ผู้เขียน หัวข้อ: ในที่สุดพวกเขาก็มาถึง  (อ่าน 18640 ครั้ง)

ออฟไลน์ BMTA

• Sr. Member
ในที่สุดพวกเขาก็มาถึง
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 00:10:51 »

คมชัดลึก : พล.อ.อ.อิทธพร ศุภวงศ์ ผู้บัญชาการทหารอากาศ เป็นประธานในพิธีต้อนรับเครื่องบิน Gripen 39 C/D จำนวน 6 เครื่อง
จากประเทศสวีเดน ซึ่งองค์การบริหารจัดการยุทธภัณฑ์ทางทหารสวีเดน ได้ทำการบินนำส่งให้แก่กองทัพอากาศ

โดยออกเดินทางจากเมือง Linkoping ประเทศสวีเดน เมื่อวันศุกร์ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2554และเดินทางถึงกองบิน 7 จังหวัดสุราษฎร์ธานี
ในวันที่ 22 ก.พ. หลังจากนั้น FMV จะทำการส่งมอบให้แก่กองทัพอากาศ อีก 6 เครื่องภายในเดือนมีนาคม 2554
 เพื่อเข้าประจำการในฝูงบิน 701 กองบิน 7 จังหวัดสุราษฎร์ธานี

ตามที่กองทัพอากาศ ได้วางแผนที่จะบรรจุเครื่องบิน Gripen 39 C/D จำนวน 12 เครื่อง ณ ฝูงบิน 701กองบิน 7
เพื่อทดแทนเครื่องบินขับไล่แบบที่ 18ก/ข (F-5B/E) มีภารกิจหลัก ประกอบด้วย การป้องกันทางอากาศ
การสนับสนุนการปฏิบัติการร่วมกับเหล่าทัพอื่น และการคุ้มครองผลประโยชน์ของชาติทางทะเล
โดยแบ่งการดำเนินการออกเป็น 2 ระยะ นั้น คณะรัฐมนตรีมีมติเมื่อวันที่ 16ตุลาคม 2550
ให้กองทัพอากาศดำเนินโครงการจัดหาเครื่องบินขับไล่อเนกประสงค์ทดแทน เครื่องบินขับไล่แบบที่ 18ก/ข จำนวน 6เครื่อง
พร้อมอุปกรณ์ อะไหล่ การฝึกอบรม และการปรับปรุงอาคารสถานที่ ตั้งแต่ปีงบประมาณ 2551-2555 วงเงิน 19,000 ล้านบาท

ต่อมาคณะรัฐมนตรีมีมติเมื่อวันที่ 8มกราคม 2551ให้กองทัพอากาศจัดซื้อเครื่องบิน Gripen 39 C/D จำนวน 6 เครื่อง
พร้อมระบบสนับสนุน การปรับปรุงอาคารสถานที่ และการบริหารโครงการ รวมทั้งรับข้อเสนอพิเศษ
 เครื่องบิน SAAB 340 AEW ติดตั้งระบบแจ้งเตือนในอากาศ ERIEYE จำนวน 1 เครื่อง เ
ครื่องบิน SAAB 340 B สำหรับการฝึก จำนวน 1เครื่อง และการตอบแทนในลักษณะความร่วมมือทวิภาคี

ทั้งนี้ การเข้าประจำการของเครื่องบิน Gripen 39 C/D จะทำให้กองบิน 7 มีขีดความสามารถในการปฏิบัติภารกิจการป้องกันทางอากาศ
 การสนับสนุนการปฏิบัติร่วมกับเหล่าทัพอื่น และการคุ้มครองผลประโยชน์ของชาติทางทะเล
 ในลักษณะของการปฏิบัติการอย่างเป็นระบบร่วมกับ เครื่องบิน SAAB 340 AEW และการเชื่อมโยงข้อมูลทางยุทธวิธีในระบบการใช้เครือข่ายเป็นศูนย์กลาง
 เพื่อให้ได้มาซึ่งความได้เปรียบทางข้อมูลข่าวสาร การหยั่งรู้เท่าทันสถานการณ์ ทวีความสามารถการบัญชาการและควบคุม
 ลดจุดอ่อนใระบบป้องกันทางอากาศ ขยายขีดความสามารถการตรวจจับเป้าหมายและการเคลื่อนไหวทางอากาศของฝ่ายตรง ข้าม
สามารถติดต่อสื่อสาร ส่งผ่าน เชื่อมต่อ และถ่ายทอดข้อมูล เร่งวงรอบของกระบวนการตัดสินใจ ในระบบบัญชาการและควบคุม ได้อย่างถูกต้อง แม่นยำ ทันเวลา นำไปสู่การทวีอำนาจกำลังรบ

http://www.komchadluek.net/detail/20110222/89722/%E0%B8%97%E0%B8%AD.%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B8%98%E0%B8%B5%E0%B8%95%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%9E%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%99%E0%B8%A2%E0%B8%B4%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%8D%E0%B9%88.html

และ.........

คมชัดลึก : ทบ.เฮ รับ "ฮ.MI - 17" 3 ลำ ใช้งบ 994 ล้านบาท หวังช่วยเหลือปชช.บรรเทาสาธารณภัย

(22ก.พ.) พ.อ.หญิง ศิริจันทร์ งาทอง รองโฆษกกองทัพบก เปิดเผยว่า ตามที่คณะรัฐมนตรีมีมติเห็นชอบให้กองทัพบกดำเนินการจัดหาเฮลิคอปเตอร์ลำเลียงขนาดกลาง
สำหรับนำมาใช้งานในกองทัพบก โดยเป็น เฮลิคอปเตอร์ลำเลียง ขนาดกลางแบบที่ 1 แบบ MI-17 V-5 จำนวน 3 ลำ
พร้อมการฝึกชิ้นส่วนซ่อมควบคู่และบริภัณฑ์ภาคพื้น รวมวงเงินทั้งสิ้น 29,100,000 ดอลลาร์สหรัฐ หรือประมาณ 994,929,000 บาท
จากสหพันธรัฐรัสเซีย (บริษัท FSUE “ROSOBORONEXPORT”) เป็นการก่อหนี้ผูกพันธ์ข้ามปีงบประมาณตั้งแต่ปี 2551-2554

กองทัพ บกได้ดำเนินการจัดจ้างตามระเบียบสำนักนายกรัฐมนตรีว่าด้วยการ พัสดุ พ.ศ 2535 ที่แก้ไขเพิ่มเติม ตามขั้นตอนมาอย่างต่อเนื่อง
 จนในขณะนี้ เฮลิคอปเตอร์ลำเลียง ขนาดกลางแบบที่ 1 แบบ MI-17 V-5 จำนวน 3 ลำ ได้ถูกส่งมายังประเทศไทยเรียบร้อยแล้ว
โดยเครื่องบินขนส่ง และได้ถูกนำไปเก็บไว้ยังสนามบินอู่ตะเภา จ.ระยอง ในขั้นตอนต่อไปจะเป็นการประกอบอากาศยาน
 ซึ่งจะใช้เวลาในประกอบเครื่องละประมาณ 7 วัน รวมถึงการปรนนิบัติบำรุง ก่อนการส่งมอบ โดยกองทัพบกได้ส่งเจ้าหน้าที่จากหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเข้าร่วมตรวจสอบในเบื้องต้น
ณ สนามบินอู่ตะเภา อาทิ กรมการขนส่งทหารบก , ศูนย์การบินทหารบก , กรมส่งกำลังบำรุงทหารบก เป็นต้น

พ.อ.หญิง ศิริจันทร์ กล่าวต่อว่า ทั้งนี้กองทัพบกมีแผนจะบรรจุเฮลิคอปเตอร์ลำเลียงขนาดกลางแบบที่ 1
แบบ MI -17 V-5 จำนวน 3 ลำ ไว้ที่ กองบินสนับสนุนทั่วไป ศูนย์การบินทหารบก จ.ลพบุรี
 และมีแผนที่จะใช้เฮลิคอปเตอร์ดังกล่าวในงานด้านยุทธการในการลำเลียงกำลังทหาร และขนย้ายยุทโธปกรณ์
 รวมถึงการใช้งานด้านการบรรเทาสาธารณภัย เช่น การดับไฟป่า และการช่วยเหลือประชาชน เป็นต้น
โดยหลังจากได้มีการประกอบอากาศยานและการปรนนิบัติบำรุงเรียบร้อยแล้ว จะมีการส่งมอบอย่างเป็นทางการ
 พร้อมทั้งสามารถใช้งานได้ประมาณต้นเดือน เมษายน 54  ซึ่งการเข้าประจำการของเฮลิคอปเตอร์ลำเลียงขนาดกลางนี้
จะช่วยเสริมประสิทธิภาพในการใช้เฮลิคอปเตอร์เพื่อลำเลียงหรือบรรทุกสิ่งของให้ตรงกับภารกิจที่ได้รับมอบหมายอย่างเหมาะสมที่สุด

http://www.komchadluek.net/detail/20110222/89703/%E0%B8%97%E0%B8%B1%E0%B8%9E%E0%B8%9A%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%AE.%E0%B8%A5%E0%B8%B3%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%87MI17%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%AA%E0%B9%80%E0%B8%8B%E0%B8%B5%E0%B8%A2.html

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ในที่สุดพวกเขาก็มาถึง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 00:16:28 »
บอกตามตรง MI 17 ซื้อเพราะการเมืองครับ เพราะ วิคเตอร์ บู๊ด  ไทยเลยต้องหาทางสร้างความสัมพันธ์กับรัสเซีย ที่จริงไทยซือ
แบล็คฮอค เหมือนเดิม

ส่วน JAS39 นั้นภูมิใจครับที่ได้มันมา นี่แหละตัวคานอำนาจ Mig-30 ของมาเลเซียได้อย่างดี เพราะ SAAB คือตัวกิน Mig  ;) ;) ;)

อุตส่าห์ขับมาจากสวีเด็น ภูมิใจมาก  สวยงามมากๆๆๆๆๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ poonshop

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 00:35:27 »
ชอบๆสู้ๆครับ....สวยๆเลย

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 01:32:49 »
กริฟฟินถ้าขาดเรดาห์ไปเสียเปรียบ SU30 อยู่นะครับ อันนั้นพิสัยเขาดีกว่า  :-X

ส่วน ฮ. ถ้าไม่ใช่เรื่องการเมืองก็คงไม่เอาจริงๆนั้นแหละ บ้านเราไม่ถนัดเทคโนโลยีรัสเซีย
H.

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 01:48:21 »
ใช้เงินเป็นพันล้าน แค่เพราะอยากเอาใจรัสเซีย

เฮ้อ ประเทศไทย

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 01:53:34 »
ใช้เงินเป็นพันล้าน แค่เพราะอยากเอาใจรัสเซีย

คุ้มแล้วครับ คุ้มจริงๆ ไม่ได้ประชดนะ แต่ในเวทีโลกผมว่าคุ้มแล้วววว
H.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 02:04:54 »

คุ้มนะครับ  เบื้องหลังน่ะ วิคเตอร์ บู๊ด น่ะคนๆนี้ไทยแลกด้วย Mi 17 นี่ถือว่าต้องแลกนะครับ  ไม่ไม่ได้มีแค่ที่เห็น
ถ้าไทยไม่ซื้อจะบอกให้ว่า ฮ พวกนี้จะไปอยู่ที่เขมรครับ  หลายอย่างแล้วที่รัสเซียเสนอขายให้ไทยแต่ไทยไม่ซื้อ มันไปอยู่เขมรหมดเลย  ตอนนี้ไทยเลยต้องเกรงใจมากๆ  USA เลยแก้เผ็ด มาฝึก Cobra Gold ทิ้ง M1Abram ไว้ให้ไทย 50 คันนะครับ
โดยเป็นอ๊อฟชั่นให้ไทยซื้อขาดแต่จะขายให้ 200 คันโดยจะพัฒนาให้ใช้เครื่องดีเซลแทน  ตอนนี้ไทยมีอยู่หลายอย่างนะครับ
ที่เขมรมันกลัวหางจุกตูดเพราะไทยได้มาหลายอย่างมาก  A-10 หนึ่งฝูงบิน ที่ USA แอบให้ยืม ทั้งๆที่ A-10 USA ไม่เคยจะให้ใครเลย ขนาดอังกฤษยังไม่มีเลย   ตอนนี้ที่ไทยทำแบบนี้ถูกแล้วครับประเทศเล็กๆอย่างเราไม่ทำแบบนี้จะเสียกับเสีย

ตามหลักการทูตครับ เราต้องมีอาวุธเราถึงจะเจรจาได้  เพราะนั่นจะทำให้เกรงใจกันมากขึ้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ นินิวส์

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:14:07 »
บอกตามตรง MI 17 ซื้อเพราะการเมืองครับ เพราะ วิคเตอร์ บู๊ด  ไทยเลยต้องหาทางสร้างความสัมพันธ์กับรัสเซีย ที่จริงไทยซือ
แบล็คฮอค เหมือนเดิม

ส่วน JAS39 นั้นภูมิใจครับที่ได้มันมา นี่แหละตัวคานอำนาจ Mig-30 ของมาเลเซียได้อย่างดี เพราะ SAAB คือตัวกิน Mig  ;) ;) ;)

อุตส่าห์ขับมาจากสวีเด็น ภูมิใจมาก  สวยงามมากๆๆๆๆๆ

Su-30 ครับ พี่ ไม่ใช่ Mig-30 ครับ

ส่วนเรื่อง Mi-17 ผมไม่น่าจะเกี่ยวกับ การเมืองนะครับ เพราะใช้งบประมาณปี 51 - 54 นิครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 13:46:44 โดย นินิวส์ »

ออฟไลน์ ectomor

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:22:12 »

คุ้มนะครับ  เบื้องหลังน่ะ วิคเตอร์ บู๊ด น่ะคนๆนี้ไทยแลกด้วย Mi 17 นี่ถือว่าต้องแลกนะครับ  ไม่ไม่ได้มีแค่ที่เห็น
ถ้าไทยไม่ซื้อจะบอกให้ว่า ฮ พวกนี้จะไปอยู่ที่เขมรครับ  หลายอย่างแล้วที่รัสเซียเสนอขายให้ไทยแต่ไทยไม่ซื้อ มันไปอยู่เขมรหมดเลย  ตอนนี้ไทยเลยต้องเกรงใจมากๆ  USA เลยแก้เผ็ด มาฝึก Cobra Gold ทิ้ง M1Abram ไว้ให้ไทย 50 คันนะครับ
โดยเป็นอ๊อฟชั่นให้ไทยซื้อขาดแต่จะขายให้ 200 คันโดยจะพัฒนาให้ใช้เครื่องดีเซลแทน  ตอนนี้ไทยมีอยู่หลายอย่างนะครับ
ที่เขมรมันกลัวหางจุกตูดเพราะไทยได้มาหลายอย่างมาก  A-10 หนึ่งฝูงบิน ที่ USA แอบให้ยืม ทั้งๆที่ A-10 USA ไม่เคยจะให้ใครเลย ขนาดอังกฤษยังไม่มีเลย   ตอนนี้ที่ไทยทำแบบนี้ถูกแล้วครับประเทศเล็กๆอย่างเราไม่ทำแบบนี้จะเสียกับเสีย

ตามหลักการทูตครับ เราต้องมีอาวุธเราถึงจะเจรจาได้  เพราะนั่นจะทำให้เกรงใจกันมากขึ้น
ทิ้ง Abram ไว้50คันเลยเหรอครับ โฮ เพิ่งรู้ว่ามีในไทยนะเนี้ยไฮโซ ว่าแต่พัฒนาเป็นเครื่อง ดีเซลไม่รู้ว่าจะดีแค่ไหน ตอนนี้เขาใช้เครื่องเจ็ต สงสัยต้องลดน้ำหนักตัว แน่เลย

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:33:12 »

กว่าจะใช้ได้จริงก้ไม่ใช่แค่ปีสองปีนะครับ รถถังนะครับไม่ใช่รถยนต์ แถมเป็นของเก่าที่เขาอยากโละอีกต่างหาก
แล้วเราจะอยากได้M1ไปทำไมครับ ที่M1เหนือกว่ารถถังอื่นเพราะเกราะหนา แปลว่ามันหนัก หนักแปลว่ามันวิ่งในไทยลำบากแน่เพราะพื้นดินก็นิ่ม ถนนก้นะ รถบรรทุกวิ่งยังพังเลย เปลืองน้ำมันโครตๆอีกต่างหาก(ผมเชื่อว่าไอ้ที่ทิ้งไว้ให้นี่ยังเป็นเครื่องกังหันแก๊สอยู่ ยังไม่ได้เปลี่ยนเครื่องเป็นดีเซลแน่ๆ)
M1เหนือกว่ารถถังอื่นเพราะใช้กระสุนDU แล้วเราผลิตเองได้ซะที่ไหน ก้ต้องซื้ออเมริกาอีกนั่นแหละ แล้วรถถังเขมรมันหนาขนาดต้องใช้DUเจาะเลยเหรอครับ
M1เหนือกว่ารถถังอื่นเพราะระบบตรวจจับที่แม่นยำและซับซ้อน ซึ่งทหารไทยกว่าจะใช้ในการต่อสู้จริงได้ก็คงเป็นปี ซึงตอนนั้นเราคงยุติเรื่องกับเขมรไปแล้ว

ส่วนA-10นี่ไม่เคยได้ยินครับ แต่ต่อให้ทิ้งไว้จริงนักบินไทยเคยขับซะที่ไหน กว่าจะใช้เป็นก้หลายปีแหละครับ นอกจากจะทิ้งนักบินไว้ให้ด้วย

สรุปเขมรไม่จำเป็นต้องกลัวทั้งM1และA-10เลยครับ F-16 M60ยังน่าหนักใจกว่า

ออฟไลน์ hollow

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:51:17 »
  USA เลยแก้เผ็ด มาฝึก Cobra Gold ทิ้ง M1Abram ไว้ให้ไทย 50 คันนะครับ

เรื่อง M-1 กับ A10 ยังไงลองเชคข่าวอีกทีแล้วกันนะครับ

ข่าวเสองเรื่องนี้  ไม่มีมูลความจริงอะไรเลยครับ

ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 11:24:12 »
 USA เลยแก้เผ็ด มาฝึก Cobra Gold ทิ้ง M1Abram ไว้ให้ไทย 50 คันนะครับ
โดยเป็นอ๊อฟชั่นให้ไทยซื้อขาดแต่จะขายให้ 200 คันโดยจะพัฒนาให้ใช้เครื่องดีเซลแทน  ตอนนี้ไทยมีอยู่หลายอย่างนะครับ
ที่เขมรมันกลัวหางจุกตูดเพราะไทยได้มาหลายอย่างมาก  A-10 หนึ่งฝูงบิน ที่ USA แอบให้ยืม ทั้งๆที่ A-10 USA ไม่เคยจะให้ใครเลย ขนาดอังกฤษยังไม่มีเลย   ตอนนี้ที่ไทยทำแบบนี้ถูกแล้วครับประเทศเล็กๆอย่างเราไม่ทำแบบนี้จะเสียกับเสีย

เรื่อง M-1 กับ A10 ยังไงลองเชคข่าวอีกทีแล้วกันนะครับ

ข่าวเสองเรื่องนี้  ไม่มีมูลความจริงอะไรเลยครับ

ด้วยความเคารพ

ตามนั้นครับ

F-16 บ้านเราที่ทำ MLU นี่รู้สึกจะไม่ได้เปลี่ยนเรดาร์นะครับ เรดาร์ของ Jas-39 (PS-05/A mk3)จริงๆ ก็ระยะตรวจจับไม่ไกลแล้วก็เป็น mechanical scan อีก SU-30 MKM นั่นเป็น PESA (Passive Electronically Scanned Array) แล้ว F-15SG ก็เป็น AESA (Active Electronically Scanned Array) นี่ได้ข่าวว่าสิงคโปร์จะเปลี่ยนเรดาร์ F-16 Block 52+ จาก APG-68(V)9 (ซึ่งมีระยะตรวจจับไกลกว่า APG-66(V)2 ของ F-16 block 15 OCU บ้านเราเท่าตัว) เป็น AESA ด้วย เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 11:49:58 โดย Jxxx »

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 11:45:16 »
ศักยภาพทหารของไทย นี่เพื่อนบ้านต้องหนาวเหมือนกันแฮะ

งบทหารดูเยอะนะเนี่ย เทียบกับงบอื่น อิอิ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 11:58:21 »
อ่าวมาช้าไปมั้ย? 55555555
เขารบกันไปเสร็จแล้ว แค่ที่มีอยู่เขมรมันก็แพ้แล้ว

ที่รบกันนี่ ก็เพราะไม่อยากได้รถไฟความเร็วสูงจากจีนไม่ใช่เหรอ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 16:03:26 โดย prai »

ออฟไลน์ ectomor

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 12:14:23 »
ผมว่าการเสริมศักยภาพกองทัพไม่ได้มีจุดประสงค์รบกับเขมรหรอกครับ
มันสร้างความมั่นคงให้กับประเทศโดยรวมมากกว่า

ผมคิดแบบนั้นนะครับ  :)

ออฟไลน์ buggaboo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 13:49:51 »
เขมรเกรงใจเราเหรอครับ ถ้าเรามีอาวุธมากขึ้น ทันสมัยขึ้น  เท่าทีผมเห็นภาพของเขมรทีทำกับไทยทุกวันนี้ มันไม่ใช่ภาพของการเกรงใจ หรือเกรงกลัวเราเลยสักนิดหนึ่ง มีแต่คุณนักเรียนนอกอภิสิทธิ์ ศิษย์อ็อกฟอร์ด ที่เกรงใจและหงอจนเอาศักดิ์ศรีของประเทศไทยและคนไทยไปให้พณฯท่านฮุนเซนเอาพระบาทลูบหน้าอยู่แล้ว นี่หรือครับคำว่าเกรงใจและเกรงกลัวของเขมรทีมีต่อไทยเรา

จริงอยู่การมีอาวุธยุทธโธปกรณ์ที่ดี ทันสมัย และเพียงพอต่อการป้องกันประเทศเป็นสิ่งทีสำคัญควรต้องทำและต้องมี แต่ถ้ามีแล้วเอาไว้แค่โชว์งานวันเด็ก กับซ้อมรบเพื่อให้กระสุนหมดไปแล้วจะได้ตั้งงบซื้อใหม่นั้นมันไม่ได้เข้าท่า เข้าทางสักเท่าไหร่เลย

ผมมีข้อมูลบางเรื่องทีได้รับฟังจากเพื่อนผมที่เรียนโรงเรียนเสนาธิการทหารเมื่อ 2 ปีที่แล้ว เล่าให้ผมฟังว่า กระสุนในไทย ถ้าทำการรบทั้งวันทั้งคืนแบบที่อเมริการบทีอิรัก  ไทยเราจะมีกระสุนรบได้เพียง 7 วันติดต่อกันเท่านั้นแล้วก็หมดในคลังแสง  กองทัพไทยมีจรวดที่ใช้ต่อสู้อากาศชนิดหนึ่ง ผมจำชื่อไม่ได้เพราะมันเรียกยาก ไอ้เจ้าจรวดทีว่านี้เราซื้อจากอเมริกา มา 4 ลูกในราคาที่แพงมาก แต่ไม่สามารถมาเก็บไว้ในไทยได้ เพราะติดข้อสัญญา (สัญญาฮ่าอะไรก็ไม่ทราบทีทางทหารได้ทำไว้กับไอ้กัน) ถ้าจะใช้ต้องขอเบิกจากอเมริกามาใช้ ซึ่งจรวดทีว่านี้ปัจจุบันเก็บไว้ที่ฐานทัพโอกินาว่า ที่ญี่ปุ่น มันก็ตลกดี เราซื้อแล้วแต่จะใช้ก็ต้องขออนุญาตไอ้กันก่อน ข้อมูลเหล่านี้ผมฟังจากปากเพื่อนผมทีเรียนโรงเรียนเสนาธิการทหาร ฟังแล้วผมเอน็จอนาจกับผู้หลักผู้ใหญ่ในกองทัพไทยและรัฐบาลอย่างจริงๆ

ทหารทุกวันนี้ไม่ใช่ทหารอาชีพอีกต่อไปแล้ว กลายเป็นทหารนักธุรกิจไปหมด

ทางการทูต ทางการเมือง ทางการทหาร  ตอนนี้ไทยเราตกเป็นรองเขมรทุกประตู ทุกทาง  ฮุนเซนเดินเกมส์อย่างชาญฉลาดกว่ารัฐบาลปัจจุบันมาก  เขาเดินทุกเกมส์มีแต่ได้กับได้ เป็นต่อเราไปเสียหมด  เรียกร้องความสนใจจากชาวโลกได้อย่างมากมายถ้าเทียบกับไทย เขาเลือกตีกับไทย เพราะจะทำให้เขามีคะแนนนิยมในประเทศมากขึ้น  เบี่ยงเบนประเด็นปัญหาชายแดนทางเวียดนามมาเป็นทางไทยได้เป็นอย่างดี  สร้างกระแสรักชาติในประเทศได้อีกมากมาย ได้ใจคนเขมรที่รู้สึกต่ำต้อยอยู่เสมอๆถ้าเทียบกับไทย  เคาะกะลาให้อีกหลายๆประเทศในระบบทุนนิยมหันมาสนใจและอยากลงทุนในเขมรมากขึ้นเพราะยังมีทรัพยากรและทางออกติดทะเลทีไม่ได้ด้อยกว่าไทยเลย  จีน  ฝรั่งเศส  รัสเซีย  อินเดีย หรือแม้แต่อเมริกาเองตอนนี้ก็ยังต้องหันมามองและเอาใจเขมรมากขึ้น  โดยเฉพาะอเมริกาต้องเอาใจเขมรมากขึ้นเพื่อคานกับจีน  อเมริกาเข้ามามีหรือรัสเซียจะยอมง่ายๆ ท่านก็ต้องขอมีเอียวด้วย 

และได้ข่าวมาอีกว่า อเมริกากำลังจะให้ F16 แก่เขมรอีกจำนวน 12-20 ลำในอนาคต  เมื่อน้ันแหละไอ้ ฮุน มา เน็ต  นายร้อยเวสปอยท์ มันเอาไทยแน่นอน เมื่อถึงวันนั้นขึ้นมา  จริงอยู่ว่าต้องเสียเวลาฝึกนักบินอีกอย่างน้อย 2-3 ปี และต้องซ้อมบินกันอีก แต่อย่าลืมนะครับว่าตอนนี้ อเมริกามีการเข้าไปฝึกรบร่วมผสมกับเขมรแล้ว เหมือนโครงการ Cobra gold ในไทย  ให้เวลาเขมร 10 ปีเลย รับรองได้ว่า แสนยานุภาพทางทหารเขาจะไม่ด้อยกว่าไทยแน่นอนเมื่อถึงวันน้ัน 

คำถามที่จะตามมาคือ เขมรจะเลือกตีใครระหว่าง เวียดนาม  ลาว และไทย   ถ้าทหารไทยยังคงเป็นทหารนักกอลฟ์อย่างทุกวันนี้ และยังคงคอรัปชั่น กันมากมายอย่างทุกวันนี้ จะเอาเรือเหาะลำละ 300 ล้านไปบินสอดแนมเหรอ  หรือจะอา GT200 ไปตรวจหาวัตถุระเบิดดีล่ะ

ตอนนี้เขมรยังรับบริจาคอาวุธยุทธโธปกรณ์จากหลายประเทศโดยแลกกับผลประโยชน์ทางทรัพยากรในเขมรเอง  แต่เขาต้องทำเช่นนั้นเพราะอะไร ไม่ใช่เพราะเขาต้องการลุกขึ้นมายืนอย่างมีศักดิ์ศรีทีจะไม่รู้สึกว่าต่ำต้อยกว่าไทย เวียดนาม และประเทศเพื่อนบ้านหรือ  การแลกมาของเขมร มันจะมีคุณค่ามหาศาลถ้าเขาเดินในทางที่ถูก สมมุติว่าเขาสามารถมาพัฒนาและต่อยอดในการผลิตอาวุธได้เองสักวันหนึ่งล่ะ ในขณะที่ไทย ชอบการซื้ออย่างเดียว ซื้อก็แพงกว่าปกติ แถมคุณภาพไม่ได้ดีเท่าราคาก็มีมากมาย   ไทยเราเป็นประเทศแรกในเอเซียใต้ทีผลิตเครื่องบินได้เอง ดูประวัติได้จากพิภิทฑภัณท์กองทัพอากาศ เป็นรองจากญี่ปุ่นเท่านั้นเองในสมัยนั้น แต่ตอนนี้ เราไม่มีโครงการผลิตเครืองบินเองอีกแล้ว ซื้อเอาอย่างเดียว  เกาหลีใต้ซื้อ F5 จากอเมริกา และได้สิทธิในการสามารถผลิตเองได้ด้วย แล้วทุกวันนี้ เกาหลีพัฒนาไปมากมาย ทังๆที่เมื่อก่อนต้องมาดูงานจากประเทศไทย

ผมอยากให้คนไทยเราช่วยกัน ต่อต้านระบบคอรัปชั่นกันให้เยอะๆ อย่ามองว่าเป็นเรื่องไกลตัว หรือมองว่า มือใครยาวสาวได้สาวเอา หรือมองว่าเมื่อโอกาสมาถึงแล้วไม่คว้่าไว้ก็โง่แล้ว อย่ามองในมุมเหล่าน้ันอีกเลย  ประเทศเรากำลังจะถอยหลังลงคลองเข้าทุกวัน ทั้งทางด้านศีลธรรมและการพัฒนาประเทศ

ผมเคยถูกสอนว่า  บ้านเราถึงจะมีรั๋วรอบขอบชิดเป็นอย่างดีและแน่นหนาเพียงใด แต่ถ้ามีขโมยอยู่ในบ้าน ของในบ้านก็จะหายอยู่เสมอๆ  แต่ถ้าในบ้านเราไม่มีใครเป็นขโมยและช่วยกันดูแลสอดส่องทรัพย์สินในบ้านเป็นอย่างดี  บ้านก็แถบจะไม่ต้องมีรั๋วรอบขอบชิดอย่างแน่นหนา ทรัพย์สินเราก็ยังคงอยู่ได้ในบ้านเป็นอย่างดีไม่สูญหายไปไหน 

ออฟไลน์ jaammaii

• **
    • http://facebook.com/TwinCotton/
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 14:27:12 »
ผมเคยถูกสอนว่า  บ้านเราถึงจะมีรั๋วรอบขอบชิดเป็นอย่างดีและแน่นหนาเพียงใด แต่ถ้ามีขโมยอยู่ในบ้าน ของในบ้านก็จะหายอยู่เสมอๆ  แต่ถ้าในบ้านเราไม่มีใครเป็นขโมยและช่วยกันดูแลสอดส่องทรัพย์สินในบ้านเป็นอย่างดี  บ้านก็แถบจะไม่ต้องมีรั๋วรอบขอบชิดอย่างแน่นหนา ทรัพย์สินเราก็ยังคงอยู่ได้ในบ้านเป็นอย่างดีไม่สูญหายไปไหน 
ผมชอบตอนจบนี้จัง . . .  ;D

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 14:37:36 »
เย้มาซะที ซื้อไปเถอครับ ที่มีอยู่เก่าเหลือเกิน ที่มีก็มือสอง มือสา่มเยอะแล้วครับ

เท่าที่รู้งบทหารน้อยมากครับ มีงานอะไรทีหนึ่ง ค่าข้าว ค่าน้ำมัน
ออกกันเองไปก่อนรอเงินหลวงมาทีหลัง เฮ้อ... หลายเดือนกว่าจะได้คืน
สู้ๆครับทหารไทย
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 15:25:05 »
เย้มาซะที ซื้อไปเถอครับ ที่มีอยู่เก่าเหลือเกิน ที่มีก็มือสอง มือสา่มเยอะแล้วครับ

เท่าที่รู้งบทหารน้อยมากครับ มีงานอะไรทีหนึ่ง ค่าข้าว ค่าน้ำมัน
ออกกันเองไปก่อนรอเงินหลวงมาทีหลัง เฮ้อ... หลายเดือนกว่าจะได้คืน
สู้ๆครับทหารไทย
 ;D ;D ;D

งบทหารปีนี้น่าจะเยอะนะครับ แต่ที่แน่ๆตำรวจโดนลดงบ
H.

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 16:18:35 »
ใจจริงผมน่ะไม่อยากให้มีการรบราฆ่าฝันกันหรอก ไม่ว่าจะชาติไหน
อยากให้ไทยเจริญสัมพันไมตรีกับกัมพูชา กับมาเลเซียให้มากๆ
ในเมื่อ รัฐมนตรีกระทรวงต่างประเทศทำไม่ได้ ก็ไปให้คนอื่นเขาทำสิ
ถ้ายังจำกันได้ย้อนไป 6-7 ปีก่อน ไทยมีความสัมพันกับเพื่อนบ้านอยู่ในเกณฑ์ดี ถึงดีมาก
แต่ทำไมวันนี้ย่ำแย่แบบนี้

ทหารก็เหมือนกัน แต่ก่อนอาวุธไม่ได้ต้องมากมาย แต่ทำไมเขาถึงชนะได้
เพราะแบบแผนเขาดี ไม่ต้องพึ่งพิงอาวุธมากมายอะไร

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 17:07:42 »
ใจจริงผมน่ะไม่อยากให้มีการรบราฆ่าฝันกันหรอก ไม่ว่าจะชาติไหน
อยากให้ไทยเจริญสัมพันไมตรีกับกัมพูชา กับมาเลเซียให้มากๆ
ในเมื่อ รัฐมนตรีกระทรวงต่างประเทศทำไม่ได้ ก็ไปให้คนอื่นเขาทำสิ
ถ้ายังจำกันได้ย้อนไป 6-7 ปีก่อน ไทยมีความสัมพันกับเพื่อนบ้านอยู่ในเกณฑ์ดี ถึงดีมาก

ทหารก็เหมือนกัน แต่ก่อนอาวุธไม่ได้ต้องมากมาย แต่ทำไมเขาถึงชนะได้
เพราะแบบแผนเขาดี ไม่ต้องพึ่งพิงอาวุธมากมายอะไร

+1 เลยครับ
อาวุธมีไว้เพื่อให้ดูเกรงขาม ไม่ใช่มีไว้ให้ไปเก่งกับเพื่อนบ้าน
H.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 17:36:54 »
ไม่รู้เหมือนกันครับ แต่ทิ้งเอาไว้เพราะฝึกทุกปีครับก็เลยไม่ขนกลับ แต่มันก็ยังเป็นของ USA เหมือนเดิม แต่ไทยสามารถซื้อได้แต่ต้องซื้อ 150+50 น่ะครับ

ส่วน Mig30 ผมพิมพ์ผิดครับ SU30 น่ะใช่แล้ว

จริงครับที่ไทยซื้อมาหลายๆอย่างเพื่อให้น่าเกรงขาม ไม่ได้ซื้อมาเพื่อขู่ครับ

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 19:51:32 »

+1 เลยครับ
อาวุธมีไว้เพื่อให้ดูเกรงขาม ไม่ใช่มีไว้ให้ไปเก่งกับเพื่อนบ้าน

Ho godd  ขอไปสลบสัก10วันที่เมกาทิ้ง M1Abram ไว้ผมพึ่งเห็นข่าวว่าไทยรอรับรถถัง 200 คันไม่คิดว่าจะเป็นเจ้านี้โฮ๊ว แถม A10 อีกสลบบบ

ส่วน 6-7 ปีที่แล้ว มันมีอะไรมากกว่านั้นครับ สงบแต่ โดนรุกละฮุบโดยเราไม่ทำอะไร ? ( คือมันเป็นเรื่องคาราคาซังมา 10กว่าปีแล้วแหละครับ )
และในช่วงนั้น เรากับมาเลมองหน้ากันไม่ติด เพราะอะไร ผมไม่อยากเปิดประเด็น เพราะมันจะยาวและผิดกฎของเวปครับ

ไทย-เขมร ครานี้การดราม่า ทั้งนั้นแหละครับ หึหึ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 20:02:08 »

+1 เลยครับ

Ho godd  ขอไปสลบสัก10วันที่เมกาทิ้ง M1Abram ไว้ผมพึ่งเห็นข่าวว่าไทยรอรับรถถัง 200 คันไม่คิดว่าจะเป็นเจ้านี้โฮ๊ว แถม A10 อีกสลบบบ

ส่วน 6-7 ปีที่แล้ว มันมีอะไรมากกว่านั้นครับ สงบแต่ โดนรุกละฮุบโดยเราไม่ทำอะไร ? ( คือมันเป็นเรื่องคาราคาซังมา 10กว่าปีแล้วแหละครับ )
และในช่วงนั้น เรากับมาเลมองหน้ากันไม่ติด เพราะอะไร ผมไม่อยากเปิดประเด็น เพราะมันจะยาวและผิดกฎของเวปครับ

ไทย-เขมร ครานี้การดราม่า ทั้งนั้นแหละครับ หึหึ

อย่าพึ่งเชื่อจนกว่าจะเห็นของจริงนะครับ ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 21:08:50 »
เอ ตอนนี้ผมเห็นแต่เขมรมันเต้นเป็นงิ้ว เนื่องด้วย UN พ่อมันไม่ยอมช่วย ส่วนเรื่องเขมรได้อาวุธมานั้นความเห็นเป็นดังนี้ครับ

- F-16 ที่ไอ้กันจะให้น่ะ มันเป็นเครืองรุ่นแรกดึกดำบรรพ์เก่ากว่าที่ไทยเรามีซะอีกนะครับ เครื่องบินรบยิ่งเก่าค่าซ่อมมันยิ่งแพงนะครับ ไอ้กันเคยมีโครงการจะให้ F-15 รุ่นแรกกับไทยเหมือนกันแต่ทอ.พิจารณาแล้วไม่คุ้ม ของตกรุ่นต้องจ่ายค่าปรับปรุงอีกบานถึงจะใช้งานได้ 12-20 ลำ เผลอๆบินได้จริงๆแค่2ลำเท่านั้นแหละ ที่เหลือเอาไว้ถอดอะไหล่ซ่อม

- ส่วนเรื่องจรวดต่อสู้อากาศยานผมไม่แปลกใจเท่าไหร่นะ อย่างเรือรบของญี่ปุ่นสามารถติดตั้งโทมาฮอคได้ แต่ไอ้กันไม่อนุญาตให้ติดตั้งกับเรือรบจะใช้ทีต้องมาขอเบิกเป็นครั้งๆไป

- กระสุนมีพอรบแค่ 7 วันก็ไม่แปลกหรอกครับ ถ้าสำรองกระสุนทุกประเภทไว้พอใช้ 7 วัน ค่ากระสุนอย่างเดียวก็เป็นหมื่นล้านแล้วนะครับ แล้วกระสุนมันก็มีวันหมดอายุนะเออ

- สิงคโปร์ใช้ไทยเป็นฐานเก็บเครื่องบินนะครับ วันดีคืนดีก็จ้างนักบินไทยไปบินให้เครื่องตัวเองอีกต่างหากเพราะนักบินเค้าไม่พอแต่เครื่องน่ะมีบานเลย

ส่วนแสนยานุภาพกองทัพไทยนะรบกับเขมรยังไงก็ชนะ เพราะ

- รบที่เขาพระวิหารไม่กี่วัน ทหารเขมรยิงแทบจะไม่โดนกองทหารไทยเลย ทั้งๆที่มีผู้สื่อข่าวไทยคอยรายงานชี้เป้าให้เขมรออกทีวีอยู่แล้ว แต่ทหารไทยยิงกลับไปเรียกว่าโดนจังๆเลยก็ว่าได้

- สมรภูมิแถบนี้ทหารไทยชำนาญอยู่แล้ว ถ้าประสานงานไม่ผิดพลาดยังไงก็ชนะใสๆ

- ใครที่กลัวจีนจะมายุ่งเค้าไม่มาหรอกครับ เพราะจีนไม่ถูกกับเวียดนาม เวียมนามหนุนเขมรจีนไม่มายุ่งหรอก ถ้าจะยุ่งก็จะมาช่วยฝั่งเรามากกว่าความสัมพันธ์ไทยกับจีนมีทุกระดับชนชั้นเลยนะ
ส่วนเรื่องเอาใจรัสเซีย เอาเถอะประเทศไทยเป็นไม่กี่ประเทศในโลกนี้นะครับ ที่สามารถไปรัสเซียได้โดยไม่ต้องขอวีซ่า   เมกายังไม่ได้สิทธิ์นี้เลยนะครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 21:39:56 »
หวังว่าจะดูแลดีๆ ใช้ได้นานๆ นะครับ

เพราะมันคือภาษีทั้งนั้น!!

ส่วนเรื่องเขมร ถ้าทางโน้นเขายังไม่เลิก ก็คงทำอะไรไม่ได้ (ซึ่งฮุนเซ็นมันไม่อยากเลิกหรอก เพราะมันได้ประโยชน์เยอะ ทั้งดินแดน ทั้งกระแสชาตินิยม)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 22:00:56 »
ว่าจะมาตั้งกระทู้ขอดูซะหน่อย แต่ก็ไม่ต้องแล้ว ขอขอบคุณครับ

A-10 กับ Abrams มีมาพักอยู่ในไทยจริงหรือครับเนี่ย สำหรับเครื่องบิน สะดวกจะซื้อก็ซื้อดีกว่าครับ เพราะเราไม่มีหน่วย CAS โดยตรง คอบร้าก็มีแค่สี่ลำ ตั้งแต่สมัยผมตัวกระจิ๋ว แต่รถถังยังไม่ต้องก็ได้ครับ อาจจะเป็น M1A1 105mm ก็ได้ด้วยซ้ำ แถม M60 ก็ยังเป็นรถถังที่เป็นรองแค่เจ้านี่อยู่ สหรัฐฯเองยังไว้ใจมันได้เลยครับ

- F-16 ที่ไอ้กันจะให้น่ะ มันเป็นเครืองรุ่นแรกดึกดำบรรพ์เก่ากว่าที่ไทยเรามีซะอีกนะครับ เครื่องบินรบยิ่งเก่าค่าซ่อมมันยิ่งแพงนะครับ
- กระสุนมีพอรบแค่ 7 วันก็ไม่แปลกหรอกครับ ถ้าสำรองกระสุนทุกประเภทไว้พอใช้ 7 วัน ค่ากระสุนอย่างเดียวก็เป็นหมื่นล้านแล้วนะครับ แล้วกระสุนมันก็มีวันหมดอายุนะเออ

- ก็เหมือนรถอ่ะแหละนะครับ
- ผมจำได้ว่าเคยดูสารคดีสงครามโลกครั้งที่สอง เยอรมนีมีนาฬิกาแบบนับถอยหลัง 50 ชั่วโมง .. สำหรับศักยภาพในการรุกเต็มอัตราศึกครับ เท่านั้นเอง น้อยกว่าเราอีก

ออฟไลน์ hollow

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 23:01:24 »
ไปกันใหญ่แล้ว...

A-10 กับ M-1 น่ะ ไม่มีแน่ๆครับ เพราะ บ. กับ ถ. ชนิดนี้ยังประจำการอยู่กับ USA และมีคุณค่าทางยุทธการอยู่ครับ

ถ้าเค้าทิ้งไว้จริงๆก็ดีสิ พล ม. 3 จะได้เป็นจริงซะที เหอๆ 

เรื่องกระสุนปืนใหญ่ 105 155 ตอนนี้ไทยผลิตเองได้แล้ว เหลือกินเหลือใช้ครับ ไม่มีซ้ำรอยสมัยบ้านร่มเกล้าที่ยิงกันจนลูกปืนใหญ่หมดประเทศ แถวกำลังการผลิต ก็สามารถผลิตขายได้สบายๆ แต่ทำไม่ได้ เรื่องจากติดขัดที่ตัวกฏหมาย

ส่วนเรื่องจรวด อากาศ สู่ อากาศ พิสัยกลาง AIM-120 AMRAAM นั้น มี แต่จะใช้ต้องเบิกเมกานั้น...  ตอน F-16 A/B ADF มาใหม่ๆนั้น เป็นเช่นนั้นครับ แต่พอตอนหลังจากเราแฮ่มๆกับเพื่อนทางตะวันตกเมื่อหลายปีก่อน เราก็ได้อัมรามมากอดไว้ที่เมืองโคราชเรียบร้อยครับ

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 07:07:04 »
อืม ดูจากกระทู้แล้ว.....

ให้พี่J!mmy ไปTest Drive ได้ใหม? :D :D :D
เห้ยย :o ::) :P

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 09:03:52 »
อืม ดูจากกระทู้แล้ว.....

ให้พี่J!mmy ไปTest Drive ได้ใหม? :D :D :D
เห้ยย :o ::) :P

ฮ่าๆๆฮาจริงอะไรจริง มีจั่วหัว
ครั้งแรกในประเทศไทย jimmy with M1A1 ฮ่าๆ

ส่วนเรื่อง M1A1 นี่ผมไปสอบถามมาแล้วได้ความมว่า มะกันซ้อมรบกับเราทุกปีแลยขี้เกียจขนกลับ ส่วนซื้อด้วยรึเปล่านั้น เขาไม่ทราบ -_-'

PS. อยากให้มะกันบริจาก แฮริเออร์ซักกุรุดจะได้มาประจำการกับเรือจักกรีบ้างง