ผู้เขียน หัวข้อ: ดูราคา Hyundai Sonata แล้ว มาเทียบกับ Accord Camry มันแปลก ๆ นะครับ  (อ่าน 10878 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ถึงราคาจะยังไม่เปิดมาเต็ม ๆ แต่เห็นในบทความคุณ Jimmy บอกไว้ว่าจะป้วนเปี้ยนแถว ๆ รุ่น 2.4 ของ Camry Accord ซึ่งก็คือราว ๆ1.5-1.6 ล้านบาท

ราคารถนำเข้า ทั้งคัน ภาษีน่าจะเกิน200% นี่นา

แสดงว่า ราคาค่าตัว SONATA จากการประเมิณ ของใครก็แล้วแต่ที่ทำให้ศุลกากรคิดภาษี น่าจะอยู่ที่ 1.5/3 = 5 แสนบาท

เฮ้ย เดี๋ยว  ๆ ๆๆ ๆ คนเกาหลีนี่ ค่าแรง ค่าครองชีพเขาแพงกว่าเราไม่ใช่เหรอ แต่ประกอบรถยนต์เครื่อง 2.0 ลิตรขาย แค่ 5 แสนบาท

บ้านเราถ้ารถขนาดเดียวกัน เครื่อง 2.0 ลิตรเหมือน ๆ กัน ตอนนี้ก็ซัดไปเป็น 1.2-1.3 ล้าน

สมมติรถคันนี้ประกอบบ้านเรา แล้วมีต้นทุน 5 แสนมาบวกภาษีสรรพสารมิตร ภาษีบ้าบอคอแตกอะไรก็แล้วแต่ ให้ 100% เลยเอ้า ราคาขายก็อยู่ราว ๆ 1.0-1.1 ล้านบาท เย้ยยยยยย

สรุปว่า CAMRY ACCORD 2.0 ที่ประกอบขายบ้านเรา เอากำไรเยอะ หรือ ว่า ต้นทุนเยอะกว่าเกาหลีกันแน่ครับ ?

ความเข้าใจส่วนตัว ตรงไหนผิดก็บอกกันหน่อยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 17:47:47 โดย jaesz »

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
Re: ดูราคา Hyundai Sonata แล้ว มาเทียบกับ Accord Camry มันแปลก ๆ นะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 17:48:36 »
ผมเคยอ่านเจอในกระทู้เก่าๆ นะครับ เค้าบอกว่า รถที่ประกอบในบ้านเรา เช่น โต ฮอน พวกนี้ กำไรต่อคันประมาณ 20-30% เองครับ

ส่วนฮุนนั้นที่บ้านเค้าขายถูกอาจจะเป็นเพราะว่า นิยมให้คนเค้าใช้รถที่ประเทศเค้าผลิตเองมั้งครับ อันนี้ผมสันนิฐานเอาเองนะครับ อิอิ  ;D

ซื้อรถแบรนด์ตัวเองเงินทองไม่รั่วไหล คงคล้ายๆ เที่ยวเมืองไทยไม่ไปไม่รู้นั้นล่ะครับ คิคิ ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ prai

Re: ดูราคา Hyundai Sonata แล้ว มาเทียบกับ Accord Camry มันแปลก ๆ นะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 18:04:39 »
คุณเป้ครับ เดี๋ยวนี้คนเกาหลีใต้ไม่นิยมของบ้านตัวเองแล้วครับ ฮุนไดนี่ตก ลงๆ แล้วครับ แต่ เกียยังพอไปได้อยู่ ฮุนไดไปดังที่อเมริกามากกว่า
ส่วนราคาเดี๋ยวผมดูให้แปปนึง เดี๋ยวไปกินข้าวก่อน หิว 55555555

ไม่แน่ใจนะครับ สรุปว่าน่าจะได้รับเขตการค้าเสรีอาเซียน-สาธารณรัฐเกาหลี (ASEAN - Korea Free Trade Agreement) ด้วยหรือเปล่า?
แต่ปกติภาษีมัน 100% กว่าๆ อยู่แล้ว ไม่น่าเกินเรท 200% เพราะความจุและแรงม้าไม่เกินที่กฎหมายกำหนดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 18:17:03 โดย prai »

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 18:24:08 »
พิกัดภาษีเป็นกฎหมายชัดเจนก็ต้องเป็นตามนั้น แต่ราคาที่นำมาคิดนั่นแหละจะเป็นตัวชี้ชัดเรื่องอัตราภาษีครับผม

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 18:46:14 »
ผมเองก็แปลกใจครับ

แต่มานั่งคิดๆดูแล้ว รถที่ขายในบ้านเราน่าจะแพงเกินไปครับ ไม่รู้ว่าควรโทษภาษีของรัฐหรือบริษัทรถยนต์ดี

แต่คิดในทางกลับกัน ถ้าเอาเข้ามาขายรถในราคา5แสนกว่าไม่หักต้นทุน  เงินอีก1ล้านเข้ารัฐ ผมว่ายอดขายขนาดนี้จะเอามาขายทำไมอยู่เฉยๆน่าจะดีกว่า

ขอผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ สงสัยมากเหมือนกัน

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 19:27:52 »
รถในไทยโดยทั่วไปคันละล้าน ต้นทุนวัตถุดิบ อยู่ที่ประมาณ5-6แสนอยู่แล้วครับ ที่เหลือเป็นค่าแรง ฆ่าโฆษณา ฆ่าศูนย์บริการ บลาๆๆ(รวมทั้งภาษี ซึ่งเราไม่ได้เข้าใจกันทั้งหมดว่ามีอะไรบ้าง เยอะเหลือเกิน) กำไรคันนึงก็อยู่แถวๆ20% ตามแต่ความสามารถในการลดต้นทุนค่าวัตถุดิบ มันก็ปกตินั่นแหละครับ   

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 20:44:20 »
"ค่า"โฆษณา "ค่า"ศูนย์บริการ ครับ
จะฆ่าจะแกงกันไปไหนเนี่ย

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 21:04:59 »
คือผมเข้าใจว่าไอ้รถประกอบภายในประเทศหนะ วัตถุดิบชิ้นมันไม่ได้น่าจะถูกสร้างภายในประเทศเดียวกันหรือเปล่า ต้องไปโยกแร่ข้ามประเทศหรือเปล่าถึงยังได้แพงอยู่แบบนี้

หรือว่าโดนค่าโฆษณาล้วนๆหว่า
H.

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 21:10:45 »
ผมว่าต้นทุนไม่ถึง5แสนแน่ๆ

ออฟไลน์ TORi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 14:24:05 »
ถ้า sonata / tucson นำเข้าจากมาเลเซียแทนล่ะครับ  ที่นั่นประมาณ 1.3 ล้านบาท

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 15:17:33 »
^
^
^
Tucson 1.3 ล้าน ยี่ห้ออื่นไม่ต้องขาย 55+ ^^

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 10:11:31 »
เคยตรวจสอบต้นทุนการผลิตรถยนต์ของโรงงานแบรนด์ญีปุ่นดังติด 1 ใน 3 ของไทย

ต้นทุนการผลิตรถยนต์ออกจากโรงงาน (บริษัทผลิต) ก่อนส่งขายต่อให้กับบริษัทขาย เพื่อขายให้กับดีลเลอร์

ราคาขายออกจากบริษัทผลิตแค่ 35% ของราคาจำหน่ายปลึกรถยนต์เท่านั้นเองน่ะครับ

และถ้าจำแนกชิ้นส่วนต่างๆ ที่นำมาประกอบรถยนต์ รวมถึงต้นทุนชิ้นส่วนที่เข้ามาประกอบ จะพบว่า มีกำไรจำนวนมากในบริษัทผลิตรถยนต์ ในขณะที่บริษัทผลิตชิ้นส่วนประกอบรถยนต์ (ซัพพลายเออร์) มาแนวมียอดให้ มีกำไรให้ แต่ไม่ได้มาก ประมาณ เลี้ยงให้โต แต่ไม่ให้อ้วน ประมาณนั้น

เพราะบริษัทผลิตชิ้นส่วนพวกนั้น เวลาจะผลิตชิ้นส่วน ก็ต้องมีการหล่อชิ้นส่วนต่างๆ หรือมีการออกแบบโมลด์เพื่อผลิต และเครื่องจักรในการผลิตให้ได้ชิ้นส่วนตามที่โรงงานต้องการ ส่วนมากก็ต้องซื้อจากบริษัทแม่ของผู้ผลิตรถยนต์นั้นๆ หรือ บริษัทในเครือของบริษัทแม่ผู้ผลิตรถยนต์นั้นๆ มิฉะนั้นจะไม่สามารถนำมาผลิตชิ้นส่วนตามที่บริษัทผลิตรถยนต์ในไทย ต้องการได้

เพราะฉะนั้น ถ้าใครบอกบริษัทรถยนต์กำไร 20% เถียงขาดใจเลยไม่จริง เพราะมันมีการปันส่วนกำไรกันหลายชั้น ระหว่างบริษัทผลิต บริษัทขาย ดีลเลอร์ และมีการแฝงต้นทุนเพิ่มเข้ามาในแต่ละกระบวนการ เพื่อทำให้กำไรลดลง และเสียภาษีน้อยลงโดยปริยาย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 11:34:29 »
ต้นทุน 35% ของราคาขายก็ปกตินี่ครับ ผมว่าสินค้าอื่นๆ ก็ตั้งราคาแบบนี้

ตอนผมเรียนวิชาเภสัชการตลาด ถ้าต้นทุนสินค้าเพียวๆ เกิน 35-40% นี่ไม่ต้องมาพูดกันต่อครับ เจ๊งครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!