ผู้เขียน หัวข้อ: จากรูป จะบอกได้ไหมว่าโครงใครแข็งแรงกว่ากัน  (อ่าน 15310 ครั้ง)

ออฟไลน์ toui71

• Newbie
  • *

ไม่ต้องสงสัยมาสด้าหนะของผมเอง  วีออสดำพุ่งมาชนด้านหลัง (ขณะที่จอดเฉยๆ)

ก็เลยพาไปเสย วีออส คันหน้าอีกคัน ก็พิจารณาเอานะครับ

ว่าซื้อรถเพราะเท่ห์ หรือเอาไ้ว้รักษาชีวิต

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
Re: จากรูป จะบอกได้ไหมว่าโครงใครแข็งแรงกŪ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 15:13:36 »
รู้ไม๊ครับ ว่าทำไมมันถึงยุบเยอะ...

ก็เพราะว่า มันซับและกระจายแรงปะทะไงครับ เพื่อผ่อนหนักให้เป็นเบา ทั้งผู้ชน และ ถูกชนไงล่ะครับ

ส่วนที่แข็งแรงที่สุดคือ โครงสร้างห้องโดยสารครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 15:17:35 โดย lastDezember Pae »
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: จากรูป จะบอกได้ไหมว่าโครงใครแข็งแรงกว่ากัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 15:16:35 »
ไม่แปลกใจครับ จขกท เวลาจอดรถติดผมแนะนำให้ใส่ เบรคมือไว้ด้วยครับ

ออฟไลน์ FyGI

Re: จากรูป จะบอกได้ไหมว่าโครงใครแข็งแรงกว่ากัน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 16:01:05 »
รถสมัยใหม่ ชนแล้วเสียหายแบบนี้เป็นเรื่องปกติครับ

รถของ จขกท. ดูดีกว่า คันหน้าและคันข้างหลัง

แต่ ถ้ารื้ออกมาน่าจะมีอีกหลายอย่าง

เพราะว่า Jazz GE ผมไหลไปชน Corolla KE ที่กันชนเป็นกันชน

ดูจากภายนอกยังขับวิ่งต่อไปได้ แต่เข้าศูนย์บิลมาครึ่งแสนกว่า

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 16:08:25 »
   แต่ดูจากรูป คันที่รับแรงชนมากที่สุดก็คือ วีออสคันหลังชนแล้วหยุด

ส่วนมาสดา รับไม่มากก็แระมีการส่งถ่ายแรงไปยังคันหน้าอีก ทำให้คันหน้าได้รับความเสียหายพอควร

ผลก็คือ :  สรุปไม่ได้ครับ เพราะแต่ละคัน ได้รับแรงชนที่ไม่เท่ากันครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 16:17:39 »
แย่แล้วว มาสด้าโดนรุมมมมม  ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 16:35:27 »
แล้วถ้าสมุติว่าน้อง2เป็นรุ่น5ประตูล่ะจะเป็นยังงัยน่ะ

alzeto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 16:46:49 »
แล้วถ้าสมุติว่าน้อง2เป็นรุ่น5ประตูล่ะจะเป็นยังงัยน่ะ

คริคริ

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 16:58:12 »

คริคริ
ขอบคุณครับ เพลงเพราะดี

ออฟไลน์ phatkung

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 17:06:18 »
เห็นด้วยกับความเห็นที่ว่า แต่ละคันนั้นรับแรงไม่เท่ากันครับจึงสรุปไม่ได้ว่าคันไหนแข็งแรงกว่า แต่ที่สรุปได้คือวีออสคันสีดำซ่อมกลับมาแล้วไม่เหมือนเดิมแน่นอนครับ

ออฟไลน์ 9iC

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 17:20:20 »
แย่แล้วว มาสด้าโดนรุมมมมม  ;D

แย่แล้วจริงๆครับ

โดนทั้งหน้าทั้งหลังเลย  อูยยย...

:o

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 17:24:54 »
ถ้า mazda เข้าเกียร์P ไว้ละก็
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 17:51:52 »
ถ้า mazda เข้าเกียร์P ไว้ละก็
คงร้อนๆหนาวๆกันเลยทีเดียว :(

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 18:00:05 »
จากรูปบอกได้ว่า 2 ซวยสุด โดนทั้งหน้าและหลัง - -"

เสียหายกว่า vios หลายเท่านัก เสียใจด้วยครับ

ออฟไลน์ nutmos

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 18:23:05 »
แต่ผมสงสัย ทำไม ต้องวีออสทั้งหน้าหลังเลย
ยังไงก็ตาม 2 ก็โดนหน้าหลัง ก็เจ็บหนักกว่าอยู่แล้ว

ส่วนเรื่องโครงใครแข็งแรงกว่ากันนะครับ
มันต้องดูว่าเสียหายอะไรบ้าง มาก-น้อยแค่ไหน

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 18:25:03 »
ถ้าใส่เกียร P

สลักล๊อคเกียรอาจจะพังเอานะครับ
ตรวจเช็คดูหน่อยก็ดี

จอดรถทุกครั้ง ถ้าไม่ไว้ใจ เอาเกียรว่าง แล้วดึงเบรคมือเถอะครับ

ถ้าถูกชนแบบนี้ อย่างน้อยๆ ความเสียหาย จะไม่ถึงชุดเกียร

ออฟไลน์ O[A]T

• Jr. Member
  • **
  • Mazda 2 SeDan
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 18:41:14 »
ดูจากรูปน้องสองแข็งจริงๆ แต่เรื่องเสียหายอันนี้ไม่รู้
โลกอันกว้างใหญ่กลับมีทางเดินแค่ทางเดียว

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 19:28:58 »
วีออสทั้งหน้าทั้งหลังเลยแหะ
สภาพวีออสทั้งสองเหมือนจะเสียหายกว่าน้องสองนะ

ออฟไลน์ numtik2005

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 19:39:59 »
งานนี้ ออสดำเจ็บตัวสุดครับ อาจสาหัสไปถึงเป๋าตังค์ด้วย 

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 20:12:30 »
2 มีคานกันชนหลังไหมครับ ทำไมเหมือนยุบไม่เยอะ ( ไม่ถึงล็อคกระโปรงหลัง )
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 20:53:10 »
Vios โครงสร้างซับแรง เจอ Mazda2 โครงสร้างสะท้อนกลับ
Vios รับแรงสะท้อนไป เต็มๆ ยุบเป็นกระดาษยับไปเลย

ออฟไลน์ Ishida

Re: จากรูป จะบอกได้ไหมว่าโครงใครแข็งแรงกŪ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 21:26:45 »
รู้ไม๊ครับ ว่าทำไมมันถึงยุบเยอะ...

ก็เพราะว่า มันซับและกระจายแรงปะทะไงครับ เพื่อผ่อนหนักให้เป็นเบา ทั้งผู้ชน และ ถูกชนไงล่ะครับ

ส่วนที่แข็งแรงที่สุดคือ โครงสร้างห้องโดยสารครับ

แต่บางครั้งมันก็ยุบเยอะเกินไปจนลามไปถึงห้องผู้โดยสารนะครับ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

HIGHSEA

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 22:13:43 »
แล้วถ้า 2 ชนพวกเดียวกันล่ะอะไรจะเกิด แข็งเจอแข็ง

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 22:24:19 »
ผมว่ามันสรุปอะไรไม่ได้น่ะครับ อย่าพยายามตีความให้เหนื่อยเลย
อยากรู้ใครแข็งไม่แข็ง ไปหาผลทดสอบการชนขององค์กรสารพัด CAP ทั่วโลกดีกว่า

หลายท่านสรุปไว้แล้ว ว่าวีออสคันหลังมาแรงซัดเข้าไป หน้ายับ
ท้าย 2 เบี้ยวไปข้างนึง ถึงจะไม่ยุบมากก็ตาม แล้วด้วยแรงที่เหลือ
2 ก็พุ่งไปซัดท้าย วีออสคันหน้าต่อ ซึ่งกันชนโตโยต้าใครใครก็รู้อยู่นะว่าใช้เท้าเขี่ยก็หลุด
แล้วแนวเส้นฝากระโปรงท้ายวีออส มันลงมาต่ำกว่าสอง ก็เลยกระโปรงท้ายยุบไปด้วยเท่านั้นเอง

แต่ทั้งสามคัน ห้องโดยสารยังปลอดภัยเหมือนเดิม ผมว่านั่นคือสิ่งที่ดีที่สุดแล้ว

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 22:34:17 »
โอ้โห คันหลังสุด รับไปเต็มๆ ว่าแต่นี่จอดติดไฟแดงเหรอ ทำไมคนขับถึงเบรคไม่ทันละ??? งง แฮะ

เกียร์ P น่ะ ถ้าเพิ่งมันอย่างเดียว Torque Converter มันจะไปเร็วน่ะสิครับ เบรคมือเถอะครับท่าน
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 22:47:28 »

แต่บางครั้งมันก็ยุบเยอะเกินไปจนลามไปถึงห้องผู้โดยสารนะครับ

ถึงคราวนั้นก็ตัวใครตัวมันล่ะจ้าาา
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 00:03:04 »
ไม่ยักรู้แฮะว่ามาสด้า2ใส่วิทยายุทธ์หมัดพลังคลื่นมนต์ตราของโจเซฟ โจสตาร์สะท้อนพลังออกนอกตัวได้ด้วย   ;D

จากถาพนี้อาจจะยังไม่รู้แน่ว่าใครดีกว่าใครแต่คนที่ติดแก๊สก็พอจะอุ่นใจได้ว่าม่กระเทือนถึงถังแก๊สข้างในแน่ๆ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ toui71

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 02:32:39 »
ขอแจงรายละเอียดละกันนะครับ (ผมเจ้าของน้อง 2)

รถจอดไฟแดง ขณะที่จอดรออยู่ที่เกียร์ N เหยียบเบรกไว้ ไม่งัดเบรกมือขึ้น

จอดห่างจากวีออสคันหน้าในระยะไกลสมควร เพราะตอนนั้นผมคิดว่าจะค่อยหักออกไปเลนส์ด้านซ้ายมือ เพราะรถน้อยกว่า (แต่เกิดอาการเปลี่ยนใจ ยอมอดทนจอดต่อคิวยาว ไม่อยากเบียดออก เดี๋ยวเพื่อนบนถนนจะว่าเอา)

วีออสสีดำที่มาชน ไม่มีวี่แววของเสียงเบรกมาเลย สาเหตุ คือ คนขับหลับใน  เพื่อนนั่งข้างๆก็คุยโทรศัพท์ ไม่มีสัญญานเตือนมาก่อนว่าจะมีรถมาชนแล้วนะ

สิ่งที่รับรู้คือเสียงกระแทกจากด้านหลังอย่างแรง พร้อมกับโดนลากไปชนคันหน้าต่อ

เรื่องความรงหนะเหรอครับ ท้ายผมหนะโดนเต็มๆมากๆด้วย แล้วยังโดนลากไปจูบคันหน้าอีก

ถ้าให้ลองประมาณการ แรงที่เข้ามาทางด้านท้ายผม มา 10

แรงที่เขาลากผมไปชนคันหน้าก็คงเหลือประมาณ 6 หรือ 7

เพราะวีออสดำ ไม่ได้แตะเบรกก่อนมาชนเลย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 02:47:50 »
ขอแจงรายละเอียดละกันนะครับ (ผมเจ้าของน้อง 2)

รถจอดไฟแดง ขณะที่จอดรออยู่ที่เกียร์ N เหยียบเบรกไว้ ไม่งัดเบรกมือขึ้น

จอดห่างจากวีออสคันหน้าในระยะไกลสมควร เพราะตอนนั้นผมคิดว่าจะค่อยหักออกไปเลนส์ด้านซ้ายมือ เพราะรถน้อยกว่า (แต่เกิดอาการเปลี่ยนใจ ยอมอดทนจอดต่อคิวยาว ไม่อยากเบียดออก เดี๋ยวเพื่อนบนถนนจะว่าเอา)

วีออสสีดำที่มาชน ไม่มีวี่แววของเสียงเบรกมาเลย สาเหตุ คือ คนขับหลับใน  เพื่อนนั่งข้างๆก็คุยโทรศัพท์ ไม่มีสัญญานเตือนมาก่อนว่าจะมีรถมาชนแล้วนะ

สิ่งที่รับรู้คือเสียงกระแทกจากด้านหลังอย่างแรง พร้อมกับโดนลากไปชนคันหน้าต่อ

เรื่องความรงหนะเหรอครับ ท้ายผมหนะโดนเต็มๆมากๆด้วย แล้วยังโดนลากไปจูบคันหน้าอีก

ถ้าให้ลองประมาณการ แรงที่เข้ามาทางด้านท้ายผม มา 10

แรงที่เขาลากผมไปชนคันหน้าก็คงเหลือประมาณ 6 หรือ 7

เพราะวีออสดำ ไม่ได้แตะเบรกก่อนมาชนเลย

โห น่ากลัวนะเนี่ย ยังดีไม่เป็นไร
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 07:32:39 »
แย่ครับ คนร่วมถนนประมาท ทำคนอื่นซวยไปด้วย ถึงเราจะขับระวังแค่ไหนก็ตาม