ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับรถท้ายตัดครับ  (อ่าน 7499 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pomy

• Full Member
สงสัยเกี่ยวกับรถท้ายตัดครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 13:47:08 »
สงสัยว่ารถท้ายตัด ในเมื่อตัดท้ายไปแล้วทำไมไม่ยืดตัวถังให้มันเท่ากับ Sedan ครับ ทำไมตัดไปดื้อๆยังงั้น
อย่าง New Jazz ถ้ายืดให้เท่ากับ Sedan B Sec มันก็ยังก็ยังคงเป็น B Sec ใช่ไหมฮะ แถมได้พื้นที่ใช้สอยเพิ่มขึ้นอีก

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
Re: สงสัยเกี่ยวกับรถท้ายตัดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 13:51:58 »
ยืดท้ายให้เท่าซีดาน ก็ราวๆฟุตนึง
ยื่นหน้ายื่นหลังยาวๆแบบนั้นมันก็ไม่คล่องตัวสิครับ   -.-"

.-_-.

ออฟไลน์ AzLaRN

Re: สงสัยเกี่ยวกับรถท้ายตัดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 13:59:43 »
ถ้ายื่นมันจะเป็นแบบ Estate/Wagon รึปล่าวครับ
ส่วนท้ายตัดที่ท้ายสั้นๆ นี้จะเรียกว่า Hatchback
ซึ่งมีผลทำให้รถคล้องตัวกว่าแบบแรก ที่เน้น เก็บของมากกว่า

ส่วน Jazz มีตัวที่เป็น แบบ Estate/Wagon อยู่ครับ ชื่อ Jazz/Fit Shuttle

อันนี้เขียนตามความเข้าใจของผมนะครับ

civicferio

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 14:06:09 »
ถ้ายื่นมันจะเป็นแบบ Estate/Wagon รึปล่าวครับ
ส่วนท้ายตัดที่ท้ายสั้นๆ นี้จะเรียกว่า Hatchback
ซึ่งมีผลทำให้รถคล้องตัวกว่าแบบแรก ที่เน้น เก็บของมากกว่า

ส่วน Jazz มีตัวที่เป็น แบบ Estate/Wagon อยู่ครับ ชื่อ Jazz/Fit Shuttle

อันนี้เขียนตามความเข้าใจของผมนะครับ

ถูกต้องค่ะ....  เพราะ รถ ตูดตัด ต้องลดระยะ ตัวรถ เพื่อความคล่องตัว  ถ้าดึงตัวถังยาวเท่ากับซีดาน มันจะกลายเป็นEstete ไป
บุคลิคของรถ ตูดตัดเน้น คล่องตัว หรือ เดินทางไม่เน้น ขนของ แต่ถ้าเป็นEstete เมื่อไร?? ส่วนใหญ่จะนั่งจริง 2คน นอกนั้น ขนของค่ะ...

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 15:36:46 »
แล้วทำไม ยืดให้เท่ากับ Sedan จนกลายเป็น Estete อย่างที่ว่าแล้ว ราคามันกระโดดไปไกลโขจาก B Sec เลยหละครับ
ทำไมมันไม่มี Estete ราคาเท่า B Sec บ้างหนอ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 16:01:59 »
พูดถึงราคาในเมื่องนอกมันก็ไม่ต่างกันมากนะครับ นิดเดียวจริงๆ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 17:34:28 »
แล้วไทยแลนด์หละครับ  :D

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 20:28:42 »
ก็มีนะ พวกที่ยืดตัวถังจนใกล้เคียงซีดาน

Mazda 3 ทั้งใหม่เเละเก่าไงครับ(รายนั้นยาว 4.5 เมตรโน่น)& Ford Focus
เทียบกับโฟล์คกอล์ฟนี่ยาวกว่าเป็นฟุต....

อ้อ...ขืนเขายืดให้เท่ารถซีดาน คงจะแปลกไปหน่อยครับ..โดยเฉพาะรถรูปทรงทื่อๆ อย่าง Audi A3 Sportback....(นี่ 4.3 เมตรนะ)
(ถ้าเป็นรถที่รูปทรงโค้งมน มันเนียนกว่าครับ...ดูสิ A3 เหมือนรถ Estate มากๆ ทั้งทีสั้นกว่าประมาณ 20 ซม แต่ Mazda3 ยังเนียนๆได้...)

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 20:42:18 »
พึ่งสังเกตุว่าเสา C ของ 3 นี้หนาเตอะใช้ได้เลยนะเนี่ย
H.

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 21:06:29 »
พึ่งสังเกตุว่าเสา C ของ 3 นี้หนาเตอะใช้ได้เลยนะเนี่ย

เสา C คือตรงกรอบสีแดงไม่ใช่เหรอครับ

ฉะนั้น ที่ว่าหนา มันใช่เสา D รึเปล่าครับ เปรียบเทียบให้แล้วครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 21:19:44 »
เมืองไทยก็มีครับ เพิ่งนึกออก เซฟโรแลต ออฟต้า ไงครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 21:46:10 »

เสา C คือตรงกรอบสีแดงไม่ใช่เหรอครับ

ฉะนั้น ที่ว่าหนา มันใช่เสา D รึเปล่าครับ เปรียบเทียบให้แล้วครับ

โอเคครับ ผมมึนเอง
H.