ผู้เขียน หัวข้อ: ในอนาคต จะมีรถ A-segment แบบ Honda Brio มาขายอีกหรือไม่  (อ่าน 4562 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมชักเริ่มชอบความง่ายๆ ของรถ A-segment ครับ ที่ขนาดเล็กและดูคล่องตัวกว่าพวก b-segment
รวมทั้งอุปกรณ์ที่พอดีๆ ไม่มากเกินไป

อยากรู้ว่าในอนาคต นอกจากเจ้า Brio เราจะมี A-segment ซึ่งน่าจะเป็น eco car มาให้พวกเราเลือกอีกหรือไม่
ครับ และราคาควรจะอยู่ที่เท่าไรจึงจะเหมาะสมครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ;)

ออฟไลน์ pinktaz

• Jr. Member
  • **
Re: ในอนาคต จะมีรถ A-segment แบบ Honda Brio มาขายอีกหรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 22:42:46 »
เดี๋ยวก็มีของ มิตซูฯ กับซูซูกิ ตามมา  ใช่ไหม

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
Re: ในอนาคต จะมีรถ A-segment แบบ Honda Brio มาขายอีกหรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 23:01:38 »
คิดว่าคงไม่มีแล้วล่ะครับ
อันเนื่องมาจากนิสสันที่ปล่อยอีโคคาร์ตัวแรกออกมาเป็น B-segment
ดังนั้นเจ้าที่ยังไม่มี B-car ขาย ก็จะเอา B-car มาตีตั๋วอีโคคาร์กันหมดเพื่อไม่ให้เสียเปรียบ
ส่วนเจ้าที่มี B-car อยู่แล้ว
toyota - yaris ตัวต่อไปไม่เข้าไทยแล้ว เปิดทางให้อีโคคาร์เต็มที่ ดังนั้นคิดว่าอีโคคาร์ของโตโยต้าจะเป็น b-car เพื่อไม่ให้เสียเปรียบคู่แข่ง
suzuki - swift ตัวต่อไปคงใช้เครื่อง 1.2 ตีตั๋วอีโคคาร์
ส่วน ford,mazda,chevrolet ก็ไม่ได้สนใจเข้าร่วมโครงการอีโคคาร์ตั้งแต่แรก

ส่วนอีกเหตุผลนึง
ผมว่า A-car หรือ B-car มันก็คล้ายๆกัน
เอามาขายพร้อมกันก็แย่งยอดขายกันเปล่าๆ
B-car ก็ใหญ่กว่า A-car นิดเดียว
ห้องโดยสารถ้าออกแบบดีๆก็กว้างไม่ต่างกัน
ส่วน jazz กะ brio นั้นเป็นข้อยกเว้น รูปแบบรถมันต่างกันชัดเจน
จนไม่ต้องกลัวว่าสองพี่น้องจะแย่งลูกค้ากันเอง
โดยเฉพาะขนาดและความอเนกประสงค์ของห้องโดยสารนี่ brio สู้ jazz ไม่ได้อยู่แล้ว
ฮอนด้าเลยเป็นเจ้าเดียว(ในไทย)ที่จะขาย A-car และ B-car ไปพร้อมๆกันได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2011, 23:03:17 โดย tfirst01 »

ออฟไลน์ revenge

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 07:42:35 »
ผมรอดู suzuki  swift ตัวต่อไปที่ใช้เครื่อง 1.2 ลิตร ว่าราคาเป็นไง  :)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 13:38:58 »
Hyundai i10 ไงครับ มีข่าวว่าจะมา หรือไม่มาอยู่พักนึง แต่ล่าสุด คิดว่าน่าจะมานะครับ
Kia Picanto นี่ก็ A segment รุ่นเก่ากำลังขายอยู่ต่อไป ส่วนรุ่นใหม่ Full model change ไม่รู้ ไทยยานยนต์จะเอาเข้ามารึเปล่า
Mitsubishi i-miev ตามข่าวของ Headlightmag ว่า Mitsu จะบุกเบิกตลาดรถไฟฟ้าตรงนี้
Suzuki ที่มีข่าวลือจากสมาชิกคนนึงในเวป ที่บอกว่า Suzuki มีการเตรียม part กับ supplier ไทยเรียบร้อยแล้วสำหรับรถอีกรุ่นที่ไม่ใช่ Swift มันอาจจะเป็น Splash หรือ Alto รึเปล่า ?

ก็น่าจะมีเท่านี้หล่ะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 10:39:23 »
แต่ถ้าคู่แข่งใช้สามสูบหมดบริโอก็อาจจะได้เปรียบเรื่องความคล่องตัวนะครับ น้ำหนักเบากว่าด้วย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 21:38:34 »
แต่ถ้าคู่แข่งใช้สามสูบหมดบริโอก็อาจจะได้เปรียบเรื่องความคล่องตัวนะครับ น้ำหนักเบากว่าด้วย

March ใช้ V platform ช่วยลดน้ำหนัก ลงมาเท่าๆ กับ รถ A segment อย่าง Brio แทบทุกรุ่นเลยครับ
ดังนั้น เรื่องน้ำหนัก Brio ไม่ได้เปรียบ March เท่าไหร่ เหลือแต่เรื่องแรงม้าที่ได้เปรียบ
ส่วน Eco car จากค่ายอื่นๆ ก็น่าสนใจครับ ว่าเค้าจะลดน้ำหนัก B segment ของตัวเองได้ยังไง
เพราะถ้าลดน้ำหนักไ่ม่ดีพอ แถมกำลังเครื่องไม่โดดเด่นกว่าคู่แข่ง ก็มีสิทธิ์อืดเหมือนกัน

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 21:40:17 »
Hyundai i10 ไงครับ มีข่าวว่าจะมา หรือไม่มาอยู่พักนึง แต่ล่าสุด คิดว่าน่าจะมานะครับ
Kia Picanto นี่ก็ A segment รุ่นเก่ากำลังขายอยู่ต่อไป ส่วนรุ่นใหม่ Full model change ไม่รู้ ไทยยานยนต์จะเอาเข้ามารึเปล่า
Mitsubishi i-miev ตามข่าวของ Headlightmag ว่า Mitsu จะบุกเบิกตลาดรถไฟฟ้าตรงนี้
Suzuki ที่มีข่าวลือจากสมาชิกคนนึงในเวป ที่บอกว่า Suzuki มีการเตรียม part กับ supplier ไทยเรียบร้อยแล้วสำหรับรถอีกรุ่นที่ไม่ใช่ Swift มันอาจจะเป็น Splash หรือ Alto รึเปล่า ?

picanto full modelchange มาแล้วครับ ราคา 497,000 ถูกเกินคาด

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 00:45:37 »

picanto full modelchange มาแล้วครับ ราคา 497,000 ถูกเกินคาด

ถูกมากเลยนะครับ แต่คิดว่ามันน่าจะแค่ขนาด 1.0 ลิตร Kia ถึงได้เคาะราคารถนำเข้าได้ถูกขนาดนี้
รูปร่างหน้าตา สวยดูดี สุดยอดสำหรับ A segment เลยครับ