ผู้เขียน หัวข้อ: >>> อยากทราบว่าคำว่า ขับจี้ท้าย ในความหมายแต่ละคนนี่เป็นยังไงครับ?? <<  (อ่าน 6802 ครั้ง)

ออฟไลน์ PaanNop

• Jr. Member
  • **
  • Life is not a bed of roses
วันนั้นเพื่อนนั่งรถไปด้วย บอกผมว่าทำไมขับจี้คันหน้าจัง

ผมก็ถามกลับนี่จี้แล้วเหรอ?? คือมันห่างประมาณเกือบสองช่วงคันรถ...

เลยอยากรู้ว่าจี้ท้ายนี่ใกล้ประมาณไหนครับ...

ถ้าเท่าที่ผมขับเรียกว่าจี้ท้าย ผมจะได้ระวังและออกห่างกว่านี้ครับผม ^^

ปล. วันนั้นความเร็วไม่เกิน 80
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 21:53:15 โดย PaanNop »

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
สำหรับผมคือมองกระจกหลังแล้วเห็นยี่ห้อหรือกระจังฝากระโปรงหน้าแบบเต็มๆ นั่นแหละครับ ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
วันนี้กลับมาจากเมืองกาญ  ตอนมาขึ้นคู่ขนานลอยฟ้า มีแกรนเวียคันนึงทำให้ผมจี้ท้ายได้ ยอมรับว่าติดตูด      แช่ขวาบนคู่ขนานลอยฟ้าทำได้ไง เปิดไฟเลี้ยว ไฟสูงก็ไม่หลบ  สุดท้ายกว่าจะหาทางแซงได้เกือบลงพอดี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MoLee

สำหรับผม ต้องประมาณเห็นแต่แสงไฟ แต่ไม่เห็นยี้ห้อ แล้วครับ ยกเว้นพวกรถสูงๆ  รายนั้น  แสงไฟจะสว่างมาก  แสงจะเข้าห้องโดยสารเกือบทั้งหมด และงงมากกับ พวกที่ชอบขับรถแช่เลนส์ ขวาอยู่เหมือนกัน ไม่รู้ว่า ตาบอดรึป่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 22:30:48 โดย moza »

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ถ้าผมขับตาม ก็กะระยะที่ถ้าเค้าหยุกกระทันหันแล้วเราสามารถเบรคได้โดยไม่ชนเค้าอะคับ แล้วเผื่อระยะเพิ่มอีกซักหน่อย (เอาไว้ให้สมองสั่งการให้เบรค)

ถ้าโดนขับจี้ก็ประมาน ขับ 70+ แล้วมองเหนคันหลังเต็มกระจกมองหลังแหละครับ (คงไม่เกินหนึ่งช่วงคันรถ)

ปล. ปรกติไม่ค่อยโดนจี้ เพราะขับช้าแล้วจะอยู่แต่เลนส์กลางอะคับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
สำหรับผม ถ้าเป็นระยะที่ไม่สามารถเบรคอย่างปลอดภัยได้ จะห่างแค่ไหนก็คือจี้ครับ ถ้ารถคันหน้าเบรค แล้วคุณหัวทิ่ม ก็แสดงว่าจี้ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ udis

ขับ 80 ห่าง 2 ช่วงคันรถ ไม่ค่อยจี้
ขับ 100 ห่าง 2 ช่วงคันรถ เริ่มจี้ล่ะ
ขับ 160 ห่าง 2 ช่วงคันรถ ไม่ต้องใกล้ชิดกันขยาดนี้ก็ได้ครับ!
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขับ 80 ห่าง 2 ช่วงคันรถ ไม่ค่อยจี้
ขับ 100 ห่าง 2 ช่วงคันรถ เริ่มจี้ล่ะ
ขับ 160 ห่าง 2 ช่วงคันรถ ไม่ต้องใกล้ชิดกันขยาดนี้ก็ได้ครับ!
 ;D ;D ;D

แปรผันตามความเร็วนั่นล่ะครับ เพิ่มเติม

http://en.wikipedia.org/tailgating (เดามั่วนะ)

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ของแบบนี้พูดยากคับ - -"
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ udis

ของแบบนี้พูดยากคับ - -"

พูดยาก แต่ยิงกันง่ายครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ 2k

ถ้ามองไฟหน้าจากกระจกมองหลังไม่เห็นผมถือว่าจี้แล้วครับ จะจัดการเร่งใ้ห่างออกปอีกหรือไม่ก็เปิดไฟเลี้ยวแล้วให้เค้านำไปก่อนเลย ถ้ามีอะไรกระทันันเราเบรคทันแต่คันลังอัดท้ายเราแน่ๆ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Bavaria_m3

• Newbie
  • *
เส้นพระราม 2 (ธนบุรี-ปากท่อ เดิม) ชนท้ายกันบ่อยมาก โดยเฉพาะเลนขวาสุด

ผมว่าขับเว้นระยะห่างพอสมควร ตามสภาพการจราจรดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ 6162002

สำหรับผม ถ้าเป็นระยะที่ไม่สามารถเบรคอย่างปลอดภัยได้ จะห่างแค่ไหนก็คือจี้ครับ ถ้ารถคันหน้าเบรค แล้วคุณหัวทิ่ม ก็แสดงว่าจี้ครับ
ตามนั้นเลยครับ แล้วแต่ความเร็วด้วย ขนาดทางด่วน ให้ห่างตั้งเกือบสี่ช่วง จำกัดความเร็ว120ด้วย

ออฟไลน์ Newhang

ดูที่ความเร็ว+ระยะห่าง  ถ้ามาเร็วมากจากความเร็วเราเนี่ยเสียวแน่นอนครับ ระยะห่างต้องเยอะ
อีกอย่างคือสภาพจราจร หากว่าถนนมันว่างแต่มาตามหลังเราติดนี่ก็เข้าข่ายได้เหมือนกัน :-\

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
น่าจะประมาณว่าถ้าคันหน้าเบรคกระทันหัน แล้วเราสามารถเบรคได้ทั้นนะครับ ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับความเร็วรถด้วยครับ
ลองคิดดูถ้าที่ความเร็ว 120 กม/ชม
ถ้าห่างกัน 1 วินาที = 120x1000/(60x60) = 33 เมตร = ประมาณ 7 ช่วงคันรถครับ

ถ้าที่ความเร็ว 80 กม/ชม
ถ้าห่างกัน 1 วินาที = 80x1000/(60x60) = 22 เมตร = ประมาณ 5 ช่วงคันรถครับ

แต่ถ้าคุณบอกว่าคุณห่างประมาณ 2 ช่วงคันรถ = 9 เมตร ที่ความเร็ว 80 กม/ชม = 0.4 วินาที คิดว่าเบรคทันไหมล่ะครับ

ออฟไลน์ 6162002

แต่ถ้าคุณบอกว่าคุณห่างประมาณ 2 ช่วงคันรถ = 9 เมตร ที่ความเร็ว 80 กม/ชม = 0.4 วินาที คิดว่าเบรคทันไหมล่ะครับ

คิดแบบนี้มันก็ไม่ถูกนักนะครับ ใช่ว่าเบรคปุ๊บมันจะหยุดปั๊บเป็นกำแพงผุดขึ้นมา ความเร็ว80 สมมติคันหน้าอัดเบรคไปด้วยความหน่วงซัก20 (100-0ใน5วิ) สรุปแล้วมีเวลา 0.9วิในการเบรคครับ ถ้าเบรคได้แรงเท่าคันหน้า ก็อาจจะทันครับ (แต่ถ้าขับ100 ไม่ทัน 100%)

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member

คิดแบบนี้มันก็ไม่ถูกนักนะครับ ใช่ว่าเบรคปุ๊บมันจะหยุดปั๊บเป็นกำแพงผุดขึ้นมา ความเร็ว80 สมมติคันหน้าอัดเบรคไปด้วยความหน่วงซัก20 (100-0ใน5วิ) สรุปแล้วมีเวลา 0.9วิในการเบรคครับ ถ้าเบรคได้แรงเท่าคันหน้า ก็อาจจะทันครับ (แต่ถ้าขับ100 ไม่ทัน 100%)

ถูกของคุณครับ แต่อันนี้แต่คิดแบบง่ายๆ ให้คนพอเข้าใจ
จะต้องให้ตั้งสมการเลยไหมละครับ... ของจริงมันมี factor มากมายครับ แล้วต่อให้ 0.9 วินาที คุณว่าทันเหรอครับ คิดผิดแล้วละครับ มันมี delay มากมายกว่ารถจะเบรคจริง
อย่่าประมาทกับชีวิตเลยครับ

ออฟไลน์ redsun

ต้องลองถึงจะรู้ ..