ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยผมด้วยครับ เรื่องผ่าไฟแดงตอนรถติด  (อ่าน 7388 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ntouchpong

• Jr. Member
  • **
ช่วยผมด้วยครับ เรื่องผ่าไฟแดงตอนรถติด
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 22:33:52 »
คือว่า ผมเครียดมากเลยครับ

วันนี้เวลาประมาณ 20.20 น.  ผมขับรถกลับจากการกินหมูกระทะกับเพื่อน ขับกลับมาคนเดียว
พอมาถึงแยกวชิระพยาบาลก็ติดไฟแดงเป็นคันที่ 2 อยู่เลนขวา ซึ่งมีแทกซี่คันหนึ่งจอดอยู่หน้าผม แล้วเลนซ้ายรถติดยาวข้่ามแยกมาเลย

เรื่องก็คือ ตำรวจกวักมือเรียกรถที่ติดคาแยกไปทั้งเลนกลางและซ้าย แล้วแทกซี่ข้างหน้าผมก็ขับไป ซึ่งขณะนั้นไฟแดงอยู่
ผมก็เลยขับตามออกไป แล้วตำรวจก็เดินมาเอาไม้กระบองมากระแทกกระโปรงรถด้านขวาผม บอกว่าขับออกมาทำไม ผมเลยยกมือไหว้แต่ไม่ได้หยุดรถ
กลัวมากเลยกลัวโดนจับแยกหน้าคือแยกซังฮี้ เพราะ ผมไม่มีใบขับขี่ กลัวมาก ๆ เลย เหตุเพราะผมรีบร้อนเองแหละครับ

ผมสงสัยว่ากรณ๊นี้ ผมจะโดนใบสั่งออนไลน์ไหมเพราะแยกนั้นมีกล้องวงจรปิดอยู่ และรถคันอื่น ๆ ที่ติดคาแยกจะโดนมั้ย ผมกลัวมากเลยที่อะไรไปโดยไม่ไตร่ตรอง

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ช่วยผมด้วยครับ เรื่องผ่าไฟแดงตอนรถติด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 22:56:06 »
เขาไม่จับก็แล้วไปครับ แต่เอาตะบองตีนี่ดูแรงทีเดียวนะ แล้วก็อย่าไปเชื่อแท็กซี่มากครับ ไอ้พวกนี้ชอบแหกกฎอยู่แล้ว ดีๆมีน้อยโดนบดบังไปหมด

แล้วก็รีบไปทำใบขับขี่เสียนะครับจะได้ไม่ต้องมากังวลหรือห่วงอะไร

ออฟไลน์ MiT!PlErN

• **
Re: ช่วยผมด้วยครับ เรื่องผ่าไฟแดงตอนรถติด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 22:57:33 »
อย่าไปกลัวตำรวจสิครับ...มันมีอะไรที่ต้องกลัวขนาดนั้นเลยหรือ?

ดูคุณจะกลัวมากๆ

อย่าไปคิดไรมากครับ มันผ่านไปแล้ว ทำไรได้?

ก็ไม่ต้องคิดอะไร ถ้ามันจะโดน มันก็โดน ก็ไปจ่ายค่าปรับแค่นั้น...

กังวลอะไรหรือครับ?

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 22:58:13 »
เรื่องแค่นี้เอง คิดมากน่ะ
โดนใบสั่งก็ไปเสียค่าปรับสิครับ ไม่ได้ทำผิดร้ายแรงต้องเข้าคุกอะไรซะหน่อย
กลัวที่บ้านว่า ก็อธิบายไปได้นี่ว่ามันเป็นแบบนี้ เข้าใจผิดก็เรียนรู้กันไป คราวหน้าก็จะได้ไม่ทำผิดซ้ำเดิม

วันหลังไฟแดงก็หยุดหลังเส้นถูกแล้วครับ
ตำรวจเค้าแค่มาระบายรถที่ติดคาแยกออกไป จะได้ไม่กีดขวางการจราจรของทางสัญจรอื่นอื่น

ว่าแต่ ทำไมขับรถโดยไม่มีใบขับขี่?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 23:00:14 โดย Nuay@Protege »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 23:06:12 »
อย่าไปกลัวตำรวจสิครับ...มันมีอะไรที่ต้องกลัวขนาดนั้นเลยหรือ?

ดูคุณจะกลัวมากๆ

อย่าไปคิดไรมากครับ มันผ่านไปแล้ว ทำไรได้?

ก็ไม่ต้องคิดอะไร ถ้ามันจะโดน มันก็โดน ก็ไปจ่ายค่าปรับแค่นั้น...

กังวลอะไรหรือครับ?

ตำรวจมีหลายแบบให้กลัวน่ะสิครับ
ตำรวโจร เราก็กลัวว่ามันจะทำอะไรไว้ก่อนได้เลย
แต่ถ้าเป็นคนทำผิด ก็คงต้องมีอาการกลัวบ้าง
แต่ถ้าทำถูก เจอตำรวจดี กไม่มีอะไรให้กลัวครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 23:06:28 »
ก็จำเป็นบทเรียนก็แล้วกัน คนเราผิดพลาดกันได้ครับ

ดูท่าทางเพิ่งขับรถมาไม่นานสิครับ แต่ก็นะ ผมขับมาตั้ง 6 ปีแล้ว ก็ยังพลาดบ่อยๆ ไป

เรื่องโดนค่าปรับ มันมีบ้างอยู่แล้วครับ ขับรถ ใครๆ ก็โดน แต่เราก็ระวังไว้ครับ

แต่เท่าที่ดู น้องอายุเท่าไรครับ ถ้ายังไม่มีใบขับขี่ ผมไม่เห็นด้วยนะ ที่จะขับรถออกมาเที่ยว หรือทำอะไรที่ไม่เกี่ยวกับการเรียน โดยเฉพาะใน กทม. ที่มี Taxi ให้นั่ง ผมไม่ต่อต้านคนที่ขับรถโดยไม่มีใบขับขี่นะ เพราะตอนผมเรียนอยู่อุบล ผมก็เคย ตอนนั้นรู้สึกอายุยังไม่ 18 บริบูรณ์มั้ง ถ้าจำไม่ผิด มันจำเป็น แต่ถ้าเลี่ยงได้ ก็เลี่ยงไปเถอะ

แต่เอาน่ะครับ ไม่โดนปรับตรงนั้นก็ดีแล้ว ส่วนเรื่องกล้อง ทำใจให้สบาย อย่าคิดมาก บางทีอาจจะไม่มาก็ได้
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 23:17:14 »
แยกนั้นผมเจอทุกวันครับเวลาไป ม.   ;D ;D ;D  มีกล้องแค่วงจรปิดครับ นอกนั้นไม่มี  เคยฝ่าไปครั้ง 2ครั้ง เพราะติดตอนอยู่กลางแยกแล้วไฟมันแดง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 23:19:54 »
แยกนั้นผมเจอทุกวันครับเวลาไป ม.   ;D ;D ;D  มีกล้องแค่วงจรปิดครับ นอกนั้นไม่มี  เคยฝ่าไปครั้ง 2ครั้ง เพราะติดตอนอยู่กลางแยกแล้วไฟมันแดง

แต่แยกนั้น มีป้ายเตือนนี่ครับ ว่ามีกล้อง แถมตอนที่กล้องกำลังฮิตใหม่ๆ ก็มีคนโดนนี่?

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 23:21:01 »

ตามกฎหมาย ถ้าข้ามเส้นหยุดไปแม้จะเป็นไฟเหลืองแล้ว ก็ไม่ผิดครับ ปัญหาแค่ไปติดแหง็ก

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 23:21:18 »
เข้าใจเลยว่าไม่มีใบขับขี่แล้วรู้สึกว่าโดนเรียก   ค.รู้สึกเป็นยังไง

ทำใบขับขี่เร็วๆ นะครับๅ^^
JC TU #54

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 00:09:29 »

ผมผิดจริง ๆ แหละครับที่ไม่มีใบขับขี่ คราวหลังจะระมัดระวังมากกว่านี้ครับผม

คือแยกที่ติดกล้องตรวจจับมี

1.แยกรัชดาฯ-ลาดพร้าว 2.แยกบ้านม้า 3.แยกคลองตัน 4.แยก อโศกเพชร 5.แยกวิทยุ-เพลินจิต 6.แยกซังฮี้ 7.แยก พญาไท 8.แยกโชคชัย 4 9.แยกนิด้า 10.แยกอุรุพงษ์

11.แยก ประดิพัทธ์ 12.แยกรัชดาฯ-พระราม 4 13.แยกลำสาลี 14.แยก บ้านแขก 15.แยกบางพลัด 16.แยกนรินทร 17.แยกราช ประสงค์ 18.แยกอโศกสุขุมวิท 19.แยกสาทร 20.แยกตาก สิน

21.แยกโพธิ์แก้ว 22.แยกพัฒนาการ-ตัดรามฯ 24 23.แยก ร่มเกล้า 24.แยกศุลกากร 25.แยกเหม่งจ๋าย 26.แยก ท่าพระ 27.แยกประเวศ 28.แยกอังรีดูนังต์ 29.แยก ประชานุ  30. แยกบางโพ

คือไม่เห็นชื่อแยก วชิระ เลยอ่ะครับ แต่มีกล้องอยู่อ่ะ

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 00:24:13 »
อ้าว โทษทีครับ ผมสับสนกับแยกซังฮี้

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 00:29:12 »
อ้าว โทษทีครับ ผมสับสนกับแยกซังฮี้

ผมสงสัยอ่ะครับว่าแยกวชิระมีกล้องมากมาย แต่ทำไมไม่มีในโพลล์ที่กล่าวมา

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 00:35:47 »
เคยเหมือนกันครับ ได้ ขับรถผิดกฎจราจร 200 + ไม่มีใบขับขี่ 400
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 08:31:12 »
ผมว่าถ้าคนเรารู้สึกผิดกับการทำผิดกฎหมายแบบนี้ก็คงดีเหมือนกันนะ

แบบว่าเอาความจำอันงูๆปลาๆ ของผมเรื่องกฎหมายนะ

คือ กฎหมายบ้านเรา 2 แบบ

แบบแรกคือ พวก ทำผิดศิลธรรมหรือประเพณี เวลาทำแล้วเราก็รู้สึกผิด ผิดศิล 5 หรือ อะไรก็แล้วแต่ เช่น

ขโมย หลอกลวง ฆ่าคน ซึ่งถ้าเราทำผิดกฎหมายก็ลงโทษแล้วเราก็รู้สึกผิด

แบบที่สองคือ กฎหมายเทคนิค ที่กำหนดขึ้นเพื่อความสงบสุขของสังคม แต่ทำแล้วไม่ได้รู้สึกผิด

เช่น ทำผิดกฎจราจร จอดที่ห้ามจอด ผ่าไฟเหลือง ขับรถเร็ว อะไรพวกนี้ คือทำแล้วเราไม่ได้รู้สึกผิด เหมือนอันแรก

ถ้าคนเรารู้สึกผิดในการทำผิดกฎหมายจราจร เหมือนไป ขโมย หลอกลวงคนอื่น ฆ่าคนอื่น รับลอง สังคมเรามีความสุขขึ้นเยอะ

ปล. ผมก็คนธรรมดา ทำผิด กฎจราจรเหมือนกัน - -"

ออฟไลน์ nutmos

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 09:18:02 »
ผมว่ารู้สึกผิดก็ดีแล้วครับ เพราะผมไม่ค่อยเห็นคนแบบนี้ในสังคมไทยสักเท่าไร

ส่วนจะขับตามแท็กซี่ พวกนี้ "แหกกฎ" ประจำครับ แถมขับแบบ ... สุดๆ

(แท็กซี่ดีๆ ก็มี แต่พวกนี้บดบังรัศมีคนดีหมด)

ยังไงก็รีบไปทำใบขับขี่ซะนะครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 09:27:49 »
แท๊กซี่

หา้กินกับถนน

แต่ไม่เคารพถนน

ทุเีรศมากๆครับ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 14:39:47 »
อย่าไปคิดมากแหละกัน
แต่ไม่มีใบขับขี่แล้วโดนตำรวจเรียก เหอะๆๆ :o

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 15:42:04 »
แยกวชิระ ก็แยกซังฮี้ ไม่ใช่หรอครับ

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 16:23:51 »
แยกวชิระ ก็แยกซังฮี้ ไม่ใช่หรอครับ

คนละแยกกันครับผม ตามภาพเลย

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 22:34:32 »
เล่นเวบนี้ ทำให้รู้ว่ามีเดกขับรถโดยไม่มีใบขับขี่เยอะมาก

เห้อ อย่างว่าประเทศนี้ กฏหมายมันก้แค่กระดาษเปล่า

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 23:41:27 »

ผมผิดจริง ๆ แหละครับที่ไม่มีใบขับขี่ คราวหลังจะระมัดระวังมากกว่านี้ครับผม

คือแยกที่ติดกล้องตรวจจับมี

1.แยกรัชดาฯ-ลาดพร้าว 2.แยกบ้านม้า 3.แยกคลองตัน 4.แยก อโศกเพชร 5.แยกวิทยุ-เพลินจิต 6.แยกซังฮี้ 7.แยก พญาไท 8.แยกโชคชัย 4 9.แยกนิด้า 10.แยกอุรุพงษ์

11.แยก ประดิพัทธ์ 12.แยกรัชดาฯ-พระราม 4 13.แยกลำสาลี 14.แยก บ้านแขก 15.แยกบางพลัด 16.แยกนรินทร 17.แยกราช ประสงค์ 18.แยกอโศกสุขุมวิท 19.แยกสาทร 20.แยกตาก สิน

21.แยกโพธิ์แก้ว 22.แยกพัฒนาการ-ตัดรามฯ 24 23.แยก ร่มเกล้า 24.แยกศุลกากร 25.แยกเหม่งจ๋าย 26.แยก ท่าพระ 27.แยกประเวศ 28.แยกอังรีดูนังต์ 29.แยก ประชานุ  30. แยกบางโพ

คือไม่เห็นชื่อแยก วชิระ เลยอ่ะครับ แต่มีกล้องอยู่อ่ะ

การไม่มีใบขับขี่ ไม่ใช่แก้ไขด้วยการระมัดระวังมากขึ้นนะครับ
ถ้ามีกล้องแต่ไม่มีบอกในนี้คงเป็นกล้องดูรถติดเฉยๆ ไม่มีรปจ.ในการถ่ายรถฝ่าไฟแดงครับ