ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda3 minor-change มาพร้อมเครื่อง SkyActiv และเกียร์ SkyActiv Drive 6สปีด ใหม่  (อ่าน 20765 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ว้าว....ทุกอย่างเป็นสีฟ้าไปหมดทั้งคัน  :o

สงสัยเขาจะฮั้วให้เติมน้ำมันกับ ปตท. ครับ

ออฟไลน์ H.

minor change ภายในก็สู้ focus 2012 ไม่ได้
เกียร์ก็ dual clutch ไม่รู้ลอกมาจาก Focus หรือเปล่า
ผมกลับชอบภายในของ 3 มากกว่านะ ผมรู้สึกว่า Focus 2012 รกไปหน่อยนึง
H.

ออฟไลน์ Jxxx

• Sr. Member
ในไทยคงต้องรอ 1-2 ปี ในรุ่นปรับโฉมเล็ก ๆ

ปีนี้ก็ต้องรอลุ้นภาษีใหม่ครับผม

พอจะทราบรูปแบบภาษีใหม่คร่าวๆไหมครับ ว่าจะเป็นแบบไหน
เช่น กะบะ แพง ขึ้น เก๋งเล็ก ถูกลงอะไรแบบนั้น ??

ภาษีเรื่อง emission ครับ

เกียร์ไม่ใช่ Dual Clutch นะครับ แต่ Step AT นี่แหละ แต่ไม่เหมือน Step AT ทั่วๆ ไป แค่นั้นเอง (แค่ lock-up ก็ไม่เหมือนแล้วครับ)

แล้วการจัดระบบ planetary ก็ไม่ใช่เป็นแบบ Lepelletier (เช่น ใน Aisin TF-80SC/AW6A-EL ที่อยู่ใน Mazda CX-9) ด้วยครับ

ออฟไลน์ BMW :D

• Jr. Member
  • **
โอ้วที่รักๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
pajero sport

ออฟไลน์ banch

minor change ภายในก็สู้ focus 2012 ไม่ได้
เกียร์ก็ dual clutch ไม่รู้ลอกมาจาก Focus หรือเปล่า

SkyDrive ไม่ใช่ Dual Clutch แบบ Ford นะครับ

มาสด้าพัฒนาขึ้นมาใหม่จากพื้นฐานเกียร์ออโต้ทั่วๆไปนี่แหล่ะ

มาสด้าปฏิเสธที่จะใช้ Dual Clutch

พร้อมให้เหตุผลว่า ฟิลลิ่งการออกตัวของ Dual Clutch สู้เกียร์ Sky Drive ไม่ได้

อันนี้คนขับ ฟิเอสต้าน่าจะเข้าใจ

ส่วนภายในก็แล้วแต่เทสของแต่ละคนล่ะครับ

แต่ผมชอบมาสด้า 3 มากกว่า สวยเรียบๆ

เท่าที่ผมสังเกตุ ฟอร์ดมา 2 รุ่นนะ

โฟกัส กับ ฟิเอสต้า เห็นครั้งแรกนี่หลงรักเลย

แต่พอมองไปนานๆกลับรู้สึกว่าไม่สวยขึ้นมาซะงั้น

SkyDrive ไม่ใช่ Dual Clutch แบบ Ford นะครับ

มาสด้าพัฒนาขึ้นมาใหม่จากพื้นฐานเกียร์ออโต้ทั่วๆไปนี่แหล่ะ

มาสด้าปฏิเสธที่จะใช้ Dual Clutch

พร้อมให้เหตุผลว่า ฟิลลิ่งการออกตัวของ Dual Clutch สู้เกียร์ Sky Drive ไม่ได้

อันนี้คนขับ ฟิเอสต้าน่าจะเข้าใจ

ถูกต้อง ตามนี้เลยครับ เยี่ยมครับ  ;)

ออฟไลน์ Sunnook

อยากได้แค่เครื่องใหม่ ส่วนการตกแต่งทั้งภายนอก-ภายใน ขอให้เหมือนเดิมได้ไหม

การตกแต่งแบบใหม่นี่ ผมรู้สึกไม่ถูกใจเลย ชอบแบบสปอร์ตๆแบบเดิมมากกว่านะครับ