ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งได้มาครับ 1957 Chevrolet BelAir Station Wagon รถยุคกึ่งพุทธกาล(พ.ศ.2500)  (อ่าน 31672 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maximus

• Full Member
  • ท่องเที่ยวไปตามทางที่ใจฝัน
    • Max Pruit
เพิ่งได้มาจากตรังครับ ยังจอดอยู่บ้านแม่ที่ตรัง รอบรรทุกกลับกทม.
มือแรกเป็นรถของเจ้าของโรงพยาบาลตรังชาตะโรงพยาบาลที่เก่าที่สุดในตรัง ต่อมาอยู่กับโกแก้ว ผมเป็นมือที่สาม
รถเดิมทะเบียนแท้แจ้งจอด นำไปตรวจสภาพจดทะเบียนใหม่เรียบร้อยแล้ว ได้ทะเบียน กจ 1957 ตรัง

ที่จดจังหวัดตรังต่อเพราะรถคันนี้ตั้งแต่ตกมาถึงเมืองไทยก็เป็นทะเบียนตรังมาตลอดครับเลยไม่อยากย้ายเข้ากรุงเทพ
และจังหวัดตรังมีความสำคัญกับครอบครัวผมมาก ตรังเป็นที่สร้างตัวของฝั่งพ่อเป็นถิ่นฐานของฝั่งแม่ผม

เช็คเลขตัวถังแล้วคันนี้เป็นBelAir Station Wagon แท้ 6สูบ235c.i.dหรือประมาณ3850c.c. ครับ
สีตัวถังเคยทำมาแต่ยังเป็นสีเดิมคือสีAdobe Beige and Sierra Gold

ชื่อเต็มๆของรุ่นนี้คือ Bel Air Townsman 4-door Station Wagon

ราคาตอนออกใหม่ $2,580 แพงกว่าตัวเปิดประทุนอีก ผลิตมาทั้งเครื่องหกสูบและแปดสูบรวม 27,375คัน ผลิตมาน้อยกว่าเปิดประทุนเกือบครึ่ง

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
wow ๆๆ

ออฟไลน์ CN16888

แจ่มมากมายครับ อยากเห็นตัวเต็มๆจัง  ;)

• Max Pruit
decode plate C57T XXXXXXบนเสาประตูหน้าด้านซ้ายได้ความว่า
คันนี้ไม่มีตัวVหน้าตัวC แปลว่าเป็นเครื่อง6สูบ ถ้ามีVเป็นเครื่องV8

C หมายถึง Bel Air
57 หมายถึงปี 1957
T หมายถึง Tonawanda Assembly Plant,New York

พอรู้แล้วว่าเป็นหกสูบก็มาดูเครื่องกันอื้มหกสูบจริงๆด้วย
decodeเลขเครื่องยนต์ พบว่าเป็น 6สูบ 235CI 3speed manual
ได้ความว่าคันนี้ผลิตที่Tonawanda Assembly Plant,New York เดือน3 วันที่11 ปี1957

แล้วก็มาdecode plateในห้องเครื่องต่อได้ความว่า

STYLE 57-1062DF  หมายความว่ารถปี1957 แบบ 4 Door Wagon 6 Passenger
BODY No CL XXXX หมายความว่าเป็นBel Air
TRIM 688 หมายความว่าเบาะสีBlack and Copper Cloth ภายในสีBeige Imitation Leather
PAINT 818D หมายความว่าสีAdobe Beige and Sierra Gold (สีเดิมตรงกับสีรถในปัจจุบันด้วย)

ออฟไลน์ XL_SiZe

สียังดูเนียนอยู่เลยนะเนี่ย..  ;D

• Max Pruit
เครื่องเดิม6สูบ 3850CCสตาร์ททีเดียวติดยังนิ่งมากๆ

• Max Pruit
วันที่19เมษายนไปดูรถจบในครึ่งชั่วโมง วันที่20ไปตรวจสภาพ โอนเสร็จเรียบร้อย

• Max Pruit
ตรวจทุกอย่างไม่มีซิกแซก มีชั่งน้ำหนักรถด้วย ในเล่นเขียนว่าหนัก1800ชั่งจริงได้ตามนั้น

• Max Pruit
ตรวจสภาพผ่านเรียบร้อย

คันนี้คิ้วหน้าสองข้างไม่อยู่แล้วรวมถึงสามขีดบนแก้มหน้าก็ไม่อยู่แล้วด้วย แต่ครึ่่งหลังยังอยู่ครบ
ไม่ใช่ปัญหาใหญ่เพราะของใหม่ยังมีรีโปรก็เยอะ

• Max Pruit
ภายในวัสดุกับลายหุ้มเบาะไม่เดิมแต่โครงเบาะกับคู่สีเบาะยังเป็นคู่สีเดิม แผงข้างก็เดิมตรงตามเพลท

• Max Pruit
ด้านหลัง รถอเมริกันนี่รายละเอียดเยอะดีจริงๆ งามมากมาย

• Max Pruit
ถ่ายคู่กับโกแก้ว เจ้าของเก่า

• Max Pruit
แล้วก็มาถึงโรงรถบ้านคุณแม่ ไล่รถใหม่ออกไปแล้วเราก็เข้าไปจอดแทน อิอิ

ออฟไลน์ Ruksadindan

สุดยอดแรร์ไอเท่ม..

• Max Pruit
หน้าปัดกับแดชบอร์ดเดิมๆเกียร์คอ ธรรมดา3สปีด
ใครจะเชื่อว่ารถอายุ54ปีแบบนี้เวลาสตาร์ทไม่ต้องใช้กุญแจ แต่มีปุ่มบิดสตาร์ทเครื่องด้วย!!!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2011, 16:30:57 โดย Maximus »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อื้ม ถ้า restore ออกมาแล้ว คงจะสวยสุดยอดเลยครับ

อืมม wagon เสียด้วย เอามาสะสม หรือว่าใช้งานครับ?

ขอให้บูรณะเสร็จเร็วๆ แล้วเอามา review นะครับ ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

• Max Pruit
แม้สภาพโทรมตามกาลเวลาแต่ความงามของการออกแบบของอเมริกันยุค50'sก็ยังคงอยู่

• Max Pruit
อื้ม ถ้า restore ออกมาแล้ว คงจะสวยสุดยอดเลยครับ

อืมม wagon เสียด้วย เอามาสะสม หรือว่าใช้งานครับ?

ขอให้บูรณะเสร็จเร็วๆ แล้วเอามา review นะครับ ขอบคุณครับ

ใจจริงตั้งแต่เด็กๆคืออยากมีรถคลาสสิคหรือรถโบราณเอาไว้ใช้งานประจำวันแต่พอเริ่มมีก็กลัวทุกครั้งที่เอารถคลาสสิคออกวิ่ง
กลัวโดนชนโดนเฉี่ยวแล้วหาอะไหล่ไม่ได้หรือหาได้ก็ต้องใช้เวลา
และเพราะรถคลาสสิคไม่คล่องแคล่วเหมือนรถใหม่ๆและมีโอกาสเสียได้เสมอต่อให้บูรณะสมบูรณ์แล้วก็ตามครับ

คันนี้คงทำเก็บ ใช้เฉพาะวันอาทิตย์ครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

อยากเห็นสภาพตอนเก็บเสร็จแล้วจังคับ แล้วเมื่อได้ใช้แล้วอย่าลืมรีวิวอีกครังนะครับ แล้วผมจะรอวันนั้น

ออฟไลน์ MoLee

อยากเห็นสภาพตอนเก็บเสร็จแล้วจังคับ แล้วเมื่อได้ใช้แล้วอย่าลืมรีวิวอีกครังนะครับ แล้วผมจะรอวันนั้น
มารอด้วยอีกคนครับ   :o

ออฟไลน์ wiszard

โอ้ว เป็นบุญตาจริงๆครับ ไม่เคยเห็นใคร review รถเก่าเลย ขอบคุณมากครับ

• Max Pruit
ตั้งใจอยากให้ออกมาเป็นแบบนี้

ออฟไลน์ Nikle_pk

สภาพดีๆแบบนี้ จะมีสักที่คันเชียวในเมืองไทย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

• Max Pruit
สภาพดีๆแบบนี้ จะมีสักที่คันเชียวในเมืองไทย

ถ้าเป็น57 Bel Air Wagonแท้ๆ ที่เป็นรุ่นทอปของรถในปีนั้นก็เพิ่งเจอคันนี้คันเดียวครับ

แต่ถ้าพูดถึง57 Wagonทั้งหมดที่ผมเจอในไทยแล้ว5คันแต่น่าจะมีมากกว่านี้อีก

มีคันที่สวยกว่านี้อยู่คันครับแต่เป็น210 Beauville ตามรูปเลยครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
โหว สภาพไม่เลวเลยนะครับนั่น ยิ่งบูรณะมายิ่งแจ่ม

ยินดีกับรถคลาสสิคด้วยครับ

ออฟไลน์ 007

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตติดน้อง2
สุดยอดเหนือกาลเวลา

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
แม็ก

ขอให้บูรณะเก็บนะ เอาให้สวยงาม เหมือนวันแรกที่มันมาถึงเมืองไทย
ยางขอบขาวน่าจะยังพอมีขายหาได้อยู่ แต่อะไหล่อื่นๆ ก็หามาให้ตรงรุ่นตรงปีของมัน
ห้องเครื่องยนต์ มาทำความสะอาดกันหน่อยดีกว่า ...

เจ๋งมากคันนี้ สภาพดีมาก

แหล่มเลย ;D
มารอด้วยอีกคนครับ   :o

+1ครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ตั้งใจอยากให้ออกมาเป็นแบบนี้

ผมจะรอดูในวันที่มันจะเป็นแบบในรูปที่พี่อยากให้เป็นนะครับ
:)

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
สำหรับปี 57 คันนี้ถือว่าสภาพดีมากๆเลยครับ ผมเป็นคนชอบรถอเมริกันคลาสสิกพอเห็นกระทู้นี้แล้ว ของขึ้นครับ 55 ฝันไว้ว่าสักวันถ้ามีกำลังทรัพย์พอ อยากจะหารถอเมริกันคลาสสิกเอาไว้ขับ 3 รุ่นคือ 1.Cadillac Eldorado ปี 1959 2.Cadillac Fleetwood ปี 1973หรือ1975 3.Lincoln Conti markV พี่โชคดีมากครับ ถ้าไม่คิดว่าต้องเดิมแบบสนิทเลยลงเครื่องนี้มั้ยครับ http://www.thaiamericancarclub.com/v2/index.php?topic=2460.0  :D