ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวล่าสุดเกี่ยวกับ Honda Brio  (อ่าน 23682 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ข่าวล่าสุดเกี่ยวกับ Honda Brio
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 23:05:58 »
ผมว่า Almera จะเป็นรถที่เหมาะกบแม่และพ่อผมใช้ ไปกันทั้งครอบครัว

แต่ Brio น่าจะเป็นรถที่ผมขับแล้วเหมาะที่สุด ทั้งขนาดรูปร่าง และความประหยัดหรือความแรง(ที่น่าจะมากที่สุด)
 :D ;) :) ;D

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ข่าวล่าสุดเกี่ยวกับ Honda Brio
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 23:07:59 »
อืมม ทำไมต้องเป็น CVT เฮ้อ ถ้าเป็น A/T ธรรมดา คงจะกดกันมันส์แน่
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

GreenG

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 23:10:36 »
เกียร์ธรรมดา 90 แรงม้า ลากตัวถัง 850-900 โล
ผมว่า Brio เป็น eco car แต่ขับได้อย่างเมามัน ก็เป็นอะไร
ที่น่าสนใจดีนะครับ คุณ Homy เพราะถ้าเทียบกับสิ่งที่ March M/T ซึ่งมี
แรงม้าแค่ 79 แรงม้าทำได้

Brio M/T อัตราเริ่ง 0-100 มีสิทธิ์ เร็วว่า

Triton 3.2 ที่เร็วกว่า March M/T แค่นิดหน่อย
Focus (benzene) 2.0
Hilux 2.5
Yaris A/T
CRV 2.0
Pajero sport 2.5 (เครื่องเก่า)
Fiesta แพ้ทุกรุ่นยกเว้น รุ่น 4 ประตูเกียร์ M/T
Fortuner  3.0
Lancer 1.8
Swift 1.5
Mazda 2 1.5 A/T

ผมว่า รถเล็ก เบา แรงม้าจัดจ้านแบบนี้ มันจะเร็วมาก เหมือนอย่างที่เรา
เคยเห็น March M/T เคยเป็นมาแล้ว Brio มีสิทธิ์ HOT ถ้า Honda จิ้ม
ลูกค้าถูกจุด อย่างน้อย ราคาระหว่าง 400,000 กับ 500,000 ก็ฟังดูดีนะ
เบาะหลังพับได้แบบ Jazz นี่ สุดยอดเลย (แต่จริงรึเปล่าหว่า)

แต่ยังไงก็ดี ใครเล่าจะสู้ Almera ได้
เห็นด้วยกับคุณ ned ตื่นเต้นมากๆ brio จะมาแล้ว

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 23:19:01 »
เกียร์ธรรมดา 90 แรงม้า ลากตัวถัง 850-900 โล
ผมว่า Brio เป็น eco car แต่ขับได้อย่างเมามัน ก็เป็นอะไร
ที่น่าสนใจดีนะครับ คุณ Homy เพราะถ้าเทียบกับสิ่งที่ March M/T ซึ่งมี

Brio M/T อัตราเริ่ง 0-100 มีสิทธิ์ เร็วว่า

Triton 3.2 ที่เร็วกว่า March M/T แค่นิดหน่อย
Hilux 2.5
Yaris A/T
CRV 2.0
Pajero sport 2.5 (เครื่องเก่า)
Fiesta แพ้ทุกรุ่นยกเว้น รุ่น 4 ประตูเกียร์ M/T
Fortuner  3.0
Lancer 1.8
Swift 1.5

ผมว่า รถเล็ก เบา แรงม้าจัดจ้านแบบนี้ มันจะเร็วมาก เหมือนอย่างที่เรา
เคยเห็น March M/T เคยเป็นมาแล้ว Brio มีสิทธิ์ HOT ถ้า Honda จิ้ม
ลูกค้าถูกจุด อย่างน้อย ราคาระหว่าง 400,000 กับ 500,000 ก็ฟังดูดีนะ
เบาะหลังพับได้แบบ Jazz นี่ สุดยอดเลย (แต่จริงรึเปล่าหว่า)

แต่ยังไงก็ดี ใครเล่าจะสู้ Almera ได้
เห็นด้วยกับคุณ ned ตื่นเต้นมากๆ brio จะมาแล้ว

ตื่นเต้นเหมือนกันครับ  ;D

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 23:30:12 »
อาจจะขายยาก เพราะ AT มารุ่นสูงเลยทีเดียว - -"
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 23:46:57 »
คงต้องลุ้นที่ราคารุ่น V AT เหมือนกันแฮะ
พี่ HOMY ครับ พี่คิดว่าเจ้านี่จะขายแต่รุ่นเกียร์ธรรมดาจริงหรือไม่ครับ ทำไมมีตั้ง สองรุ่น จาก สาม

ผมว่าเขาน่าจะปรับ เป็น S MT
S AT
และ V AT มากกว่าแบบนี้นะ

ตัว S MT น่าจะไม่ได้ตั้งใจขายนักครับ เอามาทำให้ดูว่าราคาเริ่มต้นต่ำ

ตัวที่ตั้งใจขายจริงๆ น่าจะเป็นตัว CVT

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 23:48:28 »
ทำไมต้องเอาไฟท้ายอย่างนั้นมาด้วยนะ
ตอนผมดูคันเปิดตัว ผมคิดว่าไฟท้ายเป็นเรื่องที่ใส่ใจน้อยที่สุดแล้ว
อยากให้มันดูแหวกแนวเป็นรถต้นแบบ เลยยัดใส่มาแบบนั้น

ปรากฎว่า มันจะเอาจริง ถ้างั้นขอนำไปพ่นแดงทั้งอันละกัน
จำได้ว่า ใครสักคนเคยทำ Photoshop คุณ​ ned รึเปล่า?
ออกมาดูดีกว่ามากทีเดียว

GreenG

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 23:55:11 »
หวังว่า Brio จะช่วงล่างแข็งๆนิดนึงนะ

โดยเฉพาะรุ่นเกียร์ธรรมดา เพราะผมว่ามันน่าจะขับมัน รถเล็กๆ สั้นๆ เบาๆ เครื่องแรงๆแบบนี้

ช่วงล่างแข็งๆ พวกมาลัย แนว 2 รุ่น top น่าจะเหมาะกว่า แนวน้องมีนา

ขอมาไปไหมนี่เรา :D

ออฟไลน์ indomethacin2009

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 00:14:33 »
ผมว่าราคาตัว TOP อาจจะเหมือนหลายคนคิด คือไปแตะที่ 550,000

เพราะว่า Jazz ขยับไปที่ 590,000 แล้ว

ดูแค่ ออฟชั่น ตัวท๊อปไม่น่าต่ำว่า 5 แสน

methus zaa

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 00:20:49 »
ช่วย เปลี่ยนไฟท้ายก่อนเหอะ เหมือนรถลิเกเลย

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 00:34:06 »

Hilux 2.5
Yaris A/T
CRV 2.0
Fortuner  3.0
Lancer 1.8
Swift 1.5

Accord 2.0
Civic 1.8 (คันนี้อาจเท่ากัน)
Teana 2.0
Corolla Altis 1.6 A/T
Jazz
ก็โดนด้วยแน่ๆครับ

แต่ผมว่า Brio อัตราเร่งอาจกินชาวบ้านมากกว่านี้อีกนะครับ เพราะ เครื่องกับเกียร์ Honda ไว้ใจได้อยู่แล้วครับ(หวังว่าคงไม่ต๊อกนะ อิอิ)

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 00:41:35 »
ไหนๆอยากให้ไฟท้ายเอาออกแล้ว    ผมว่าเอากระจังหน้า ที่เป็นคิ้วๆออกไปด้วย ไม่สวยอย่างแรง 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 01:22:45 »
ดีเยี่ยมสำหรับเครื่อง 1.2 ลิตรที่ทำม้าได้ 90 แรงม้า
ผมมองในแง่ของคนที่รักฮอนด้า ลูกค้าเหล่านี้ชื่นชอบในแรงม้าของเครื่องฮอนด้า
ที่มักจะสูงเมื่อเทียบกับรถคันอื่นๆใน segment

บางทีผมก็ชอบการแข่งขันด้วยความแตกต่าง ในขณะที่ March เป็นรถที่ดูหรู
ในระดับราคาของมัน และพวงมาลัยเบาขับสบาย ช่วงล่างเน้นนุ่ม Brio อาจจะ
ฉีกออกไปเป็นรถที่เน้นขับสนุกสำหรับ 90 แรงม้า เน้นช่วงล่างและการขับขี่
ที่สนุกสุดในแบบ Eco car

ดูจากวิธีการปรับจูนพวงมาลัยของ Jazz, City, CR-V, Civic, Accord
ผมคิดว่าฮอนด้ารู้จักวิธีการทำพวงมาลัยให้ขับสนุก ตรงนี้ผมคิดว่าเขาเก่งกว่า
Nissan ซึ่งจะเน้นเรื่อยๆ สบายๆ มากกว่า

เมื่อรถรุ่นนี้เปิดตัว ก็คงเป็นอีกรุ่นที่ผมอยากขับ ถึงแม้ว่ามันจะไม่ใช่รถที่ยอดเยี่ยมน่าประทับใจ
จนต้องใฝ่ฝันถึง แต่ผมก็ยังอยากลองขับมันอยู่ดีเพราะนี่คือรถระดับที่คนไทยส่วนมาก
สามารถซื้อได้แบบไม่ลำบากใจ และมีทุกอย่างพอเพียงสำหรับการขับขี่ที่ไม่ได้จำเป็น
ว่าต้องจำกัดอยู่แค่ในเมือง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 02:20:44 »
ผมว่าจากที่ว่ามา brio เริ่มสนใจตรงสเปกที่เค้าให้มานี่ละ ถ้าแรงม้าระดับนี้เกียร์ CVT ด้วย เชื่อขนมกินได้เลยว่ารถต้องมาแนว sport จ๋าแบบที่ท่านผู้การว่าแน่ๆ

สิ่งที่น่าสนใจในตัวนี้สำหรับผม

1.เบาะพับได้แบบ Jazz (ถ้า Honda ใช้ Global small platform ชุดเดียวกับ Jazz ก็มีสิทธิ์เป็นไปได้เพราะถังน้ำมันระเห็จไปอยู่ใต้เบาะหน้า )

2. ABS Airbag คู่ มีมาให้ตั้งแต่รุ่นถูกยันแพงสุด

3. เครื่อง 1.2 90 แรงม้าเองนี่ละครับ ถ้าเอามาสากตัวถังหนัก 980 กก. กับเกียร์ CVT เผลอๆอาจแซงทิ้ง march ได้ไกลเอาการ

4. ถ้าราคาตัว Top มาห้าแสน ผมต้องร้อง เฮ้ยยยยยยย แต่น่าจะยาก ผมว่าอยู่แถวๆ 520000-550000 บาท ผมว่าขึ้นอยู่กับตัวถูกสุดละวาจะเริ่มเท่าไหร่ เพราะถ้าราคาตัว Top หนีจากตัวรอง top ไกลแต่ต่างแค่เกียร์อย่างเดียว รับรองว่า เหนื่อย......

รอลุ้นกันดูครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 05:46:30 »
ตัวต่ำสุด CITY ราคา 53X,XXX

Brio ตัวท็อป ไม่น่าจะเกินไปกว่านั้น

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 07:15:31 »
ราคาเกียร์ออโต้ แรงจัง

New City ตัวล่าง 579,000 เองนะ
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 07:56:02 »
เริ่มหลงรักฮอนด้า ที่แอร์แบค 2 ลูกเนี้ยแหละครับ

ขอให้หลังจากนี้ จะเป็นมาตราฐานสำหรับรถเล็กในประเทศเรา

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 08:53:40 »
รหัสเครื่องอะไรครับ จะเรียก L12A หรือเปล่า ที่สำคัญ 90 แรงม้า แบกน้ำหนักตัวน่าจะ 9 ร้อยปลายๆ บวกเกียร์ธรรมดา ฮ่า เดี๋ยวจะยุให้คนที่บ้านเอา Jazz ไปเทิร์น ( แฟนขับไปทำงานแค่วันละ 10 กิโลเอง )

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 09:30:44 »
อ้างถึง
รุ่น S  MT : เกียร์ธรรมดา กระจกมองข้าง และมือจับประตูสีดำ
ล้อกระทะ+ฝาครอบขอบ14" กระจกไฟฟ้าคู่หน้า กระจกมองข้างปรับมือ
กุญแจอิมโม แต่โนกันขโมย และเซ็นทรัลล็อค
รุ่นนี้ เอามาทำขับมันส์ๆได้ดีนะ = ล้อแม๊กงัยก็ต้องเปลี่ยนอยู่แล้ว
มีอิมโม แต่ไม่มีเซ็นทรัลล๊อค   = มาตืดข้างนอกเพิ่มอยู่ดี ของABG อัพเกรดก็ราคาไม่แพงแล้ว
มือจับประตูสีดำ             = หุ้นเคฟล่าห์ซะ
กระจกมองข้างปรับมือ     = เที่ยวหลังสั่งของมาเปลี่ยนไม่กี่พันให้พับไฟฟ้าด้วยเอ๊า
ช่วงล่างทำเพิ่มอีกไม่มากมาย ชุดปรับเกลียวดีๆ ถูกๆ
ผมว่า รุ่นS/MT นี่แหละ  อาจจะเห็นไปเผ่นผล่านในสนามพีระ
ลองว่า ลงL12A ได้ L15A ก็ได้อยู่แล้ว  แรงโคตรๆเหมือนcityเมอร์โบรุ่นพี่

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 10:14:45 »
ผมงงกับคำว่า กุญแจอิมโมบิไลเซอร์ แต่ไม่มีกันขโมย มันเป็นยังไงเหรอครับ
คำว่า Immobilizer นั่น มันแปลตรงตัวว่ากันขโมย คือทำให้เคลื่อนที่ไปไหนไม่ได้

จริงจริงแล้ว ที่ถูกน่าจะเป็นกุญแจรีโมท แต่ไม่มีอิมโมบิไลเซอร์ รึเปล่า?

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 10:27:16 »
ผมงงกับคำว่า กุญแจอิมโมบิไลเซอร์ แต่ไม่มีกันขโมย มันเป็นยังไงเหรอครับ
คำว่า Immobilizer นั่น มันแปลตรงตัวว่ากันขโมย คือทำให้เคลื่อนที่ไปไหนไม่ได้

จริงจริงแล้ว ที่ถูกน่าจะเป็นกุญแจรีโมท แต่ไม่มีอิมโมบิไลเซอร์ รึเปล่า?

ผมกำลังสงสัยแบบเดียวกันเลย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 10:32:38 »
คาดว่ามาแนวเดียวกับ Civic Dimension MC 04 1.7 Vtec
มีกุญแจรีโมท กุญแจนิรภัย แต่ไม่มีเสียงเตือนเวลารถโดนงัดนะครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

GreenG

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 10:38:09 »
อ้างถึง
รุ่น S  MT : เกียร์ธรรมดา กระจกมองข้าง และมือจับประตูสีดำ
ล้อกระทะ+ฝาครอบขอบ14" กระจกไฟฟ้าคู่หน้า กระจกมองข้างปรับมือ
กุญแจอิมโม แต่โนกันขโมย และเซ็นทรัลล็อค
รุ่นนี้ เอามาทำขับมันส์ๆได้ดีนะ = ล้อแม๊กงัยก็ต้องเปลี่ยนอยู่แล้ว
มีอิมโม แต่ไม่มีเซ็นทรัลล๊อค   = มาตืดข้างนอกเพิ่มอยู่ดี ของABG อัพเกรดก็ราคาไม่แพงแล้ว
มือจับประตูสีดำ             = หุ้นเคฟล่าห์ซะ
กระจกมองข้างปรับมือ     = เที่ยวหลังสั่งของมาเปลี่ยนไม่กี่พันให้พับไฟฟ้าด้วยเอ๊า
ช่วงล่างทำเพิ่มอีกไม่มากมาย ชุดปรับเกลียวดีๆ ถูกๆ
ผมว่า รุ่นS/MT นี่แหละ  อาจจะเห็นไปเผ่นผล่านในสนามพีระ
ลองว่า ลงL12A ได้ L15A ก็ได้อยู่แล้ว  แรงโคตรๆเหมือนcityเมอร์โบรุ่นพี่

เห็นด้วยอย่างแรง

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 17:29:20 »
ชอบจังเลย ถุงลม 2คู๋ แค่นี้ก็ ดีแล้วอะคับ สำหรับรถเล็ก

ขอ แค่ ไฟท้าย ใหม่ และกระจัง  แต่ไฟท้ายไม่รู้จะมีของแต่ง สวยๆมาให้ใส่กันป่าวอาจจะดูดีกว่าของเดิม 55

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 22:40:27 »
อยากให้ถึงวันที่ 17 เร็วๆจังครับ ;D

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 23:17:19 »
ราคาน่าจะใกล้เคียงตั้งกระทู้มาละครับ
เครื่องแรงกว่า March แน่นอนครับ ลากรอบได้สูง และเท่าที่ได้ยินมาก็ครับ ขับดีกว่า March มากครับ
ที่สำคัญ มีวิทยุตั้งแต่รุ่นล่าง ไม่เหมือน  March ที่ถูกจริงแต่ไม่มี วิทยุกับเสาอากาศมาให้ ทำไปด้าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2011, 23:23:47 โดย mothsan »

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 01:49:48 »
เริ่มน่าสนใจขึ้นมาซะแล้ววววว