ผู้เขียน หัวข้อ: มีที่ไหนรับ test ECU บ้างครับ แล้วราคาเท่าไร  (อ่าน 3526 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
สืบเนื่องจากเรื่อง Galant ผมเดี้ยง ช่างบอกว่าสิ่งที่เขายังสงสัยแต่ยังลองไม่ได้ คือตัวช่วยจุดระเบิด กับ ECU ซึ่งไม่รู้ว่าอะไรเสีย เลยจะถามว่ามีที่ไหนรับลองราคาถูกๆ ครับ เพราะอาจจะให้เขาถอดส่งกลับมากทม. เพราะที่ๆ เขาแนะนำ มันตั้ง 3000 แน่ะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

Re: มีที่ไหนรับ test ECU บ้างครับ แล้วราคาเท่าไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 07:25:26 »
ผมส่ง P.M. ไปแล้ว
ส่วนราคาผมไม่ทราบ ว่าถูก หรือ แพงกว่า 3,000
แต่เอาไปเป็นอีกทางเลือกก็แล้วกันครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: มีที่ไหนรับ test ECU บ้างครับ แล้วราคาเท่าไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 09:31:19 »
สืบเนื่องจากเรื่อง Galant ผมเดี้ยง ช่างบอกว่าสิ่งที่เขายังสงสัยแต่ยังลองไม่ได้ คือตัวช่วยจุดระเบิด กับ ECU ซึ่งไม่รู้ว่าอะไรเสีย เลยจะถามว่ามีที่ไหนรับลองราคาถูกๆ ครับ เพราะอาจจะให้เขาถอดส่งกลับมากทม. เพราะที่ๆ เขาแนะนำ มันตั้ง 3000 แน่ะครับ

ตัวช่วยจุดระเบิดนี่ อะไรครับ ? ถ้าหมายถึง Camshaft Signal Generator ถอดมาวัดได้ครับ ถ้ามันเสีย เวลาหมุนค่าไม่เปลี่ยนเทียบขั้วไหนก็ได้

ผมมีlink คู่มือซ่อม 4G63 อยู่ (จาก HYUNDAI SONATA ปี92-97 )  HMASERVICE.com

ลองไปสมัครดูครับ เป็นเว็บของฮุนได ใช้ด้วยกันได้แน่ ๆ ถ้าเครื่องตัวนี้ มีทุกรุ่นของฮุนไดล่ะ

ซ่อมECU ถ้าแกะเองได้ แกะเลยครับ ตัวนี้ที่เสียกันบ่อย ๆ Capacitor ในนั้น ที่มันอยู่ใกล้ transistor หัวฉีด

อยู่จังหวัดอะไรครับ ?

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 10:09:29 »
เคยเห็นช่างไฟฟ้าบางคนก็ซ่อมได้ครับ วงจรไม่ได้ซับซ้อนอะไรมาก ฟังจากแท๊กซี่มา ช่วงที่น้ำท่วม ECU เจ๊ง เข้าศูนยจะโดนหลายพัน พวกแท๊กซี่ก็จะเอาไปให้ช่างข้างนอกซ่อม(แต่ผมจำไม่ได้ว่า ช่างแถวไหน รู้แค่ว่าเป็นช่างที่เคยอยู่ศูนย์รถ แล้วออกมาเปิดเอง เห็นเขาบอกว่าของแบบนี้ซ่อมง่ายมากๆ)  ลีโอสามขวดก็พอด้วยซ้ำครับ

ลองหาดูครับ เปลี่ยนตัวในวงจรตัวนึงไม่กี่สิบกี่ร้อย แต่ช่างบางคนหัวหมอหน่อยก็หลายพันครับ กำไรท่วมครับ ไม่แน่ใจว่าคลับแท๊กซี่จะมีข้อมูลรึเปล่า (เพราะส่วนมากแท๊กซี่ไม่ค่อยเล่นเนต - - )

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 01:10:33 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

พอดีรถอยู่ในอู่ที่อุบล ก็เลยให้ทางอู่เขาถอดส่งมาทางกรุงเทพ ทาง EMS คงจะตัดสินใจอาทิตย์หน้าต่อไป
JDM เท่านั้น จะครองโลก!