ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกอะไรดีครับ ระหว่าง ฟอร์ด เฟียสต้า และมาสด้า สอง  (อ่าน 26941 ครั้ง)

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
หลังจากที่ได้คุยกับที่บ้านแล้วว่า รถไม่พอใช้ จึงเริ่มมองหารถ ที่เหมาะสมกับผม และทุกคนในบ้านต้องขับมันได้ ซึ่งการใช้งานปกติ รถคันนี้คาดว่าจะใช้งานบน ถนนมอเตอร์เวย์ แล้วก็ขับเข้าเมืองเส้นบางกระปิ ซึ่งจะเจอรถติดอย่างแสนสาหัส 
จึงได้เริ่มต้น อ่าน รีวิวรถระดับบีเซ้กเม้น ของเฮดไลท์แมค อย่างถี่ถ้วน  ??? ยกเว้น ฮอนด้าแจ้ส จึงเหลือ รถ สองคันนี้ที่สนใจ ครับ
1) มาสด้า สอง 5 ประตู เกรด MAXX หรือที่เรียกว่า เดมิโอ้ ในญี่ปุ่น นั่นเอง
2) ฟอร์ด เฟียสต้า 5 ประตู เกรด Sport

ความสับสนของผมได้เริ่มขึ้นหลังจาก ผมได้ลองรถ มาสด้าสอง ถึง 2 คัน จาก 2โชวรูม และ ฟอร์ดเฟียสต้า 3 คัน จาก3โชวรูม

ตำแหน่งในการนั่ง สำหรับ ฟอร์ด และ มาสด้า สอง สบาย สำรับผม ทั้งคู่เลย

รถทั้งสองคันนี้ มีจุดเด่นในด้านของช่วงล่างครับ เมื่อเทียบกับ รถ บีเซ้กเม้น ด้วยกัน 
แต่รถทั้งสองคันมี นิสัยที่แตกต่างกันครับ เจ้า เฟียสต้า นั้น จะนิ่มกว่า น้อง สอง อย่างชัดเจนซึ่งผมไม่สนใจ ว่านิ่ม ไม่นิ่ม ขอแค่ เข้าโค้งวงแหวน แล้วมั่นใจเป็นพอ  ซึ่งการเกาะ ถนน โดยการเปลี่ยนเลน ที่ความเร็ว 100 km/hr ของรถ ฟอร์ดและมาสด้า ยังให้การมั่นใจที่ดีอยู่ ซึ่งแตกต่างจาก คันที่อยู่ในเอวาตาผมอย่างชัดเจน ครับ 

ส่วนการขับขี่นั้น แบ่งเป็น สองแบรนด์ เลยละกัน
สำหรับ ฟอร์ดนั้น การขับขี่ในช่วง ความเร็วต่ำหรือช่วงการจราจรคับคั่ง เพื่อดูจังหวะการเปลี่ยนเกียร์ ที่ความเร็ว ต่ำ นั้น ไม่ประทับใจเลย ซึ่งการออกตัวจากเกียร์ 1 ไปสอง นั้น จะต้องเลี้ยงให้รอบเครื่องยนต์ ถึง 2500-2800 รอบ แม้ว่าจะผ่อนคันเร่ง เพื่อให้รถรู้ว่า เอ้ย ไม่ต้องลากรอบแล้วเปลี่ยนเกียร์ซะเถอะ ก็ยังไม่วาย ใช้เกีย 1 ต่อไป ซึ่ง ถ้าเป็นแบบนี้ ใช้ในเมืองจะต้องมี   อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันที่เพิ่มขึ้นแน่ๆ   ถ้าหลุดจากรถติดออกมาแล้ว ขับที่ความเร็ว 40-60 km/hr รถไม่ติดมาก พยายามเลี้ยง คันเร่ง ให้คงที่ ก็ไม่พบการกระตุกของเกียร์ แต่อย่างใด ซึ่งพอใจ ในการขับขี่ ในความเร็วคงที่ ของฟอร์ด สำหรับ การเร่งแซง ของรถฟอร์ด เฟียสต้า ได้ลอง กดแค่ สามในสี่ คันเร่ง รู้สึกได้ว่า รถมันมีกำลัง กว่า มาสด้าสองอย่างเห็นได้ชัด  ...

การขับขี่ ของมาสด้า สอง ในช่วงรถติดคล่องตัว การเปลี่ยนเกียร์ ในช่วงความเร็วต่ำ สมูท กว่า ฟอร์ดเฟียสต้า อย่างชัดเจน แต่ถ้า มาสด้าสอง ขับที่ความเร็ว เกิน 100km/hr ไปแล้ว จะเริ่มรู้สึกว่า รถมันไม่มีแรงเลย การคิกดาวแล้วเร่งแซง อืดกว่าเฟียสต้า อย่างเห็นได้ชัด ถ้าขับทางไกลอาจจะเหนื่อยนิดหน่อย อันนี้ เป็นความคิดของผมหลังจากได้ลองมาสด้าสองในหลายๆช่วงความเร็ว แต่ถ้าขับในเมืองนี่เพอร์เฟ็คเลย และสิ่งหนึ่ง ที่ผมชอบมาสด้า สอง มากๆๆๆๆ เลย คือ กุญแจครับ สวยดี .. ดูดีมีชาติตระกูล กว่า กุญแจ ฟอร์ดเฟียสต้า จม เลย

สรุปชอบ ทั้งสอง คัน เลย แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ และก็ยัง กังวลเล็กๆเกี่ยวกับอนาคตของรถ ฟอร์ดในประเทศไทยด้วย พวกเรื่องศูนย์บริการ และอะไหล่ ประมาณนี้ แต่ สำหรับ มาสด้า ผมไม่กลัว เพราะมั่นใจใน 0 บริการมากกว่าฟอร์ด และมีอะไหล่เซียงกงรองรับอย่างแน่นอนครับ ถึงแม้จะหายากกว่า เจ้าตลาดก็เหอะ ;D

อยากขอความเห็น พี่ น้อง ชาวเฮดไลแมค  ด้วยครับ 

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ฟอร์ดเสียตรงที่ไม่ใส่คีย์เลสส์มาให้ครับ
นอกนั้นถ้าไม่ต้องเจอกับรถติดขนาดกลางเมือง อาจทำใจรับได้?

ออนไลน์ off_033

ใช้เฟียสต้าอยู่ครับ  เพิ่มเติมข้อมูลให้

กุญแจคีย์เลสส์ผมว่าเป็นของเล่นครับ เหมือน ford ที่ใส่ voice control มาให้ คือ ไม่มีก็ไม่เป็นไร

เกียร์ไม่รู้ lot หลังๆเป็นไงบ้างผม lot แรกๆ เกียร์เอาไป learning ใหม่ ดีขึ้นมาก แต่มีกระตุกบ้างนิดๆหน่อยๆ

ขับในเมืองได้ประมาณ 11-12 โลลิตร ค่อนข้างพอใจครับ

ford ยังมีปัญหาในการประกอบบ้าง บางชิ้นไม่ค่อยสนิท  บางที่มีเสียงก๊อกๆแก๊กๆ  แต่ไม่รู้lot หลังดีขึ้นมั่งยัง

ใช้เฟียสต้าอยู่ครับ  เพิ่มเติมข้อมูลให้

กุญแจคีย์เลสส์ผมว่าเป็นของเล่นครับ เหมือน ford ที่ใส่ voice control มาให้ คือ ไม่มีก็ไม่เป็นไร

เกียร์ไม่รู้ lot หลังๆเป็นไงบ้างผม lot แรกๆ เกียร์เอาไป learning ใหม่ ดีขึ้นมาก แต่มีกระตุกบ้างนิดๆหน่อยๆ

ขับในเมืองได้ประมาณ 11-12 โลลิตร ค่อนข้างพอใจครับ

ford ยังมีปัญหาในการประกอบบ้าง บางชิ้นไม่ค่อยสนิท  บางที่มีเสียงก๊อกๆแก๊กๆ  แต่ไม่รู้lot หลังดีขึ้นมั่งยัง

ถ้าเป็นขาช้อปที่มือไม่ค่อยว่างเวลาขึ้นรถ ว่าไปอย่างครับ
(ลองดูโฆษณา Toyota B-Seg G Limited แรกๆสิครับ สุดยอดจุดขายเลยนะ)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ฟอร์ด เฟียสต้า มันนั่งสบายกว่า mazda 2 แน่ๆ ของเล่นเยอะกว่า ช่วงล่างดีที่สุดในกลุ่ม ;D

ฟอร์ด เฟียสต้า มันนั่งสบายกว่า mazda 2 แน่ๆ ของเล่นเยอะกว่า ช่วงล่างดีที่สุดในกลุ่ม ;D
เท่าที่ลองนั่งดูผมว่าพอๆกันนะครับ
ยาง 195/50 ของเฟียสต้าทำให้นุ่มกว่านิดนึง
แต่ 195/45 ของมาสด้า ก็ทำให้เลี้ยวคมกว่าครับ

แต่สิ่งที่เห็นคือกุญแจ ของฟอร์ด ตรงปุ่มกดใช้วัสดุคล้ายกับรถ คัมรี่ รุ่น ACV 30 MC และ วีโก้ รุ่นแรกๆ
ผมกลัว ครับ ว่า พอใช้ซักสองปี ปุ่มจะเริ่มบวม อิอิ

แต่ Smart Key จริง ครับ ที่ ผู้หญิงหรือขาช้อบ จะต้องมองเห็นประโยชน์ ของมันแน่ๆ

ออฟไลน์ z4kas

• Full Member
โดยส่วนตัวชอบฟอร์ดนะครับ
แต่ดูจากการที่จะต้องใช้งานแล้ว
ผมว่า 2 ดูจะตรงจุดมากกว่า
เรื่องความเร็วหลัง 100 ไปแล้วไม่น่าจะถึงกับเรียกปัญหามากนัก
เพราะทางด่วนเดี๋ยวนี้ อย่าเร็วเกินดีกว่า
เสี่ยงต่อการเสีย 400 บาท :P

ออฟไลน์ Fly to dream

เกรงว่าตอนไมเนอร์ เฟียสต้าไทยจะมีทั้ง คลูส คอนโทรล   คีเลส   ปุ่มสตาร์ทนี่สิ 555
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TJA

แค่จะเข้ามาบอกว่า ผมชอบCockpitของน้อง2มากที่สุดครับ
นั่งแล้วรู้สึกRacingมากกว่าคันอื่นๆ พอลุกไปนั่งคันอื่นแล้วเหมือนไปขับรถจ่ายกับข้าวเลย

เรื่องช่วงล่างก็ดีทั้งคู่ คันนึงน่าจะให้อารมณ์สบายๆแต่พร้อมในทุกสถานการณ์ อีกคันสำหรับคนรักสนุกหน่อยๆ
ส่วนเรื่องการใช้งาน ถ้าไม่ได้ใช้เดินทางไกลบ่อยๆเลือกคันไหนก็ได้ครับ
เพราะคิดว่าเกียร์พาวเวอร์ชิฟต์ของเฟียสต้า จะให้ความต่างอย่างชัดเจนกว่าคันอื่นๆเมื่อเดินทางไกลซะมากกว่า
อันนี้พูดในแง่ของความปรัหยัดน้ำมันนะครับ

.-_-.

ออฟไลน์ LimitedEdition

ดูที่ว่ามา ผมจะแนะนำให้เลือกฟอร์ดนะครับ

เพราะวิ่งทางไกลบนมอเตอร์เวย์ น่าจะได้ใช้ประโยชน์จากการเรียกหาอัตราเร่งมากกว่า
ส่วนเรื่องขับในเมืองแล้ว เกียร์ของฟอร์ดออกอาการ Jerking ลากเกียร์ไม่ยอมเปลี่ยน
ผมคิดว่า ถ้าขับไปสักพักจนเรียนรู้กัน พูดภาษาเดียวกันแล้ว อาจจะสามารถอยู่กับมันได้ไม่ยาก

ส่วนศูนย์บริการ ผมไม่พูดดีกว่า ไม่มีประสบการณ์ตรง แต่อ่านจากหลายท่านที่นี่แล้วก็น่าเป็นห่วง
แต่สำหรับผมแล้ว เลือกรถก่อนศูนย์บริการครับ ผมออกมาสด้าตั้งแต่ใครใครว่าบริการห่วยแตก
ผมก็หาจนเจอศูนย์ที่ดีได้ แล้วก็อยู่กันมาได้จนถึงทุกวันนี้ ยิ่งถ้าเราชอบรถรักรถอยู่แล้ว
เข้าใจเรื่องเทคนิครายละเอียดการซ่อมบำรุง ก็จะไม่ค่อยเป็นทุกข์ร้อนมากนักกับความมั่วของช่าง
เพราะมันมักจะหลอกเราไม่ได้ ส่วนการบริการอันไม่เอาใจใส่นั้นไม่เป็นไร ผมพอทนได้ครับ

ออฟไลน์ avisrm

• Full Member
  • Murphy's law is all around
    • S&P Workshop & Studio Spaces
Re: เลือกอะไรดีครับ ระหว่าง ฟอร์ด เฟียสต้า &#
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 02:37:40 »
ถ้าพูดถึงความนุ่มนวลของเกียร์เมื่อใช้ในเมือง...ผมมองว่า M2 น่าจะได้การตอบสนองที่ดีครับ รองมาก็ Fiesta ตัว 1.4 ส่วน PS ใน 1.6  นี่พูดกันตรงๆเลยว่ายังไม่ได้ครับ...ถ้าอยากได้ความนุ่มนวลตอนออกตัว ต้องปล่อยไหลจนได้ความเร็วระดับนึง แล้เติมคันเร่งครับ ซึ่งแน่นอน ขับแบบนี้ในกทม.ที่รอไฟแดงนั้น...โดนคันหลังบีบแตรไล่ด่าแน่ๆครับ

...แต่หลุดโซนรถติดเมื่อไหร่ เวลาที่เล่นกับเครื่องของ Fiesta มากๆจะรู้สึกเลยครับว่าลำพังเครื่องคงไม่ดีขนาดนี้แน่ๆ ... เกียร์ช่วยเห็นๆ ใช้แล้วลืมแทบไม่ลงครับสำหรับรถ Segment และราคาเดียวกัน และยิ่งเดินทางไกลด้วยละก็มีส่วนช่วยในแง่อัตราเร่ง ความเร็ว และความสิ้นเปลืองดังโฆษณาครับ (ส่วนในเมือง...ซดน้ำมันจุใจมาก  :P) และความนิ่มก็ดีใช้ได้ด้วย ... ซึ่งมาสด้าสองผมยังไม่ให้ในแง่กำลังขับเคลื่อนมากนะครับ เพราะเกิน 90 เมื่อไหร่ ความ Lively ของรถจะหย่อนลงไปชัดเจนครับ ซึ่งอันที่จริงก็ดีนะครับ เพราะบ้านเราถนนไม่ได้ดีเท่าไหร่ (...แต่เวลาขับ 90 ออกต่างจังหวัดก็จะโดนรถคันหลังบีบแตรไล่กันบ้าง แซงปาดกันบ้างใช่ไหมครับ ^  ^") แต่หลายครั้ง มันดูหวาดเสียวไปนิดครับ

ส่วนเรื่องความแรง...การออกตัวผมให้ Mazda 2 ครับ Ford Fiesta ผมว่าจะออกตัวได้อืดกว่าหลังจากเหยียบคันเร่งครับ แต่ถ้ายาวๆไป Fiesta จะตามทันและผ่านไปเองครับ (ตัว 1.6 นะครับ)

... และเรื่องสำคัญอีกเรื่อง คือเรื่องเซลล์และศูนย์ครับ โดยเฉพาะถ้าสนใจฟอร์ด (จริงๆเป็นเกือบทุกยี่ห้อ แต่ฟอร์ดช่วงหลังได้ยินบ่อยขึ้นครับ) ... เลือกดีๆที่ดูน่าไว้ใจ และอย่ารีบร้อนในการซื้อรถครับ เพราะตราบใดที่เรายังเป็นผู้ถือเงินอยู่ สิทธิ์เสียงในเรื่องการกำหนดการซื้อขายและการเลือกรถ ก็จะยังอยู่ในมือเราครับ นอกจากนี้ ... ผมขออนุญาตแนะนำ 2 - 3 อย่างครับ

1. สัญญาต่างๆที่พูดคุย ต้องมีความรัดกุมในตัวหนังสือเป็นลายลักษณ์อักษร และควรบันทึกเกือบทันทีโดยเซลล์เมื่อมีการคุยถึงของแถมแต่ละอย่างได้ พร้อมกำกับลายเซ็นทุกครั้ง เพื่อป้องกันความยุ่งยาก และการบิดพริ้วในอนาคต ... ไม่ใช่เราไม่เชื่อนะครับ แต่ไม่สบายใจเวลาที่เราจะได้รับของที่มีมูลค่าของมันเอง ไม่ว่าจะเล็กน้อยหรือไม่ก็ตาม รวมไปถึงดอกเบี้ยค่างวดรถ ถ้าเลือกที่จะผ่อน รวมไปถึงเงื่อนไขการคืนเงินจอง แล้วแต่ตกลงครับว่าคืนเมื่อ
รถไม่เป็นไปตามที่จอง สภาพรถไม่ถูกต้องตามที่ควรจะเป็น โดยเฉพาะ Manufacturer defect ต่างๆ หรือทุกๆกรณีที่ไม่ต้องการรถ (ตรงนี้ควรระบุเงื่อนไขดีๆครับ และควรเฉพาะเจาะจงว่าเพราะเหตุใดบ้าง เช่นไม่ต้องการหากเกิดความไม่พร้อม เพราะยังไงก็ใจเค้า (ศูนย์และเซลล์ที่ต้องเตรียมรถ) และใจเราครับ)

2. ควรหา Check list ของการรับรถ และปฏิเสธการรับรถที่มี Defect ที่ชัดเจนตั้งแต่ต้น เพราะหากเงินออกจากมือแล้ว คงยากที่จะได้คืน เพราะการคืนรถหรือเปลี่ยนคันหลังเซ็นรับ คงจะยากกว่าที่รถจะถูกทำให้สภาพถูกต้องก่อนการได้รับใช่ไหมครับ

3. ลองเข้าไปดูข้อมูลในคลับ ซึ่งตอนนี้มี 2 คลับใหญ่ๆครับ (หาดูใน Google ครับ) ซึ่งจะมีการลิสต์รายชื่อศูนย์ชั้นดี และชั้นเลวครับ...ยังไงก็เข้าๆไปดูประกอบการตัดสินใจซื้อนะครับ

ขอให้โชคดีกับรถคันใหม่นะครับ ไม่ว่าจะเป็น Ford Fiesta หรือ Mazda 2 นะครับ  ;D ;D

(ปล.ถ้าถอย Fiesta แวะไปทักทายที่คลับนะครับ จาก Fiesta User ครับ ;D)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2011, 02:39:34 โดย avisrm »
รักเหมือนอากาศที่มีรอบตัว...

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
แวะมาเพิ่มเติมให้ว่า ล็อตล่าสุดของ Fiesta รับรถเมื่อศุกร์ที่ผ่านมา
เกียร์ ก็ยังคงมีนิสัย ในช่วงเปลี่ยนจาก 1 ไป 2 เหมือนที่ผมเคยรีวิวไว้ทุกประการ ยังไม่มีการเปลี่ยนแปลงครับ

ขอบคุณทุกความเห็น ครับ
รถคู่นี้ เปรียบกันยากจริงๆ ไม่เหมือน สมัย แจ็สกับ ยาริส  ;D

ออฟไลน์ Pluem_411

กุญแจ fiesta สำหรับผมดูดีกว่า camry 2.0G เพราะมันเหมือน audi กับ volkswagen
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

NgoH

เลือกสองคันเลยครับ
แต่จะให้เอาคันเดียว เลือกเฟียสต้าครับ หุหุ  ;D

GreenG

ผมว่า 2 ซีดานคุ้มค่ากว่า ของแถมพวกการบำรุงรักษา 2 ปี ประกันชั้น1

ทำให้น่าสนใจกว่าเฟียสต้าครับ :D

ออฟไลน์ Devilot

• Newbie
  • *
ผมว่า 2 ซีดานคุ้มค่ากว่า ของแถมพวกการบำรุงรักษา 2 ปี ประกันชั้น1

ทำให้น่าสนใจกว่าเฟียสต้าครับ :D

ข้างบนนั้นเฟียสต้าสก็แถมให้หมดแล้วครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

เฟียสต้าแถมประกันและของแถมใกล้เคียงกับเจ้าอื่นๆได้สักพักแล้วครับ

ทีตอนผมซื้อได้แค่ ของแต่ง 2-3 ชิ่น ฮือๆ

ออฟไลน์ MainZ

• Newbie
  • *
ตอบให้นะคับบ (ตอบนี้ใช้ MZ2 อยู่)

ตอนซื้อ MZ2 หน้ายิ้ม เหมาะกับเมืองไทยดี

ออฟชั่นเดิม ๆ ตัว MAXXXXX --" ก็ค่อนข้างครบดี ชอบเรื่องกุญแจ เดินเข้าไปปุ๊ป กดปุ่มข้างๆ ประตู ได้เลย แถมแม็กผมว่าดูสปอร์ต อีกนะ

- - ไม่เหมือน prius เข้าไปใกล้ๆ ปุ๊ป มันเปิดประตูให้เองเลย ผมว่ามันดีเกินไป  >:( >:( >:(

แต่สิ่งที่ผมคิดว่าเฟียสต้าเหนือกว่าก็คือชุดแต่งแท้จากศุนย์ ซึ่งจะดูดี และมีให้เลือกน่าสนใจกว่ามากกกกกกกกกก

ผมลองไปดูในเว็บของ Mazda ของแต่งส่วนใหญ่จะเป็นของแถมให้ลูกค้าไปหมดแล้วคับบ  :P

ตอนนี้ใช้มา 1 ปีแล้ว รู้สึกมีความสุขมั่ก ๆ ขับในเมืองนะ

ออก ตจว. มันค่อนข้างจะเหนื่อยหน่อย แต่ขับชิวๆ ไปกับเพื่อน 7 คนก้อยังไม่หวั่นเลยละคับบ  ;D ;D ;D

GreenG

ข้างบนนั้นเฟียสต้าสก็แถมให้หมดแล้วครับ

ครับ แล้วแถมบำรุงรักษาด้วยหรือไม่ครับ ;)

ออฟไลน์ IncarRus

ผมว่า Mazda 2 น่าจะเหมาะกับทุกคนในบ้านมากกว่าครับ

ประการแรก,,, เกียร์ของ Fiesta น่าจะใช้ยากพอสมควร
learning เองได้ แต่ที่บ้านขับกันหลายคน จะ learn กันยังไงครับ  :-\

ประการที่สอง,,, ถ้ารถที่บ้าน ส่วนใหญ่เป็นรถญี่ปุ่น
Mazda 2 สวิตซ์ควบคุม ที่คอพวงมาลัย จะอยู่ฝั่งเดียวกัน

ประการที่สาม,,, เรื่องหลังการขาย
Mazda น่าจะเป็นเป็นมิตรกับทุกคน มากกว่า Ford ครับ

แต่,,,
ตอนผมไปลอง Mazda 2 ตัว Top 5drs มา
ผมไม่ชอบช่วงล่างครับ แข็งมากไปอะครับ

ถนนแถวบ้านผมไม่ค่อยจะเรียบซะด้วย
บ้านใครหลุมเยอะ มีหมอนรองกระดูกแตกแน่ๆ

สรุป,,,
ถ้าผมเป็นท่าน ผมจะออก Mazda 2 แต่คงจะไปพิจารณาตัว 4drs ดีกว่า
แต่ถ้าผมเป็นผม ผมจะออก Fiesta ครับ 555+  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2011, 15:03:10 โดย IncarRus »

ออฟไลน์ samaboi

• Newbie
  • *
  • เป้าหมายต่อไป "Series 5" Only
    • บ้าบอล
ผมเพิ่งถอย มาสด้า 2 เมื่อวันที่ 20เมษายน ที่ผ่านมา

เหตุผลใหญ่ๆที่ออกก็คือ

1.มาสด้า ศูนย์ดีมี น้อย แต่ ก็น่าจะโอกว่า...เพราะมีช่องทางร้องเรียนโดยตรงได้ง่ายกว่า :-*

2.พอเลือกยี่ห้อได้แล้วก็เหลือ Sedan (4r) vs Hatchback(5r)...สรุปให้แม่ที่น่าจะนั่งหลังมากที่สุด ไปทดสอบที่ศูนย์ ลองนั่งมันทั้งคู่ คำตอบที่ได้คือ Sedan โดนใจแม่มากกว่า :D

3.ไปมาทุกศูนย์ ทั้งในเว็บ งานมอเตอร์โชว์(จองช่วงมอเตอร์โชว์..แต่ไม่ได้ไปงาน...เซลจากมอเตอร์โชว์โทรมา)
ลดให้แค่ หมื่นเดว หาใหม่ เงินเราๆไม่ง้อใคร จนได้ส่วนลด สามหมื่นของแถมครบ ตัวรองท็อป สีเมทัลลิค เงิน ได้ลูกชายพร้อมกันเลย ;D
กะว่าไฟแนนซ์ไม่ผ่านอีก กรูจะออกน้องมีนาแล้ว ฮ่าๆ

ส่วนที่ไม่ได้เลือกฟอร์ด มิใช่ไม่ดี แต่ไม่เหมาะกับเราเท่านั้น

ปล.ไปลองมันทั้งคู่ อันไหนเหมาะสมกับเรา นั่นคือรถของเรา เงินเรา ไปลองเลย

ปล2.อ่าน Full Review ของพี่จิมมี่ แล้วชอบมากกกกกก ตัวมาสด้า2 ตัว Hatchback อ่ะ แต่ติดตรงสงสารคนนั่งหลัง

ปล3.เป็นมาสด้า 2 คนเดียวในหมู่บ้าน ในราคาเท่ากันมันให้ของมาครบ ตรงใจมาก
รถที่ดี คือ รถที่เหมาะสมกับเรา

ออฟไลน์ Devilot

• Newbie
  • *

ครับ แล้วแถมบำรุงรักษาด้วยหรือไม่ครับ ;)

แถมครับแต่แถม 3 ปีครับและถ้าเพิ่มเงินอีกหน่อยได้เป็น 5 ปีเลยครับ

- - ไม่เหมือน prius เข้าไปใกล้ๆ ปุ๊ป มันเปิดประตูให้เองเลย ผมว่ามันดีเกินไป  >:( >:( >:(

มันไม่ได้เปิดประตูให้เองตอนเข้าไปในรัศมีนะครับ แต่จะปลดล็อคให้ตอนสัมผัสมือจับประตูครับ มันมีที่รับสัมผัสซ่อนอยู่อีกด้าน

ขอบคุณทุกความเห็น นะครับ 
 ;D