ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้มีอะไรบางอย่าง ที่สื่อว่า HLM ไม่สนับสนุนการขับรถเร็ว และให้เด็กขับรถครับ  (อ่าน 12654 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
คือผมก็ไม่รู้เหมือนกัน ว่าใช้วิธีไหนดี แต่ผมรู้สึกว่า มันน่าจะมีบ้าง เพื่อเป็นเหมือนกับ CSR ของทางเว็บ โดยเฉพาะที่เว็บเรามีสาวกของรถแรงๆ และเด็กๆ เป็นสมาชิกอยู่เยอะเหมือนกันครับ

คือเป็นเหมือน CSR campaign ของเว็บเราเองแบบนั้น
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ < bmw x6 >

• Sr. Member
ผมว่ามันต้องดูที่เหตุการณ์ด้วยนะครับพี่บางคนก็อาจจะจำเป็นต้องขับรถจริงๆแบบผม แต่ว่าถ้าเด็กบางคนเห็นที่พี่จิมมี่เทสรถก็มิควรเอาเยี่ยงอย่าง เช่น คุณพ่อสอบขับรถยนต์ และไปซิ่ง ทำความเร็ว top speed เเบบคุณจิมมี่ก็มิควรทำครับ เพราะพี่จิมมี่ เขาเป็นคนทดลองรถขับเด็กๆจิงมิควรเอาเยี่ยงอย่างครับ

ออฟไลน์ YIM

ผมเองนี่แหละครับ เคยขับรถไม่มีใบขับขี่อยู่ครึ่งปีตอนอายุ 17 เพราะต้องขับไปเรียนที่อุบล

ประเด็นก็คือไม่ว่าจะจำเป็นหรือไม่จำเป็นก็ตาม การแสดงออกเกี่ยวกับการขับรถโดยไม่มีใบขับขี่ จะต้องถูก "จำกัด" ครับ เพราะอะไร?

เพราะถ้าหากมีคนที่มาพูดคุยเกี่ยวกับการขับรถแบบไม่มีใบขับขี่เยอะๆ (หรือแม้แต่การทำผิดกฎหมายอื่นๆ) โอกาสที่เราจะถูกเพ่งเล็งจากสังคมรอบข้างที่ไม่เข้าใจเรามีสูงครับ

คือผมก็ไม่ได้ต่อต้านอะไร แต่ผมอยากให้ ถ้าสมมุติว่ามีคนภายนอกเข้ามาที่เว็บนี้ แล้วมีกระทู้เกี่ยวกับการขับรถโดยไม่มีใบขับขี่ หรือขับรถเร็ว คนนอกเหล่านั้น "ต้อง" เช้าใจว่า HLM ไม่สนับสนุนการกระทำเหล่านั้น และไม่ใช่เป็นสถานที่รวมกลุ่มคนเหล่านั้นครับ

ส่วนใครจะเอารถคุณพ่อ คุณแม่ไปขับยังไง อันนี้เป็นเรื่องส่วนบุคคลครับ (ยกเว้นเวลาโดนตำรวจจับ)

สรุป: ผมไม่ได้ต่อต้านการกระทำเหล่านี้ (เพราะผมก็เคยทำ) แต่ผมอยากให้เรามี "ผักชี" สักนิดนึงว่า เราไม่ได้สนับสนุนการกระทำเหล่านี้ เท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ตรงนี้ฟังดูเหมือนง่าย แต่จริงๆยากนะ
เราจะบาลานซ์ยังไงไม่ให้ทำตัวเป็นผู้ใหญ่ที่ทำผิดเอาๆ แต่ออกมา้ห้ามเด็กว่าอย่าทำ
เพราะแต่ละคนมองไม่เหมือนกัน

ขนาดผมรณรงค์คาดเข็มขัด แม้จะนั่งเบาะหลัง ก็ยังมีคนเสนอเลยว่า ถ้านั่งแท็กซี่แล้วคาดเข็มขัด
เกิดมันเอาปืนมาจี้จะหนีทันไหม?

ดังนั้นตอนนี้ แม้ในหัวจริงๆจะมีสิ่งที่อยากทำมากกว่า CSR เสียอีก
แต่สิ่งที่เป็นรูปธรรมที่สุดตอนนี้คือการเอาฉากทำท้อปสปีดออกจากคลิปวิดิโอใหม่ๆที่มีผลบังคับใช้
มาได้สักพักนึงแล้ว เพราะท้อปสปีดไม่ใช่สิ่งที่สำคัญเท่าอัตราเร่ง และขนาดเท้าหนักอย่างผม
ก็ยังไม่เห็นมีความจำเป็นต้องใช้

สิ่งหนึ่งที่อยากรณรงค์คือ การเมาให้เป็นที่เป็นทาง เมาแล้วห้ามนั่งหลังพวงมาลัยเด็ดขาด
เพื่อนผมจากผมไปก่อนวัยอันควรเกิน 10 คนเพราะเหตุนี้ และผมพอทราบว่าทำไม..คนเรา
เวลาเมาทำอะไรก็สนุก ตอนผมเข้าปี 1 ผมเมาจากเพชรบุรีตัดใหม่ ขับรถกลับหอที่ศาลายา
กดเบนซ์หมดไมล์ 240 รู้สึกสนุกมาก..มาคิดตอนหลัง ไม่สนุกเลย

ถึงแม้เราจะเข้าใจกันว่าตอนนี้เขากวดขันกัน คงไม่มีคนเมาแล้วขับหรอก..ผิด
ไปลองนั่งตบยุงกับพี่ตำรวจตามด่าน แล้วลองนับสิว่า 1 ช.ม. จับคนเมาแท้ๆได้กี่คน

พี่คริส เบญจกุล ดาราเมื่อหลายปีก่อน ลงไปช่วยคนอยู่ดีๆ ก็มีคนขี่มอเตอร์ไซค์มาชนเขา
บาดเจ็บสาหัส เดินปกติไม่ได้ ทุกวันนี้ก็ยังเดินปกติไม่ได้ ต้องมีไม้เท้าช่วย

สำหรับคนที่มาจากพื้นฐานสันดานค่อนข้างหยาบกระด้าง (และตัวจริงก็ไม่ใช่คนที่รักกฏหมายขนาดนั้น)
ผมมองว่ามีสองข้อ ที่น่าจะทำได้ โดยข้อที่สองที่เล่าไปนั้น ไม่เคยทำอีกเลยตั้งแต่ปี 2542
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ off_033

คงต้องอยู่ที่จิตสำนึกครับ

ตอนวัยรุ่นผมก็ทำหมดเหมือนกัน ทั้งขับเร็ว ปาดซ้าย  ปาดขวา  เมาแล้วขับ(เมื่อก่อนถ้าโดนยังไม่มีประกันตัว 20000 เมาไม่เคยกลัวเลยจริงๆ แย่มาก) เคยเอาซิวิคไปเหินเนินตรงพระรามเก้าดีไม่เสียหลักไม่งั้นคงตายไปแล้ว

วัยรุ่นยังไงก็เตือนยาก  แต่ก็ต้องเตือนไว้ทุกครั้งที่มีคลิปที่ใช้ความเร็ว เตือนได้แต่ห้ามคงไม่ฟัง  ยิ่งถ้าใครมีรถดีๆยิ่งห้ามยาก

ถ้าจะขับเร็วขอให้มีสติ  รถต้องพร้อม  เมาอย่าขับถ้าจะขับรอให้สร่างจนมีสติก่อน  ถ้ารอไม่ไหวกลับแท๊กซี่ไป

ออฟไลน์ Tan Int

ถ้าสมมติว่าผมได้ขับจริง ผมไม่มีวันขันเกิน 80 แน่ครับ นี่สาบานเลย
เนื่องจาก

-รถยนต์ รถ jeep ของครอบครัวผม(ที่ปกติเขาเอาไว้ขับเล่น แต่บ้านผมเอามาใช้งานจริงมา 12 ปี...)
เร่งแค่ 80 ก็เริ่มเป๋แล้วครับ แถมรถเอียงมากด้วย เพราะโช้คไม่ดี...

-มอ'ไซค์ ซื้อมาตั้งแต่ปี 47 คงใช้งานมากกว่า 50000 'โลแล้วละ เพราะมาตรวัดสุดที่ 34599 อ่ะครับ นี่เร่งแค่ 60 กว่า ล้อหน้าสั่นใหญ่เลย...
แถมกลัวยางแตกด้วย เพราะช่วงหลังยางแตกทุก 6 เดือนเลย... :'(
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Artt_np

• Newbie
  • *
เห็นด้วยอย่างยิ่ง เรื่องเมาไม่ขับครับ

พ่อผมเพิ่งโดนตำรวจ(เมา)ขับรถข้ามเลนมาชน ครับ
แต่โชคดีที่พ่อผมมีสติเลยเบรครถไว้ก่อน และที่มาชนไม่เร็วมากเนื่องจากเป็นเขตชุมชนครับ

ใบบันทึกประจำวัน เขียนแค่ "ขับรถโดยขาดความระมัดระวังครับ"
ตอนแรกไม่ยอมลง"ยศ ด้วย  แต่ภายหลังยอมแก้ไขครับ

ปล.ถ้าคนที่โดนชนเป็นมอเตอร์ไซ หรือว่าคนเดินถนนคงแย่กว่านี้ครับ  พ่อเล่าให้ฟังว่าพุ่งเข้ามาไม่มีเบรคเลย

ออฟไลน์ < bmw x6 >

ผมว่าถ้าเป็นเรื่องเมาแล้วขับน่าจะปรับให้จำเลยนะครับ ถูกปรับเงินยังไงมันก็ไม่เข็ดครับ มันน่าจะ (ห้ามขับรถยนต์เป็นเวลา .... )
อะไรแบบนี้อะครับ

ออฟไลน์ YIM

ผมเคยเมาแล้วขับแค่ครั้งเดียว

ตอนนั้นอยู่หน้ามหาลัย ไปกินเหล้า ตอนจะกลับหอ จับพวงมาลัย แว้ก! ไม่รู้สึกเลยว่าควบคุมรถได้ยังไง รู้แค่ว่ามือจับพวงมาลัย และเท้าเหยียบคันเร่งเท่านั้น

ตอนถึงหอ ไม่รู้ตัวด้วยซ้ำว่ากลับมาถึงได้ยังไง เป็นวันที่กลัวที่สุดในชีวิต หลังจากนั้นเวลาขับรถ ผมแทบจะไม่แตะแอลกอฮอล์อีกเลย

มันน่ากลัวที่สุดจริงๆ

การรณรงค์เพื่อสังคม สำหรับผมเป็นสิ่งที่ดีครับ ไม่ว่าจะเรื่องอะไรก็ตาม อันนี้เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

ผมมองว่าการที่วัยรุ่นขับรถเดี๋ยวนี้ หาคนที่จำเป็นจริงๆน้อยมากกกก..ก

หากแต่เป็นการ " อวด " แสดงฐานะความร่ำรวยเท่านั้น! เป็นเรื่องจริงที่เถียงไม่ได้

บางคนบ้าน " ไม่ได้มีฐานะร่ำรวย " อะไร ก็ยังอ้อนวอนผู้ปกครองซื้อให้ เพื่อเข้า " สังคมจอมปลอม "

ผมยอมรับนะครับว่าที่ผมขับรถ ส่วนหนึ่งมาจากสังคม ขับรถมา รร. ตั้งแต่ ม.4 ตอนนั้นคิดว่าตูเท่สุด

พอมองย้อนกลับไปละ มันไม่ใช่!

ผมเคยเมาแล้วขับแค่ครั้งเดียว

ตอนนั้นอยู่หน้ามหาลัย ไปกินเหล้า ตอนจะกลับหอ จับพวงมาลัย แว้ก! ไม่รู้สึกเลยว่าควบคุมรถได้ยังไง รู้แค่ว่ามือจับพวงมาลัย และเท้าเหยียบคันเร่งเท่านั้น

ตอนถึงหอ ไม่รู้ตัวด้วยซ้ำว่ากลับมาถึงได้ยังไง เป็นวันที่กลัวที่สุดในชีวิต หลังจากนั้นเวลาขับรถ ผมแทบจะไม่แตะแอลกอฮอล์อีกเลย

มันน่ากลัวที่สุดจริงๆ

การรณรงค์เพื่อสังคม สำหรับผมเป็นสิ่งที่ดีครับ ไม่ว่าจะเรื่องอะไรก็ตาม อันนี้เห็นด้วยครับ

เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่เด็ก ม.4 อย่างผม ( เมื่อ 2 ปีก่อน ) เป็นบ่อยมากช่วงเย็น เพราะเพลียและเมื่อยล้าจากการเรียนทั้งวัน

คือการไม่มีสติในการควบคุมรถ แต่ก็ดีที่รอดมาได้ บางครั้งเผลอหลับตอนจอดไฟแดงยังมี
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ tokyo

เห็นด้วยกับข้างบนว่าส่วนใหญ่ขับรถยนต์หนะเพราะอยาก โชว์พาว และยอมรับว่าตัวเองก็เป็น
ตอนอยู่รร.เก่าห้ามนักเรียนขับรถเข้ารร.มอเตอไซค์ก็ห้าม แต่มันก็มีพวกแอบขับเข้าไปตอนเย็นกันเพราะคิดว่าเท่ห์นี่แหละ
พอย้ายมาอยู่รร.ใหม่อนุญาติให้เอามอไซค์ไปรร.ได้มีที่จอดรถให้ก็กลายเป็นว่ามอไซค์หนะธรรมดาไปแล้ว มันต้องรถยนต์
อารมณ์ประมาณว่า ได้คืบจะเอาศอก

เชื่อเถอะไอที่ว่าจำเป็นๆอะน้อย บอกว่าบ้านไกลไม่มีคนมาส่งเลยต้องขับรถยนต์แต่ผมก็มีเพื่อนคนนึงอยู่ต่างอำเภอมันก็นั่ง2แถวมาเรียนได้ ที่จำเป็นจริงๆอะมันต้องแบบที่พี่จิมมี่พูดในกระทู้รถเช่าประมาณว่า พ่อแม่ช็อคกลางดึกต้องรีบขับรถไปส่งรพ. แบบนั้นแหละจำเป็นแน่
07 mazda 3

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตอนนี้ขับรถในอเมริกา ถ้ามีโอกาสจะถ่ายทอดให้ครับ แต่รับเรื่องเล่าไม่เท่ากับเจอเองหรอกว่าทางนี้ขับดีและมีการบังคับใช้อย่างไรครับ

สำหรับกรณีตอนนี้ของผมจำเป็นนะ อาจจะดูเหมือนอวดแต่มันก็ไม่เชิงหรอก