ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามการเติมน้ำมันสลับกันไปมาครับ  (อ่าน 5890 ครั้ง)

ออฟไลน์ zero

• Newbie
  • *
ผมอยากทราบว่าการเติมน้ำมันสลับกันระหว่าง โซฮอล์ 95 กับ V-Power Gasohol 95 จะมีผลต่อรถรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
Re: ขอสอบถามการเติมน้ำมันสลับกันไปมาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 18:59:43 »
ไม่มีผลเลย สามารถลองได้ครับ  ถ้าเครื่องลองรับ ไม่ลองรับก็ลองได้ 555555555555555

แต่อย่าไปลอง ดีเซลละกัน

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
Re: ขอสอบถามการเติมน้ำมันสลับกันไปมาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 19:11:08 »
ไม่มีผลแน่นอนครับ รถผมก็เติมสลับไปมา
บางครั้งก็เบนซิน 91 บางครั้งก็โซฮอล์ 91

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 22:29:54 »
อยากให้แสดงอิทธิฤทธิ์ก็ต้องให้ถังเก่าใกล้หมดเต็มทีก่อนนะครับแล้วค่อยเติม vp

ทีนี้จะโดนพลังมันดูดเงินจากกระเป๋าไปก่อนเลย แต่ส่วนตัวเท่าที่ลองถังนี้ ขึ้นเนินดีขึ้นบ้างครับ

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 22:58:56 »
ตอนนี้กำลังทำลองเปรียบเทียบการใช้งานทั้ง fuel save และ VP ดูครับ
โดยทดลองใช้กับ E250 cgi
เบืองต้นเห็นความแตกต่างบ้าง แต่ยังไม่ชัดเจนนัก
VP จะออกตัว และเร่งแซงได้ดีกว่า + ประหยัดน้ำมันมากกว่านิดหน่อย 3-5% อันนี้ดูจากจอครับ
เปรียบเทียบที่ความเร็วเท่ากัน แต่คงต้องลองอีกสักระยะครับเพราะมันมีหลายปัจจัย

อีกอย่างพบว่า fuel save รถมีอาการกระตุกอยู่ 1 ครั้งตอนรถวิ่งช้าๆ 20-40 km/hr แล้วเร่งขึ้นอย่างรวดเร็ว
แต่ยังไม่อยากสรุปว่าเกิดจากน้ำมันครับ เพราะเป็นแค่ครั้งเดียวเมื่อ 2-3 วันก่อนครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 23:31:11 »
VP จะออกตัว และเร่งแซงได้ดีกว่า + ประหยัดน้ำมันมากกว่านิดหน่อย 3-5% อันนี้ดูจากจอครับ
เปรียบเทียบที่ความเร็วเท่ากัน แต่คงต้องลองอีกสักระยะครับเพราะมันมีหลายปัจจัย

สูตรประหยัดน้ำมัน แพ้สูตรที่ไม่ได้เน้นประหยัดน้ำมันหรือครับนั่น -__-"

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 23:47:23 »
อย่าสลับระหว่าง 95-ดีเซล-103  ก็แล้วกันครับ
H.

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 07:53:50 »

สูตรประหยัดน้ำมัน แพ้สูตรที่ไม่ได้เน้นประหยัดน้ำมันหรือครับนั่น -__-"

มันเป็นแค่ชื่อ Fuel Saveซึ่งเป็นชื่อเพื่อการโปรโมทและเป็นการเปรียบเทียบกับน้ำมันแกสโซฮอล95นะครับ ไม่ได้เปรียบเทียบกับ VP ครับ
และอาจเป็นที่รถด้วย เพราะปกติ Benz E250 ออกแบบให้ใช้กับ ออกเทน98 อยู่แล้วแต่ต้องมาปรับลงเพื่อให้สามรถใช้ได้กับน้ำมันเมืองไทย

อีกอย่างถ้า VP ไม่ได้ดีกว่า Fuel Save แล้วเราจะจ่ายแพงกว่าอีกลิตรละ 2 บาทกว่าๆ ทำไมเนาะ ;D

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 15:01:31 »
ถ้า ผลต่อรถ หมายถึง เครื่องจะพังหรือป่าว ไม่มีครับ

แต่ถ้าหมายถึง พวกอัตราเร่ง อัตราบริโภค มีครับ
ตามคุณภาพน้ำมันเลยครับท่าน 555+  ;D

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 16:26:51 »

มันเป็นแค่ชื่อ Fuel Saveซึ่งเป็นชื่อเพื่อการโปรโมทและเป็นการเปรียบเทียบกับน้ำมันแกสโซฮอล95นะครับ ไม่ได้เปรียบเทียบกับ VP ครับ
และอาจเป็นที่รถด้วย เพราะปกติ Benz E250 ออกแบบให้ใช้กับ ออกเทน98 อยู่แล้วแต่ต้องมาปรับลงเพื่อให้สามรถใช้ได้กับน้ำมันเมืองไทย

อีกอย่างถ้า VP ไม่ได้ดีกว่า Fuel Save แล้วเราจะจ่ายแพงกว่าอีกลิตรละ 2 บาทกว่าๆ ทำไมเนาะ ;D

ครับ จ่ายแพงกว่าถ้าไม่ได้น้ำมันคุ้มกว่าก็อย่าใช้เลยครับ