ผู้เขียน หัวข้อ: Alfa-Romeo Crossover~~(ในฝัน)คู่กัด CR-V...  (อ่าน 7330 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member
Alfa-Romeo Crossover~~(ในฝัน)คู่กัด CR-V...
« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 19:37:11 »
ขอสวัสดีทุกคนตามมารยาทก่อนนะครับ...
คงจะเจอและคุ้นๆ กับกระทู้ที่ว่า >วาดเล่นๆ<เป็น "Corolla" มาแล้ว

แต่คราวนี้...ขอแก้ตัวนิดหน่อย...

เนื่องจากผมยังไม่ค่อยพอใจในผลงานอยู่ดีน่ะแหละ(ก็เล่นเอากระดาษสมุดวาดนี่นา...)

และพอเห็นกระทู้ที่ว่า Lexus X-over..
เลยนึกได้ว่า...

ในปี 2003 Alfa-Romeo และ Maserati ก็เคยมีแผนทำรถครอสโอเวอร์นี่หว่า!
เลยเป็นที่มาของเจ้านี่...

Alfa-Romeo Kamal...(ในฝัน)

เปรียบเทียบ

Alfa-Romeo Kamal Concept
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

Re: Alfa-Romeo Crossover~~(ในฝัน)คู่กัด CR-V...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 19:47:44 »
ที่มาของเจ้า Kamal Concept คันนี้

ในปี 2003 Alfa-romeo และ Maserati ได้เปิดตัวต้นแบบ Alfa-Romeo Kamal Concept และ Maserati Kubang GT Concept

ถึงแม้ว่าทั้ง 2 คัน พัฒนาบนพื้นฐานเดียวกัน
...แต่การตลาดต่างกัน

Maserati Kubang ตั้งใจจะทำตลาดแข่งกับ Benz M-class คือ SUV ขนาดใหญ่
แต่ Alfa-Romeo Kamal นั้น จะทำตลาดประชันกับ BMW X5 คือ Premium-SUV

แต่ขอโทษ....ผมขอเปลี่ยนแนวทางให้เจ้า Kamal คันนี้ ให้อยู่ใน Crossover-Segment เพื่อให้เหมาะกับลุคแบรนด์นี้ละกัน...
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

Re: Alfa-Romeo Crossover~~(ในฝัน)คู่กัด CR-V...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 19:54:34 »
เอาล่ะ สาธยายมามากพอละ...มาดูรูปเต็มๆเลยดีกว่า!
รูปนี้เป็นเวอร์ชั่นแก้ไขนะครับ

(รอยร่างดินสอยังอยู่เลย -_-')
แน่นอน...ผมไม่ค่อยเก่งเรื่อง perspective อาจจะออกมาไม่สมดุลไปนิด
แต่พยายามแก้ไขให้มากที่สุดแล้ว...ได้แค่นี้

ถ้าลองเทียบกับตัว concept แล้ว...ผมแค่เอามันมาปรับดีไซน์ให้เข้ากับลุคใหม่ของ Alfa-Romeo
เปรียบเทียบได้กับ Giulietta http://www.netcarshow.com/alfa_romeo/2011-giulietta/800x600/wallpaper_01.htm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2011, 11:38:49 โดย Tan Int »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 20:00:39 »
มุมมองท้ายกันมั่ง...

อันนี้แก้ไขแล้วเช่นกัน...(ยังไม่สมดุลมากนัก แต่ก็โอเคกว่าอันเดิม...)

ผมลองออกแบบใหม่ให้คล้ายกับ Giulietta รุ่นใหม่ โดยที่ไม่ดูรุ่นเก่าเลย
ฉะนั้น....อาจจะแตกต่างกับตัว Concept บ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2011, 11:43:03 โดย Tan Int »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 20:05:42 »
คราวนี้...มุมมองด้านข้าง

นี่ก็พยายาม"ยัด"ดีไซน์ของ Giulietta ลงไป แต่ให้ดูไม่ต่างกับตัว Concept มากนัก
ล้อลายเดียวกับ Giulietta เลย...

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 20:11:01 »
คราวนี้  ภายนอกไปหมดแล้ว
ดูภายในบ้างสิ

นี่ก็ลอกแบบ Giulietta อีกตามเคย...(อาจจะเห็นชื่อ Giulietta บ่อยจนเอียนกันไปแล้ว...)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 20:15:51 »
คราวนี้จะให่เห็นกระดาษทั้งแผ่นไปเลย...หลังจากที่ข้างต้นนี้แอบโผล่แค่วับๆแวมๆ...
ในกระดาษนี่เป็นเวอร์ชันก่อนแก้ไขนะครับ..

ครั้งนี้บรรยายสั้นหน่อย เพื่อไม่ให้น่าเบื่อ

สุดท้ายนี้ ถ้าผิดพลาด(หรือไม่ถูกใจยังไง)ก็ติชมกันให้สะใจไปเลยครับ...
แล้วจะลองแก้จุดด้อยนั้นซะ!

สำหรับตอนนี้....สวัสดีครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2011, 11:45:36 โดย Tan Int »

ออฟไลน์ < bmw x6 >

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 20:53:11 »
ภาพมันดูไม่ได้นะครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 20:54:49 »
ภาพดูได้นะครับ แต่ผมกำลังคิดว่าโลกมันเบี้ยว
H.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 22:09:59 »
ขอโทษจริงๆครับ...เดี๋ยวอีก 1-2 วันนี้จะเเก้ไขรูปใหม่ให้ได้ครับ..

ออฟไลน์ taunum

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 23:39:28 »
แสดงว่ามีใจรักในการวาดรูปรถมากๆ  ;D
ความพยายามดีเยี่ยม ดีครับ

แต่ก็ยังวาดรูปในลักษณะของกระทู้ นี้อยู่ --- >
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,12628.0.html

ทดลองตามคำแนะนำของพี่ๆ ที่นะนำดูนะครับ เช่น

คุณ Jun Asawa ที่แนะนำ
" แนะนำว่าให้ใช้พวกปากกาหัวหมึก พวกUni ,Rotting ,Lamy(อันนี้จะแพงหน่อย)ตัดเส้นครับ
เวลาเราใช้สเก็ตช์จะรุ้สึกได้เลยว่ามันSmoothกว่าใช้ปากกลูกลื่นมาก
วิธีลัดง่ายๆวีธีหนึ่งในการฝึกวาดรูปรถ
แนะนำให้ไปซื้อกระดาษลอกลายครับ หรือว่ากระดาษไขก็ได้
แล้วเปิดนิตยสารรถ ทาบกระดาษแล้ววาดตามไปเลย ฝึกวาดเยอะๆบ่อยๆนะครับ
วาดไปสักพัก ทีนี้ก็ลองเอากระดาษเปล่าๆมาขึ้นรูปเองแบบสดๆดูครับ
แล้วจะพบว่าเราแม่นเรื่องสัดส่วนและรายละเอียดมากขึ้นแบบชัดเจน
ใช้วิธีนี้ไปพร้อมๆกับค่อยๆเรียนรู้หลักการของPerspcetiveนะครับ จะได้แม่นเร็ว"

คุณ Sae_SD ที่แนะนำ
"เริ่มจากการวาดรถด้านข้างก่อนครับ"

ผมว่าพี่ๆเขาแนะนำได้ดีนะครับ งานศิลปะต้องหมั่นฝึกฝน อย่างสม่ำเสมอ ก็จะกลายเป็นทักษะ
ยกตัวอย่างเช่น เมื่อก่อนผมต้องวาดทรงกลม โดยต้องแรเงา ให้วงกลมที่วาดออกมานั้นกลมมากที่สุด
ส่วนของ Perspective ผมก็ต้องทำรูปกล่อง ตู้ ชั้นเก็บของ ตึก บ้าน โดยใช้จุด 2 จุดนี่แหละ เยอะมากๆ

ลองทำตามคำแนะนำของพี่ๆ ที่แนะนำดูนะครับ หรือถ้าต้องการวิธีการทำ
ลองหาจาก google หรือจาก youtube ดูครับ

ยาวหน่อย แต่อยากแนะนำจริงๆครับ  :D