ผู้เขียน หัวข้อ: รถ Chevrolet Volt มีแนวคิดพื้นฐานบางส่วนมาจากหัวรถจักรดีเซลไฟฟ้าหรือเปล่าครับ  (อ่าน 3136 ครั้ง)

ออฟไลน์ eddie

• Full Member
บังเอิญไปอ่านเจอว่าพวกหัวรถจักรดีเซลของรถไฟบ้านเรา เครื่องดีเซลไม่ได้ขับเคลื่อนตัวรถโดยตรงแต่ใช้ผลิตไฟฟ้ามาหมันมอเตอร์ให้ขับเคลื่อนรถไฟ รู้สึกทึ่งว่าแนวคิดการขับเคลื่อนแบบนี้มันมีมาตั้งนานแล้ว ดูจากอายุหัวรถจักรในบ้านเรา สงสัยว่า GM เอาแนวคิดจากรถจักรพวกนี้ไปเป็นพื้นฐานส่วนหนึ่งในการต่อยอดเทคโนโลยีนี่จนเป็น Chevrolet Volt หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
ใช่ครับ  และไม่ใช่แค่หัวรถจักรเท่านั้น  รถเหมืองแร่ก็ใช่ด้วยครับ  พวกนี้ต้องการ Torque ที่สูง ตั้งแต่ต้นซึ่งมอเตอร์ตอบสนองในเรื่องนี้ดีกว่าครับ
阿蘇山