ผู้เขียน หัวข้อ: ในที่สุดก็สรุปออกมาเป็นPorscheCayenne Diesel/RD30s Q7มันประวัติน่ากลัวเยอะเลยจบ  (อ่าน 9988 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
แล้วผมก็คงไม่ได้ซื้อกับ F1 Autosport แล้วแหละครับ เพราะเค้าไม่มี Warranty ให้   แล้วรู้สึกแปลกๆไงไม่รู้สิครับ - -"

จึงดูๆ RUF RD30s จาก Royal Motor อยู่ครับแต่ติดที่ว่าราคามันเพิ่มขึ้นพอสมควรจาก Cayenne มันคุ้มไหม แต่ก็ได้ Warranty 3 ปีเต็ม  ก็เลยต้องคิดอีกแล้ว
แต่กำลังหาศูนย์เกรย์ดีๆสำหรับ Porsche Cayenne Diesel อยู่ด้วยครับ  จะได้มาเทียบกัน  เพราะจะเอาตัวช่วงล่างถุงลมด้วย คงต้อง Full Options มั้งครับ

พอมีที่ไหนแนะนำไหมครับ  ตอนนี้ขอสอบที่มหาลัยเสร็จแล้วจะไปดูทุกที่เลยมี  Royal Motor, Set point, ABC ,Carmax9, AG car , Yuma Motor ที่พอ ok นะครับเพราะรู้สึกจะมี Warranty ให้ 

ปล.ดีใจที่จะได้นั่ง Porsche เป็นบุญทูดดดดแท้ๆ (ยืมพี่กล้วยBnNนะครับผม^^)

ออฟไลน์ Fly to dream

ABC ครับความหลังดี  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

Royal motor อ่านมาจากบอร์ดอื่น เห็นว่าบริการหลังการขายดี

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
มีสมาชิกที่นี่ก็เพิ่งออกจากRoyal motor มาครับ ญาติๆผมก็ออก RX 350 ที่นี่เหมือนกัน

preme123

• บุคคลทั่วไป
ผมกำลังจะ ออก porsche cayenne s hybrid ครับ กะว่าจะออกจาก TSL รอรถ 6เดือนครับ
จะออก hybrid เพราะได้ราคาที่ถูกก่วา diesel มากพอควรอยู่และยังได้อ๊อปชั่นเยอะเอาการนะครับ แต่ตอนนี้แอบลังเลนิดหนึงเรืองความทนทานครับ
แต่ที่แน่ๆผมติดใจระบบ hybrid ของ porsche ครับ แรงซะใจจริงๆ แถมสามารถเลี้ยงคันเร่งให้มอเตอร์ไฟฟ้าทำงานอย่างเดียวโดยที่เครืองดับ ณ ความเร็วสูง วิ่งบน ทางด่วน 120-140ได้นะครับ แต่เกินก่วานี้รู้สึกว่าเครื่องยนต์จะเข้ามาช่วยอยู่เรื่อยๆ หรือผมคุมคันเร่งไม่ เทพพอก็ไม่ทราบนะครับ เพราะ porsche claim ไว้เป็น mile แปลออกมาก็ ราว 160 ก่วาๆ km/h อะครับ (ถ้าผิดขออภัย)  

Porsche เรียกระบบนี้ว่า sailing mode / coasting mode ครับ เงียบดีจริงๆ ชอบมากมายครับ แถมอัตราเร่งแซงก็แรงก่วา diesel แต่ก็ประหยัดพอๆกัน.....

ตัว hybrid ก็มีข้อเสียของการออกแบบอยู่นิดหน่อยนะครับ ไม่มี air 4zone แต่มีแค่ สอง ครับ คนขับ กับคนนั่งหน้า คนข้างหลังปรับตามคนนั่งหน้าครับ  

ข้อ สอง ก็คือ ว่า hybrid ไม่มี ระบบ porsche torque vectoring ครับ (ไม่ได้สาดโค้งหนักๆก็คงไม่จำเป็น.....มั้ง?)

ข้อ สาม ก็คือ ว่า ไม่มี differentials ที่เราสามารถ lock เองได้ แต่จะเป็นระบบ automatic ซึ่งในหลายๆโอกาศสมองก็แอบคิดช้าไม่ค่อยจะยอม ล๊อกดิฟให้ครับ ยิ่งตอนออฟโร้ดละก็.....ก่วา limited slip differential จะล๊อกก็ล้อฟรีไปหลายทีอยู่ (ฝารั่ง ว่ากันอย่างงี้)

แต่ติดปัญหาอย่างเดียวคือเรืองความทนทานอะครับ อิอิ  ;D

AAS ให้ warranty 9ปี ครับ  Diesel เห็นว่าจะมาในเดือน มีนา นะครับ เพราะเหตุเกี่ยวข้องกับเรื่องคุณภาพน้ำมันครับ

ผมว่า Royal Motors ก็เป็นทางเลือกที่ดีมากๆนะครับ

สิ่งที่ RUF ได้ปรับเปลี่ยนก็คือ
1. Turbocharger
2. ECU by RUF
3. Transmission Program
ทำให้แรงม้าเพิ่มขึ้นจาก 240 เป็น 310 hp
แรงบิดเพิ่มจาก 550 เป็น 635 nm
0-100 ในระยะเวลาไม่ถึง 7 วินาที
แต่ options อาจจะน้อยไปซักหน่อยนะครับ แต่หน้าจะต่อราคาได้นะครับผม อิอิ

แถมให้อีกนิดหนึงนะครับ  cayenne ใช้เครื่องเดี่ยวกับ Q7 ก็จริง แต่ไส้ในหน่ะไม่เหมือนกันนะครับ base, block เดียวกัน แต่ porsche ทำการปรุงแต่งเข้าไป และปรับเปลี่ยนวัสดุบางอย่าง.....ก็หน้าจะมีควาทนทานก่วาของ ตัว Q7 ครับ

Q7 คาดว่าจะเปลี่ยนโฉมในปี 2013 ครับ

Cayenne ได้อีก 7-9ปี โดยประมาณครับ

อนาคตผมก็จะออก cayenne เหมือนกันครับ ถ้าได้ราคาถูกจากเกรย์เจ้าไหนก็แนะนำด้วยนะครับ

ปล. cayenne มี options ให้เลือก customize หลัก 100 ระวังเซลบอกว่ามี แต่ที่จริงโดนตัดทิ้งไปนะครับ

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 20:40:17 โดย preme123 »

ออฟไลน์ prai

ขอแนะนำ Absolute Auto ด้วยครับ

ออฟไลน์ vellcap

Royal motor อ่านมาจากบอร์ดอื่น เห็นว่าบริการหลังการขายดี

คนรู้จัก 2-3 คนก็พูดเหมือนกันครับ แต่เค้าใช้รถญี่ปุ่นนะครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

แล้วผมก็คงไม่ได้ซื้อกับ F1 Autosport แล้วแหละครับ เพราะเค้าไม่มี Warranty ให้   แล้วรู้สึกแปลกๆไงไม่รู้สิครับ - -"

น่ากลัว.ซื้อมาแล้วอาจเกิด เครื่องระเบิดเหมือน MB-R350

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
มีสมาชิกที่นี่ก็เพิ่งออกจากRoyal motor มาครับ ญาติๆผมก็ออก RX 350 ที่นี่เหมือนกัน

ผมก็ออกที่นี่ครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ TorTy

ระบบช่วงล่างถุงลมporscheนิมันจุกจิกไม๊ครับการบำรุงรักษาเป็นยังไงแล้วมันจะทนกับถนนต่างจังหวัดได้ไม๊ครับรบกวนด้วย