ผู้เขียน หัวข้อ: ##(ข่าว) น้อยใจลูกด่าเลียนแบบละครโดดน้ำดับ!!!##  (อ่าน 12275 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
น้อยใจลูกด่าเลียนแบบ "ดอกส้มสีทอง"(เอาจนได้!!!)โดดบึงแก่นนครดับอนาถ

เมื่อเวลา 10.10 น. วันที่ 6 พ.ค. ร.ต.ท.อัครพล เอี่ยมสำอาง ร้อยเวร สภ.เมืองขอนแก่น รับแจ้งมีผู้จมน้ำเสียชีวิตในบึงแก่นนคร เขตเทศบาลนครขอนแก่น จึงรีบไปตรวจสอบพร้อม พ.ต.ท.สรภพ หมื่นกันยา สว.สส.สภ.เมืองขอนแก่น เจ้าหน้าที่กองพิสูจน์หลักฐานสำนักงานวิทยาการ ภ.จว.ขอนแก่น แพทย์เวร รพ.ศรีนครินทร์ ม.ขอนแก่น และมูลนิธิขอนแก่นสามัคคีอุทิศ

ที่เกิดเหตุพบศพนางวงศ์เดือน (ขอสงวนนามสกุล) อายุ 34 ปี สภาพสวมเสื้อแขนสั้นสีส้มลายดอก กางเกงยีนขาสั้น ตามร่างกายไม่มีบาดแผล คาดเสียชีวิตประมาณ 30 นาที โดยมีนายไพฑูรย์ (ขอสงวนนามสกุล) อายุ 40 ปี นายธวัชชัย (ขอสงวนนามสกุล) อายุ 16 ปี กับ ด.ช.ธนกร (ขอสงวนนามสกุล) อายุ 14 ปี สามีและลูกชายนั่งร่ำไห้อยู่ข้างศพ

จากการสอบสวนทราบว่า ทั้งหมดมีอาชีพเก็บของเก่าขาย โดยยึดศาลาอเนกประสงค์ริมบึงเป็นที่หลบแดดฝน ก่อนเกิดเหตุ ทั้งหมดได้ล้อมวงนั่งกินข้าว ระหว่างนั้น ด.ช.ธนกร เกิดนึกสนุกนำกระดาษหนังสือพิมพ์มามวนเป็นบุหรี่ทำท่าสูบอย่างสนุกสนาน จังหวะนั้นผู้ตายหันมาเห็นพอดี จึงดุด่า แต่กลับถูกลูกชายด่าสวน ซ้ำยังลุกขึ้นมาเตะกระติกน้ำที่วางอยู่ใกล้ ๆ ก่อนเดินหนีไป ทำให้ผู้ตายเสียใจมาก ไปนั่งดื่มเหล้าริมบึงแล้วโดดน้ำตายดังกล่าว

ด้าน ด.ช.ธนกร กล่าวด้วยความเดียงสาว่า ตอนนั้นโมโหมากที่แม่ด่าด้วยถ้อยคำที่รุนแรง จึงด่าสวนกลับไปโดยไม่ได้คิดอะไร เพราะเคยเห็นในละคร "ดอกส้มสีทอง" ไม่คิดว่าแม่จะเสียใจมากขนาดนี้ ทั้งที่แม่ก็ด่าด้วยความหวังดีแท้ ๆ 

เบื้องต้นเจ้าหน้าที่ส่งศพชันสูตรตามขั้นตอนและจะได้ประสานให้ญาตินำกลับไปบำเพ็ญกุศลตามประเพณีต่อไป.

เครดิต http://news.impaqmsn.com/articles.aspx?id=417058&ch=gn1

OMG มีเรื่องจนได้ละครเรื่องนี้ :(   เอาเถอะ มาไว้อาลัยผู้เสียชีวิต

ออฟไลน์ Satanic za'

Re: ##(ข่าว) น้อยใจลูกด่าเลียนแบบละครโดดน้ำดับ!!!##
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 15:41:07 »
ไม่เห็นจะเกี่ยวกับเล๊ยยย

นักข่าวก็เอามาโยงกันให้มันเป็นเรื่องจนได้
แน่ใจหรือ ว่าก่อนหน้าละครเรื่องนี้จะฉาย เค้าไม่เคยด่าแม่มาก่อน

ถ้าผมดูหนังฆาตรกรรม ผมต้องไปฆ่าใครด้วยหรือเปล่าเนี่ย มั๊ยงั้นเดี๋ยวเพื่อนไม่เชื่อว่าไปดูมาจริงๆ -_-''

ขอบคุณ จขกท สำหรับข่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2011, 15:43:47 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
Re: ##(ข่าว) น้อยใจลูกด่าเลียนแบบละครโดดน้ำดับ!!!##
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 17:27:01 »
จริงๆอ่านตอนแรก มันไม่เกี่ยวอะไรกับละครเรื่องดอกส้มสีทองเลย

เพราะมันก็คือ ลูกทะเลาะกับแม่ แม่เกิดน้อยใจ แล้วโดดน้ำฆ่าตัวตาย

แต่อ่านเนื้อข่าว ในข่าวเขียนว่า น้อง "กล่าวด้วยความเดียงสาว่า ตอนนั้นโมโหมากที่แม่ด่าด้วยถ้อยคำที่รุนแรง จึงด่าสวนกลับไปโดยไม่ได้คิดอะไร เพราะเคย

เห็นในละครดอกส้มสีทอง"

ถ้าเจ้าตัวยืนยันว่าเลียนแบบมา ก็ต้องเกี่ยวละครับงานนี้ เฮ้อ เรื่องราวเยอะจริงๆละครเรื่องนี้

ผมไม่ได้ดูละคร เลยไม่รู้ว่าเนื้อเรื้องมันเป็นยังไง เห็นในข่าวคุณสรยุทธ์มันก็รุงแรงเอาการอยู่  :(

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 18:19:41 »
เด็กชายไปจำแบบอย่างมาจากละครโทรทัศน์
แม่ไประบายอารมณ์กับขวดเหล้า..

.-_-.

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 18:30:22 »
ตามเนื้อหาในเรื่อง ลำยองโดยเรยาด่าแล้วไม่ได้ฆ่าตัวตายนะ ไม่ได้ก๊งเหล้าด้วย

แต่ถึงอย่างไร มันก็ไม่เกี่ยวกับดอกส้มฯอยู่ดีแหละ  ::) :P

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 18:55:03 »
โห ริมบึงแก่นนครด้วย ตอนค่ำๆนี่สถานที่พอดรักชั่นดีของวัยรุ่นเรยนะนั่น ;D ;D ;D

ทำเรื่องจนได้เรยละครเรื่องนี้ :(
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 19:27:45 »
ไม่เห็นจะเกี่ยวอะไรเลย แล้วละครก็เป็นแพะรับบาปอีกตามเคย ว่าแต่เขาไปดูละครที่ไหน เห็นในข่าวเขียนว่าเขาใช้ศาลาอเนกประสงค์ริมบึงเป็นที่หลบแดดฝน

ปล. ผมไม่ได้ดูเรื่องนี้นะ เพราะที่บ้านไม่ใหัดูละครประเภทนี้ และช่วงเวลานั้นผมดู Speed Talk อยู่
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 19:41:59 »
ไม่เห็นจะเกี่ยวอะไรเลย แล้วละครก็เป็นแพะรับบาปอีกตามเคย ว่าแต่เขาไปดูละครที่ไหน เห็นในข่าวเขียนว่าเขาใช้ศาลาอเนกประสงค์ริมบึงเป็นที่หลบแดดฝน

ปล. ผมไม่ได้ดูเรื่องนี้นะ เพราะที่บ้านไม่ใหัดูละครประเภทนี้ และช่วงเวลานั้นผมดู Speed Talk อยู่

ที่เกิดเรื่องทะเลาะคือตอน ที่อยู่ศาลา ครับ
ดูละครที่ไหนก็ตอนอยู่บ้านดูทีวีแล้วจำมาไงครับ

ส่วนเรื่องนี้ ผมว่า เชื่อ50  ไม่เชื่อ50 เพราะผมไม่รู้ความจริง บางที่ ข่าวก็ตีไข่ใส่ความเยอะ เพื่อให้ข่าวขายได้ แต่ถ้าเป็นความจริงเหตุก็น่าจะเกิดเพราะ แม่ เมาสุรา เสียมากกว่าแ้ล้วขาดสติ 

ถ้าจะเกี่ยวกับละคร เพราะ เด็กเลียนแบบ ในเรื่องที่ไม่ควรเอาแบบตาม มากกว่า ยังไงก็จะไปโทษละครทั้งหมดไม่ได้
(ผมเชื่อว่าบ้างคนในสังคมโทษอยู่) ซึ่งเอาความจริงแล้วถ้าเด็ก จะเป็นตาม เรยา นั้นก็น่าจะโทษ ผู้ปกครองด้วย

สรุป  ผิดกันทั้งคู่  เรตรายการก็บอกอยู่แล้ว
ปล.ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ (เราคิดมากไปรึป่าวเนี้ย? ;D ;D ;D)

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 20:18:25 »
เฮื้ออ

ละครจะโดนแบนแหล่ไม่แบนแหล่อยู่ ยังจะมีเรื่องแบบนี้เกิดขึ้นมาอีก  :(
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 20:24:33 »
สาเหตุส่วนหนึ่งมาจากลูกเลียนแบบละคร อีกส่วนมาจาก"เหล้า"

ออฟไลน์ !LiLo!

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 20:32:56 »
ตะหงิดๆนะ โดดน้ำตาย แต่ก่อนที่จะโดดนั่งก๊งเหล้า? ผมว่าเป็นไปได้ที่ไม่ใช่เพราะเสียใจ น้อยใจอยากฆ่าตัวตาย แต่ที่โดดลงไปนั้นด้วยผลกระทบของเหล้าเป็นอีก1สาเหตุมากกว่า ผมว่าคนเป็นแม่ถ้าสู้ชีวิตมาได้ขนาดลูก2คนแล้ว กับการที่ลูกคนนี้ กระทำผมว่าเค้ายังน่าจะมีการดุ ตักเตือนหรือขั้นรุณแรง คือ ตี มันไม่น่าจะมาเบรคง่ายๆและนั่งเสียใจฆ่าตัวตายแบบนี้แน่ๆ ส่วนข่าวที่ออกถ้าจริงผมก็ขอโทษด้วยที่คิดแบบนั้น แต่ถ้านักข่าวนั่งเทียนเขียนมั่ว ตีไข่ใส่ฟองและผงฟูแล้ว จบ=_=" น่าเบื่อมากก เขียนข่าวเกาะกระแสได้ทุเรษมากๆ
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 21:54:31 »
เฮ้อออ เหนื่อยกับสังคมสมัยนี้ เรื่องข่าวเนี่ยผมเชื่อครึ่ง ไม่เชื่อครึ่งนะครับ
แต่ทำไมละครสมัยนี้มันรุนแรงจังเลยครับ ช่อง 3 ตอนนี้ผมดูแค่เป็นต่อพอแล้วล่ะครับ

โห ริมบึงแก่นนครด้วย ตอนค่ำๆนี่สถานที่พอดรักชั่นดีของวัยรุ่นเรยนะนั่น ;D ;D ;D

ทำเรื่องจนได้เรยละครเรื่องนี้ :(

ถ้าผมจำไม่ผิด บึงแก่นนครมันโล่งๆ นะครับ ตอนกลางคืนไฟก็สว่าง(มั๊ง) เค้าไปพลอดรักกันตรงไหนเนี่ย  :P :P :P

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 22:01:35 »
นักข่าวมากกว่านะ ^_^

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 23:26:49 »
อย่างไรก็ตาม

ผมก็คงต้องมองเรื่องนี้อย่างเป็นกลางตามเคย

1. อย่าเพิ่งเชื่อข่าว ที่เขียนกันแบบนี้ ถูกแล้วครับ
2. อย่าเพิ่งเชื่อ ว่าละครหลังข่าว จะไม่มีผลกระทบ หรือก่อให้เกิดพฤติกรรมเลียนแบบเลย อย่านึกว่าไม่มีนะครับ ยืนยันว่ามี
ไม่ว่าจะละครเรื่องไหนก็ตาม คนทำละคร ควรระวังให้มากกว่านี้ด้วยเหมือนกัน ไม่ใช่ดีแต่จะโทษว่าสังคมไม่มีวิจารณญาณกันอย่างเดียว

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 00:10:27 »
ขอนอกประเด็นหน่อยนะครับ

ผมงงอยู่อย่างนึงนะว่าละครที่โดนโจมตีกันว่าไม่ดีกันเนี่ย ทำไมคนถึงดูกันเยอะจัง = =a

เรื่องดีๆ สนุกๆ ก็มี แต่ไหงไม่ดัง  แต่ถ้าเป็นเรื่องแนวดราม่า ตบตี กรีดร้อง ทำไมมันดังดีจิงจิ้ง
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 00:33:55 »
อย่าคิดว่าจะไม่มีมูลเลยครับ เพราะเคยเจอมากับตัวแล้ว

ตอนนั้นไปทำงานให้รพ. เป็นงานสอนเด็กที่เป็นลูกเจ้าหน้าที่ของรพ.เนี่ยแหละ

พอเข้าไปเล่นๆด้วย เด็กอายุ5-6ขวบตบหน้า ด่าตามคำพูดในละครเลย

แบบว่าพูดชื่อตัวละครออกมาเลย แต่ที่ตบน่ะ หน้าผม

ได้แต่เก็บอารมแล้วคิดในใจว่า อย่าไปถือสา น้องเขายังเด็ก

เพื่อนคนนึงเกือบฟิวส์ขาด

ตั้งแต่นั้นผมก็ตั้งใจว่า ถ้ามีลูก จะไม่ให้ลูกดูละครไทยเด็ดขาด

alzeto

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 00:37:05 »
ขอนอกประเด็นหน่อยนะครับ

ผมงงอยู่อย่างนึงนะว่าละครที่โดนโจมตีกันว่าไม่ดีกันเนี่ย ทำไมคนถึงดูกันเยอะจัง = =a

เรื่องดีๆ สนุกๆ ก็มี แต่ไหงไม่ดัง  แต่ถ้าเป็นเรื่องแนวดราม่า ตบตี กรีดร้อง ทำไมมันดังดีจิงจิ้ง

เพราะ ละครสมัยนั้ มันขุดความลึกจากก้นบึ้งของคนน่ะสิคะ มันแย่ตรงที่จะบอกว่า ละครสมัยนี้มันก้ตีแผ่ความเป้นจริงแรงไปนิด....

ส่วนน้ำดีเขาไม่มองกันค่ะ เพราะ ชาวบ้านส่วนใหญ่เขาจะบอกว่า เพ้อเจ้อ ชีวิตจริงมันไม่มีหรอก....

แต่พอดูพวกนี้นานๆ เข้ามันก็ซึมแบบไม่รู้ตัวค่ะ น่ากลัว....

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 01:26:24 »
ว้า.....น่าเสียดายจัง แบบนี้นี่เอง ละครสนุกๆ ดีๆ ถึงหายไปหมด TT

ขอบคุณมากครับพี่ริงโกะ (^/\^)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 01:38:56 »
ถ้าผมจำไม่ผิด บึงแก่นนครมันโล่งๆ นะครับ ตอนกลางคืนไฟก็สว่าง(มั๊ง) เค้าไปพลอดรักกันตรงไหนเนี่ย  :P :P :P
[/quote]

แค่บางส่วนครับ บางส่วนก้สลัวๆซักหน่อย มุมอับหรือที่นั่ง(โดยเฉพาะนั่งริ่มน้ำ) แล้วนั่งรับลมเย็นๆวิวดูฝั่งตรงข้ามเปงยอดวัดหนองแวงนี่ได้บรรยากาศดีคับ ส่วนตอนเย็นๆก้ไปปั่นจักรยานน้ำ โครตโรแมนติก ;D ;D ;D ;D

ส่วนเรื่องอิทธิพลของสื่อละครไทยนี่มันมีผลอยู่แล้วครับ อย่างน้อยถ้าไม่แสดงพฤติกรรมเลียนแบบออกมาตรงๆก้จะซึมซับเอาไว้ๆ พอนานๆเข้าหรือดูหลายๆเรื่องเข้า มันก้จะมีผลต่อนิสัยของคนๆนั้นไม่มากก้น้อยครับ(โดยเฉพาะเยาวชน)  

แต่ผมมีเพื่อนผู้หญิงคนนึง มันเคยบอกผมว่ามันชอบดูละครตลาดๆแนวตบตีมาตั้งแต่เด็ก พอโตมามันก้เรยกลายเปงคนนิสัยแบบนั้นไปเลย ซึ่งนิสัยที่ว่าผมสังเกตได้บางครั้งก้แทบไม่ต่างจากนางร้ายในละครหลังข่าวเลย
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 12:07:56 »
เหล้า 1 เหตุ ละครซั่วๆ 1 เหตุ แต่เด็กอายุเท่านี้มีเตะกระติกระบายอารมณ์ เป็นผมจะจับมัดขาห้อยเพดาน  :P
H.

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 12:14:36 »
มาจากหลายอย่างนะครับ
หนึ่งคือการไม่มีภูมิคุ้มกันต่อการดูละครประเภทนี้ ซึ่งถ้าดูไม่ได้ก็อย่าดูเลยครับ
แต่ละครโดนอ้างอย่างนี้ก็ต้องกลับไปคิดดูดีๆว่าทำไมต้องตีแผ่ด้านไม่ดีด้วย

สุดท้ายอย่าดื่มเหล้าให้เมาครับ

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 21:52:14 »
ขอคิดต่างมุมนะครับ จากข่าวบอกว่า "ยึดศาลาอเนกประสงค์ริมบึงเป็นที่หลบแดดฝน" ไม่ได้จะดูถูกเขานะครับแต่ว่าเขามีทีวีดูกันรึเปล่า ใครเคยผ่านแถวนั้นสถานที่เป็นอย่างไรครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 18:19:25 »
ละครก็ส่วนนึง แต่นะ การที่แม่ทะเลาะกับลูกตัวเล็กๆ แล้วฆ่าตัวตาย มันก็สื่ออะไรได้หลายๆอย่างนะครับ

1. แม่ทำไมถึงได้คิดสั้นแค่นี้ ยิ่งลูกอายุแค่ 7 ขวบ
2. เด็กที่เลียนแบบละคร ก็แสดงว่าพ่อแม่ไม่สามารถควบคุมการบริโภคสื่อ และการสร้างวิจารณญาณให้กับเด็กได้ อันนี้อันตรายต่อสังคมมากครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 00:52:30 »
ข่าวมักทำอะไรเว่อๆ

เช่นดาวเคราะห์น้อยที่จะโครจรมาใกล้โลก เสือกเขียนข่าวว่าจะชนโลก ไร้สาระมากๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย