ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าดึงเบรคมือ ที่ความเร็ว 140 km/h เบรคมือมันจะทำงานไหมครับ  (อ่าน 20119 ครั้ง)

ออฟไลน์ tg

• Jr. Member
  • **
รถน่าจะหมุนนะ

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบ นะครับ
เรื่อง เล่นเกมส์ เดี๋ยวจะลองดูครับ
ส่วนเรื่องไปลองทำจริงๆนี่ ผมไม่ลองแน่ๆครับ เดี๋ยวจะติ้วๆๆ  :D

ปล. ถ้าจะลอง ยังไงรบกวนคุณ moza กับคุณ suomi pattaya มานั่งเป็นเพื่อนผมหน่อยนะ 555 :D
เอาแค่ฮาๆๆนะไม่ต้องเอาจริงครับ ฮาๆๆๆเน้อ
ถ้าเกิดได้ลองแล้วกลัวจะเป็นว่า "ฮาไม่ออก" สิครับ 55
H.

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ถ้าดึงเบรคมือ ตอนความเร็วสูงๆ แล้ว เผลอเหยียบเบรคด้วย เนี่ย  ไม่อยากจะคิด! ;D

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
เคยนึกคึก ดึงเบรคมือตอนเข้าโค้งด้วยความเร็วประมาณ 60 km/h
อยากรู้ว่ารถขับหน้าเวลาดึงเพื่อตั้งใจจะดริ๊ฟท์เนี่ยมันทำได้มั๊ย แล้วจะรู้สึกยังไง

เอ่อ...ท้ายออก ปัดไปปัดมานิดหน่อย หวิวๆ แต่ก็หนุกดีนะ
อยากหาลานกว้างๆทำซักหน่อยเหมือนกัน  ;D

ปล...ไม่แนะนำไปทำบนถนน เพราะมันคุมยากจริงๆแหละ ตอนนั้นที่ผมลองรถตามหลังมันไม่มี แล้วถนนมันกว้าง 2 เลนส์วิ่งทางเดียว แล้วดึงไม่หนักเท่าไหร่ด้วย
ปล2... เบรคมือรถเก่าๆเนี่ยมันเป็นสลิงใช่มั๊ยครับ แล้วถ้าดึงแรงมากๆมันมีโอกาสที่สลิงมันจะขาดมั๊ยครับ ไม่กล้าดึงแรงมากๆ กลัวขาดขึ้นมาเดี๋ยวได้เสียตังอีก
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ apexthai

• Newbie
  • *
ทริคของการใช้เบรคมือคือ
1. ลดเกียร์ต่ำ
2. ให้กดปุ่มบนหัวเบรคมือค้างไว้ แล้วค่อยๆดึงเบรคขึ้นมา(มันจะไม่มีเสียงแก๊กๆ นะ) รถจะค่อยๆหน่วงขึ้นตามแรงที่ดึงเบรคมือ
3. ให้ใช้การดึงแล้วผ่อนแรง แล้วดึงใหม่ คล้ายๆย้ำเบรคพร้อมลดเกียร์ต่ำ (ให้กดปุ่มบนหัวเบรคมือค้างไว้ ด้วยอย่าปล่อย)

ปล1 ก่อนที่ล้อจะล๊อคจะมีเสียงหรืออาการบอกก่อนให้รีบลดเบรคมือลงทันที
ปล2 การแก้สถานการณขั้น Advance บางทีก็ต้องลองบ้างจะได้รู้จักรถตัวเอง (เพราะเมื่อจวนตัว ทฤษฏีที่รู้มาแต่เอามาใช้ไม่เป็นก็ไม่มีประโยชน์)

ออฟไลน์ tokyo

ถ้าจะเล่นจริงๆควรวิ่งช้ามากๆซักไม่เกิน30กม./ชม.
และก็เวลาสวนพวงมาลัยอะค่อยๆสวนแล้วจับอาการไป เพราะถ้าสวนมากเกิน รถจะถูกพลิกกลับมาอีกข้างคราวนี้ก็แย่ละ
ว่าแล้ว เราไปเช่าลานจอดรถหน้าคลอง5เล่นกัยดีกว่า  ;D
07 mazda 3