ผู้เขียน หัวข้อ: มีกี่มาตรฐาน ดีพอหรือยัง !!!  (อ่าน 40643 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Re: มีกี่มาตรฐาน ดีพอหรือยัง !!!
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 16:28:42 »
แล้วก็ เรื่องที่ผมว่าคุณไปก่อน
ก็โอเคครับ ผมขอโทษที่แรงไป

แต่ช่วยมาต่อประเด็นที่คุณตั้งกระทู้ไว้ด้วยนะครับ
เห็นมีหลายความเห็นน่าสนใจ ในเรื่องที่คุณบอก

อย่ามัวแต่นอกประเด็นนะครับ : )

ออฟไลน์ shando

Re: มีกี่มาตรฐาน ดีพอหรือยัง !!!
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 16:29:39 »
ไม่รู้รึไงว่าไอ้รถทั้ง2คันเนี้ยมันไม่มีครูสคอนโทรล แล้วมาหาว่าตั้งความเร็วไม่เท่ากันได้ไง
ลองขับความเร็ว110แล้วถ่ายรูปตอนกลางคืนในขณะที่จับพวงมาลัยด้วยมือเดียวดูสิ แล้วจะรู้ว่าทำไมไม่เท่ากัน
ปล.เมื่อไรตัวแดงจะมาเนี่ย

ออฟไลน์ hollow

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 16:30:32 »
อะไรเนี่ย  ถ่อย สถุลจริง คนเค้าพิมพ์มาสุภาพๆ กัน นี่อยู่ๆมาขึ้นกูขึ้นมึง

ญาติเสียหรอครับ    

โถ นักเลง Keyboard
ญาติมึงด้วย กุนักเลงพอ เจอตัวๆกุจะซัดให้คว่ำเลย

ญาติผมเพิ่งเสียครับ

ผมทำงานอยู่แถวๆ Budget RCA Block A วันนี้ และพรุ่งนี้ ผมก็ทำงาน...
อยากซัดก็มาเลยครับ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 16:30:39 »
รถบางคันไม่มี Cruise control เวลาทดสอบหาอัตราสิ้นเปลือง ซึ่งระยะทางก็ถือว่าไกลอยู่ การที่จะเกร็งเท้าให้นิ่งก็เหนื่อยนะครับ บางคันคุมคันเร่งยากอีก
แล้วถนนก็ไม่ได้จะเรียบเสมอไป อาจมีขึ้นเนินลงเนินบ้าง ความเร็วก็อาจจะไม่นิ่งตรงเป๊ะที่ 110 ตลอดเวลา
มันอาจมีการขยับขึ้นไป 115 หรือ ลงไป 105 บ้าง และความเร็วตามมาตรวัดของรถแต่ละคันก็เพี้ยนไม่เท่ากันด้วยนะครับ
แล้วถนนก็ไม่ได้โล่งขนาดที่จะมีรถคันเดียวบนท้องถนนอีก  ลองมองจุดนี้ดูด้วยนะครับ
และขอบคุณสำหรับความละเอียดของคุณครับ แต่ถ้าคุณเป็นคนละเอียดมากคุณก็ควรจะไปที่ที่คุณคิดว่าระเอียดพอสำหรับคุณครับ
แต่สำหรับผม ผมคิดว่าที่นี่พอสำหรับผม และ ผมพอใจกับสังคมในนี้ครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 16:34:14 »
พี่เค้าอาจจะถ่ายรูปมาจังหวะที่ความเร็วยังขึ้นไม่ถึง 110 ก็ได้นะครับ

ผมก็ไม่รุ้นะ แค่เดาๆ

อาจเป็นไปได้นะครับ เพราะตอนถ่ายสมาธิในการคุมคันเร่งอาจจะลดลงได้(แต่ผมเป็นนะครับ อิอิ)

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 16:34:34 »
บะบะบะ    ตัวแดงเห็นเด่นเป็นแต่ไกล  

คุณไม่เชื่อก็เรื่องของคุณ  แต่พวกผมเชื่อในการทำรีวิว  ของพี่เค้า  

ถ้าคุณไม่ชอบก็ไม่ต้องเข้ามาดู   คุณกลับไปอยู่ที่ที่ของคุณอยู่เถอะ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2011, 16:39:00 โดย *Zatan_p2* »
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

T-l2-O-Y ! !

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 16:34:47 »
ชักคิดถึงตัวแดงๆ ใหญ่ๆ และเขียนยาวๆ แล้วสิ

;D ;D ;D

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 16:37:18 »
ชักคิดถึงตัวแดงๆ ใหญ่ๆ และเขียนยาวๆ แล้วสิ

เหอะๆ  นั่นสิครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 16:38:53 »
คิดถึงตัวแดง ตัวแดงก็จะจัดให้คร้าบ

หุ หุ หุ

ก็แค่เกรียนสตึๆสวะๆเสมหะๆ อะคึอะคึ 1 ตัว

ถุยส์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2011, 16:41:45 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ hollow

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 16:39:13 »

เหอะๆ  นั่นสิครับ

ไม่แน่ กลับมาอีกที อาจจะหายไปแล้วก็ได้นะ....  ;D

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 16:40:12 »
เอ้า เปิดศาล ท่านเปามาแล้ว "แด-วู"  :D :D :D

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 16:40:58 »
คิดถึงตัวแดง ตัวแดงก็จะจัดให้คร้าบ
[size=100pt]
หุ หุ หุ

ก็แค่เกรียนสตึๆสวะๆเสมหะๆ อะตึอะคึ 1 ตัว

ถุยส์
[/size]

มาเร็วเคลมเร็วเลยนะครับ  พี่จิมมี่
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 16:41:31 »
โดนมากๆครับพี่
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

GreenG

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 16:41:55 »
คนตั้งกระทู้ ความคิด กับคำพูด รู้สึกว่าถ่อยๆ

คุณจะตั้งกระทู้แนวคำถามธรรมดาๆ ก็ได้ แต่ก็ไม่ทำ
แต่มาแนวที่ทำอยู่ มันดูถ่อยมากๆ ครับ พิจารณาตัวเอง
ดูหน่อยก็ดีนะครับ อย่าเอาแต่ว่าคนอื่น

เห็นด้วย ผมว่าเขียนแรงไปหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ Tin

• Newbie
  • *
  • i Love Knomjean, KamiKaze
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 16:42:31 »
กระทืบ LIKE 10000 ที
เริ่ดแจ่มศรีที่สุด
น้องเปรียวชอบมากมาย
โฮะๆๆจะได้รู้สึก
สะใจตรง เสมหะๆ 555+
เมื่อไม่มีเธอ ก็ยังมีฉัน แม้ว่าความฝันมันพังสลาย
- Knomjean's Update Knomjean Cycle Album
Silence      ความเจ็บไม่มีเสียง
Over you  ไม่มีเธอก็ยังมีฉัน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 16:44:29 »

ที่พี่ตอบเร็วขนาดนี้
ขอให้ทุกท่าน โปรดไปขอบคุณ น้องขวัญ Tonaka อย่างด่วน น้องเค้าโทรมาบอกพี่
ขณะที่ พี่กำลังเพลิดเพลินกับการนั่งดูน้องเคี้ยง เค้าขัดเคลือบสีรถพี่ จนเงาฉ่ำ

เลยมีโอกาส นั่งดูความฉิบหายของหมอนี่ อยู่ที่พระราม 3

อิอิ

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 16:44:52 »
ดูจากสถาฯการณ์ตอนนี้คงมีการด่าโต้ตอบกันอย่างสะใจคนบางคน

ผมขอเป็นคนหนึ่่งที่จะไม่ขอเป็นส่วนทำจะทำร้ายกันไม่ว่าฝ่ายใดๆทั้งสิ้น

เพียงแต่ว่าจะมาเพื่อขอชี้แจงและทำความเข้าใจ เผื่อว่าทุกฝ่ายจะกระจ่างหรือหลายฝ่ายตาสว่างกันหน่อย

ต่อเนื่องจะที่ผมตอบไปก่อนหน้านี้....

ผมเอาบทความมาเพื่ออ้างอิงว่าในทุกๆ measurement นั้น ก็มักจะมีค่า Error อยู่เสมอ อยู่ที่ว่าจะยอมรับมันได้แค่ไหน

ถ้าผิดพลาดหรือไม่พอใจก็ควรแก้ไข ไม่ใช่เพื่อมาซ้ำเติมเพื่อหวังผลบางสิ่ง

อ้างถึง
Any measurement made with a measuring device is approximate.
If you measure the same object two different times, the two measurements may not be exactly the same.  The difference between two measurements is called a variation in the measurements.

Another word for this variation - or uncertainty in measurement - is "error."  This "error" is not the same as a "mistake."  It does not mean that you got the wrong answer.  The error in measurement is a mathematical way to show the uncertainty in the measurement.  It is the difference between the result of the measurement and the true value of what you were measuring.

*** อ้างอิงจาก : http://www.regentsprep.org/Regents/math/ALGEBRA/AM3/LError.htm
阿蘇山

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 16:48:22 »
แล้วมาตรฐานของคุณมันคืออะไรเหรอ

ถ้าไม่คิดจะทำอะไรเพื่อคนอืน อย่าเอาตีนราน้ำครับ
มาตรฐานที่นี้ ผมไม่รู้ว่าคนอื่นเป็นอย่างไร แต่ผมยอมรับได้ครับ

ถ้าสิ่งที่เว็บนี้ทำขึ้น แล้วคุณยอมรับไม่ได้ หรือผิดพลาด คุณมีสิทธิที่จะติติง เสนอ แต่ไม่ใช่ภาษาแบบนี้
เข้าใจว่าบุคลิกเป็นคนตรง แต่ก็ควรตรงให้ถูกกาลเทศะ
ที่นี้คนส่วนใหญ่เค้าเจริญทางความคิดกันหมดแล้ว

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 16:51:54 »
Error มันมีครับ บนหน้าปัดรถยนต์ ถ้าจับ GPS กันจริงๆมันยังเพี้ยนเลยครับ
อยู่ที่เราสามารถยอมรับ Error นั้นได้ไหม?

ถ้าจะให้คุมคันเร่งกันอย่างมีมาตฐานจริงๆก็คงต้องใช้ขากลไกหุ่นยนต์พร้อมเซ็นเซอร์น้ำหนัก ประมวลผลพร้อมกับ GPS ล่ะมั้งครับ
ถึงจะเป๊ะเท่ากันหมด แล้วงบประมาณในการคิดค้นวิจัยให้ไอ้ขาเหล่านี้ให้ได้มาตรฐานอีกล่ะ? โอ๊ยเอาเข้าไป

เราทำ Review ให้ได้มาตฐานมากที่สุดเท่าที่มนุษย์คนหนึ่งจะทำได้อยู่แล้วครับ ผิดพลาดบ้างก็มี
พวกเราเองก็ย้ำกันอยู่เสมอว่าอย่าเพิ่งเชื่อในข้อมูลที่เราทำกัน ให้ไปลองด้วยตัวเองก่อนตัดสินใจใดๆเสมอ

โตๆ กันแล้วนะครับ มีวุฒิภาวะกันบ้าง
"นิสัยนักเลง" กับ "ใจนักเลง" มันต่างกันครับ

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

GreenG

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 16:55:50 »
ดูจากสถาฯการณ์ตอนนี้คงมีการด่าโต้ตอบกันอย่างสะใจคนบางคน

ผมขอเป็นคนหนึ่่งที่จะไม่ขอเป็นส่วนทำจะทำร้ายกันไม่ว่าฝ่ายใดๆทั้งสิ้น

เพียงแต่ว่าจะมาเพื่อขอชี้แจงและทำความเข้าใจ เผื่อว่าทุกฝ่ายจะกระจ่างหรือหลายฝ่ายตาสว่างกันหน่อย

ต่อเนื่องจะที่ผมตอบไปก่อนหน้านี้....

ผมเอาบทความมาเพื่ออ้างอิงว่าในทุกๆ measurement นั้น ก็มักจะมีค่า Error อยู่เสมอ อยู่ที่ว่าจะยอมรับมันได้แค่ไหน

ถ้าผิดพลาดหรือไม่พอใจก็ควรแก้ไข ไม่ใช่เพื่อมาซ้ำเติมเพื่อหวังผลบางสิ่ง

อ้างถึง
Any measurement made with a measuring device is approximate.
If you measure the same object two different times, the two measurements may not be exactly the same.  The difference between two measurements is called a variation in the measurements.

Another word for this variation - or uncertainty in measurement - is "error."  This "error" is not the same as a "mistake."  It does not mean that you got the wrong answer.  The error in measurement is a mathematical way to show the uncertainty in the measurement.  It is the difference between the result of the measurement and the true value of what you were measuring.

*** อ้างอิงจาก : http://www.regentsprep.org/Regents/math/ALGEBRA/AM3/LError.htm
Error กับ Mistake มันต่างกันจริงๆ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 17:09:58 »
ป่วนได้อีก...เบื่อจริงๆ

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 17:11:22 »
คือ ผมว่า จขกท. นี่ความคิดยังเด็กเกินไปนะครับ

มันเหมือนกับว่า จขกท. เจอเรื่องที่คิดว่าควรจะปรับปรุงแต่เดินเข้าไปเพื่อบอกให้ใครบางคนปรับปรุงอะไรบางอย่าง แต่กลับพูดว่า
(คนไม่รู้จักกันเลย)

"กรูว่ามึงทำแบบนี้ไม่ถูกวะสาดด กรูว่ามึงควรจะปรับปรุงตัว แมร่งงมึงลองเก็บไปคิดดูนะ" (แต่ลืมไปว่า ตัวเองไม่รู้จักเป็นการส่วนตัวกับเขาเลย)

คุณ จขกท. คุณขาดมารยาททางสังคมอย่างรุนแรงครับ จำเป็นต้องปรึกษาพ่อแม่บ้างนะครับ เผื่อท่านจะมีอะไรแนะนำบ้าง

ส่วนเรื่องมาตรฐานการทดสอบรถ
มันเป็นมาตรฐานของเว็บนี้ครับ ที่เขาจะทดสอบที่ความเร็ว 110 กม./ชม.

คุณ จขกท. ต้องหัดเก็บไปคิดบ้างนะครับ (ถึงสมองจะเล็กแต่ใช้บ่อยๆอาจจะใหญ่ขึ้นได้ครับ)
คนอื่นๆที่เขามาอ่านรีวิว เขาก็อยากจะรู้ว่า ถ้าเขาขับรถรุ่นนี้ หรือ รุ่นอะไรก็แล้วแต่ที่ความเร็ว 110 นี่

มันจะใช้รอบเครื่องเท่าไหร่ ?

มันจะกินน้ำมันตกกี่กม./ลิตรที่ความเร็ว 110 นี่ ?

ซึ่งทางเว็บนี้จึงใช้มาตรฐานนี้เป็นตัวเทียบรถหลายๆรุ่นเอาไว้ให้ผู้อ่านได้อ่านเพื่อพิจารณา แต่ไม่ใช่ว่าเขาจะชี้ชัดลงไปว่ามันเป็นหัวข้อสำคัญ

ผู้อ่านต้องเทียบกับหลายปัจจัยเพื่อตัดสินใจในการซื้อรถอีกครับ

หรือว่า จขกท. อยากได้แค่ว่า รถรุ่นนี้กินน้ำมันเท่าไหร่ โดยไม่สนใจว่าเจ้าของเว็บจะมีมาตรฐานอะไร

มาตรฐานทำขึ้น เพื่อเป็นมาตรฐานเฉพาะของเว็บครับ ถ้าไม่ถูกใจแนะนำได้ ตามมารยาททางสังคม

แต่ถ้าไม่พอใจการทดสอบแบบนี้ สามารถเลือกอ่านรีวิวจากที่อื่นเปรียบเทียบกันได้อีกครับ

ก่อนอื่นอยากแนะนำให้ปรึกษาพ่อแม่เรื่องมารยาททางสังคมก่อนนะครับ
หวังว่าท่านคงยังอยู่นะ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 17:29:44 »
ตีน คนไม่ใช่ Digital ไม่สามารถควบคุมความแน่นอนได้ในระดับนั้น

ถ้าจำไม่ผิด รถมันไม่มีครูซ คอนโทรลนิ ใช่มั้ย...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2011, 17:31:16 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 17:30:12 »
เข้ามาลงทะเบียนครับ ....

รอดูต่อไป ..... แปลกดี ไม่เคยเจอฮะ ...อิอิ

ออฟไลน์ Louis

• **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 17:32:20 »
"ความเร็วเดินทาง 110 กม/ชม" คืออะไรครับ ถ้าจะติว่าผิด ต่อให้วัดด้วย เครื่องรับGPS  2 เครื่องยี่ห้อเดียวกันยังแสดงค่าไม่เหมือนกันเลยนับประสาอะไรกับหน้าปัดรถ รูปที่แสดงเพื่ออ้างอิงเท่านั้น องศา/ มุมมองในการถ่ายก็ทำให้รูปออกมามีค่าไม่เท่ากันได้

แล้วถามว่า ความเร็วเดินทาง 110 กม/ชม นั้นเริ่มจากจุดหยุดนิ่งหรือไม่ ความเร็วเป็น 0 กว่าจะมาเป็น 110 ใช้เวลาเท่ากัน น้ำหนักเท้าเท่ากันทุกคันรึเปล่า ก็คงไม่

ถ้าคุณเจ้าของกระทู้เสนอว่า ควรจะเติมน้ำมันขณะวิ่งที่ความเร็ว 110 กม/ชม  เหมือนกับ airforce one หรือ F16 เพื่อให้ได้นิยามที่ว่า "อัตราสิ้นเปลืองที่ความเร็วเดินทาง 110 กม/ชม" ที่แท้จริง  ผมจะไม่ว่าเลยซักคำ

ปล. จขกท เข้ามาตอบเป็นกระทู้ที่ 10 กว่าถือว่ายังใหม่มาก น่าจะปรับตัวก่อนมาติคนอื่นนะครับ

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 17:33:44 »
นี่เป็นสัญญาณอีกอย่างว่า...เริ่มปิดเทอมกันแล้วครับ

เกรียนถึงได้มารังควาญแบบนี้...
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ bangkoknation

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 17:46:22 »
ผมยังไม่เห็น จิมมี่ อธิบายให้ชัดเจนเลย ครับ

ออฟไลน์ VeepZ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 17:51:50 »
เหมือน จขกท จะหายไปแล้วนะครับ :-\

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 18:02:50 »
ไม่เห็นมาตอบอีกเลย สงสัยคงคิดได้ละมั้ง

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 18:11:38 »
ผมว่าโดนตัดตอนมากกว่า  ;D
H.