ผู้เขียน หัวข้อ: มอเตอร์ไซค์ตบกระจกมองข้าง ทำไงกันค่ะ  (อ่าน 12350 ครั้ง)

ออฟไลน์ SunSun

• Jr. Member
  • **
ช่วงนี้ขับรถติดๆ โดนมอเตอร์ไซค์ซิกแซกไปมา ตบโดนกระจกมองข้างบ่อยมากคะ รถก็ติด ทำอะไรก็ไม่ได้ ไม่ทราบว่าปกติพี่ๆเพื่อนๆโดนแบบนี้
ทำไงกันค่ะ หรือมีเทคนิคขับรถยังไงบ้างมั้ยค่ะ เพราะคิดว่ามันค่อนข้างอันตรายเหมือนกัน
กระจกหงายเงิบออกไปด้านนอก แขนก็สั้น รถก็ต้องเคลื่อน มีเทคนิคอะไรดีๆมั้ยค่ะ

ขอบคุณมากคะ (-/\-)

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: มอเตอร์ไซค์ตบกระจกมองข้าง ทำไงกันค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 11:06:03 »
จอดชิดด้านใดด้านนึงครับ มอเตอร์ไซต์เค้าก็ไม่ได้อยากชนหรอกครับ แต่ช่องให้ผ่านมันแคบครับ
ชิดไปด้านไหนด้านนึงแล้ว อีกช่องก็จะกว้างขึ้นครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: มอเตอร์ไซค์ตบกระจกมองข้าง ทำไงกันค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 11:09:01 »
พยายามขับเว้นที่ทางด้านซ้ายหรือขวาให้มอไซค์ผ่านไปได้ซักทางโดยสังเกตุจากรถคันข้างหน้าหรือข้างหลังว่าเขาเว้นที่ว่างไปทานไหน และอย่าให้กระจกข้างรถเราเองตรงกับรถคันข้างๆ ให้เยื้องไปข้างหน้าหรือข้างหลังซักหน่อย เท่านี้ก็เลี่ยงได้ระดับนึงแล้วครับ ^^
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 11:13:46 »
ขอบคุณคุณเอ กับ คุณ IKrit คะ สำหรับคำแนะนำ ^^

ว่าแต่กระจกมองข้างโดนตบบ่อยๆแบบนี้ มันจะเป็นอะไรมั้ยค่ะ  ::)

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 11:31:20 »
ประจำนั่นล่ะ เขาชอบซิกแซกไปๆ มาๆ สุดท้ายก็ชน ไม่ด้านข้าง ด้านหน้า (ตอนเลี้ยว) ก็กระจกมองข้าง

ปัจจุบัน จะสังเกตุว่าเขาจะวิ่งมาทางไหนกัน เพราะพวกนี้มากันที มาเป็นกลุ่มๆ ตามๆ กันมา

ก็จะชิดไปด้านที่เขาไม่มากัน แล้วเปิดด้านที่เขามา ให้เขาวิ่งง่ายๆ จะได้ไม่ชน

ออฟไลน์ edward

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 11:42:36 »
เรื่องแบบนี้ใจเขาใจเราครับ ผมนั่งมอเตอร์ไซค์รับจ้างบ่อยเหมือนกันเลยรู้ว่า มอเตอร์ไซค์เขาก็ไม่ได้อยากมาชนกระจกเราหรอก

แต่บางทีมันก็สุดวิสัยจริงๆ ดังนั้น เวลาขับรถผมก็พยายามขับชิดด้านใดด้านหนึ่ง อาจจะอิงคันหน้าคันหลังเป็นเกณฑ์ โดยเผืื่อให้พอที่มอเตอร์ไซค์ผ่านไปได้

ส่วนด้านหน้าก็เว้นพอประมาณเช่นกัน ...แต่ก็มีบางทีบางสถานการณ์ที่มันขยับไม่ได้แล้ว แล้วมันก็สุ่มเสี่ยงที่จะโดนเฉี่ยวชน ผมก็จะอุดรูให้สนิทเลย  :P คือให้เค้ารู้เลยว่ามันผ่าน

ไม่ได้แน่ๆ ไม่ต้องมาลองแทรกเลย ไปลองรูอื่น ไป๊  ;D ;D hahaha

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 12:15:00 »
เวลาจอดหยุดนิ่งตอนรถติด ก็พับกระจกมองข้างเอาครับ ไม่โดนแน่นอน กดแค่ปุ่มเดียวเอง

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 12:53:34 »
ขอบคุณทุกคนนะค่ะ ^^

ซันเข้าใจนะค่ะว่ามอเตอร์ไซค์ก็คงไม่อยากมาโดน... แต่โดนแล้วขอโทษกัน อันนี้จะดีมาก ดีกว่าชนแล้วรีบบึ่งหนีจากไปเลย...  >:(

รถซันมันเป็นรุ่นก่อนMCกระจกมองข้างมันออโต้มืออ่ะคะ >.<

ปล. enjoy lunch ka ^^

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 12:55:35 »
ทำอะไรพวกมันไม่ได้หรอกครับ ซิ่งแทรกคันอื่นหนีไปไหนต่อไหนแล้ว เคยโดนคันนีงเอาขอบมือจับมาขูดจนต้องไปเคลมเองเลย

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 15:22:06 »
เอ่ออ..คือว่าถ้าเกิดเขามาพับกระจกรถ แล้วพ้นแฮนเขาพ้นไปแล้วเขากลับมาพับคืนให้อันนี้ก็คงไม่น่าเป็นอะไรหนิครับ
หรือว่าถ้าพับเข้ามาแบบมุมองศามันจะเพี้ยนไปจากเดิมอะครับ
เพราะผมไม่เคยลองพับของรถที่กระจกไม่มีพับไฟฟ้าอะ

07 mazda 3

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 18:07:51 »
ผมจอดเฉียงๆ ไม่ให้ผ่านเลยครับ หรือ จอดด้านนึงกว้างด้านนึงแคบ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 18:22:38 »
ใจเขาใจเรานั้นแหละครับดีแล้ว ชิดสักข้าง ไม่ต้องชิดมาก แต่กะให้มันเยื้องคันหน้าหน่อย

ไอ้ครั้นจะไม่ให้ผ่านเลย ก็เกินไปน่ะครับ ไปได้ก็ให้ไป ไม่ได้มาขวางทางวิ่งเรา เราก็ไม่ควรจะไปขวางทางวิ่งเขานะครับ

พูดในฐานะคนที่เคยใช้มอเตอร์ไซค์น่ะ จริงแหละครับ ถ้าไม่ได้สันดานตั้งแต่เกิดให้มา ไม่มีมอไซค์คันไหน อยากเฉี่ยวกระจกข้างหรอกครับ

ผมเคยนะ ตอนนั้นรีบๆมาประมาณ 40-50km/hr ขี่มอไซค์ โดนกระจกเค้าเต็มๆเลย ... จะเบรคแล้วหันไปขอโทษ ก็ไม่ทันละ

แต่ถ้าปกติแล้วผมมาไม่เร็ว แล้วเผลอไปโดนเขาจริงๆ ก็แทบจะยกมือไหว้ กราบได้กราบแล้วครับ ถ้าไปชนเขา เพราะตอนขับรถเก๋ง ก็ไม่ชอบให้ใครมาทำแบบนี้เหมือนกัน  ;)

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 18:42:14 »
เอ่ออ..คือว่าถ้าเกิดเขามาพับกระจกรถ แล้วพ้นแฮนเขาพ้นไปแล้วเขากลับมาพับคืนให้อันนี้ก็คงไม่น่าเป็นอะไรหนิครับ
หรือว่าถ้าพับเข้ามาแบบมุมองศามันจะเพี้ยนไปจากเดิมอะครับ
เพราะผมไม่เคยลองพับของรถที่กระจกไม่มีพับไฟฟ้าอะ

องศาไม่เปลี่ยนคะ เพียงแต่ยังไม่เคยเจอมอเตอร์ไซค์อย่างที่คุณโตเกียวกล่าวมาเลย เราคงจะรู้สึกดีมาก ที่เจอนี่คือชนกระจกเราดันออกไปข้างนอกจนสุดเลย ดีว่าเป็นข้างคนขับ เราต้องปลดเข็มขัดไปดันกลับมา รถก็ขยับเรื่อยๆด้วย ตกใจอ่ะ

ออฟไลน์ Pomy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 18:56:26 »
เคยโดนแซะหน้ารถครับ
มอไซซ้อนมากัน 2 คน แล้วช่องว่างหน้ารถผมมันก็ไม่ได้แคบเลย แต่เหมือนเค้าจะพลาดกันเอง ชนซะรถผมกระเพื่อมเลยหยั่งกะแผ่นดินไหว
จากนั้นมัน 2 คนก็หันหน้ามองกันแล้วหัวเราะคิ๊กคั๊กกันอย่างสนุกสนานคาหน้ารถผมนั่นแหละ โดยไม่แม้แต่จะชายตามามองผมเลย
เสร็จแล้วก็ซิกแซกหนีไปอย่างไว
มันน่านัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2011, 18:58:33 โดย Pomy »

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 19:04:15 »
มอไซซ้อนมากัน 2 คน แล้วช่องว่างหน้ารถผมมันก็ไม่ได้แคบเลย แต่เหมือนเค้าจะพลาดกันเอง ชนซะรถผมกระเพื่อมเลยหยั่งกะแผ่นดินไหว
จากนั้นมัน 2 คนก็หันหน้ามองกันแล้วหัวเราะคิ๊กคั๊กกันอย่างสนุกสนานคาหน้ารถผมนั่นแหละ โดยไม่แม้แต่จะชายตามามองผมเลย
มันน่านัก

โหย แย่มากๆเลยคนแบบนี้ อ่านแล้วยังโมโหแทนเลยนะค่ะ ถ้าเค้าเจอนี่ไม่รู้ว่าจะทำไง เค้ายิ่งขี้โมโหด้วย คิดว่าคงทำได้ทันตอนนั้นคือตะโกนด่า :p

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 20:35:34 »
มันน่านัก

โหย แย่มากๆเลยคนแบบนี้ อ่านแล้วยังโมโหแทนเลยนะค่ะ ถ้าเค้าเจอนี่ไม่รู้ว่าจะทำไง เค้ายิ่งขี้โมโหด้วย คิดว่าคงทำได้ทันตอนนั้นคือตะโกนด่า :p
บี้เลย (ได้แค่คิดล่ะนะครับ)

ออฟไลน์ devilwingzx

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 22:48:23 »
ถ้ารถติดมากมากก็เลื่อนกระจกลงวานคันรอบข้างช่วยเหลือท่าทางจะดีถ้าหลบข้างทางไม่ได้นะครับ

ออฟไลน์ Pomy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 22:16:16 »
พึ่งบ่นไปหยกๆ วันนี้เจออีกแล้ว เครียดจริงๆกับมอไซ
จอดติดไฟแดงอยู่ รถวิ่งได้ 2 เลนซ้าย และ เลนขวา ซึงถนนมันแคบมากรถยนต์จึงจอดยัดกันได้แค่ 2 คันก็เต็มถนน
ประจวบเหมาะรถผมดันจอดอยู่ปากประตูทางออกของมหาวิทยาลัยพอดี ทำให้ด้านซ้ายหน้ารถมันไปตรงกับประตูมหาวิทยาลัยที่พับเปิดอยู่เป็นแนวขนาดกับรถ (ซวยเองไม่น่ามาติดตรงนี้เลย)
ทำให้เหลือช่องแคบๆด้านซ้ายของรถอยู่ช่องหนึ่ง คิดว่าแคบมากเพราะมอไซมันจอดและใช้ความพยายามแซะมากๆ
ที่ผมเซงคือ มอไซแต่ละคันที่มันแซะผ่านไปทำรถผมกระเพื่อมและมีเสียงดังเหมือนมีอะไรมากระแทกกันชนหน้าเบาๆ แทบจะทุกคัน
จากที่ประมวลผลในหัวเหตุการณ์น่าจะเป็นดังนี้
1.ช่องมันแคบมากคิดว่าน่าจะพอดีคันมอไซโดยที่ไม่มีที่วางขาลงบนถนนเลย
2.กันชนหน้ารถผมเป็นกันชนแต่ง ซึ่งมันจะบานออกข้างๆเล็กน้อยเหมาะกับการวางขาเสียนี่กะไร
มันจึง!!
วางขากันบนกันชนรถผม เพราะขับช้าๆแซะๆแบบนี้คงทรงตัวกันไม่อยู่ถ้าไม่มีที่วางขา ซึ่งน่าจะเป็นที่มาของอาการรถกระเพื่อมและเสียงกระแทกเบาๆ
ผ่านไปคันแล้วคันเล่ารถผมก็ยังกระเพื่อมและมีเสียงกระแทกอย่างต่อเนื่อง ความแรงและความดังแปรผันตามน้ำหนักทีนของพวกมัน
และไม่มีทีท่าว่าจะมีคันไหนหยุดจอดทั้งๆที่มันก็เห็นอยู่เต็มตาว่าถ้าจะผ่านไปมันต้องเหยียบกันชนรถผม
เห็นคันแรกทำ มันก็เหยียบตามๆกันเป็นขบวนเลย ทั้งๆที่มันเหยียบกันชนรถผมผ่านไปได้แล้ว มันก็ไปติดไฟแดงข้างหน้าอีกแค่ 3-4 ช่วงรถยนต์อยู่ดี
ไปไม่ได้ก็จอดกันมั่งเหอะ พวกคุณมอไซ
กลับถึงบ้านเช็ดขี้ทีนเต็มกันชน ฝนเพิ่งตกเสร็จใหม่ๆอีก ไปเหยียบไรมากันมั่งวะครับ  :-\