยนถ่ายตามระยะ แต่ความรู้สึกคนเรารถก็เหมือนลูกละครับ ถ้าเลือกได้ก็อยากเลือกสิ่งที่ดีที่สุดให้รถเรา เป็นธรรมดาสำหรับคนรักรถ ผมก็เป็น  ;D ลองถามศูนย์ honda ที่คุณเข้าดูครับว่าสามารถนำน้ำมันเครื่องจากข้างนอกเข้ามาเปลี่ยนได้รึเปล่า ถ้าได้ก็หิ้วเข้าไปเรยย แต่ถ้าศูนย์นั้นยื่นยันว่าห้ามหิ้วเข้ามา ไม่รับเปลี่ยนให้ เหมือนศูนย์แถวบ้านผม ผมก็เข้าเช็คระยะทุกครั้งครับ แต่บอกพนักงานว่า ทำทุกอย่างยกเว้นเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เขาก็ไม่มีปัญหานะ ส่วนเรื่องประกัน ผมก็ยังสามารถเคลมไฟหน้า เคลมยางแท่นเครื่องได้ตามปกติ ไม่มีปัญหาอะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 01:58:18 โดย ป๋าตั้ม สะพานสูง »

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 15:31:40 »

เบอร์30 พอครับ ถนอมรถ ใช้เบอร์40ระยะห่างแหวนมันเยอะ เหมือนเราไปทำให้รถมันโทรมเร็วน่ะครับ

ถ้าใช้น้ำมันเครื่อง 0 honda ผมว่าเข้าไปเปลี่ยนตามเวลาดีกว่าครับ 6เดือนก็เปลี่ยน   น้ำมันเครื่องมัน drop นะครับ