ผู้เขียน หัวข้อ: HARRIER 240G - ฺBMW X3 - Fortuner MC .. เลือกตัวไหนดีครับ  (อ่าน 31696 ครั้ง)

ออฟไลน์ cchhuutt

• Newbie
  • *
HARRIER 240G - ฺBMW X3 - Fortuner MC .. เลือกตัวไหนดีครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 21:00:17 »
เดิมใช้ wish มาหลายปีแล้วครับ และพอเก็บตังค์ได้สักกำมือครับ ได้เวลาเปลี่ยนคันใหม่มาแทนที่...
มีโจทย์ว่า
1. ต้องเป็นรถที่มีพื้นที่ด้านหลังไว้ใส่ของคล้ายกับคันเดิม ...อาจจะ 5 ที่นั่ง หรือ 7ที่่นั่งก็ได้ครับ
2. งบประมาณอยู่ประมาณ 1.5 ล้าน+- ไม่เกิน 2 ล้าน+- ครับ
3. อยากได้รถที่ดูภูมิฐานสักนิดครับ
4. รถใหม่หรือมือสองก็ได้ครับ
5. อัตราสิ้นเปลือง 10+ ครับ
6. ซ่อมบำรุงได้ไม่ยาก

ตะเวนอ่านวีวิวต่างๆ ที่คุณจิมมี่เขียนไว้(ขอบคุณมากๆ ครับ ช่วยได้เยอะเลย)
พอจะึคัดตัวเลือกได้ประมาณนี้ครับ

1. Fortuner ตัว MC เซลล์คาดว่าจะปลายปีครับ > จากการที่เป็นรถตลาดและเดิมก็ใช้ toyota ศูนย์บริการ และค่าบำรุงรักษาไม่สูงมาก และตอบโจทย์เรื่องการใช้งานได้อย่างดี แต่ด้วยเป็นรถที่มาจากกระบะ ไม่มั่นใจเรื่องความนิ่มนวลในการใช้งาน รวมถึงมรรถนะครับ

2. Harrier 240G มือสองปีสัก 08-09 > คันนี้ไปลองที่เต้นมือสอง ถูกใจครับ ขับแล้วชอบมากๆ ครับ และราคามือสองรับได้ครับ แต่กังวลเรื่องการบำรุงรักษา หลักๆ เลย ไม่รู้จะซ่อมที่ไหน search หาก็หาไม่เจอครับ ว่าจะเอาเข้าบำรุงที่ไหนดี มีศูนย์ซ่อมตรงไหนบ้าง(ผมอยู่เลียบทางด่วนครับ) ที่เห็นวิ่งเต็มถนนเขาไปซ่อมที่ไหนกัน? ลองสอบถามศูนย์ toyota ที่เข้าประจำก็ไม่ได้รับครับ สำหรับค่าซ่อมบำรุงส่วนตัวเข้าใจว่าน่าจะสูงกว่าเอา fortuner เข้า toyota ประมาณ 30-40% ก็พอรับได้ครับ แต่ไม่รู้จริงๆ เป็นอย่างไร ...เพื่อนขับ xc90 เข้าศูนย์แพงพอดู ไม่รู้ harrier จะสูงประมาณ XC หรือเปล่า...

3. BMW ฺX3 ตัวปรับปรุงแล้ว สักปี 07+- (X3 - E83 2.5siSE) > คันนี้เป็นรถในฝันเลยครับ ทั้งดูภูมิฐาน และ ตอบโจทย์ได้ครับ แต่อ่านรีวิวรุ่นแรกๆ ของ x3 มีข้อตำหนิค่อนข้างมาก แต่ตัวหลังที่ปรับปรุงอ่านดูพอเห็นภาพว่าดีขึ้นครับ พร้อมกับซ่อมบำรุงมีศูนย์อยู่ใกล้ด้วย แต่ไม่แน่ใจว่าถ้าหมด BSI แล้วค่าซ่อมจะหนักมากหรือเปล่าครับ

ตัวที่ผมมองดูตั้งแต่แรก และตัดออก จากข้อมูลที่มีอันน้อยนิดครับ
- Pajero Sport > หลายท่านชมว่าช่วงล่างดีกว่า ผมไปลองขับก็รู้สึกเช่นกันครับ แต่ภาพลักษณ์ภายนอกผมถูกใจ Fortuner มากกว่าครับ พร้อมศูนย์ที่แตกต่างกับศูนย์รถคันเดิมที่ผมใช้บริการมากๆ
- volvo XC90 มือสอง > คันนี้เพื่อนขับอยู่ครับ อย่างแรกซ้ำกับเพื่อนครับ และกินน้ำมันมากๆ ครับ
- BMW X1 ประกอบไทย > คันนี้เหตุผลที่ค้านไม่ได้ครับ ภรรยาผมไม่ชอบท้ายมันครับ ...แต่ส่วนตัวด้วยความเป็น BMW แลดูภูมิฐานมิใช่น้อยครับ พร้อมด้วยเป็นรถใหม่ BSI 5ปีหรือแสนโลด้วย

อย่างไรรบกวนขอคำแนะนำด้วยครับผม ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2011, 21:23:44 โดย cchhuutt »

ออฟไลน์ < bmw x6 >

• Sr. Member
Re: HARRIER 240G - ฺBMW X3 - Fortuner MC .. เลือกตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 21:11:10 »
ผมว่าถ้าเป็น fortuner ที่เก็บข้างหลังแคบครับ พับเบาะก็แคบพอๆกันครับ
harrier ผมก็ชอบนะครับคันเก่าพ่อผม นังสบายมากๆครับ ที่เก็บของกว้าง
ส่วย bmw ไม่รุนะครับ เพราะตอนนี้ขับ bmw x6 อยู่ครับ

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
Re: HARRIER 240G - ฺBMW X3 - Fortuner MC .. เลือกตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 21:12:54 »
X3 ครับ

เคยขับของ เจ้านายให้มายืมใช้ พักนึง เป็นตัว 2.5i

แล้วบอกกับเจ้านายไปสั้นๆ ว่า

..................."ไม่คืนได้มั้ยครับ".......................
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ Chimp

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 21:34:23 »
ผมว่า จากโจทย์ของคุณแล้ว ฟอร์จูนเนอร์น่าตัดทิ้งไปก่อนครับ เพราะภาพลักษฺ์ สูสีกับวิช แล้ว สมรรถนะ สู้ harrier  กับ x3 ไม่ได้อยู่แล้วว

ทีนี้มาดู ระหว่าง2ตัว harrier  (ส่วนมากจะแกะโลโก้ toyota ออก แล้วใส่ lexus แทนทั้งนั้น )กับ x3 ศักดิ์ศรีของรุ่นนี้ ไม่หนีกันมาก เป็นรถที่พรีเมียมภูมิฐานอยู่แล้ว

harrier นั้น การขับขี่ไม่ต่างกับ camry เท่าไหร่ ถ้าเป็ว ขับ4 ก็จะเกาะขึ้น แต่ว่า กินน้ำมันขึ้นแน่นอน เบาะนั่งค่อนข้างสบาย โดยส่วนตัว เบาะรองนั่งนั้นสบายที่สุดทั้ง 2 แถว และมีห้องโดยสารที่ใหญ่สุด

เพียงแต่ว่า อัตรากินน้ำมัน จะเกิน 10+ หรือป่าวนั้น คงได้แค่ 10ต้นๆ นะครับ  ช่วงล่างแนวนุ่มๆ นั่งสบาย

ส่วน x3  ต้องเป็น รุ่น 2.0D น่ะครับ ถึงจะน่าสนใจ เพราะตัวนี้ประหยัดน้ำมันมาก 14 โล/ลิตร++ ไม่น่าจะยาก ระบบ x-driver ของ bmw ก็ใช้ย่อย ลุยได้ไม่น้อยหน้า พวกพันธ์แท้มาก แถมยังหนึบตามสไตยล์บีเอ็มเช่นกันครับ
แต่ทว่า x3 นั้นใช่ว่าจะนิ่มนวล กระด้างอยุ่พอควร ครับ ห้องโดยสารคับแคบ แคบ กว่า cr-v G1 เสียอีก เพราะว่า พื้นฐานเป็น RWD เลยมีอุดมงเพลามาเบียดเยอะ

ผมว่าจากโจทยืที่คุณตั้งมาแล้ว รวมถึงความชอบของคุณ จขกท. อยู่แล้ว ผมว่า x3 2.0d นะจะตรงโจทย์มากที่สุดครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 21:55:22 »
จากที่ใช้ FORTUNERอยู่ บอกได้เลยครับว่าใส่ถุงกอล์ฟพ่อผมได้ใบเดียวจริงๆ แถมพอดีเ๊ป๊ะเลย จริงๆถ้าถอดเบาะแขวนออก มันน่าจะเพิ่มความกว้างห้องเก็บของได้อีกอ่ะครับ (แต่ถ้าตัวไมเนอร์ออกมาเปลี่ยนเป็นพับเบาะราบได้มีเฮ!)

แต่ถ้าไม่ได้ขนของเยอะมาก Fortunerก็ไม่เป็นปัญหาครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 22:01:09 »
สำหรับการใช้งานลักษณะขับขี่ทั่วไป เน้นไปที่การโดยสาร ผมคิดว่า Harrier 240G สามารถมอบความสบายให้ได้มากกว่า
และเป็นรถที่ขับแล้วมีความใกล้เคียงกับ Wish คันเก่าของคุณมากกว่าครับ

ผมติดอยู่แค่อย่างเดียวคือเรื่องซ่อมและใช้ระยะยาว..อันนี้ Fortuner ดูมีภาษีดีกว่ามากครับ

ผมเคยอยากได้ 240G และเกือบจะได้แล้ว แต่เผอิญคุณพ่อเกิดเปลี่ยนใจ เพราะอยากได้รถที่ใช้แบบปลอดปัญหาเรื่องซ่อม
ก็เลยได้ CR-V 2.4 มาแทน (240G คันนั้นก็มีเจ้าของใหม่ไปแล้ว)
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Zapizs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 22:08:01 »
Harrier 240G ระวังเรื่องคอลโซลแตกร้าวด้วยนะครับ เห็นว่าเป็นกันหลายคันแล้ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 22:17:15 »
RX240 ครับ
ผมว่า จากโจทย์ของคุณแล้ว ฟอร์จูนเนอร์น่าตัดทิ้งไปก่อนครับ เพราะภาพลักษฺ์ สูสีกับวิช แล้ว สมรรถนะ สู้ harrier  กับ x3 ไม่ได้อยู่แล้วว

ทีนี้มาดู ระหว่าง2ตัว harrier  (ส่วนมากจะแกะโลโก้ toyota ออก แล้วใส่ lexus แทนทั้งนั้น )กับ x3 ศักดิ์ศรีของรุ่นนี้ ไม่หนีกันมาก เป็นรถที่พรีเมียมภูมิฐานอยู่แล้ว
เดิมๆก็เป็นเหยี่ยวสวยดีออกครับ
แต่ภาพลักษณ์ฟอร์จูเนอร์ต้องระวังครับ เป็นที่กล่าวขานได้ทั่วเมือง

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 22:29:00 »
X3 โฉมก่อนปัจจุบัน ถือเป็น SUV ที่ดีคันนึง แต่ซ่อมบำรุ่งระยะยาวหนักเอาการนิดนึง
Harrier นั้นด้านเครื่องยนต์น่าจะแชร์อะไหล่ได้กับ Camry, Estima, Alphard ประมาณนี้
XC นี่ค่าซ่อมแพงสไตน์ว่อลโว่ ว่อลโว่นี่คนรวยจริงถึงจะใช้ยาวได้ 555555555555 มีตังค์ซื้อรถไม่พอ ต้องมีตังค์ซ่อมด้วย
Fortuner ถ้ากับตัวเลือกที่ให้มาดูเหมือนจะภาพลักษณ์แย่สุด แต่ก็ไม่ได้ขี้เหล่อะไร แถมยังได้มือหนึ่ง อุ่นใจได้ 3-5 ปี

เพิ่มจากงบที่หน่อยนึงได้ X1 มือหนึ่งครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 23:36:09 »
X3 รุ่นแรกนั้น ถ้าไม่ใช่เครื่องยนต์ ดีเซล ตัวเดียวกับ 320d แล้ว ผมกลับมองว่า มันแทบเป็นรถที่หาดีไม่ค่อยจะได้เท่าไหร่
นั่งขับแล้วจะเมื่อยใช้ได้ เพราะตำแหน่งพวงมาลัย มาตรวัด และแป้นคันเร่ง มันเบี้ยวไปคนละทิศคนละทาง
ผิดแผกแปลกไปจาก BMW รุ่นอื่นๆ เยอะครับ เลี้ยวในช่วงความเร็วสูงๆ ก็ไม่ีค่อยจะเลี้ยวเข้าเท่าไหร่ หน้าจะดื้อออกชัดเจน
ท้ายจะไม่ยอมออกเท่าไหร่

Fortuner ผมรอ Minorchange ครับ อีกไม่กี่เดือนแล้ว ถ้าตามกำหนดเดิมนะครับ
และพูดกันตรงๆคือ ผมห่วงเรื่องความปลอดภัย บนทางลื่นมากกว่า นอกนั้น พอรับได้
ถ้าคิดจะขับรถเดิมๆ อย่าเหยียบแบบตะบี้ตะบัน เป็นพอครับ

Harrier 2.4 ไม่เคยสัมผัส แต่เคยทำ Full review รุ่น RX350 เครื่อง GR 3.5 ลิตร ตัวเก่า
ภาพรวม ก็คือ Camry ที่เหมือนจะหรูขึ้น และมาในเวอร์ชันยกสูง แค่นั้นเองครับ
ส่วนสมรรถนะของรุ่น 2.4 นั้น ตาแพน ยืนยันว่า อืด ผมไม่เคยลองขับ เลยไม่กล้าคอนเฟิร์มให้ในจุดนี้ครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 23:50:57 »
เห้ย ท่าน

ไม่ได้อืดเป็นเรือเกลือนะ เท่าที่ผมลองมาน่ะ จำผิดแล้ว
อารมณ์ประมาณว่า ไวกว่า CR-V 2.0 Gen 3 น่ะ แต่มันไม่ติดเท้าเท่า CR-V 2.4 ที่ใช้อยู่ตอนนี้
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 00:16:01 »
เห้ย ท่าน

ไม่ได้อืดเป็นเรือเกลือนะ เท่าที่ผมลองมาน่ะ จำผิดแล้ว
อารมณ์ประมาณว่า ไวกว่า CR-V 2.0 Gen 3 น่ะ แต่มันไม่ติดเท้าเท่า CR-V 2.4 ที่ใช้อยู่ตอนนี้
ยืนยันครับ Harrier 2.4 ผมวิ่งมาจะ 7 หมื่นโลแล้วครับเป็นรถที่ดูแลรักษาง่ายเข้า service ตามระยะอย่างเดียวเข้าศูนย์โตโยต้าได้เครื่องตัวเดียวกับ
Camry ตัวเก่าอัตรเร่งไม่ได้แรงอะไรแต่ไม่ถึงกับอืดนะครับแต่ด้วยน้ำหนักและเกียร์แค่ 4 สปีด สู้ cr-v แบบที่พี่แพนบอกจริงๆครับแต่ก็ขับสบายนะครับถ้าเกิน 160 เริ่มไหลช้าครับ
ผมมองว่าถ้าขนาดตัวรถไม่สำคัญผมเลือกรถใหม่ครับเล่น  x1 ดีกว่าครับ bsi อีกตั้ง 5ปี สบายใจกว่าเยอะครับส่วนอันดับสองให้ Harrier ครับเพราะเรื่องอะไหล่ความนิ่มนวนออปชั่นเช่นหลังคาแก้วเครื่องเสียง JBL 11 ลำโพง
ราคาะไหล่ลืมบอกไปกินน้ำมันประมาณ 9.8 กิโลต่อลิตรนะครับถือว่ากินพอสมควรเลยปัญหาน้อยมากๆ
สำหรับรถรุ่นนี้ส่วนใหญ่อย่างมากแค่ออกซิเจนเซ็นเซอร์เสียครับถ้าวิ่งไปสักแสนอันนี้ถามช่างมาราคามือหนึ่งตัวเต็มประมาณ 2.65 ครับ
ราคาลงมาพอสมควรเลยตั้งแต่ rx270 เข้ามาวิธีดูว่าตัวท๊อปรึเปล่าง่ายมากแอร์แบค 9ใบ เบาะและภายในสีดำวัสดุเป็นหลังแท้ถ้าเบาะสีครีมเป็นตัวท๊อปก็มีแต่จะเป็นเบาะผ้าแล้วมาเปลี่ยนในไทยถ้างานร้านวิชับการช่างจะทำกันเยอะคุณภาพออกมาใกล้เคียง
เรื่องหนังไม่ต้องห่วงฝีมือช่างไทยเรื่องเบาะดีกว่าญี่ปุ่นอีกครับแต่อยู่ที่เกรดหนังนะที่ดูได้อีกจุดว่าเบาะหนังแท้จากโรงงานนอกจากสีดำคือต้องมีที่ปรับเบาะอุ่นครับถ้าไม่มีเบาะทำในไทย 100% x3 บอกตรงๆเลยตอนผมกำลังจะซื้อ harrier คิดหนักมากตอนนั้น x3 20d
ออกมาแต่สุดท้ายไม่ประทับใจเลยเรื่องนะดีจริงแต่ภายนอกผมว่าเป็นบีเอ็มหลงยคไปนิดนะครับถ้าตัวใหม่นี่สวยขึ้นเยอะเลย
ข้อดีคือเก็บเสียงได้ดีอะไหล่หาง่ายเบิกศูนย์ได้เลยราคาขายต่อดีมาก
http://www.2jfk.com/harrier.htm
มาดูอัตราเร่งกันครับ จาก web http://www.2jfk.com/ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2011, 01:12:47 โดย TorTy »

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 01:24:23 »
Harrier 240G ระวังเรื่องคอลโซลแตกร้าวด้วยนะครับ เห็นว่าเป็นกันหลายคันแล้ว
ถ้าจอดตากแดดแล้วรถปีเก่าพวก Harrier 300G หรือ Air-s เป็นกันเยอะครับแต่จริงๆแก้ได้ครับไมซีเรียสมากลองดู
อันนี้ครับ http://www.repairexpressbkk.com/new/gallery1.html
ผมเคยเอา e90 ไปทำครั้งนึงเบาะตรงตะเข็บโดนเข็มขัดสีถลอกเค้าจะใช้เครื่องเทียบสีเทียบ
แล้วเอาไปผสมสีแล้วใช้กาพ่นสีพ่นครับเนียนมากดูไม่ออกเลยตอนแรกก็เซงอยู่นานมีวิธีนี้สบายขั้นเยอะ
เมื่อก่อนเปลี่ยนอย่างเดียวถ้าขาด

ออฟไลน์ cchhuutt

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 13:04:30 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม

ออฟไลน์ kritcc

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 11:49:34 »
อ่านดูแล้วเหมือนท่านจะอยากได้รถที่หรูขึ้นเป็นหลัก ค่าซ่อมเป็นรอง ผมคิดว่า
1 Lexus **น่ากลัวแต่อะไหล่ตัวถัง*เครื่องกับช่วงล่างไม่น่าจะน่ากลัวมาก*แต่ถ้ามีประกันชั้น 1 ก็คลายกังวลเรื่องอะไหล่ตัวถังไปได้เยอะ**แต่เรื่องน้ำมันถ้าวิ่งในเมืองไม่น่าจะได้ถึง 10โล/ลิตร
2 Crv 2.4 มือสอง(เหลือเงินเยอะจากงบที่มี) *เรื่องน้ำมันถ้าวิ่งในเมืองไม่น่าจะได้ถึง 10โล/ลิตร เหมือนกัน อันนี้มีน้องที่ทำงานใช้อยู่บอก 7 โล/ลิตรในเมือง
3 ใช้ Wish คันเดิม(ไม่เสียเงิน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2011, 11:52:54 โดย kritcc »