ผู้เขียน หัวข้อ: มีกี่มาตรฐาน ดีพอหรือยัง !!!  (อ่าน 40647 ครั้ง)

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
Re: มีกี่มาตรฐาน ดีพอหรือยัง !!!
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 06:39:51 »
ใครว่าจิมมี่เป็นมนุษย์ธรรมดา ผิดแล้ว เขาเป็นนกหรอก ส่วนผู้เกินก็ไม่ใช่มนุษย์มนาอีกแหละ เป็นนกอีกประเภทหนึ่ง  5 5 5

นกมาทำรีวิวได้ก็บุญตายห่.. แล้ว
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
Re: มีกี่มาตรฐาน ดีพอหรือยัง !!!
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 10:11:00 »
เอาละ

เลขไมล์เพี้ยน ตอนถ่ายรูป กย็ยังเอามาเป็นประเด็นหาเรื่องกันได้

ลองพยายามถ่ายรูป ขณะขับรถ โดยที่มือซ้าย ยังต้องคุมพวงมาลัยไปด้วย
ตาต้องมองทั้งถนน มาตรวัด และกล้อง 3 อย่างพร้อมๆกัน เพื่อเล็ง และใช้มือขวาถือกล้องกับกดชัตเตอร์
เท้าขวา คุมคันเร่งรถไปเรื่อยๆ บางคนอาจทำได้ แต่ส่วนใหญ่ มันไม่ง่ายหรอกครัที่จะทำแบบนั้น

มาตราฐานในการทดลองอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงของผม มีเพียงมาตรฐานเดียวเท่านั้น
คือ ขับ 110 เปิดแอร์ นั่ง 2 คน ใช้มาแต่ไหนแต่ไร เพียงแต่ว่า รถประเภท ประชานิยมทั้งหลาย
ทั้ง เก๋งเล็ก B-Segment เก๋งกลาง C-Segment และ Pickup Truck ผมจะเขย่ารถ เพื่ออัดน้ำมันลงถังให้ได้มากที่สุด

การทำรีวิวของผมนั้น ไม่ได้ทำรีวิวเพื่อหาเงิน โฆษณาในเว็บนั้น เป็นผลพลอยได้ อยากให้รับทราบไว้ด้วยว่า
"รีวิวเว็บผม ไม่ได้มีเอาไว้ขายหาเงินให้ใครหน้าไหนทั้งสิ้น"

ผมไม่มีความรู้ ผมไม่ได้จบอะไรมาด้านวิศวกรรม และจะบอกให้ด้วยเลยว่า คนที่...ทำงานสื่อมวลชนสายรถยนต์ในบ้านเรานั้น จะนับหัวกันได้สักกี่คนที่จะจบด้านวิศวยานยนต์เหมือนคุณ

คำถามก็คือ ถ้ามันขวางหูขวางตามากนัก
ทำไมไม่ลุกขึ้นมา ทำในสิ่งที่ผมทำเสียเอง อย่าดีแต่มาโพสต์ความเห็นในลักษณะนี้อยู่เลย ลุกขึ้นมาทำเลย ผมจะเป็นกำลังใจให้ด้วยซ้ำ

เพราะมาตรฐานการทดลองของเรานั้น ก็เอามาจาก คุณวรพล สิงห์เขยวพงษ์ แห่งนิตยสาร THAIDRiVER ที่เคยใช้มานานแล้ว ตัวเลข 110 นั้น คือตัวเลขความเร็วสูงสุดที่ กฎหมายไทยกำหนดเอาไว้สำหรับการวิ่งด้วยความเร็วสูง บนทางหลวงแผ่นดินทั่วประเทศ และ อย่างที่รู้กันดีว่า เราไม่อาจ ใช้ มาตรฐาน Driving Cycle ของเมืองนอกมาอ้างอิงกับ ลักษณะการขับรถของคนไทยได้เลย

ดังนั้น สิ่งที่เราทำ เท่าที่พอจะทำได้ ก็คงมีเพียงแค่นี้
ผมไม่มีเงินมากพอที่จะลงทุนด้านเครื่องมือ เหมือนอย่างสถาบันการศึกษา ห้องแล็บ ฯลฯ

ผมพยายามทำทุกอย่าง เท่าที่พอจะทำได้ และ เท่าที่คิดว่า คนอ่าน สามารถจะนำไปทำกับรถของพวกเขาเองได้

ไม่มีมาตรฐานในโลก รายการใด ที่สามารถให้ค่าออกมา "เป๊ะ" อย่างที่ต้องการหรอกครับ คุณก็คงรู้อยู่เต็มอกแล้วนี่ครับ จริงไหม?

ผมว่าอย่าได้ใส่ใจเลยครับ

คนมันจ้องจะหาเรื่อง มันไม่สนความเป็นจริงหรอก เพราะถ้ามันคิดสักนิดมันคงไม่ทำอะไรที่ส่อถึงโคตรแบบนั้นหรอก

จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวทํา จะสูงจะต่ําอยู่ที่ทําตัว  :D

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #122 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 11:22:32 »
จขกท. หายสาบสูญ

R.I.P  ;D
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 12:52:52 »
จขกท หายไปไหนซะแล้ว โด่ ไม่แน่จริงนี่หว่า ไอ้ขี้ขลาด >:(

ส่วนเรื่องที่ว่าอยากจะมาซัดกับเพื่อนๆในเว็บเราน่ะ มาซัดกะผมก้ได้นะ ถ้าแน่จริง แต่อย่างคุณจ้างให้มันก้ไม่กล้าหรอก อย่ามุดอยู่แต่ใต้กระโปรง มันทุเรศว่ะ บอกตามตรง
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ DarkBlueFlamingo

• Full Member
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 13:03:31 »
จขกท. ลากไก่ลงไปกินในน้ำแล้วเหรอครับ หายไปเลยนะ...
"As a child,I though car design was done by engineers in their coffee breaks"
                                                                            John Challen

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 13:06:40 »

R.I.P  ;D

Rest in HELL ดีกว่าครับ Rest in peace มันดีเกินไป...
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ numtik2005

« ตอบกลับ #126 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 13:23:04 »
จขกท. ลากไก่ลงไปกินในน้ำแล้วเหรอครับ หายไปเลยนะ...

สงสัยจะใช่น่ะครับ  ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 13:48:53 »

R.I.P  ;D

Rest in HELL ดีกว่าครับ Rest in peace มันดีเกินไป...

REST IN PAIN ครับ ไม่ได้ Rest in Peace หรอกครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 15:34:57 »
ผมแบนไปตั้งแต่เมื่อวานแล้วครับ

ออฟไลน์ Yojinboh!!

• Full Member
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 15:55:51 »

การทำรีวิวของผมนั้น ไม่ได้ทำรีวิวเพื่อหาเงิน โฆษณาในเว็บนั้น เป็นผลพลอยได้ อยากให้รับทราบไว้ด้วยว่า
"รีวิวเว็บผม ไม่ได้มีเอาไว้ขายหาเงินให้ใครหน้าไหนทั้งสิ้น"

555 ชอบคำพูดนี้จังเลยครับ ก็เพราะมันเป็นรีวิวของคนที่บ้ารถ เเละก็พูดในสิ่งที่มันเป็นจริงจากความรู้สึกไงครับ
อะไรดีก็ว่าดี อะไรไม่ได้ก็บอกให้ปรับปรุง พูดกันตรงๆ ง่ายๆนี่เเหละดีที่สุดเเล้วครับ
ไม่ต้องใส่ใจอะไรกับคำพูดพวกนั้นหรอกครับ พี่จิมมี่ไม่ได้ขอเงิน จขกท.มาเติมน้ำมันทำรีวิว ซะหน่อย 5555

ปล. ผมว่าถ้าพี่จิมมี่จะเอารีวิวไปขายจริงๆ คงต้องเปลี่ยนวิธีการเขียนใหม่เเหละครับ เขียนเเบนี้บริษัทรถคงไม่ค่อย Happy 55555

ออฟไลน์ Naow27

• อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 13:30:36 »
ขอแดงบ้างนะ!
คือจขกท.เป็นอะไรมากรึเปล่าครับ ดมกาวผสมกัญชาตบด้วยเหล้าขาว
และอะไรต่างๆนานา ขอโทษนะครับ HLM ไม่ใช่กระทู้ระบายอารมรณ์จะมาโวยวายอะไรได้
น่าจะมีสมมาคารวะซะบ้างนะ จขกท.คิดก่อนโพสนะ คิดซะบ้างสมองมีไว้คิดไม่ได้มีไว้คั้นหู
อย่าทำตัวต่ำๆในที่นี่อีกนะ ไม่งั้นเจอศาลลงโทษด้วยตัวแดงๆใหญ่ๆด่าแรงๆ ถูกด่าแล้ว
เอาไปคิดซะบ้าง XXX < บัซเซอร์ใน Thailand Got Talent!

สุดท้ายจะบอกว่าที่นี่ไม่รับคนเกรียน!!!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2011, 13:32:54 โดย Naow27 »
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 13:52:31 »
โถ่เราพลาดอะไรที่น่าสนุกไปอีกแล้ว เซ็ง!    :(