ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้เพิ่มหัวข้อเกี่ยวกับด้านรถยนต์ที่มีปัญหา  (อ่าน 11508 ครั้ง)

ออฟไลน์ Elise

• Jr. Member
  • **
อยากให้พี่จิมเพิ่มหัวข้อเกี่ยวกับพวกปัญหารถยนต์ เทคนิคต่างๆ การบำรุงรักษารถ
การดูแลรถการขับขี่ที่ถูกต้องครับ

ประมาณว่าให้ผู้ที่มีความรู้ด้านรถยนต์ต่างๆ เขียนบทความพวกแนะนำการใช้งานรถยนต์ที่ถูกต้อง
ประมาณควรขับขี่ยังไง ควรดูแลรักษา ควรตรวจเช็คระบบต่างเมื่อไหร่ครับ

เทคนิคการขับรถ ก็ประมาณการขับรถขึ้นเขา การขับรถเมื่อรถฝน การประครองรถเมื่อยางแตก

การบำรุงรักษารถ ก็ควรล้างรถ ดูแลสีประมาณไหน

และที่ผมอยากให้มีมากที่สุดครับ คือปัญหาเกี่ยวกับรถครับ รถใครมีปัญหา รถใครมีเสียงดังผิดปกติ
ก็มาโพสต์อาการกันไป ก็ให้พี่ๆที่มีความรู้ก็เค้าช่วยตอบครับ คงจะช่วยได้ไม่น้อยเลยครับ

และสุดท้ายก็อยากมีเกี่ยวกับประกันภัยครับ เพราะก็มือใหม่ครับ ยังไม่มีความรู้เท่าไหร่
เช่นรถเกิดอุบัติเหตุต้องทำอย่างไงบ้าง แล้วก็เรื่องการเคลม ต่างๆครับ แต่พูดไม่ค่อยถูก

ยังไงพิจารณาด้วยนะครับ อยากให้มีมากๆครับ เพราะโดยส่วนตัวก็เข้าแต่เว็บนี้ครับ
สำหรับผมชอบเว็บพี่จิมมากครับ พี่ครบทุกอย่างรถใหม่ๆ ข่าวสารๆ รีวิวรถแบบสุดยอด
และก็คือเว็บบอร์ดครับ พี่ๆตอบได้ไวครับ โพสต์แป๊ปเดียวก็ตอบแล้วครับ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อยากให้พี่จิมเพิ่มหัวข้อเกี่ยวกับพวกปัญหารถยนต์ เทคนิคต่างๆ การบำรุงรักษารถ
การดูแลรถการขับขี่ที่ถูกต้องครับ

ประมาณว่าให้ผู้ที่มีความรู้ด้านรถยนต์ต่างๆ เขียนบทความพวกแนะนำการใช้งานรถยนต์ที่ถูกต้อง
ประมาณควรขับขี่ยังไง ควรดูแลรักษา ควรตรวจเช็คระบบต่างเมื่อไหร่ครับ

เทคนิคการขับรถ ก็ประมาณการขับรถขึ้นเขา การขับรถเมื่อรถฝน การประครองรถเมื่อยางแตก

การบำรุงรักษารถ ก็ควรล้างรถ ดูแลสีประมาณไหน

และที่ผมอยากให้มีมากที่สุดครับ คือปัญหาเกี่ยวกับรถครับ รถใครมีปัญหา รถใครมีเสียงดังผิดปกติ
ก็มาโพสต์อาการกันไป ก็ให้พี่ๆที่มีความรู้ก็เค้าช่วยตอบครับ คงจะช่วยได้ไม่น้อยเลยครับ

และสุดท้ายก็อยากมีเกี่ยวกับประกันภัยครับ เพราะก็มือใหม่ครับ ยังไม่มีความรู้เท่าไหร่
เช่นรถเกิดอุบัติเหตุต้องทำอย่างไงบ้าง แล้วก็เรื่องการเคลม ต่างๆครับ แต่พูดไม่ค่อยถูก

ยังไงพิจารณาด้วยนะครับ อยากให้มีมากๆครับ เพราะโดยส่วนตัวก็เข้าแต่เว็บนี้ครับ
สำหรับผมชอบเว็บพี่จิมมากครับ พี่ครบทุกอย่างรถใหม่ๆ ข่าวสารๆ รีวิวรถแบบสุดยอด
และก็คือเว็บบอร์ดครับ พี่ๆตอบได้ไวครับ โพสต์แป๊ปเดียวก็ตอบแล้วครับ

เห็นด้วยเกือบทุกประเด็น ยกเว้นอย่างเดียว

เรื่อง defect ครับ เพราะการป่าวประกาศ defect ของรถที่เราซื้อมา ถ้าไม่ระวัง อาจจะโดนฟ้องร้องกลับได้ครับ ผมกลัวประเภท

"รถยี่ห้อ.... แอร์เหม็น เสียงเครื่องดัง ศูนย์แก้ไม่หาย" อะไรแบบนี้เต็มบอร์ดไปหมด เหมือนบอร์ดๆ หนึ่ง ขึ้นต้นด้วยตัว P ถ้าเป็นแบบนั้น ผมว่าทีมงาน HLM อาจจะต้องมีงานที่ต้องรับผิดชอบมากขึ้นครับ"

จริงๆ บนเว็บหน้าแรกก็มีพวกเกร็ดความรู้บางอย่างอยู่ด้วยแล้วนะครับ อย่างศูนย์บริการ หรือเรื่องเกียร์ เรื่องแอร์เป็นต้น แต่อาจจะไม่ครบถ้วนบริบูรณ์อย่างที่คุณต้องการเท่านั้นเอง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

• **

เห็นด้วยเกือบทุกประเด็น ยกเว้นอย่างเดียว

เรื่อง defect ครับ เพราะการป่าวประกาศ defect ของรถที่เราซื้อมา ถ้าไม่ระวัง อาจจะโดนฟ้องร้องกลับได้ครับ ผมกลัวประเภท

"รถยี่ห้อ.... แอร์เหม็น เสียงเครื่องดัง ศูนย์แก้ไม่หาย" อะไรแบบนี้เต็มบอร์ดไปหมด เหมือนบอร์ดๆ หนึ่ง ขึ้นต้นด้วยตัว P ถ้าเป็นแบบนั้น ผมว่าทีมงาน HLM อาจจะต้องมีงานที่ต้องรับผิดชอบมากขึ้นครับ"

จริงๆ บนเว็บหน้าแรกก็มีพวกเกร็ดความรู้บางอย่างอยู่ด้วยแล้วนะครับ อย่างศูนย์บริการ หรือเรื่องเกียร์ เรื่องแอร์เป็นต้น แต่อาจจะไม่ครบถ้วนบริบูรณ์อย่างที่คุณต้องการเท่านั้นเอง
ดีเลยครับ มีคุณ yimyont เข้ามาช่วยแนะนำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2011, 23:14:43 โดย nissanmarch »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เดี๋ยวๆ ผมไม่ใช่นักกฎหมายนะครับ!!

คืองี้ มันก็ไม่ใช่ว่าจะโพสโวยวายเรื่องรถเราไม่ได้เลยหรอกครับ (ก็บางทีมันก็เรื่องจริง)

แต่สมัยนี้ผู้ประกอบการเวลาถูกร้องเรียน หรือฟ้องร้อง หรือแม้กระทั่งแค่ประจาน เดี๋ยวนี้จะมีหลายๆ กรณีที่มีการ "ฟ้องกลับ" ครับ ซึ่งไอ้ผมก็ไม่ได้รู้เรื่องกฎหมายด้วย อันนี้คงต้องดูเป็น case ไปมั้งครับ (รอผู้รู้มาตอบ)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เป็นไงครับคุณ yimyont 555555555555

เจ้าของกระทู้ครับ ข้อแรก รบกวนนิดนึง เวลาอ่านอะไร อ่านให้ละเอียดก่อนนะครับ
อ่านช้าๆก็ได้ อย่ากวาดสายตารีบอ่านแล้วรีบตอบเลย คนส่วนใหญ่ทำแบบนั้นกัน
แล้วก็จะเกิดความเข้าใจผิดใหญ่โตกันไป

ทั้งหมดที่พูดมา เห็นด้วยครับ แต่ตอนนี้ กำลังคนที่จะทำ มันยังไม่พอเลย
คงต้องค่อยๆเป็นค่อยๆไปหนะครับ

เบื้องต้น เราก็มีบทความสำหรับการเตรียมรถในช่วงหน้าร้อนให้แล้ว รูปลิง นั่นละครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เห็นด้วยครับ อยากให้มีหัวข้อนี้ ชอบมากๆได้ความรู้ดีครับ ;)

• **
แห่ะๆ พิมพ์ความหมายผิดไปหน่อยครับ
ขอโทษทีครับ ผมหมายว่าความทำนองว่ามีคนมีประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องนี้ครับ
ยังไงขอโทษอีกครั้งครับ สื่อความหมายผิดไป อิอิ  :D