ผู้เขียน หัวข้อ: มาแชร์หนังดีๆที่ควรค่าแก่การดูกันครับ แนวไหนก็ได้  (อ่าน 13658 ครั้ง)

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
การดูหนังนั้นเป็นกิจกรรมโปรดของผมอย่างหนึ่งเมื่อมีเวลา โดยเฉพาะหนังที่สร้างแรงบรรดาลใจให้กับชีวิตผมจะชอบดูเป็นพิเศษ

โอกาสนี้ขอนำเสนอหนัง 2 เรื่องด้วยกัน ที่ครั้งนึงในชีวิตผมคิดว่าถ้าไม่ดูแล้วคุณพลาดมากเลยละ เป็นหนังชีวิตทั้งคู่ ผมจะชอบหยิบมาดูเมื่อรู้สึกหมดไฟ หรือท้อแท้

เรื่องแรก เป็นหนังไทยสร้างโดย GTH ครับ สร้างจากเรื่องจริงที่คนดูน้อยเหลือเกิน ผมถามเพื่อนผมน้อยคนนักที่จะเคยดู เรื่องนั้นคือ มหาลัยเหมืองแร่ครับ

อีกเรื่องนึงเป็นหนังฝรั่ง แนวหนังชีวิตเหมือนกัน และสร้างจากเรื่องจริงเหมือนกัน นั้นก็คือ The Pursuit of Happyness

ทั้งสองเรื่องให้ข้อคิดกับชีวิตได้ดีมากๆครับ ผมจะนำมันมาเปิดดูทุกครั้งไปที่ผมรู้สึกท้อแท้ในชีวิต และมันช่วยยกระดับจิตใจของคนเราได้เป็นอย่างดี ใครไม่เคยได้ดูเลย แนะนำว่า ควรไปหามาดูอย่างยิ่งครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2011, 12:44:56 โดย Philozophy »

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Shinjuku Incident ครับ นำแสดงโดยเฉินหลง เกี่ยวกับคนจีนที่ลักลอบหากินในญี่ปุ่นครับ หนังดี แต่โหดครับ และค่อนข้างหนักทีเดียว
Cars ครับ ไม่มีเหตุผลที่คนบ้ารถจะไม่ดู
Cyborg She เรื่องนี้ Haruka Ayase น่ารักมาก ดูแล้วซึ้งครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ji.Cl.

Casablanca 1942 หนังเก่าขาวดำครับ มีขายอยู่บ้างในชั้นหนังคลาสสิก เดินเรื่องยืดยาด บุหรี่โขมง แต่เนื้อเรื่องเปี่ยมความหมาย

Ghost 1990 วิญญาณ ความรัก ความรู้สึก อันนี้หนังชีวิตคู่ครับ ไม่สมจริงเท่าไร แต่ก็ถือว่าสุดยอดแล้ว

The Sound of Music 1965 มนต์รักเพลงสวรรค์ อันนี้มีหลายอารมณ์ ยืดยาดนิดๆ ตามสไตล์หนังสมัยก่อน

Braveheart 1995 อันนี้เป็นเรื่องของการต่อสู้เพื่อเอกราช เนื้อเรื่องใช้การ "บิด" จากประวัติศาสตร์มามากพอควร แต่เนื้อหาก็ถือว่าดี

A Beautiful Mind 2001 ผู้ชายหลายมิติ อันนี้ เป็นบทเรียนและการต่อสู้ของคนที่เอาแต่เรียนเกินไปจนเกินขีดจำกัดของตัว แล้วเกิดผลกระทบที่น่าตกใจ

และแน่นอน ซีรีส์อมตะ "เปาบิ้นจิ้น" ไม่ต้องมีคำบรรยายใดๆ

ต่อไป หนังประเภทอื่นๆ ที่ไม่เน้น Drama

Deep Impact/Armageddon เกี่ยวกับอุกาบาต

ID4/Poseidon/Godzilla/ฯลฯ

ออฟไลน์ TJA

หนังของพี่เก้ง-จิระ มะลิกุล ควรค่าแก่การติดตามทุกเรื่องจริงๆครับ
นอกจากมหาลัยเหมืองแร่ ก็แนำนำ15ค่ำเดือน11อีกเรื่องครับ ดูแล้วอยากไปอยู่หนองคายจริงๆ    ;D

อีกเรื่องของหนังไทยที่อยากให้ทุกคนได้ดู ก็คือA moment in June - ณ ขณะรัก(ชื่อไทย)
วิธีการเล่าเรื่องน่าสนใจครับ ดูแรกๆจะงงนิดหน่อย แต่พอเข้าใจวิธีเล่าเรื่องที่เค้าใช้แล้วยิ้มเลย
ภาพสวยครับ พล็อตก็ค่อนข้างจะฉีกออกไปจากหนังไทยทั่วๆไป MVประกอบเพลงSoundtrackก็สวยมากๆ
เรื่องนี้แนะนำให้ควรดูจริงๆครับ

แนะนำหนังถ่ายสวยๆสักเรื่องครับ
-The fall ลองไปหาดูครับ เนื้อเรื่องจะงงๆนิดหน่อย แต่ภาพและโลเกชั่นสุดยอดมากๆ(ผมทำลิงก์ในเวบนี้ไม่เป็น)

อีกเรื่องที่ดูหน้าหนังเผินๆเหมือนจะไม่มีอะไร แต่พอดูจนจบแล้วรู้สึกดีมากๆ
-The legend of 1900 อันนี้แนะนำจริงๆ เรื่องเกี่ยวกับนักเปียโนคนหนึ่งที่เท้าไม่เคยแตะแผ่นดินเลย

.-_-.

ออฟไลน์ MoLee

ส่วนตัวชอบเรื่องนี้ครับ

เป็นหนังที่ให้ข้อคิดได้ดีเหมือนกัน (ออกแนว หนังชีวิตหน่อยๆ ดูแล้วตอนแรกเศร้าๆ แต่จบได้ดีเลยผมชอบ)

ออฟไลน์ PAN

ดอกส้มสีทองครับ - อาจจะไม่ใช่หนัง แต่เป็นละคร บางคนอาจดูเรื่อองไร้สาระ แต่ความจริงสอนอะไรให้กับเราเยอะครับ ตัวละครแต่ละตัวก็ไม่เหปืมอนกันซักคน แต่ละคนก็ดำเนินเรื่องเป็นของตนเอง ตอนจบก็มีจุดจบของตนเอง เรื่องนี้ห้ามพลาดครับ

สิ่งเล็กๆที่เรียกว่ารัก - เป็นหนังไทยหนังแรกที่ดูแล้วประทับใจที่สุด ตอนใกล้จบนี่เฉลยหมดทุกฉากว่าแท้จริงพระเอกก็ชอบนางเอกเหมือนกัน มันแบบรู้สึกจื้นตันใจมากๆครับ

Princess of Persia - เป็นหนังที่ดูแล้วสนุกมากๆครับ ดำเนินเรื่องดี ฉากจบนี่จบแบบย้อนอดีตกลับไปแก้ไข จบจริงๆเลย และเป็นหนังที่ตัวละครในเรื่องไว้ใจกันไม่ได้ซักคน โกหกกันทุกคน สนุกมากๆครับ

เรื่องสุดท้ายละกัน RIO - คุณอาจจะคิดว่าอี๊ เป็นหนังปัญญาอ่อน เด็กๆดู อต่มันไม่ใช่เลยครับ มันเป็นหนังแอนิเมชั่นที่สนุกที่สุดเท่าที่ผมเคยดูมา เป็นหนังที่คลายเครียด แต่ละมุขที่ฮาสุดๆ หัวเราะไม่หยุดเลย เจ๋งมากๆ ฉากอลังการ ประทับใจสุดๆครับ

ออฟไลน์ Philozophy

• Jr. Member
  • **
1.Where The Wild Things Are  (หนังเด็กที่ผู้ใหญ่ควรดู)

2.The Curious Case of Benjamin Button  (เหมือนจะน่าเบื่อแต่พอดูแล้วไม่ง่วงเลยครับดำเนินเรื่องดีมาก)

3.PERFUME - The Story of a Murderer /น้ำหอมมนุษย์ (อย่าเพิ่งอี๋ว่าหนังบ้าอะไร  ต้องดูครับเรื่องนี้ภาพสวยมาก  แฝงปรัชญาบางอย่างด้วย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2011, 12:45:43 โดย Philozophy »

ออฟไลน์ =TUM=

ขอบคุณมากครับ หนังที่ทุกท่านนำมาโพสต์ ผมจะไปหามาดูให้ครบ หนังของ GTH เท่าที่ดูมายังไม่เคยผิดหวังกับเรื่องไหนเลยนะครับ ผมเกิดปลายๆยุค 80 หนังที่ผมชอบส่วนมากจะอยู่ในช่วงยุค 90 ตอนที่ที่นึกได้เป็นหนังอเมริกันทั้งนั้น

เรื่องแรกแนววิทยาศาสตร์และผจญภัย แสดงให้วิถีการใช้ชีวิตแนวอเมริกันและวิวในแบบอเมริกันชนบทที่ผมชอบมาก นั้นก็คือ Twister

อีก 2 เรื่องเป็นเรื่องเกี่ยวกับการลอบสังหารประธานาธิบดีสหรัฐ เรื่องแรก Air force one

อีกเรื่องคือ In the line of fire

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
cinema paradiso ครับ

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
แนะนำหนังแนว Surprise ending แล้วกันครับ (เห็นด้วยกับ ข้อคิดดีๆได้มาจากหนังดีๆ อันนี้จริงมากๆครับ :))

1. The prestige หนังปี 2006 - เรื่องราวของนักมายากล 2 คนที่ชิงดีชิงเด่นจนลืมสิ่งสำคัญที่สุดในชีวิตไปครับ
  หักมุมหลายขั้น หลายตอน ตามสไตล์ผู้กำกับ Nolan ครับ
  อยากให้สังเกตคำพูดของ ตัวแสดงที่แสดงโดย คริสเตียน เบล พูดไว้เป็นประโยคติดปาก Are you watching closely.
  ประโยคนั้นสำคัญมากครับ และดูจบแล้วจะอึ้งกับ ปมที่ผู้กำกับวางไว้ให้เราคิดตามจริงๆ :)

2. The Mist - หนังsci-fi กึ่งสยองขวัญนิดๆครับ จริงๆเป็นหนังเกรด B+
   แต่ได้รับความสนใจจากทุกสถาบันวิจารณ์หนังเลยครับ กระแสแรงมาก
   หนังดัดแปลงมาจากนิยาย และผู้กำกับนั้นใจกล้ามากๆ ที่ดัดแปลงตอนจบของหนังด้วย ให้ต่างไปจากตอนจบในหนังสือ
   ซึ่งเมื่อผู้เขียนนิยายที่เป็นต้นฉบับ ได้มาดูตอนจบในหนัง ยังออกปากว่าชอบตอนจบแบบนี้มากกว่าในหนังสือที่ตนเขียนด้วยซ้ำไป
   ---- ไฮไลท์อยู่ที่ สิบนาทีสุดท้าย ตอนจบของหนังจริงๆครับเรื่องนี้ :)

3. Wall Street หนังปี 1987 - หนังตีแผ่เบื้องหลังความร่ำรวยในวงการนักเล่นหุ้นครับ
   ผมเองไม่มีความรู้เรื่องหุ้นเลย แต่ดูหนังตลาดหุ้นเรื่องนี้ เค้าำลำดับเนื้อเรื่องได้เข้าใจง่ายครับ
   เรื่องนี้หนังชูประเด็นหลักอยู่ 2 อย่าง
    1. ความโลภของคนครับ
    2. สายสัมพันธ์ระหว่าง พ่อ-ลูก ครับ
   หนังเรื่องนี้ เกิดก่อนผมอีกครับ อายุหนัง 24 ปีแล้ว แต่เหมาะกับเด็กวัยรุ่นในยุคนี้มากๆ
   ในสมัยนี้ สังคมทุกที่มันเป็นทุนนิยมครับ เงินตรามันสำคัญกว่าความดีของมนุษย์ไปแล้ว
   หนังเรื่องนี้ให้ข้อคิดที่ดีมากๆ ว่าแท้จริงสิ่งใดมันสำคัญกับชีวิตของเรา สอนใจเด็กๆอย่างผมได้ดีมากๆครับ

เขียนมาซะยาว อยากเล่าหนังที่ชอบให้ จขกท. ฟังน่ะครับ กระตุ้นความอยากดูหนังตามประสาคนชอบดูหนังเหมือนกัน
ด้วยความเคารพครับ จขกท.  :)