ผู้เขียน หัวข้อ: Triton Plus AT เทอร์โบบูสต์ช้ากว่าเดิม เร่งไม่ขึ้น  (อ่าน 7607 ครั้ง)

ออฟไลน์ banch

• Hero Member
ขับ Triton Plus AT ครับ

มาดูประวัติรถกันก่อน

อายุ 4 ปี กับ 158,xxx กม.

เครื่องเดิมๆ ไม่ได้อุด EGR ส่วนแคทไม่รู้ว่าอู่ไหนแอบทะลวงเอาไปขาย(ถามเจ้าของรถ ก็ยังไม่รู้เรื่องว่าแคทโดนทะลวงไปแล้ว)

SCV วาล์ว เพิ่งถอดมาขัดเงาไปก่อนปีใหม่

น้ำมันเกียร์/น้ำมันเครื่อง เพิ่งเปลี่ยนได้ไม่นาน

คนขับเท้าหนักทั้งคู่

โดยปรกติรถคันนี้ บูสต์จะติดที่ 2,000 รอบ แล้วรถมันถึงจะเริ่มดึง

แต่ 2-3 วันที่ผ่านมาแฟนมาบอกว่ารถมันเร่งไม่ขึ้น(วันธรรมดาผมไม่ได้ใช้รถยนต์ ผมขี่มอไซค์ไปทำงาน)

วันนี้ผมเอาไปลองขับดู

ปรากฏว่าเป็นไปตามที่แฟนบอก

จากรอบเดินเบาใสเกียร์ กดคันเร่งถึง 2500 รอบ รถไม่ค่อยมีแรงเลย มีแต่เสียงเครื่องอื้อๆๆๆๆๆ

แล้วก็จะดึงแบบพรวดเลยหลังจาก 2500 รอบ

แต่บางครั้งที่ชะลอความเร็วยกคันเร่งแล้ว ช่วงที่เร่งเครื่อง จาก 1600 รอบ เข็มวัดรอบตวัดไป 2000 รอบเร็วมาก แต่รถไม่ได้เร็วขึ้นตาม

และที่สังเกตุอีกอย่างคือที่ความเร็วสูง 140-180 มันไหลขึ้นเร็วกว่าเดิม

ลองเร่งเครื่องที่เกียร์ว่าง ผมคิดว่ามันก็น่าจะปรกติ แต่พอใส่เกียร์แล้ววิ่งจริงกลับเป็น

จะว่า SCV ก็ไม่น่าจะใช่ อาการที่เคยเป็นไม่ใช่แบบนี้มันจะออกวูบๆ

ช่วยวิเคาระห์หน่อยครับว่าน่าจะเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้าง

ปล. ผมไม่มีเกจ์วัดบูสต์นะครับ ที่ว่าบูสต์ช้าคือเป็นความรู้สึกที่รถมันเร่งไม่ขึ้นเหมือนเดิม

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
Re: Triton Plus AT เทอร์โบบูสต์ช้ากว่าเดิม เร่งไม่ขึ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 00:11:09 »
รถเพื่อน ผม ตัว วันความดัน หรือวัด บูส เสีย ครับ ให้ศูนย์เช็คก็รู้ครับ

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
Re: Triton Plus AT เทอร์โบบูสต์ช้ากว่าเดิม เร่งไม่ขึ้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 21:41:27 »
ผมว่าปัญหาของน้าแปลกๆครับ
ช่วงต้นอืดขึิ้น แต่ปลายกลับขึ้นเร็วกว่าเดิม

เอาเป็นว่าลองกด 0-100 มาหน่อยว่าได้กี่วิครับ ถ้าได้ 9-12วิ อัตราเร่งอยู่ในเกณท์ปกติครับ
บางทีปัญหาอาจจะเป็นพวกกรองอากาศตัน หรือพวกอะไรง่ายๆสกปรกนิดหน่อย
ถ้ารถไม่วูบ ควันไม่ท่วม ไม่น่าผิดปกติ

ลองเอาเข้าศูนย์เช็ค error อีกทีก้อดีครับ