ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าไปชนเขาและยางรถเขาแตกเส้นเดียวเขาจะมาเรียกค่าเสียหายยางเส้นที่เหลือได้หรือไม่  (อ่าน 9892 ครั้ง)

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
รบกวนพี่ ๆ อีกครั้งนะครับ พอดีอยู่ดี ๆ ก็มีงานเข้าจากเคสที่ผมประสบอุบัติไปโดนคู่กรณี ซึ่งความเสียหายนั้นก็มียางแตกไป 1 เส้น

ทีนี้ ประกันได้บอกตั้งแต่วันที่ทำเคลมแล้ว เขาบอกว่า ประกันจะรับผิดชอบเฉพาะเส้นที่แตกเท่านั้น (ถูกหรือเปล่า) โดยออกแค่ 50%

ทีนี้คู่กรณีโทรหาแม่ผมคุยเรื่องยาง เขาจะบอกว่าเขาจะขอประกันเปลี่ยน 4 เส้นเลย (ทั้ง ๆ ที่แตกแค่เส้นเดียว) และเขาก็เรียกค่ายางกับแม่ผม 9000 บาท ทีนี้ผมควรจะทำยังไงดีครับ ให้ประกันจัดการหรือว่า ไม่ต้องรับผิดชอบดีครับ
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
ตามกฎหมาย นี่ผมไม่รู้นะครับ

แต่เรื่องยาง ปกติแล้วจะเปลี่ยนเป็นคู่นะครับ
2 เส้น ก็พอนะ 4 เส้นนี่คงเกินไปหน่อย
เรื่องแบบนี้ คงแล้วแต่ไกล่เกลี่ยนะท่าน
ถ้าคุยกันรู้เรื่อง คุยกันดีๆ ก็คงไม่ยาว เหอะๆ  :-X

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
เป็นผมไม่ให้ครับ แตกเส้นไหนก็เส้นนั้น ประกันเคลมให้ 50% อีก 50% ออกเองครับ

แต่เพื่อเป็นการรักษาน้ำใจ ทางเราอาจออกจะให้เค้าอีก 50% แค่นั้นพอครับ ไม่ต้องออกหมด 4 เส้น ใน กม. ก็ไม่มีบอกไว้ด้วย

ถ้าเค้าจะฟ้องเรียกร้อง ก็ ให้ฟ้องไป ไม่ต้องกลัวครับ แหม่...เอ๊ย หัวหมอชิบเป๋ง ผมล่ะไม่ชอบพวกนี้จริงๆ เล๊ยยยย  ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

เป็นผมไม่ให้ครับ แตกเส้นไหนก็เส้นนั้น ประกันเคลมให้ 50% อีก 50% ออกเองครับ

แต่เพื่อเป็นการรักษาน้ำใจ ทางเราอาจออกจะให้เค้าอีก 50% แค่นั้นพอครับ ไม่ต้องออกหมด 4 เส้น ใน กม. ก็ไม่มีบอกไว้ด้วย

ถ้าเค้าจะฟ้องเรียกร้อง ก็ ให้ฟ้องไป ไม่ต้องกลัวครับ แหม่...เอ๊ย หัวหมอชิบเป๋ง ผมล่ะไม่ชอบพวกนี้จริงๆ เล๊ยยยย  ;D

เพราะตอนแรกทางประกันจะจ่ายให้ทางคู่กรณีในเรื่องยางเส้นที่แตกแค่เส้นเดียว รถผมประกันชั้น 1 ส่วนคู่กรณีประกันดันมาหมดวันที่เกิดเหตุพอดีอีก
และผมก็อยากรู้ว่าจะจัดการยังไงต่อไป เผืออนาคตผมโดนเขาชนยางแตกจะได้แก้ปัญหาได้ถูกครับ

ปล. ระหว่างนี้แม่ผมโทรคุยประกันแล้ว คงต้องให้ประกันเคลียร​์ ไม่งั้นจะเสียเงินทำประกันทำไม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 16:31:03 โดย bigglives »
facebook : facebook.com/bigglive

• Keep working by Johnie worker

เพราะตอนแรกทางประกันจะจ่ายให้ทางคู่กรณีในเรื่องยางเส้นที่แตกแค่เส้นเดียว รถผมประกันชั้น 1 ส่วนคู่กรณีประกันดันมาหมดวันที่เกิดเหตุพอดีอีก
และผมก็อยากรู้ว่าจะจัดการยังไงต่อไป เผืออนาคตผมโดนเขาชนยางแตกจะได้แก้ปัญหาได้ถูกครับ

ปล. ระหว่างนี้แม่ผมโทรคุยประกันแล้ว คงต้องให้ประกันเคลียร​์ ไม่งั้นจะเสียเงินทำประกันทำไม

ถูกต้องที่สุดเลยครับ ให้ทางประกันเค้าจัดการกันเองดีกว่าครับ คือ เวลามีอะไรก็บอกไปเลยว่า เดี๋ยวให้ประกันจัดการ ครับ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
น่าพาไปออกรายการ คนหัวหมา เอ๊ย คนหัวหมอ

ไม่แน่ใจเช่นกันว่า ต้องจ่ายค่ายางเป็นคู่ หรือแค่เส้นเดียวที่เกิดอุบัติเหตุนะครับ

แต่จะให้เปลี่ยนหมด 4เส้น มันเกินไปละ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Newhang

พูดกันตามใจเขาใจเรานะครับ ความรู้สึกผมยางมันเปลี่ยนเป็นคู่ ถ้านิดๆหน่อยอายุยางไม่ต่างกันมากเส้นเดียวผมก็ok

แต่ลองคิดดูอีกประเด็นนึงนะครับ ผมเองก็ไม่เห็นสภาพว่าเป็นยังไงต้องพิจารณาเองนะครับ
ชนรถกันถึงยางแตกแสดงว่าชนกันแรงพอตัวเลย รถมีการหมุนขนาดไหนครับ ยางเส้นอื่นมีการกระแทกกับอะไรบ้างมั๊ยแม้ไม่ระเบิดก็ตาม โดยปกติถ้ารถหมุนธรรมดาก็ไม่ได้เป็นอะไรมากครับเหมือนกันเบรกจนล้อล๊อกประมาณนั้น แต่ถามว่าสึกหรอเยอะมั๊ยก็ถือว่าเยอะเหมือนกัน บางครั้งทำให้ยางไม่กลมไปเลยก็มี

ถ้าถามว่าอะไรสมควรแก่เหตุมั๊ย ให้ลองคิดว่าถ้าเป็นรถคุณ คุณเป็นเจ้าของรถคันนั้นติดใจรึเปล่าที่ต้องใช้รถคันนั้นต่อในสภาพยางใหม่1เส้น ที่เหลือเก่า นั้นคือคำตอบว่าอะไรที่สมควรครับ

น่าพาไปออกรายการ คนหัวหมา เอ๊ย คนหัวหมอ

ไม่แน่ใจเช่นกันว่า ต้องจ่ายค่ายางเป็นคู่ หรือแค่เส้นเดียวที่เกิดอุบัติเหตุนะครับ

แต่จะให้เปลี่ยนหมด 4เส้น มันเกินไปละ

แตกแค่ หน้าซ้ายเส้นเดียวเองครับ นอกนั้นผมเดินเช็คไปแล้วไม่เห็นจะเสียอะไรเลย เลยงงว่า จะเรียกทำไม ถ้าเรียกอีกผมไม่รับแล้ว จบไปซะทีเถอะ ตอนแรกคิดว่าคงไม่มีอะไร แต่ครั้งนี้ทำให้รู้ว่า มันมีอะไรแล้ว ระแวงมากขึ้นเป็นเท่าตัวเลย จะโดนอะไรอีกก็ไม่รู้

พูดกันตามใจเขาใจเรานะครับ ความรู้สึกผมยางมันเปลี่ยนเป็นคู่ ถ้านิดๆหน่อยอายุยางไม่ต่างกันมากเส้นเดียวผมก็ok

แต่ลองคิดดูอีกประเด็นนึงนะครับ ผมเองก็ไม่เห็นสภาพว่าเป็นยังไงต้องพิจารณาเองนะครับ
ชนรถกันถึงยางแตกแสดงว่าชนกันแรงพอตัวเลย รถมีการหมุนขนาดไหนครับ ยางเส้นอื่นมีการกระแทกกับอะไรบ้างมั๊ยแม้ไม่ระเบิดก็ตาม โดยปกติถ้ารถหมุนธรรมดาก็ไม่ได้เป็นอะไรมากครับเหมือนกันเบรกจนล้อล๊อกประมาณนั้น แต่ถามว่าสึกหรอเยอะมั๊ยก็ถือว่าเยอะเหมือนกัน บางครั้งทำให้ยางไม่กลมไปเลยก็มี

ถ้าถามว่าอะไรสมควรแก่เหตุมั๊ย ให้ลองคิดว่าถ้าเป็นรถคุณ คุณเป็นเจ้าของรถคันนั้นติดใจรึเปล่าที่ต้องใช้รถคันนั้นต่อในสภาพยางใหม่1เส้น ที่เหลือเก่า นั้นคือคำตอบว่าอะไรที่สมควรครับ
ถูกต้องตามนี้เลยครับ ใจเขาใจเรา การเรียกร้อง 4 เส้นอาจจะเกินไป
แต่.... ถ้ารถท่านโดนชนแตก แล้วคู่กรณีเปลี่ยนให้แค่เส้นเดียว ก็คงเซ็งเหมือนกัน
คุยกันดีๆ ดีกว่าครับ เราคนไทย หันหน้าเข้าหากัน เบียร์ช้าง เบียร์ไทย
ลูกผู้ชาย ทำผิด ยอมรับครับ

แตกแค่ หน้าซ้ายเส้นเดียวเองครับ นอกนั้นผมเดินเช็คไปแล้วไม่เห็นจะเสียอะไรเลย เลยงงว่า จะเรียกทำไม ถ้าเรียกอีกผมไม่รับแล้ว จบไปซะทีเถอะ ตอนแรกคิดว่าคงไม่มีอะไร แต่ครั้งนี้ทำให้รู้ว่า มันมีอะไรแล้ว ระแวงมากขึ้นเป็นเท่าตัวเลย จะโดนอะไรอีกก็ไม่รู้

ใจเย็นๆ ครับผม พวกคนหัวหมาเอ้ยหัวหมอเนี่ยผมก็โดนมากับตัว

เรื่องคือ ผมถอยไปชนรถเค้าครับ แล้วที่นี้กระโปรงหน้าเค้าถลอก รถผมฟอร์จูนครับ ไม่เป็นอะไรเลย ส่วนที่ทำให้กระโปรงเค้าถลอกคือยางอะไหล่ครับ

แล้วทีนี้รถเค้าป้าย กทม ครับ เค้าก็อ้างเลย ผมไม่ได้อยู่ที่นี้ผมมาทำธุระ พอเอารถซ่อมก็ไม่มีรถใช้ เลยจะขอค่าเสียเวลา โดนที่เค้าจะไปหารถเช่าเอง

ผมถามว่าเช่ารถเท่าไหร่ เค้าบอกว่าวันละ 3000 พัน รถเค้าซ่อมประมาณสามวันครับ (มึงจะเอา 9000 เลยหรอ) ผมคิดในใจเอาแล้ว มึงหมอหรอ....

ผมเลยบอกไปว่างั้นผมหารถเช่าให้เอาไม๊ ผมหาได้วันละ 600... เท่านั้นแหล่ะครับ อึ้งพูดไม่ออกเลยครับ

ทำมาพูดปัดนู้นปัดนี้ ว่ามันลำบากน้อง ไหนจะเรื่องเช่าเรื่องคืนอีก ผมบอกเลย ไม่ลำบากเลยครับ ผมจัดให้ได้ เอามาให้ แล้วส่งคืนให้ด้วยเอ้า

รู้ไม๊ครับ เค้าบอกมาว่าไง งั้นพี่ขอ 2000 ละกัน ผมบอกไปเลย ผมมีให้ได้แค่ 1000 เอาไม๊ แต่ดีครับ ประกันฝั่งผมเขาช่วยพูดอีกแรง

ประกันของผมบอกกับฝั่งนั้นว่า พี่ๆ ก็ช่วยรับไปเถอะครับ จะได้จบๆ จริงๆ แล้วน้องเค้าไม่ต้องให้พี่ก็ได้ ค่าเสียเวลาน่ะ ประกันเราก็ไม่มีนโยบายนี้อยู่แล้ว

เรื่องแบบนี้มันอยู่ที่การตกลงกับคู่กรณีเท่านั้น แต่นี้น้องเค้ามีน้ำใจให้นะครับ ผมละโคตรซึ้งกับประกันผมมากเลยครับ ฮ่าๆๆๆ ตอบได้โดนใจจริงๆ

สุดท้ายผมเสียค่าเสียเวลาไป 1000 แล้วก็แยกย้ายครับ

ออฟไลน์ 6162002

ก็อ่ะนะครับ ใจเขาใจเรา ตามหลักมันก็ต้องเปลี่ยนเส้นเดียว

แต่ถ้าคุณเป็นคนผิดเต็มๆ เพื่อเป็นการรักษาน้ำใจ เปลี่ยนสองเส้น ผมว่า คุยกัน ก็เส้นที่สองออกกันคนละครึ่ง ก็น่าจะโอเคนะครับ (จ่ายแค่พันก่าๆเอ๊ง )

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมไม่แน่ใจว่า กฎหมายเมืองไทย จะเหมือนกับที่ อเมริกา รึเปล่า

แต่ถ้าที่อเมริกา ตีความตามกฎหมายอย่างเคร่งครัด
ก็แปลว่า เราจ่ายค่าเสียหายเพื่อเปลี่ยนยางให้เพียงเส้นเดียวเท่านั้นครับ
มากกว่านั้น ไปคุยกันในศาล ถ้าศาลพิจารณาว่าการเปลี่ยนเส้นเดียวเป็นอันตราย
และมีความจำเป็นที่จะต้องเปลี่ยนสองเส้นคู่กัน ศาลจึงจะตัดสินให้จ่ายให้สองเส้น

แต่ไม่มีกรณีไหนที่จะจ่ายให้ทั้ง 4 เส้นแน่นอน
แบบนี้เรียกฉวยโอกาสครับ ไม่ควรไปยอม ไม่งั้นเดี๋ยวมีอะไรก็จะหาเรื่องให้เราไปอีกเรื่อยเรื่อย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมไม่แน่ใจว่า กฎหมายเมืองไทย จะเหมือนกับที่ อเมริกา รึเปล่า

แต่ถ้าที่อเมริกา ตีความตามกฎหมายอย่างเคร่งครัด
ก็แปลว่า เราจ่ายค่าเสียหายเพื่อเปลี่ยนยางให้เพียงเส้นเดียวเท่านั้นครับ
มากกว่านั้น ไปคุยกันในศาล ถ้าศาลพิจารณาว่าการเปลี่ยนเส้นเดียวเป็นอันตราย
และมีความจำเป็นที่จะต้องเปลี่ยนสองเส้นคู่กัน ศาลจึงจะตัดสินให้จ่ายให้สองเส้น

แต่ไม่มีกรณีไหนที่จะจ่ายให้ทั้ง 4 เส้นแน่นอน
แบบนี้เรียกฉวยโอกาสครับ ไม่ควรไปยอม ไม่งั้นเดี๋ยวมีอะไรก็จะหาเรื่องให้เราไปอีกเรื่อยเรื่อย

ถ้าเหมือนได้ก็ดีครับ

เท่าที่ลอง ๆ คุยกับทั้งบ้านแล้ว มีโดนเคสแบบนี้มาเหมือนกัน เรียกร้องยังไม่ได้อะไรเลย ขนาดรถเก่าของน้องผมโดน BMW ชน ฝ่ายถูก ขอยางใหม่ก็ไม่ได้เลยขนาดไม่แตก แต่ค่อนข้างอันตรายมาก งวดนั้นต้องเปลี่ยนเองเลย ผมเลยคิดว่า ไม่ต้องเปลี่ยนให้เขาหรอก เพราะมันเหมือนถูกเอาเปรียบกันเกินไป

เพราะที่เขาบอกว่าจะเปลี่ยนหมด ไม่ใช่เพราะยางอื่นมีรอยจากที่เกิดเหตุอะไรหรอกครับ เขาเห็นว่ายางมันเก่า แค่นั้นเอง ถ้าเหตุผลนี้ควรจะช่วยเหลือเขาหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

สรุปค่าเสียเวลาต้องจ่ายมั้ยครับ  ถ้ามันต้องจ่ายประกันควรรับผิดชอบเลย

ออฟไลน์ birm@productive

เท่าที่ลอง ๆ คุยกับทั้งบ้านแล้ว มีโดนเคสแบบนี้มาเหมือนกัน เรียกร้องยังไม่ได้อะไรเลย ขนาดรถเก่าของน้องผมโดน BMW ชน ฝ่ายถูก ขอยางใหม่ก็ไม่ได้เลยขนาดไม่แตก แต่ค่อนข้างอันตรายมาก งวดนั้นต้องเปลี่ยนเองเลย ผมเลยคิดว่า ไม่ต้องเปลี่ยนให้เขาหรอก เพราะมันเหมือนถูกเอาเปรียบกันเกินไป

เพราะที่เขาบอกว่าจะเปลี่ยนหมด ไม่ใช่เพราะยางอื่นมีรอยจากที่เกิดเหตุอะไรหรอกครับ เขาเห็นว่ายางมันเก่า แค่นั้นเอง ถ้าเหตุผลนี้ควรจะช่วยเหลือเขาหรือไม่ครับ

ไม่ต้องเปลี่ยนอะไรให้เพิ่มทั้งนั้นครับ อุบัติเหตุที่เกิด ทำให้เกิดความเสียหายกับยางเพียงเส้นเดียว หากว่าเค้าต้องการเปลี่ยนเพิ่ม ก็ให้คู่กรณีไปซื้อเพิ่มเองอีกสามเส้นครับ เส้นที่สี่ออกให้ประกันภัยออกให้ครึ่งหนึ่งครับ

อย่าให้เขามาซิกแซกได้ เพราะถ้าเป็นอย่างนั้น ประกันคุณเองไม่จ่ายค่ายางอีกสามเส้นหรอกครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ตอนผมชนโดนท้ายด้านข้าง ยางผมก็แตกครับรถหมุนด้วยเขายังเปลี่ยนให้เส้นเดียวเลย แต่ผมต่อลองจนไม่ต้องออกเพิ่ม
เพราะผมเพิ่งเปลี่ยนยางมาประมาณ1000โลเองหง่ะ

ออฟไลน์ TDCI

เสียเงินค่าประกันชั้น 1 ไปแล้ว ก็ให้ประกันจัดการครับ

ลองคิดในแง่ พับยับทั้งคันซิ ประกันยังต้องจ่าย

เจ้าของรถแค่รอจ่ายเพิ่มวงเงินประกันในปีถัดไป เท่านั้นแหละ

ถ้าหัวหมอนัก ท้าให้แจ้งความเลย บอกไปเลยว่าจะขับรถไปส่งด้วย

ออฟไลน์ udis

ซ่อมเสร็จลองเปลี่ยนผ้าเบรค หรือเบรคดีดีซักชุดนะครับ จะได้ไม่ไปชนใครอีกครับ
 ;D ;D ;D

เสียเงินค่าประกันชั้น 1 ไปแล้ว ก็ให้ประกันจัดการครับ

ลองคิดในแง่ พับยับทั้งคันซิ ประกันยังต้องจ่าย

เจ้าของรถแค่รอจ่ายเพิ่มวงเงินประกันในปีถัดไป เท่านั้นแหละ

ถ้าหัวหมอนัก ท้าให้แจ้งความเลย บอกไปเลยว่าจะขับรถไปส่งด้วย

เพราะตอนนี้รถผมจัดว่าพังยับทั้งคัน ไหนจะรอเรื่องเงินประักัน ไหนจะเคลียร์เรื่องรถลากที่ลากออกจากจุดเกิดเหตุ ที่ยังไม่ได้ไปดำเนินการเพราะผมงานยุ่งมาก รถใหม่ก็แค่คุย ๆ กับเซลล์คนเดิม ยังไม่ได้ทำอะไรเลย เขายังจะมาเรียกผมอีก ไม่รู้จะบอกยังไงดีครับ เพราะล่าสุดก็เรียกจาก 9000 เหลือ 4000 แล้วล่ะครับ

ซ่อมเสร็จลองเปลี่ยนผ้าเบรค หรือเบรคดีดีซักชุดนะครับ จะได้ไม่ไปชนใครอีกครับ
 ;D ;D ;D

ไม่ซ่อมอย่างเป็นทางการแล้วครับ ออกซิตี้ เอาเงินที่คืนทุนไปดาวน์ และผ่อนเองอีกครับ เฮ้อ อนิจจา

โห,,, ชนหนักจริง
เสียใจด้วยครับ ยังไงก็สู้ๆ นะครับ

ออฟไลน์ udis

;D ;D ;D

ไม่ซ่อมอย่างเป็นทางการแล้วครับ ออกซิตี้ เอาเงินที่คืนทุนไปดาวน์ และผ่อนเองอีกครับ เฮ้อ อนิจจา

ไม่ลองดูค่ายอื่นๆบ้างเหรอครับ เผื่ออาจจะไม่ต้องปวดหัวอีกกับการชนคนอื่นครับ
 ;D ;D ;D

;D ;D ;D

ไม่ลองดูค่ายอื่นๆบ้างเหรอครับ เผื่ออาจจะไม่ต้องปวดหัวอีกกับการชนคนอื่นครับ
 ;D ;D ;D

อยู่ในกระบวนการเลือกใหม่ครับ เลือกยากมาก ทั้งลองขับมาแล้ว กลายเป็นว่า ซื้อมือถือ หรือ Notebook กับ ซื้อรถ นั้น ซื้อรถยากกว่า(ทำไมไม่มีรถที่ตรงสเปคอย่าง wellcom A99 เนี่ยเพราะ แรง และถูก ไม่งอแง)