ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้รู้เรื่องน้ำมันเครื่องครับ valvoline กับ total นี่ดีไหมครับ  (อ่าน 31955 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
พอดีเห็นว่า 2 ตัวนี้มีเบอร์ 5w-30 ขาย เลยอยากจะลองซะหน่อย ปกติใช้แต่ castrol edge 0w-40 กับ mobil 1 0w-40 หลังๆมาเริ่มขึ้น 2 ตัวแรกขายในเนตเยอะมากขึ้นราคาก็ไม่แพงด้วย ใครเคยใช้แล้วบอกผมหน่อยครับว่ามันดีไหม

ออฟไลน์ Fuel98

• Jr. Member
  • **
ใช้ Vavoline 5w-30 อยู่พอใจมาก เครื่องเดินเรียบ เร่งลื่นดี
ตั้งแต่ใช้รถมา เปลี่ยนน้ำมันยี่ห้อโน้นยี่ห้อนี้ มาหลายยี่ห้อ แต่สุดท้ายมาลงตัวที่ Vavoline ครับ คุ้มค่ากับราคาที่จ่ายไป

ออฟไลน์ Ruksadindan

ความเชื่อส่วนตัวว่าจะลองโมบิลวันต่อไป มันก็มีนะครับเบอร์ 30 แต่ถ้าจะลองวาโวลีนก็ได้ครับ เชื่อถือได้มากกว่า ปตท. อยู่ล่ะนะ

มันเป็นอะไรกับฮาโวลีนหรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Total เคยลองใช้มาแล้วครับ กับรถเพื่อน เครื่อง B20ฝา B16 ก็ไม่มีปัญหาด้านอุณหภูมิและเสียง
แต่ไม่ได้ติดตั้งมาตรวัดแรงดันน้ำมันเครื่องจึงไม่รู้ว่าความสามารถในการคงแรงดันในการใช้งานหนักดีแค่ไหน
ผมเอาน้ำมันเครื่องตัวเดียวกันนี้มาใส่ใน CR-V คันเก่าของพ่อเช่นกัน อาจไม่ใช่น้ำมันที่ดีที่สุด แต่คุณภาพไว้ใจได้
สำหรับรถบ้านเท้าหนักครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
ทั้ง 2 ยี่ห้อใช้ได้ครับ รองรับได้ตั้งแต่เท้าธรรมดาไปจนถึงเท้าหนักๆรองเท้าเบอร์ 50 ผมใช้ valvoline 5W-30 มา 3 ป๋องแล้ว พอใจมากครับ เทียบกับ edge ที่เคยใช้อยู่กันรู้สึกว่า เบอร์ 30 รอบต้นลื่นกว่า สำหรับ Ow-40 นั้นมันดีจริงแต่ผมว่าเกรดนั้นมันเทพเกินไปสำหรับประเทศไทยครับ แพงกว่าด้วย

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
เคยใช้ทั้งสองตัวครับ เพราะใส่กับทีด้ามาทั้งคู่ และใส่กับอิมด้วยทั้งคู่ ผมว่าโทเทลเวิร์คกว่าสำหรับคนเท้าหนักนะครับ
แต่ถ้าเป็นขับใช้งานปกติทั้งคู่ใช้ได้โอเคครับ

ตอนนี้เล่นของใหม่มาเมื่อวาน ยี่ห้อญี่ปุ่นแวนเทจ กระป๋องเหล็กสีทองเป็น 5W-40 ใส่กับอิมมาวิ่งดีโคตรๆ ราคาก็ไม่หนีกับสองเจ้า
ที่กล่าวมาเท่าไหร่ พอดีจะออกต่างจังหวัดเลยใส่เบอร์ 40 ดีกว่า เน้นยาวๆ เพราะระยะทางไปหาดใหญ่นี่ไม่ใช่สั้นๆด้วยสิ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
total 5w-30 workมากๆ ใส่civic 2.0 ลากเกียร์ตลอด ตอนครบ10000 กม. ยังลื่นอยู่เลย