โพลล์

ลองเลือกครับ ว่ารถ B-segment รุ่นใดในไทย อยากให้หน้าตามันดูดีกว่านี้อีก?

Toyota Vios
11 (39.3%)
Honda City
3 (10.7%)
Mazda2
0 (0%)
Ford fiesta
1 (3.6%)
Chevrolet Aveo
6 (21.4%)
Toyota Yaris
6 (21.4%)
Honda Jazz
1 (3.6%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 25

ผู้เขียน หัวข้อ: [อยากรู้]พี่ๆทุกคน อยากให้รถ B-segment รุ่นใด ปรับหน้าตาให้ดูดีกว่าที่เป็นอยู่  (อ่าน 10470 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member
ลองเลือกดูนะครับ ถ้ารุ่นใดโดนเยอะสุด จะลองวาดรูปแล้วดูว่าควรเป็นแบบไหน...
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Vios/Yaris ครับ
(ปรับให้หมดเลย)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
Yaris เลยครับ ปรับให้ดูดีกว่านี้อีกนิดนึงครับ

อ้อ จะเช็ควันสุดท้ายก็ วันที่ 11 พฤษภาคมนี้นะครับ..ว่ารุ่นใดจะโดนโหวตเยอะสุด

เดาว่าผลคงออกมาให้ Yaris มากที่สุดแน่ๆ...
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Sae_SD

• Jr. Member
  • **
toyota มักจะแต่งมาไม่สวย แต่ทนครับ

ออฟไลน์ H.

ไม่สวยแต่ทน
นรกชัดๆครับ จะติดไว้ก็ไม่สวนแต่ดันอยู่นาน จะถอดก็เสียดายตังค์

ผมว่า Aveo ตัวไหม่สวยดีนะครับ แต่จะเชื่อมือ Chev ได้แค่ไหน
H.

Chariot

• บุคคลทั่วไป
toyota มักจะแต่งมาไม่สวย แต่ทนครับ

อันนี้หมายถึงอีแก่ที่บ้านด้วยรึเปล่าครับ ไม่สวย และทน  ;D ;D

methus zaa

หน้ายังแปลกอยู่นะ สำหรับ fiesta ควรจะปรับให้ดูดีกว่านี้นิดนึง เช่นกระจังหน้า หรืออะไรก็ได้ บอกตามตรงว่า ไม่ชอบหน้ามันเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ผมให้ City ครับ ถ้าถอดแยกออกมาเป็นชิ้นๆ ผมว่าสวยครับ
แต่เอามาประกอบรวมกัน ผมว่ามันไม่สวยเอาซะเลย โอเคด้านข้างรับได้ ด้านหน้าอยากให้ลดความใหญ่ของอุปกรณ์บางชิ้นลงอีก
ส่วนด้านหลังถ้าเป็นไปได้ เอาทีมออกแบบชุดใหม่มาออกแบบให้ใหม่หมดเลยได้มั้ยครับ (แต่คิดว่าหมดหวัง เพราะเห็นท้าย Civic 2012 แล้ว...)

ส่วน Vios นี่ผมก็ว่าไม่สวยนะ แต่มันก็ลงตัวแล้วกับเส้นสาย

Fiesta นี่อยากให้ปรับแค่ท้าย 4 ประตูให้สวยกว่านี้ครับ แต่ที่เป็นอยู่ก็สวยแล้วหล่ะ ส่วน 5 ประตูลงตัวทุกอย่างครับ

Yaris นี่ผมชอบก่อน MC มากกว่า มันดูดีในความป้อมๆ สั้นๆ ของมัน ตัว MC เหมือนจะแอบโบราณกว่ากันนิดๆ
แต่โดยรวมก็ไม่ต้องปรับอะไรแล้วหล่ะ เส้นสายลงตัวแล้ว

Mazda 2 ผมว่า 5 ประตูหนะสวยครับ แต่ดูไปดูมาเบื่อ ส่วน 4 ประตูนี่ผมว่ามันไม่สวย แต่ดูไปดูมากลับดูดีและดูไม่เบื่อเท่า 5 ประตูซะงั้น
แต่ถ้าเป็นไปได้ 4 ประตูอยากให้ออกแบบไฟ้ายใหม่แค่นั้นครับ

Aveo ผมว่ารุ่นนี้ลงตัวและสวยพอประมาณแล้วครับ ไม่ต้องปรับอะไรแล้ว ไม่ต้อง MC ก็ลากขายได้ตลอดอายุตลาด แต่เส้นมันก็ดูเก่าที่สุดในบรรดาคู่แข่ง
แต่เอาเหอะ ยังไงตัวใหม่ก็มาแล้วหล่ะ ตัวใหม่อยากให้ปรับแค่ลดขนาดไฟท้ายลงแค่นั้นครับ

Jazz ผมว่าโดยรวมสวยลงตัวแล้วหล่ะ แต่เส้นสายดูเดิมๆ จำเจไปนิด เพราะมันคล้ายๆ กับ GD เดิมพอสมควร ส่วนถ้าอยากให้ปรับตรงไหนอีก
ก็อยากให้ปรับแค่กันชนหลังของตัว MC รองท็อปและต่ำสุดแค่นั้นครับ ไม่รู้คนออกแบบเขาคิดยังไง ทำมาซะแก่เลย แต่ดีว่ายังมีสเกิร์ต Modulo ช่วยไว้ได้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ < bmw x6 >

• Sr. Member
ผมว่าน่าจะเป็นคอนโซลหน้าของ mazda 2 อะครับรูปร่างดูแบบ งง อะครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

หน้ายังแปลกอยู่นะ สำหรับ fiesta ควรจะปรับให้ดูดีกว่านี้นิดนึง เช่นกระจังหน้า หรืออะไรก็ได้ บอกตามตรงว่า ไม่ชอบหน้ามันเท่าไหร่ครับ

ผมว่าด้านหน้า ออกแบบดีแล้ว  ผมว่าให้ไปเปลื่ยน คือตัว4ประตู   เปลื่ยนไฟท้ายและด้านหลังทั้งหมดจะดีกว่าไหม

เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

methus zaa

ผมว่าด้านหน้า ออกแบบดีแล้ว  ผมว่าให้ไปเปลื่ยน คือตัว4ประตู   เปลื่ยนไฟท้ายและด้านหลังทั้งหมดจะดีกว่าไหม

ครับผม แต่ว่าหน้าตาอยากให้เอากระจังหน้าที่ใหญ่มากขึ้น หน่อย ช่องดักลมเล็กลงแค่นั้นพอแล้ว อย่างอื่นเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ;D

ออฟไลน์ Satanic za'

โหวตวีออสไป ไม่สวยจริงๆ ตัวเก่าสวยกว่ามาก ไม่รู้ออกแบบมาได้ยังไงทั้งไฟหน้า ไฟหลัง ลายเส้นตัวถัง ไม่ได้มีความสวยเลย (ถ้าไม่แต่ง)

กระทู้นี้ ถ้าคะแนนเยอะสุด แสดงว่าไม่สวยที่สุดใช่มั๊ย  ;D

ออฟไลน์ jones

vios ครับ ไปทำมาใหม่ทั้งคันเรยจะดีกว่า ไม่สวยเอาซะเรย แถมเทคโนโลยีก้ล้าหลังกว่าชาวบ้านเค้าอีก ไม่รู้ออกแบบมาได้ไง :(
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

สรุปผลโหวตเมื่อวันที่ 11 พฤษภาคม 2554 เวลา 21 นาฬิกา 45 นาที 40 วินาที(ตามนาฬิกาผม)
ผลมีดังนี้
อันดับ 3:Toyota Yaris 5 คน
อันดับ 2:Chevrolet Aveo 6 คน
อันดับ 1:Toyota Vios 10 คน!!!

มีคนโหวตทั้งหมด 25 คน
Vios กินเลยสิบ....แต่ Mazda 2 ไม่โดน(สวยแล้วนี่)

ถ้า Vios โดนโหวตเยอะสุด เราก็ไม่ต้องมาคิดปรับปรุงมันแล้วดีกว่า
นี่รุ่นใหม่ เจเนอเรชั่น 3 ครับ คาดว่าบ้านเราน่าจะมาประมาณปี 2012 (แต่แว่วๆมาว่า Yaris จะไม่มา แง้... :'()

ไม่รู้ถูกใจคนโหวต Vios หรือยัง :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2011, 22:02:46 โดย Tan Int »

อันนี้เพิ่มเติมให้

มีบางความเห็นบอกว่าอยากให้ปรับ fiesta เหมือนกัน
ถ้างั้น เอาเวอร์ชันอเมริกาไปดูก่อนครับ...

เป็นไงครับ พอสมคอนเซ็ปต์ที่ตั้งไว้ว่า
เสริมจมูก (เพิ่มขนาดกระจัง) ลดปาก (ลดช่องดักลมล่าง) เพิ่มบั้นท้าย (ปรับไฟท้าย)รึยังครับ?!?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2011, 22:01:06 โดย Tan Int »

ทีนี้ ผมจะมาเก็บตกพวกที่ไม่ติด Top 3 ในการโหวตมั่ง
อันดับ 4:honda city มีคนโหวต 2 คน

มีบางความเห็นบอกว่า ถ้ามาแยกดูทีละชิ้น มันจะสวย แต่มารวมกัน มันไม่สวย
งั้นลองดูนี่เล่นๆนะครับ บอกก่อนว่านี่ไม่ใช่ตัวปรับโฉมของ City แต่อย่างใด
เป็นภาพรถแต่งเล่นๆ...

ใช้ได้รึยังเอ่ย..

อันดับ 5:Ford fiesta&Honda Jazz
Fiesta ก็ดูหัวข้อข้างบนเองครับ
ส่วน Jazz เขาปรับโฉมไปเรียบร้อย ไม่มีสิทธิ์บ่นแล้ว(และไม่ปรับโฉมอีกแล้ว)

อันดับ 6:Mazda2
(บางคนถ้าไม่ดูหัวข้อเรื่องอาจสับสนว่า ทำไม น้อง2 ของชั้นได้ที่สุดท้าย....ไม่ยอมๆๆ...เอ่อ เราเวอร์ไปรึเปล่า)
นี่เป็นกระทู้ที่ว่า รถคันใดโดนโหวตเยอะที่สุด แสดงว่าไม่สวย(แต่ที่สุดมั้ย?ไม่รู้)
ฉะนั้น ขอแสดงความยินดีกับผู้ใช้ Mazda 2 ด้วยครับ คุณสวยชนะเลิศจากสายตากรรมกร เอ๊ย! กรรมการ 25 ท่าน ที่เห็นพ้องตรงกันไม่โหวตคุณ!!

สรุป

Toyota vios สงสัยโตโยต้าต้องรีบนำเจเนอเรชั่นที่ 3 มาซะละ
Honda city ปรับโฉมเมื่อไหร่ก็ได้ ไม่ต้องรีบ...แต่ปรับดีๆนะ อย่าให้รกหูรกตาแบบ jazz ละ
Mazda2 ก็ปรับไปแล้ว จะให้ฉันปรับอะไรอีกล่ะ
Ford Fiesta ถ้าจะปรับโฉมละก็ ลองทำตามแนวคิดนี้ดู "เสริมจมูก ลดปาก เพิ่มบั้นท้าย" น่าจะสวยขึ้น
Toyota Yaris ไม่ต้องคิดแล้วละ ปล่อยมันไปตามเวรกรรมตั้งแต่ชาติก่อนแบบนี้เหอะ เพราะดูท่าว่าต้องหลีกทางให้กับน้อง Eco car คันใหม่ ใหญ่พอกัน
Chevrolet Aveo จะปรับอีกก็ตามใจ หรือจะเอารุ่นใหม่มาก็ต้อง"เย่!"
Honda Jazz นี่ปรับไปแล้วนะ ยังจะเอาอะไรกับชั้นอีกฮึ!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2011, 22:35:45 โดย Tan Int »