ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆเด็กAdd 54 มาคุยกันคร้าบ ตอนนี้ประกาศผลแล้ว  (อ่าน 13413 ครั้ง)

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
หลังจากทีแรกคิดไว้ว่าตัวเองคงไม่ได้เรียนม.รัฐบาลเพราะคิดว่าคงไม่ไหว
จึงได้ตั้งกระทู้ไปว่า เครื่องกลกับยานยนต์ จะไปม.เอกชนไหนดี
ซึ่งก่อนประกาศคะแนนo-netผมยังคิดเลยว่าจะไป มหานคร หรือ ม.รังสิต ดี

แต่ว่าวันนี้ครับ ผมติดวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารีแล้วคร้าบ
เพื่อนติดที่ไหนมาแชร์กันนะครับ

สำหรับน้องๆที่มีความคิดว่าตัวเองจะไม่เข้าม.รัฐแน่นอนแบบผม
ผมอยากจะบอกว่ามันเป็นความคิดที่ผิดมากๆ เพราะผมไม่ได้ตั้งใจทำเกรดตั้งแต่ม.4มาให้ดี g-pax เลยน้อยมาก
ตอนสอบ o-net gat pat ก็ไม่ได้ตั้งใจสอบ หนังสือไม่ได้อ่านซักตัว เข้าไปกาเท่าที่ทำได้
พอคะแนนออกมามีประมาณ 1.4หมื่น ซึ่งคณะวิศวกรรม เครื่องกลที่ผมอยากเข้านั้นมี คะแนน1.5-1.6หมื่นทั้งนั้น
อีกเพียงนิดเดียวก็สามารถเลือก พระจอมเกล้าลาดกระบังได้แล้ว  รู้แบบนี้แล้วผมเสียใจมากกว่าทำไมอีกนิดเดียวถึงไม่ตั้งใจทำวะ 

ปล.user name.me คุณสอบตรงได้ม.สุรนารีใช่ป่าวครับ ถ้าใช่แอดมาคุยกันนะครับ [email protected]
07 mazda 3

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
ผมยังไม่ได้เอ็นท์เลยครับ 55+
ตอนจะจบ ม.6 ผมเกิดอาการแอนตี้การเรียนแบบครอบจักรวาลใช้ไม่ได้จริงของประเทศไทย เลยโดนทาง ร.ร. เตะโด่งซะ

ตอนนี้ซัด กศน. อยู่เหลืออีกปีครึ่งจะจบ เทียบเท่าปลาย ว่าจะไปต่อราม  ;D
H.

ออฟไลน์ Nuttie

ยินดีด้วยครับ  :D

ขอบคุณด้วยสำหรับข้อคิดดีๆ ผมก็เริ่มท้อตั้งแต่ยังไม่เริ่มเลย ได้อ่านแล้วก็คิดขึ้นมาได้

ว่าน่าจะลอง  ;D

ออฟไลน์ Bingoboy_Joe

• Full Member
  • You'll never walk alone
มาแอบดูน้องๆ

อยากรู้ว่า มีความรู้สึกอย่างไรกันบ้าง ตอนรอและประกาศผล O-net , A-net (ยังเหมือนเดิมหรือเปล่าหว่า??)

พี่เข้าปีหนึ่ง ตอนปี 51  แต่ไม่ได้รับรู้ความรู้สึกลุ้นคะแนน Admission เลย

,,,ตอนแรก พี่ได้โควต้า วิศวะปิโตรเคมี ศิลปากร

และอาทิตย์ต่อมา ก็ได้แพทย์ฯ มมส.

และตอนนี้เรียนชั้น clinic อยู่ รพ.กาฬสินธุ์ คร้าบบบบบ

....สุดท้ายนี้ พี่ก็อยากจะบอกน้องๆว่า "ถ้า"คิดว่าชอบมันแล้ว ก็ทำให้เต็มที่

ไม่ว่าจะสถาบันไหนก็ตาม ยิ่งอยู่คณะหรือสถาบันที่เป็นรุ่นบุกเบิก หรือรุ่นแรกๆ

ยิ่งเป็นการท้าทายความสามารถของเรา

ลองคิดดูนะครับ ถ้าเราสามารถทำให้ที่นั่น "มีชื่อเสียงและเป็นที่รู้จักในด้านที่ดี" ได้

น้องๆจะภูมิใจกันแค่ไหน????
Toyota new vios 1.5G unlimited
Toyota camry hybrid 2.5HV
Toyota New Yaris 1.5G
BMW e90 330i

แต่ตอนนี้ผมเริ่มรู้อยากหาม.ที่รับตรงหลังแอด หรือ ไปม.เอกชนอีกแล้ว
เพราะว่าผมไม่อยากอยู่หอในเลย อีกอย่างคืออยากอยู่กทม.ด้วย

เหตุผลอาจติ๊งต๊องแต่ผมว่าคิดหนักมากเรื่องนี้ เพราะยังไงก็ยังอยากอยู่คนเดียวมากกว่า และข้อห้ามหอในมีเยอะเหลือเกิน
07 mazda 3

ออฟไลน์ Ruksadindan

ยินดีกับน้องๆล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

ผมจะเอนต์ปีนี้ TT  ,, ยินดีกับพี่ๆ ที่ติดแล้วทุกๆคนครับ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Ohmmypp

ผมติด วารสาร มธ ครับ (อันดับสอง) คะแนนเฉียดนิเทศจุฬา(อันดับหนึ่ง)ไปนิดเดียว หลักร้อยจริงๆ

ถึงจะไม่ได้ดั่งฝันและตั้งใจมาตลอด ก็ยังรู้สึกดีที่ติด  มีเพื่อนหลายคนเอ็นไม่ติด ทั้งที่มีที่เรียนแล้วและยังไม่มี  

ยิ่งบางคนที่เรียนเก่งกว่าผมอีก เกรดก็เยอะกว่า แต่ไม่เก่ง GAT ภาษาอังกฤษ โดนคะแนนผมแซงไปสองสามพัน มันดันไม่ติดอะไรเลย เมื่อกี๊เพิ่งโทรมาหา  บอกเสียใจมาก (ทุกคนที่รู้ข่าวก็ต่างตกใจว่าเฮ้ย  ระดับมึงเนี่ยนะไม่ติด?)

ผมรู้แล้วเซ็งแทนอยู่เหมือนกัน แต่จะทำยังไงได้ล่ะ  จุดนี้ก็คงเอกชนอื่นๆ ไม่ก็ราม

ถามว่าติด มธ แล้วอยู่หอหรืออยู่บ้าน?  ผมอยากอยู่บ้านมากกว่า  ถ้าหอก็อยากหอนอก(แต่ที่บ้านคงไม่โอเค) ผมชอบความเป็นส่วนตัวน่ะ หอในกิจกรรมยุ่งกับชีวิตกรูเยอะแยะเหลือเกิน = =  การเดินทางก็ไม่ลำบากมาก ถึงจะไกล (สองแถวต่อรถตู้อีกสองต่อ)

สำหรับเพื่อนๆ รุ่นเดียวกัน ติดที่ไหน อะไรยังไง มาคุยกันดูครับ  เผื่อเจอที่เดียวกัน :"))
JC TU #54

ออฟไลน์ Fly to dream

ยินดีกับน้องๆทุกคนครับผม เก่งกันมากๆเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ntouchpong

• Jr. Member
  • **
ไม่ติดที่ไหนเลย เสียใจมากครับบ

ออฟไลน์ TJA

Re: เพื่อนๆเด็กAdd 54 มาคุยกันคร้าบ ตอนนี้ประกาศผลแล้ว
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 04:59:28 »
เด็กม.6ที่เอ็นติดแล้ว แรกๆมักจะไม่อยากอยู่หอกัน ไม่ว่าจะหอนอกรึหอใน
แต่พอไปอยู่ได้สักพัก ทีนี้จะไม่อยากกลับบ้านแทน 555+
ยินดีกับน้องๆที่ติดด้วยครับ เด็กๆสมัยนี้ต้องแบกรับความกดดันกว่าเมื่อก่อนมาก
สมัยก่อนGPAไม่ถึง2.00 ก็พอจะมีช่องเอ็นท์ติดได้บ้าง แต่สมัยนี้เรียนกัน3กว่าๆยังเคว้งๆกันเลย
ระบบเปลี่ยนไป อะไรก็เปลี่ยนไป น้องสมัยนี้ต้องแบกรับอะไรๆกว่าก่อนเยอะ

น้องที่ไม่ติดก็คงจะเสียใจครับ เข้าไจว่าความเสียใจห้ามไม่ได้หรอก
แต่อย่าหยุดเดินครับ เสียใจให้พอแล้วก็ต้องเดินไปข้างหน้าต่อ
ชีวิตมันไม่ได้มีแค่มหาวิทยาลัยครับ โอกาสอื่นๆในชีวิตยังมีอีกเยอะ    ;)

.-_-.

ออฟไลน์ Yeahyeahs

Re: เพื่อนๆเด็กAdd 54 มาคุยกันคร้าบ ตอนนี้ประกาศผลแล้ว
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 05:45:35 »
ผมติด วารสาร มธ ครับ (อันดับสอง) คะแนนเฉียดนิเทศจุฬา(อันดับหนึ่ง)ไปนิดเดียว หลักร้อยจริงๆ

ถึงจะไม่ได้ดั่งฝันและตั้งใจมาตลอด ก็ยังรู้สึกดีที่ติด  มีเพื่อนหลายคนเอ็นไม่ติด ทั้งที่มีที่เรียนแล้วและยังไม่มี  

ยิ่งบางคนที่เรียนเก่งกว่าผมอีก เกรดก็เยอะกว่า แต่ไม่เก่ง GAT ภาษาอังกฤษ โดนคะแนนผมแซงไปสองสามพัน มันดันไม่ติดอะไรเลย เมื่อกี๊เพิ่งโทรมาหา  บอกเสียใจมาก (ทุกคนที่รู้ข่าวก็ต่างตกใจว่าเฮ้ย  ระดับมึงเนี่ยนะไม่ติด?)

ผมรู้แล้วเซ็งแทนอยู่เหมือนกัน แต่จะทำยังไงได้ล่ะ  จุดนี้ก็คงเอกชนอื่นๆ ไม่ก็ราม

ถามว่าติด มธ แล้วอยู่หอหรืออยู่บ้าน?  ผมอยากอยู่บ้านมากกว่า  ถ้าหอก็อยากหอนอก(แต่ที่บ้านคงไม่โอเค) ผมชอบความเป็นส่วนตัวน่ะ หอในกิจกรรมยุ่งกับชีวิตกรูเยอะแยะเหลือเกิน = =  การเดินทางก็ไม่ลำบากมาก ถึงจะไกล (สองแถวต่อรถตู้อีกสองต่อ)

สำหรับเพื่อนๆ รุ่นเดียวกัน ติดที่ไหน อะไรยังไง มาคุยกันดูครับ  เผื่อเจอที่เดียวกัน :"))

หึหึ

อยากบอกว่า หอในมธ. (ถ้าเป็นหอเอเชี่ยนเกม) ไม่มีพวกกิจกรรมรับน้องอะไรที่รบกวนความเป็นส่วนตัวเลยครับ อยู่สบายๆ แต่อาจจะมีประเด็นเรื่อง ต้องย้ายทะเบียนบ้าน แล้วก็กฏยิบย่อยนิดหน่อย ซึ่งที่สำคัญจริงๆก็คือห้ามเข้าหอหลังเที่ยงคืน ห้ามออกก่อนตีห้า เท่านั้นแหละครับ แต่ถ้าน้องไม่ได้เป็นคนชอบเที่ยวอะไรมากก็ไม่มีปัญหา นานๆไปกินเหล้าทีก็หาหอเพื่อนสิงเอา หรือปีนหอเข้ามา หรือถ้าเข้าสายก็ทำหน้าจ๋อยเดี๋ยวพี่ยามก็ไล่ขึ้นห้องเองแหละครับ อย่างมากก็โดนยึดบัตร55

ถ้าเป็นไปได้อยากให้อยู่หอ โดยเฉพาะปีหนึ่ง เพราะJCกิจกรรมค่อนข้างถี่(จริงๆก็ทุกคณะ) และการทำงานเป็นกลุ่มค่อนข้างเยอะ แล้วธรรมชาติของม.เราเด็กส่วนมากจะอยู่หอ ดังนั้นกิจกรรมต่างๆมักจะเลิกค่อนข้างดึกครับ อยากให้สนิทกับเพื่อนๆไว้ เพราะทั้งการเรียนและกิจกรรมของคณะเราไม่ค่อยมีการทำอะไรโดดๆนะ ยังไงก็ต้องพึ่งเพื่อน และเพื่อนก็ต้องพึ่งเราครับ

พี่ก็เป็นคนโลกส่วนตัวสูง เข้ามาก็ต้องปรับตัวนิดนึง แต่เดี๋ยวน้องก็จะชินไปเอง

ปล. เจอกันวันแรกพบคณะวันที่10ที่ท่าพระจันทร์ ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 10:42:10 »

หึหึ

อยากบอกว่า หอในมธ. (ถ้าเป็นหอเอเชี่ยนเกม) ไม่มีพวกกิจกรรมรับน้องอะไรที่รบกวนความเป็นส่วนตัวเลยครับ อยู่สบายๆ แต่อาจจะมีประเด็นเรื่อง ต้องย้ายทะเบียนบ้าน แล้วก็กฏยิบย่อยนิดหน่อย ซึ่งที่สำคัญจริงๆก็คือห้ามเข้าหอหลังเที่ยงคืน ห้ามออกก่อนตีห้า เท่านั้นแหละครับ แต่ถ้าน้องไม่ได้เป็นคนชอบเที่ยวอะไรมากก็ไม่มีปัญหา นานๆไปกินเหล้าทีก็หาหอเพื่อนสิงเอา หรือปีนหอเข้ามา หรือถ้าเข้าสายก็ทำหน้าจ๋อยเดี๋ยวพี่ยามก็ไล่ขึ้นห้องเองแหละครับ อย่างมากก็โดนยึดบัตร55

ถ้าเป็นไปได้อยากให้อยู่หอ โดยเฉพาะปีหนึ่ง เพราะJCกิจกรรมค่อนข้างถี่(จริงๆก็ทุกคณะ) และการทำงานเป็นกลุ่มค่อนข้างเยอะ แล้วธรรมชาติของม.เราเด็กส่วนมากจะอยู่หอ ดังนั้นกิจกรรมต่างๆมักจะเลิกค่อนข้างดึกครับ อยากให้สนิทกับเพื่อนๆไว้ เพราะทั้งการเรียนและกิจกรรมของคณะเราไม่ค่อยมีการทำอะไรโดดๆนะ ยังไงก็ต้องพึ่งเพื่อน และเพื่อนก็ต้องพึ่งเราครับ

พี่ก็เป็นคนโลกส่วนตัวสูง เข้ามาก็ต้องปรับตัวนิดนึง แต่เดี๋ยวน้องก็จะชินไปเอง

ปล. เจอกันวันแรกพบคณะวันที่10ที่ท่าพระจันทร์ ;D

เห็นด้วยครับ สองแถวต่อรถตู้สองต่อ ดูจะลำบากกว่าพี่อีกนะ แค่รถเมล์กับรถตู้ต่อเดียวก็เหนื่อยแล้ว (ถ้าไม่ขับเอง) แต่แรกพบวันที่ 11 ไม่ใช่หรือครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 16:43:55 »

หึหึ

เห็นด้วยครับ สองแถวต่อรถตู้สองต่อ ดูจะลำบากกว่าพี่อีกนะ แค่รถเมล์กับรถตู้ต่อเดียวก็เหนื่อยแล้ว (ถ้าไม่ขับเอง) แต่แรกพบวันที่ 11 ไม่ใช่หรือครับ

แรกพบมหาวิทยาลัยวันที่11

แต่เห็นน้องเขาบอกติด JC เรามีแรกพบของคณะวันที่ 10 ด้วยครับ สรุปคือ ไปทั้งสองวันเลยครับ55

ออฟไลน์ sakdituch5

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 16:51:14 »
ยินดีต้อนรับ สู่รั้วยูงทองครับ อิอิ

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 18:25:41 »
ยินดีกับน้องๆทุกคนที่ติดแระได้ที่เรียนกัลทุกคนนะครับ

จะว่าไปก้นึกถึงปีตัวเอง วิ่งหาที่เรียน เหนื่อยแต่สุดท้ายก้ได้ตามที่ตั้งใจไว้ ;D
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 19:04:07 »
ติดตั้งแต่โควต้าแล้วอ่ะคับ

ติดวิศวะการวัดคุม ลาดกระบัง
ก็ยินดีกับเพื่อนๆที่ติดรอบแอตด้วยนะคับ คะแนนแอตผมอยู่ประมาน1.6หมื่นอ่ะคับแต่ก็ใช้ไม่ได้

เรามาพยายามพร้อมกันคับเรียนให้จบพร้อมกัน

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 19:47:45 »

แต่เห็นน้องเขาบอกติด JC เรามีแรกพบของคณะวันที่ 10 ด้วยครับ สรุปคือ ไปทั้งสองวันเลยครับ55

อ้าวๆๆ  แรกพบ JC วันที่สิบ จัดที่ไหนครับๆ  ส่วนวันที่ 11 ท่าพระจัทร์ใช่มั้ยครับ  งงเลย เพราะตอนแรกเพื่อนบอกมาทั้งสิบทั้งสิบเอ็ด  แล้วเอ่อ..พอจะมีบอร์ดคณะมั้ยฮะ ^^  เจอรุ่นพี่แล้วสินะ ;D
JC TU #54

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 21:45:51 »

อ้าวๆๆ  แรกพบ JC วันที่สิบ จัดที่ไหนครับๆ  ส่วนวันที่ 11 ท่าพระจัทร์ใช่มั้ยครับ  งงเลย เพราะตอนแรกเพื่อนบอกมาทั้งสิบทั้งสิบเอ็ด  แล้วเอ่อ..พอจะมีบอร์ดคณะมั้ยฮะ ^^  เจอรุ่นพี่แล้วสินะ ;D

http://www.varasarn.net/board/index.php?board=1.0

บอร์ดคณะครับ ติดตามข่าวสารได้เลย

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 22:29:05 »
ปีนี้ คะแนนสูงเหลือเกินครับ
ผมอยากเป็นครูสอน Eng กับธุรกิจและ Eng ผมได้คะแนนเฉียดไปนิดหน่อย แต่ก็ยังไม่ได้ที่ผมเลือกไว้ครับ
ยอมรับครับว่าปีนี้ เด็กเก่งขึ้นมากครับ คะแนนสูงลิบเลย สงสัยผมคงหวังสูงไป

ดังนั้นก็เรียนวิศวะต่อไปครับ คงจะไม่มีโอกาสเริ่มใหม่แล้วละ เพราะถ้าส่งปีหน้าอีก ไม่รู้ว่าที่บ้านจะยอมหรือเปล่า พ่อแม่ก็อายุเพิ่มขึ้นทุกวันๆ
เพราะคราวที่แล้วตอน Ent ครั้งแรก ทะเลาะกันบ้านแทบแตกครับ เสียน้ำตากันหลายยก
ผมไม่ได้คุยกับพ่อเป็นเดือนเลยครับ จนหลังๆ เนี่ย พอเห็นเกรด เห็นสภาพของผมที่ไม่เคยเป็นมาก่อน
เค้าก็ยอมหน่อยครับ

หมดซ่ะแล้วละ ชีวิตจะได้เริ่มอะไรใหม่ๆบ้าง  อยู่ที่เดิมก็ไม่เป็นไร จะพยายามทำให้ได้ดีกว่าเดิม  :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2011, 22:31:05 โดย osment »

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 22:46:39 »
พูดคะแนนสูงแล้วเซ็ง
เครื่องกล(พลังงาน)บางมด ปี53 ต่ำสุด40%ต้นๆ   ผมมี46%กว่า กะว่าไม่น่าหลุด
พอผลสอบออกมาคะแนนผมขาดไปเป็นพันเลย T-T
07 mazda 3

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 09:06:32 »
ยอมรับว่าเด็กเก่งขึ้นจริง แต่มีอีกเหตุผลหนึ่ง

ผม ปี 1 ขึ้นปี 2 วิศวกรรมเครื่องกล ม.เกษตรศาสตร์บางเขนนะครับ

ปีที่ผ่านมา ผมเข้าไปเป็น Staff Project โครงการรับตรงของคณะ

เจอปัญหาพอสมควรครับ เพราะในรอบรับตรง มีคนสละสิทธิ์ร่วมครึ่งของจำนวนที่เรียก

การเลื่อนอันดับ/เรียกเพิ่ม เก็บตกเพิ่มอีก 3 รอบ (เป็น 4 รอบ) ตอนแรกนึกว่าจะเต็มตั้งแต่รอบ 2

แต่กลายเป็นว่า เต็มจริงๆ รอบ 4 มีบางสาขาเท่านั้นที่เต็มรอบ 3

เพราะเขาเชื่อมั่นในสถิติคะแนน สูง-ต่ำ Admissions ของรุ่นผมมากเกินไป

รุ่นผม เป็นรุ่นหนูทดลอง GAT PAT และ O-NET ฉบับมหากาฬ (ข้อซักผ้า, นิดท้อง, ตีเทนนิสใต้ตาข่าย อะไรที่เป็นข่าวอยู่สักพักน่ะครับ)

เราได้คะแนนมายากกว่ารุ่นพี่ แต่เราลืมข้อนี้ เอาคะแนนตัวเองไปเทียบกับสถิติของรุ่นพี่ เลยไม่อยากเสี่ยงกับ Admission

อีกทั้งหลายมหาวิทยาลัย รับไม่ได้กับองค์ประกอบบ้าๆ บวมๆ ของระบบกลางตัวใหม่ จึงลดเก้าอี้แอดมิชชั่น ไปเพิ่มที่รับตรง

เพราะรับตรง มหาลัยสามารถกำหนดค่าองค์ประกอบเองได้ หรือสอบเพิ่มเองได้ แล้ว.... เก้าอี้แอดกลางลดลง เด็กยิ่งเสียวไปใหญ่

เลยเกิดการวิ่งรอกสอบรับตรง!!!!!!!! คนส่วนใหญ่ เอารับตรงกันไปหมด แอดมิชชั่นปีที่แล้วเหมือนกับรอบเก็บตก คะแนนเลยร่วงแบบมหาศาล

วิศวฯคอมพิวเตอร์ จุฬาฯ ต่ำสุด 14,000/30,000 ร่วงจากปี 52 ต่ำสุด 7,249/10,000 บางคน เข้ามาแบบ ไม่คิดว่าจะติดด้วยซ้ำ แล้วก็จริง

รุ่นผม ตอนนี้ คนที่เข้ามาจากแอดมิชชั่น โดนไทร์ กับติดโปรไทร์ ไปไม่น้อย แต่ที่เข้าทางรับตรง มีน้อยกว่า

รุ่นนี้ เกิดเหตุตรงข้าม คือ

เด็กเก่งขึ้น+รู้คอนเซปต์ข้อสอบมากขึ้น = คะแนนเฟ้อขึ้น

แล้วเอาคะแนนตัวเองไปเทียบกับแอดมิชชั่นรุ่นผม ทำให้มั่นใจว่าน่าจะติดได้ เหมือนน้อง tokyo ที่ได้มากกว่าต่ำสุดปีที่แล้ว 6% ก็น่าจะติด

บางส่วนก็รอที่จะไปแอดมิชชั่นกลางอย่างเดียว บางคนก็สละสิทธิ์รับตรงที่ได้แล้ว รับตรงเลยกลายเป็นรอบที่รับคนไม่เก่งไป

แอดมิชชั่นปีนี้ กลายเป็น "มฤตยูเงียบ"

ศ.ประสาท สืบค้า วอนผู้ปกครอง ว่าอย่าซ้ำเติมลูกหลานที่ไม่ติด แต่ว่าบางคน ที่ไม่ติดแอดกลาง แล้วเคยสละสิทธิ์ที่รับตรงมาก่อนล่ะ?

มันคงยากที่ผู้ปกครองจะมีความอดทนได้ ถ้าท่านเหล่านั้นไม่รับรู้ปัญหาที่เกิดขึ้น กลายเป็นว่า ลูกหลานของท่านเหลวไหลไปเสียนี่

อย่างไรก็ตาม ขอแสดงความยินดีกับน้องๆ ที่สมหวัง และขอให้กำลังใจกับน้องๆ ที่ผิดหวังนะครับ สู้ๆ ครับ

น้องๆ ที่สมหวังแล้ว การแอดมิชชั่นติด ไม่ใช่ว่าชีวิตเราประสบความสำเร็จแล้วนะครับ หนทางยังทอดตัวรอ

น้องๆ ที่ผิดหวัง เช่นเดียวกัน มันไม่ใช่ว่าเราชีวิตเราล้มเหลว ทางนี้ไม่ให้เราไป เราก็ไปทางอื่นครับ หนทางมีเยอะแยะ

เราอย่ามีอคติกับเส้นทางนั้น การประกอบวิชาชีพ ใบปริญญาเป็นแค่ใบเบิกทางเบื้องต้นเท่านั้น สิ่งสำคัญคือตัวเราเอง..........

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 10:36:55 »
พี่ข้างบนพูดเหมือนเพื่อนผมเป๊ะ
ว่าคะแนนปี53อะมันต่ำ ให้เทียบปีก่อนๆด้วยเพราะรุ่น 53เขากลัวแกทแพทกันคนเก่งเข้ารับตรงไปหมดแล้ว คะแนนเลยต่ำ

ถ้าผมเกิดเร็วกว่านี้อีกปีนึงคงจะดีสินะ คะแนนต่ำดี
ตอนสอบตรงผมก็ไม่ขวนขวายด้วย สบายเลย555
07 mazda 3

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 11:39:13 »
นั่นดิฮะ  ไม่ได้ขยันดูเรื่องสอบตรงเลย  มีไป มศว. ที่เดียว  ติดด้วยแต่ไม่ได้ไปสัมภาษณ์

เกษตร ธรรมศาสตร์ ศิลปากร ไม่ได้ไปกะเค้าเลย  เพราะมั่นใจแอดกลางอย่างที่พี่ว่า

แต่ได้อันดับสองก็ไม่ถึงกับเฟลนะ แค่ไกลไปหน่อย = =
JC TU #54

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 20:24:09 »
พี่ข้างบนพูดเหมือนเพื่อนผมเป๊ะ
ว่าคะแนนปี53อะมันต่ำ ให้เทียบปีก่อนๆด้วยเพราะรุ่น 53เขากลัวแกทแพทกันคนเก่งเข้ารับตรงไปหมดแล้ว คะแนนเลยต่ำ

ถ้าผมเกิดเร็วกว่านี้อีกปีนึงคงจะดีสินะ คะแนนต่ำดี
ตอนสอบตรงผมก็ไม่ขวนขวายด้วย สบายเลย555
เอ่อ.... แต่มันไม่เป็นอย่างนั้นครับ ถ้าน้องเกิดเร็วขึ้นปีนึง น้องจะเป็นหนูทดลองในหลายๆ เรื่อง

ตั้งแต่เรื่องข้อสอบ GAT/PAT และ O-NET ฉบับแฟนพันธุ์แท้

การขวนขวาย ต้องทำหนักแน่นอนครับ เพราะถึงจะมีโคมลอยมาว่าคะแนนน่าจะต่ำ แต่ก็คงไม่คิดว่าจะต่ำลงขนาดนั้น จริงไหม?

ถึงผลสรุปจะติด (ถ้าน้องเรียนรุ่นเดียวกับพี่นะ) แต่ก่อนผลออก มันคงลุ้นแบบตอนเร่งแซง Mazda 3 1.6 บนทางที่มีสิบล้อกำลังวิ่งสวนมา

เลย เพราะวันนั้น ระบบนี้เป็นระบบใหม่ คาดเดาอะไรไม่ได้

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 21:12:22 »
หลาน ๆ ทำไรกันเหรอ.. งง
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 08:16:59 »
ผมติด วิศวกรรมกระดาษ....สาขาพับนก ครับ
ฮาๆ ล้อเล่นน๊า เค้ามาแอดดูน้องๆแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ NuttanonBJ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 12:32:07 »
ยินดีด้วยกับน้องที่ ent ติดนะครับ
ปล. เห็นมีน้องได้วิศวะลาดกระบัง มีไรถามพี่ได้นะครับ แต่ว่าพี่อยู่ไฟฟ้ากำลัง

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 12:52:58 »

เอ่อ.... แต่มันไม่เป็นอย่างนั้นครับ ถ้าน้องเกิดเร็วขึ้นปีนึง น้องจะเป็นหนูทดลองในหลายๆ เรื่อง

ตั้งแต่เรื่องข้อสอบ GAT/PAT และ O-NET ฉบับแฟนพันธุ์แท้

การขวนขวาย ต้องทำหนักแน่นอนครับ เพราะถึงจะมีโคมลอยมาว่าคะแนนน่าจะต่ำ แต่ก็คงไม่คิดว่าจะต่ำลงขนาดนั้น จริงไหม?

ถึงผลสรุปจะติด (ถ้าน้องเรียนรุ่นเดียวกับพี่นะ) แต่ก่อนผลออก มันคงลุ้นแบบตอนเร่งแซง Mazda 3 1.6 บนทางที่มีสิบล้อกำลังวิ่งสวนมา

เลย เพราะวันนั้น ระบบนี้เป็นระบบใหม่ คาดเดาอะไรไม่ได้

แหะๆ แต่พี่อย่าลืมนะ รุ่นเราทั้ง2รุ่นสอบ แกท แพท ได้หลายครั้งกว่ารุ่นหลังๆก็เลยทำให้ได้เห็นข้อสอบมากกว่ารุ่นอื่นนิดหน่อย
แต่ก็นั่นแหละอาจเป็นเพราะผมไม่ได้จริงจังอะไรด้วยวว่าผมจะต้องเอ็นท์ติดก็ได้ เลยมีความคิดแบบนี้  ;D
เห้ออ เศร้าอีกไม่นานจะต้องออกจากอ้อมอกพ่อแม่แล้วสินะ
07 mazda 3

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 13:05:18 »
ดีใจกับเพื่อนๆ ที่ติดทุกคนด้วยนะครับ
ผมติดรับตรงวิศวะไปนานแล้ว แต่สุดท้ายก็เปลี่ยนไปเอาแพทย์ ตามแรงสนับสนุนของครอบครัว
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP