ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเคลมประกันชั้น 1 สำหรับรถอายุ 4 ปีเต็มด้วยครับ  (อ่าน 4915 ครั้ง)

ออฟไลน์ livinlibidoloco

• Newbie
  • *
Toyota Vios E (โฉมเก่า) อายุครบสี่ปี มีร่องรอยเท่าที่พบได้ ดังนี้
1. ที่ครอบไฟเลี้ยวขวา มีรอยขีดข่วย และถลอก ด้วยเหตุผลคือ
- จอดติดไฟแดงอยู่ เจอมอเตอร์ไซด์มาเกี่ยวไป รอยถลอกไม่ใหญ่มาก
- ผมไปเบียดกับรถบัสมาครับ ตอนแรกนึกว่าจะเป็นเยอะ แต่ลองพับกระจกแล้วได้เหมือนเดิม ปรับไฟฟ้าได้เหมือนเดิม ดูคร่าวๆไม่มีรอบบุบ แค่ถลอดเป็นวง
(ไม่ได้เรียกประกันครับ เพราะผมผิดเองในกรณีนี้ และรถก็ติดมาก ประกอบกับเป็นที่เดิม เลยต่างคนต่างขับผ่านกันไปครับ)
2. Skirt หน้าด้านซ้าย อันนี้ไปซอยฟุตบาทมาเองครับ พลาสติดแตกด้วย
3. ข้างๆกระจังหน้า ด้านซ้าย บริเวณด้านบนของ skirt ที่เป็นรถ ผมดูแล้วรู้สึกว่ามันโป่งขึ้นมาเล็กน้อย แต่มองผ่านๆแทบไม่เห็น ที่สังเกตุเจอ เพราะเอารถไปล้าง แล้วแสงมันสะท้อนพอดี
4. เขยิบมาด้านซ้ายอีกหน่อยด้านหน้ารถ จะมีรอยถูกเฉี่ยวอยู่ อันนี้จอดรถไว้ที่ห้างคงโดนถอยมาชน ขัดแล้วเหลือเป็นเส้นบางๆครับ
5. Skirt ข้างด้านขวา โดนหินกระเด็นใส่ สีหลุดไป 1 วง
6. ประตูหลังด้านขวา ประตูจะมีแทบคานกั้นตามขวาง ซอกระหว่างคานที่นูนขึ้นมากับประตูดังกล่าว มีรอยถลอกสีดำๆ ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะศูนย์เก็บงานไม่เรียบร้อยตอนเคลมครั้งก่อนหรือไม่ (ประมาณ 2 ปีที่แล้ว)
7. บริเวณคานหลังด้านซ้าย (ข้างๆประตูหลัง) มีรอยบุบ 1 จุด เพราะยก PC เข้าไปใส่เบาะหลัง สัน case เลยไปจิ้มซะ 1 ที
8. กระโปรงท้าย มีรอยถลอกเล็กๆ ประมาณว่าเปิดกระโปรง ยกลังใส่ แต่ไปขูดกับตัวรถ

รถทำประกันชั้น 1 มาตลอด แต่ถ้าครบห้าปี หมดไฟแนนซ์ ก็อาจจะไม่ต่อชั้น1แล้ว รบกวนขอคำแนะนำในการเคลมด้วยครับ
1. ต้องเคลมแบบมีคู่กรณีหรือไม่ครับ ถ้าเคลมแบบไม่มีคู่กรณีต้องเสียค่า excess เท่าไหร่ (หรือ accept - รบกวนจริงๆว่าเรียกแบบไหนกันแน่)
2. ค่าเคลมไม่มีคู่กรณี จะเสียประวัติทำให้จ่ายเบี้ยปีถัดไปสูงขึ้นไหมครับ
- ในกรณีทำประกันกับ บ.เดิม
- ในกรณีทำประกันกับ บ.ใหม่
3. ถ้าเรียกมาเคลมครั้งเดียว จะ cover ค่าซ่อม - ทำสี ทุกรายการได้เลยไหมครับ หรือได้แค่ 5 จุด
4. ถ้าไปใช้บริการอู่นอก (ทุกครั้งเข้าซ่อมกับโตโยต้ามาตลอด) โดยอู่นี้เป็นญาติเพื่อน จะเคลมทำสีเก็บรายละเอียดรอบคันเลยได้ไหมครับ
5. หรือควรเข้าศูนย์โตโยต้าดีกว่า ถ้าเข้าศูนย์ อยากเคลมให้เก็บรอบคัน ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

รบกวนแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
1. ไม่ต้องมีคู่กรณี แต่ให้แยกเหตุการณ์ไป
2. เบี้ยเดิมคุณกี่หมื่นผมไม่ทราบ แต่เบี้ยปีต่อไปน่าจะเพิ่มเยอะเหมือนกัน เพราะค่าซ่อมน่าจะเกินเบี้ยประกันที่คุณจ่าย
ถ้าจะต่อ ก็ต่อเจ้าเดิมไปแหละครับ ทำกับบริษัทใหม่ ยังไงเขาก็เช็คประวัติคุณย้อนหลังอยู่ดี
3. ทำตามข้อ 1
4. งั้นลืมข้อ 1-3 ทิ้ง แล้วไปปรึกษาอู่ญาติเพื่อน ว่าถ้าอยากเคลมรอบคัน ต้องเพิ่มเงินเท่าไหร่
5. อู่ญาติเพื่อนถ้างานเนี๊ยบ ทำอู่ข้างนอกดีกว่า

• Newbie
  • *
2. เบี้ยเดิมคุณกี่หมื่นผมไม่ทราบ แต่เบี้ยปีต่อไปน่าจะเพิ่มเยอะเหมือนกัน เพราะค่าซ่อมน่าจะเกินเบี้ยประกันที่คุณจ่าย
ถ้าจะต่อ ก็ต่อเจ้าเดิมไปแหละครับ ทำกับบริษัทใหม่ ยังไงเขาก็เช็คประวัติคุณย้อนหลังอยู่ดี

มีใครพออธิบายการคิดเบี้ยประกันแบบย่อๆได้บ้างไหมครับ

ปีที่ผ่านมาผมไม่เคยเคลม (ที่จริงไม่มีเวลา) และย้อนกลับไปเวลาเกิดอุบัติเหตุคันผมก็ไม่ใช่คนผิด (จอดติดไฟแดงเจอชนท้ายแล้วขับหนี, รถตู้เปลี่ยนเลนมาเบียด, รถกระบะเปลี่ยน (2) เลน มาเฉี่ยวผมที่อยู่ซ้ายสุด) จะมีผิดเองแบบไม่มีคู่กรณีก็ครั้งเดียว (จอดที่โรงพยาบาล รถเข็นไหลมาโดน -_-")

แต่ถ้าผมจะเคลมตามที่บอกไป จะทำให้เบี้ยประกันปีหน้าเพิ่มขึ้นด้วยหรอครับ

ปล. ไม่ประทับใจตั้งแต่เบี้ยประกัน Vios ไม่เคยลด ด้วยเหตุผลว่ารถรุ่นนี้เกิดอุบัติเหตุบ่อย - คนขับกันเยอะ โอกาสเกิดอุบัจิเหตุก็เยอะตามสิครับ ไม่น่าเป็นข้ออ้างไม่ลดเบี้ยเลย

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
อ่านที่คุณพิมพ์มาแล้ว งง
(สมมุติ)ว่ากรมธรรม์ฉบับที่คุณถึงอยู่ มีกำหนดคุ้มครองทั้งแต่เดือนเมษาปีที่แล้ว ถึง เดือนเมษาปีนี้
ถ้าในช่วงระยะเวลานี้คุณไม่เคยเคลมเลย ส่วนมากเขาก็จะมีส่วนลดประวัติดีให้ครับ

แต่ถ้าคุณเคลม(คุณเป็นฝ่ายผิด) เมื่อเรียกเจ้าหน้าที่มาสำรวจความเสียหาย แล้วออกใบเคลมให้ นั่นคือประวัติเสียแล้ว
ในส่วนของปีต่อไป เบี้ยจะเพิ่มขึ้นมากน้อย หรือ เท่าเดิม ก็ขึ้นอยู่กับจำนวนความเสียหายที่คุณเคลม และค่าซ่อม ว่ายอดรวมมันราคาเท่าไหร่
ถ้าเคลมหลายชิ้น แบบนี้ก็เพิ่มเยอะแน่ แต่เพิ่มเท่าไหร่ผมไม่รู้
ทั้งนี้ส่วนมากเวลาซื้อกรมธรรม์เขาจะมีคู่มือแผ่นพับอธิบายรายละเอียด ว่าเคลมเท่านี้เบี้ยเพิ่มกี่ %
ลองอ่านดูครับ

• Newbie
  • *
เคลียร์แล้วคร้าบบบบบ

สงสัยแบบนี้อาจจะเป็นปีสุดท้ายที่ได้ทำชั้น1 T-T