ผู้เขียน หัวข้อ: Chariot Studio : เริ่มร่างลายเส้นรถต้นแบบ  (อ่าน 8079 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Chariot Studio : เริ่มร่างลายเส้นรถต้นแบบ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 22:07:51 »
Chariot Studio สตูดิโอสนองนี้ดของเด็กคนนึงที่อยากจะสร้างรถแบรนด์ตัวเอง

จากตอนแรกที่เริ่มเกริ่นทำความรู้จักถึงกระบวนสร้างรถแบรนด์นี้แล้ว เพื่อไม่ให้เสียเวลา เราเลยเริ่มลงมือกันเลยครับ

ขั้นแรกกำหนดแบบรถที่จะทำ เนื่องจากตอนนี้รถเล็กกำลังนิยม ทั้งกลุ่มฐานะประหยัดอย่าง มาสด้า 2 หรือกลุ่มไฮโซอย่าง มินิ

*บริษัทเราจึงคิดจะทำรถเล็กบ้าง แต่มีข้อแม้ว่า...*

1. ต้องมี 3 ประตูเท่านั้น

2. ต้องสามารถทำตลาดได้ 10 ปีโดยไม่ตกยุค

3. ต้องมีตำแหน่งการขับขี่แบบรถเอสยูวี

4. คงเอกลักษณ์ของแบรนด์ไว้ คือ ตรารูปวงรีกลางกระจัง  ลายกระจังข้าวหลามตัด และเสากระจกแบบ Wrap around

และลายเส้นคร่าวๆ ของรถต้นแบบออกมาเป็นแบบนี้ครับ

คาแรคเตอร์ของรถคันนี้ เป็นรถ 3 ประตูลูกผสมระหว่าง เอสยูวีกับมินิคาร์ มาแนวคล้ายๆ ปาเจโรพินิน+ซีวิค 3 ประตู

ตอนนี้ยังใช้ชื่อรหัสโครงการว่า 1515 ไปก่อน(หมายถึงอะไรไม่บอก) ส่วนชื่อรถจริงๆ ยังไม่ได้คิดเลย ช่วยกันคิดหน่อยก็ดีนะครับ

ออนไลน์ imvile

• Sr. Member
Re: Chariot Studio : เริ่มร่างลายเส้นรถต้นแบบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 22:12:43 »
สวยคล้าย CR-Z เลยฮะ  ;D
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

Chariot

Re: Chariot Studio : เริ่มร่างลายเส้นรถต้นแบบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 22:20:19 »
^
^
ดูตอนแรกก็เหมือนนะ แต่ดูบางมุมก็เหมือน ซีตรอง ซี2 อ่ะ

เขิลวุ้ย ลายเส้นโคตรกากเลย  ::)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 23:12:44 »
ในเมื่อ เบสต์มีฝัน

พี่ก็เลย คิดว่า ถ้าเอาไอเดียของเบสต์ มาพัฒนาต่อ...มันน่าจะออกมาเป็นแบบไหนได้บ้าง...

เวลาวาด...5 นาที หลังจากเห็นแบบร่างของเบสต์
ไม่ต้องสแกน แค่ถ่ายรูป แล้วจับเข้า Photoshop ย่อภาพ และปรับแสง

จะออกมาเป็นอย่างนี้....

อ่ะ คันนี้ ให้เอ็งนะเบสต์...

พลาดไปอย่างเดียว ลืมยกสูงให้มันหวะ

อิอิ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 23:14:57 »
ในเมื่อ เบสต์มีฝัน

พี่ก็เลย คิดว่า ถ้าเอาไอเดียของเบสต์ มาพัฒนาต่อ...มันน่าจะออกมาเป็นแบบไหนได้บ้าง...

เวลาวาด...5 นาที หลังจากเห็นแบบร่างของเบสต์
ไม่ต้องสแกน แค่ถ่ายรูป แล้วจับเข้า Photoshop ย่อภาพ และปรับแสง

จะออกมาเป็นอย่างนี้....

อ่ะ คันนี้ ให้เอ็งนะเบสต์...

พลาดไปอย่างเดียว ลืมยกสูงให้มันหวะ

อิอิ

อู้ย.....ของแท้เลยท่านเจ้าสำนัก  สวยงาม ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Chariot

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 23:46:13 »
กรี๊ด... like โคตรๆ ครับ ขอบคุณมากๆ

โอเคเลยนะครับ แต่มี 2 อย่างที่ขัดอยุ่ คือ มันดูไม่ยกสูงเท่าไหร่ และผมยังติดใจเส้นสายจาก ซีตรอง ซี2 ของเดิมของผมอยู่  ;D

ออฟไลน์ RockShow

• Jr. Member
  • **
  • Can't stop the Rock
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 00:32:10 »
ลองวาดตามโจทย์ที่ให้มาครับ ซกมกหน่อยเพราะ วาดประมาณ10นาทีแล้วสแกนปรับขนาดเอามาลงเลย หัวแหว่งไปหน่อยนึงด้วย :'(
ผมพยายามเอารูปต้นแบบมาขยายต่อตามโจทย์ เลยคิดว่าน่าจะทำเป็นครอสโอเวอร์คูเป้ขนาดคอมแพคท์
เลยใส่เส้นสายให้ดูแข็งแรงกว่าเดิมหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 00:42:48 โดย RockShow »
never say never

ออฟไลน์ RockShow

• Jr. Member
  • **
  • Can't stop the Rock
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 01:48:28 »
พอมาดูอีกทีนอกจากซกมกแล้ว ยังสัดส่วนไม่เป๊ะ แถมล้อหลังยังใหญ่ไปหน่อยด้วย
ปกติผมก็ชอบวาดรูปรถเหมือนกัน แต่มีจุดอ่อนเรื่องสัดส่วนนี่แหละครับ
อีกอย่างนึงผมไม่ค่อยมีความคิดสร้างสรรค์เท่าไหร่ ต้องอาศัยให้คนอื่นตั้งโจทย์หรือมีต้นแบบนำร่องก่อน
ถึงจะพอวาดได้อ่ะครับ
never say never

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 06:35:31 »
คล้ายๆ Veloster+ZDX อยู่นะพี่
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

alzeto

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 11:38:53 »
ลองวาดตามโจทย์ที่ให้มาครับ ซกมกหน่อยเพราะ วาดประมาณ10นาทีแล้วสแกนปรับขนาดเอามาลงเลย หัวแหว่งไปหน่อยนึงด้วย :'(
ผมพยายามเอารูปต้นแบบมาขยายต่อตามโจทย์ เลยคิดว่าน่าจะทำเป็นครอสโอเวอร์คูเป้ขนาดคอมแพคท์
เลยใส่เส้นสายให้ดูแข็งแรงกว่าเดิมหน่อยครับ

ถ้ารถคันนี้ เป้นรถขับเคลื่อนล้อหลัง มันจะไม่ซกมกทันใดค่ะ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 16:09:26 »

เห้ยยย สวยยอะ
H.

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 16:25:06 »
ฝีมือดีๆกันทั้งนั้นเลยครับ
รอชมผลงานเรื่อยๆนะครับ
:)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 17:14:25 »
ตั้งชื่อให้ละกันเนอะ เอาตาม concept นะ

Cross Road R15
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

methus zaa

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 17:55:39 »
เห็นทีต้องวาดบ้างแล้วมั้ง

ออฟไลน์ DarkBlueFlamingo

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 19:46:59 »
ชื่นชมคนมีฝันครับ

แต่อย่างไรก็ตาม การวาดภาพด้วยมือมีความสำคัญต่อการสื่อสารแบบปัจจุบันทันด่วน
เราต้องสื่อสิ่งที่เรามีในหัวออกมาเป็นภาพได้ดีระดับนึง คนฟัง ไม่ว่าจะเป็นวิศวกร ช่าง ลูกค้า
ถึงจะเข้าถึงคอนเซปท์ของตัวสินค้าครับ แต่ถ้ามีมือสเกตช์ดีๆที่รู้ใจคุณติดตัวตลอดก็ไม่ว่ากัน
(ผมก็ไม่ได้วาดสวยอะไร ยังสื่อภาพในหัวออกมาได้ไม่ดีเท่าไหร่)

มีอะไรช่วยได้ ยินดีครับ พอจะรู้เรื่องแพคเกจจิ้ง โปรดักชั่นเมทัลชีทของชิ้นส่วนรถยนต์
ข้อบังคับต่างๆด้านกฎหมายเล็กน้อย การผลิต ตรวจสอบคุณภาพนิดหน่อย
"As a child,I though car design was done by engineers in their coffee breaks"
                                                                            John Challen

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 19:59:25 »
ขอร่วมหุ้นด้วยคนได้มั้ยเนี่ย  ;D ;D
เห็นแล้วก็สวยดีนะครับ แต่ละคันที่ออกแบบมา

alzeto

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 20:01:39 »
ตั้งชื่อให้ละกันเนอะ เอาตาม concept นะ

Cross Road R15

เด๊๋ยวก็เจ๊ง เหมือนเวอร์ชั่น ญี่ปุ่นหรอกค่ะ

Chariot

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 22:23:51 »
ยินดีมาก ถ้าใครจะมาร่วมออกแบบด้วยครับ

แต่รถคันนึงจะใช้เวลาประมาณเดือนนึงอ่ะนะกว่าจะเสร็จเป็นพิมพ์เขียว

ส่วนรหัส 1515 นี่บอกถึงเครื่องยนต์ซึ่งก็คือ 1,500 ซีซี 150 แรงม้า แน่นอนว่าต้องมีระบบอัดอากาศด้วย