ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยชี้แนะหน่อย ระหว่าง Toyota Vellfire กับ Nissan Elgrand Highway star  (อ่าน 19894 ครั้ง)

ออฟไลน์ Atheptecha

• Newbie
  • *
พอดีผมตัดสินใจไม่ถูกว่าจะเลือกรุ่นไหนดี จึงขอคำแนะนำเพื่อนสมาชิกช่วยชี้แนะครับ ระหว่าง Toyota Vellfire กับ Nissan Elgrand Highway star ว่ารุ่นไหนน่าใช้มากกว่ากัน ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ถ้า elgrand ตัวใหม่ ผมว่าน่าใช้นะครับ ข้างในสบายมากๆ เบาะโอบกระชับดีนะครับ คยอ่านเจอในหนังสือค่อนข้างประหยัดน้ำมัน อัตราเร่งดีมากๆ

ออฟไลน์ deaw2011

• Hero Member
    • http://metrosystems-des.com/
แต่ผมชอบvellfire อะ
หน้าตาเหมือนปลาดุกดี 555
(อันนี้ความคิดผมนะ เพราะผมก็ไม่เคยไปนั่งหรอก) ;D

ออฟไลน์ udis

ดูจากใน Youtube

Toyota Vellfire หรูหรากว่ามากครับ ภายนอก ภายใน สวยกว่ากันเรียกได้ว่าคนละชั้นกันเลยครับ
ตัวนี้น่าใช่มากๆครับ

4WD ELGRAND E51 Highway Star มีดีที่ขับเคลื่อนสี่ล้อ นอกนั้นธรรมดามากๆครับ ไม่มีอะไรโดดเด่นครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
นั่ง Vellfire โดนอาก้ายิงถล่มแล้วไม่ตายนะเออ  ;D ;D ;D
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
จากเท่าที่ลองนั่งมาเฉยๆ โดยรถยังไม่ได้แล่นล้อหมุนนะครับ

Vellfire แม้จะใหญ่ แต่เอาเข้าจริง หัวของเจ้าบอม Rhino Mango น้องในทีมาเรา
ซึ่งสูง 180 เซ็นติเมตรเศษๆ หัวติดหลังคา ถ้าไปนั่งในเบาะแถว 3 !!

ส่วน Elgrand ยาวกว่า และห้องโดยสาร นั่งสบายแน่ๆ เพียงแต่ ยังไม่ได้ลองนั่งแถว 3 เลยแหะ ครับ

ความจริง ตั้งใจจะทำรีวิวรถรุ่นนี้ด้วยเหมือนกัน แต่เห็นว่า ทางผู้นำเข้ารายย่อย ก็เงียบหายไป

โดยปกติแล้ว Nissan จะทำรถออกมา ให้มีดีเทลปลีกย่อยเล็กน้อย ดีกว่า Toyota ในหลายๆรุ่นครับ
และ Elgrand ตัวนี้ ก็มีดีเทลในห้องโดยสารยิบย่อย พอกัน ตำแหน่งนั่งขับ ใกล้เคียงความเป็นรถเก๋งมากกว่านิดนึง

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
จากเท่าที่ลองนั่งมาเฉยๆ โดยรถยังไม่ได้แล่นล้อหมุนนะครับ

Vellfire แม้จะใหญ่ แต่เอาเข้าจริง หัวของเจ้าบอม Rhino Mango น้องในทีมาเรา
ซึ่งสูง 180 เซ็นติเมตรเศษๆ หัวติดหลังคา ถ้าไปนั่งในเบาะแถว 3 !!

ส่วน Elgrand ยาวกว่า และห้องโดยสาร นั่งสบายแน่ๆ เพียงแต่ ยังไม่ได้ลองนั่งแถว 3 เลยแหะ ครับ

ความจริง ตั้งใจจะทำรีวิวรถรุ่นนี้ด้วยเหมือนกัน แต่เห็นว่า ทางผู้นำเข้ารายย่อย ก็เงียบหายไป

โดยปกติแล้ว Nissan จะทำรถออกมา ให้มีดีเทลปลีกย่อยเล็กน้อย ดีกว่า Toyota ในหลายๆรุ่นครับ
และ Elgrand ตัวนี้ ก็มีดีเทลในห้องโดยสารยิบย่อย พอกัน ตำแหน่งนั่งขับ ใกล้เคียงความเป็นรถเก๋งมากกว่านิดนึง
โอ้ มันเตี้ยจริงๆครับ ผมเคยไปดูที่ สำนักงานตำรวจแห่งชาติ ไปดูรถสนธิเลยครับ หลังคาค่อนข้างเตี้ย เหตุผลที่ไปเพราะไปดูรถคันที่ยิงสนธิอ่ะครับ ไปเอาแคตตาล็อคไปให้ตำรวจด้วย อิอิ
อยากเห็นรีวิว elgrand จังเลย เป็นไปได้ไหมนี่ที่จะแทรกรายการมาสัหน่อย อิอิ

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
Nissan Elgrand Highway star
  ได้ลองนั่ง กับคนรุ้จักมาครับ  นั่งสบาย 

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ELGRAND โดยรวมดีกว่าเกือบหมดครับ
แต่ถ้าต้องซื้อใช้จริงๆ เอา VELLFIRE เพราะง่ายต่อการเบิกอะไหล่
ถ้าสนใจทั้ง 2 รุ่น ลองแวะไปงาน super car & import car show ที่เมืองทองดูครับ
เกรย์หลายเจ้า ข้อเสนอน่าสนใจทีเดียว

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Elgrand ดีกว่าทุกด้านครับทั้งเบาะนั่ง คอนโซลที่ใช้งานเป็นมิตรกว่าที่คิด
และไม่โหลด้วยครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
เท่าที่เคยสัมผัส Elgrand คุณภาพวัสดุดูดีกว่า Vellfire เยอะครับ นิสสันจะดูทื่อๆหน่อยแต่แข็งแรงแน่นหนา โตโยต้าจะออกกรอบแกรบๆพลาสติกบางชิ้นดูง่อยมาก
รูปร่างหน้าตาผมก็ชอบ Elgrang มากกว่า
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ prai

ชื่อก็บอกแล้วครับ HIGHWAY STAR
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2011, 22:42:03 โดย prai »

ออฟไลน์ TorTy

Toyota Vellfire ดีกว่าในแง่ราคาอะไหล่การบำรุงรักษาและราคาขายต่อของแต่งเยอะส่วนหน้าตารถอยากให้ตัวสินใจเองครับ
ถ้าเราว่าสวยก็จบครับถามคนในครอบคัวดูด้วยว่าชอบคันไหนมากกว่าแต่ในกรณีนี้ถ้าเป็นผมจะมองแค่ alphard หรือ vellfire

ออฟไลน์ vellcap

Nissan Elgrand คนที่ไปลองบอกว่าช่วงล่างมั่นใจกว่า Vellfire แต่ ภายในและภายนอกผมชอบ Vellfire มากกว่าครับ

นั่ง Vellfire โดนอาก้ายิงถล่มแล้วไม่ตายนะเออ  ;D ;D ;D

Alphard ก็ไม่ตายครับ แต่จำไม่ได้ว่าปืนอะไร