ผู้เขียน หัวข้อ: อาชีพไหนเงินดีครับ..  (อ่าน 24524 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: อาชีพไหนเงินดีครับ..
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 14:23:58 »
ผมพอเข้าใจน้องเค้าอยู่นะครับ ขอแนะนำว่าลองหาตัวเองดูครับว่าชอบอะไร คนที่มีความสุขกับการทำงานก็คือคนที่ได้ทำงานในสิ่งที่ตัวเองรัก บางทีก็ต้องลองผิดลองถูกเยอะ ยอตัวอย่างเว็ปนี้เป็นต้น(ขออ้างหน่อยนะครับ แหะๆๆ) เริ่มจากคนบ้ารถกลุ่มหนึ่งรวมตัวกันทำเว็ปเพื่อสื่อ แลกเปลียน แบ่งปันความรู้เรื่องรถ ก็เติบโตมาได้จนบัดนี้ ถ้าเริ่มต้นเพื่อธุระกิจแล้วล่ะก็ป่านนี้เว็ปเจ๊งไปนานแล้วอย่างหลายๆเว็ปที่ผุดมากันมากมายแล้วก็ดับกันมากมาย สิ่งที่ใช่ก็คือสิ่งที่เราชอบครับ

บางคนกว่าจะเจอสิ่งที่ตัวเองชอบบางทีก็สายไปแล้ว ขอให้เจอสิ่งที่น้องชอบเร็วๆนะครับ กว่าจะเป็น KFC ผู้พัน "เซ็นแหน่เด้อ" เกษียนแล้วถึงได้ทำก็ยังไม่สาย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ < bmw x6 >

• Sr. Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 16:25:26 »
อ๋อผมอยากเป็นวิศวกรครับ แต่ไม่รู้ว่าจะเอาวิศวอะไรดี เล็งเคื่องกลไว้หนะครับ

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 16:29:36 »
นัก(การเมือง)โกงกิน คับเงินดีมาก งานก็ชิวๆ ประชุมสภาก็ไม่ไป  ;D ;D

รายได้ก็ 113,560 บาท + ................... ฮึฮึ = รวยเละละพี่น้อง
+++++++++++++++

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 17:32:43 »
เป็นโจรครับ ไม่ต้องเสียภาษีด้วย
อ้าวไม่ใช่ละ มันก็น่าจะคล้ายคลึงนักการเมืองอยู่

อยากขอเสนอให้สืบทอดกิจการต่อจากคุณพ่อหากชอบครับ น่าจะคล่องตัวสุด

อ๋อผมอยากเป็นวิศวกรครับ แต่ไม่รู้ว่าจะเอาวิศวอะไรดี เล็งเคื่องกลไว้หนะครับ
แต่ถ้าอย่างนี้ก็ลองกลับไปดูสาขาของวิศวกรรมศาสตร์ให้ดี อันไหนลงตัวสุดก็เลือกไป เงินดีอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 18:50:26 »

วิศวะเครื่องกล งานค่อนข้างเยอะนะครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 19:01:32 »
1. ชอบอะไรก็ทำแบบนั้นแหล่ะคับ แล้วทำให้ดี แต่ต้องทำให้เป็นธุรกิจเท่านั้นนะครับ เป็นลูกจ้างเค้าไม่รวยหรอก ลงทุนทำกิจการเอง ลองคิดดูครับ เขียน business plan ออกมา ดูซิว่าลงทุนเท่าไหร่ กี่ปีถึงจะคืนกำไร
    แต่ก็ไม่เสมอไปนะครับ งานที่น้องชอบอาจไม่ไช่ชีวิตที่น้องชอบนะ เช่น บางคนเป็นนักบิน ชอบแค่ไหน เงินเดือนก็หลายแสน แต่ไม่ค่อยมีเวลาให้ครอบครัว
    ซึ่งอันนี้น้องก็ต้องจัดการเอาเอง

2. ทำธุรกิจเฟรนไชน์ก็ได้ 7-11 ไช้เงิน 2-5 ล้่าน/สาขา แต่ถ้าอยากรวยจากการทำ 7-11 ก้ต้องทำหลายๆสาขาในทำเลดีๆครับ
     หรือไม่ก็ McDonald แต่อันนี้แพงโคต ได้ข่าวว่า 10ล้าน+/สาขา -0- แต่ก็น่าจะขายดีชัวๆ ถ้าทำได้ ชิลโคต

3. Apartment/หอพัก ถ้าทำดีๆก็รุ่งเลยครับ นอนตีพุงรับตังอย่างเดียว ยิ่งทำใหญ่+หรูก็ยิ่งได้ตังเยอะ

4. ทำอะไรก็ได้แต่ต้องมีคุณธรรม+ความจริงใจ คิดถึงผลประโยชน์ลูกค้าเป็นหลักครับ

5. สิ่งที่จะสร้างเงินให้น้องมันอาจเป็นอะไรก็ได้นะครับ อาจจะไม่ไช่สิ่งของที่จับต้องได้ หรือ น้องอาจจะไม่ไช่คนคิด/ผลิตเองด้วยซ้ำ

6. มีคนซื้อซ้ำ มีลูกค้าประจำ จะทำแบบนี้ได้กลับไปอ่านข้อ 4 ครับ

การลงทุนมีความเสี่ยง ควรศึกษาก่อนลงทุน ถ้าไม่รวยไปเลยก็ เจ๊งไปเลย ถ้าเจ๊งนี่จบเลยนะครับ ต้องไปเริ่มไหม่หมดจากติดลบอีกตะหาก
ลองไปหาหนังสือเกี่ยวกะเรื่องพวกนี้มาอ่านดูครับ

ถ้าเป็นลูกจ้างทำงานสุจริตก็ดีครับ ไม่เสี่ยงดี แต่ทำไงก็ไม่รวย ที่สำคัญเวลาเกษียรจะลำบาก

ถ้าไปโลกมืดก็ Easy Money เลยครับ แต่อย่าไปทำเลย สุดท้ายมีเท่าไหร่ก็หมด ติดคุกอีก

เอ่อ ว่าแต่ ใครช่วยบอกทีผมจะเอารูปขึ้นยังไง -0-

ออฟไลน์ Rung

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 19:47:28 »
ผมขออนุญาตแนะนำบ้างนะครับ จงเรียนและทำงานอาชีพไหนก็ขอให้เรารักในวิชาชีพนั้นครับ เพราะเมื่อเราเจอปัญหาเราได้ไม่ท้อแท้ และต้องเรียนให้มีจุดเด่น(จุดขาย)ครับ ผมขอยกตัวอย่างผู้หญิงคนนึงนะครับ พ่อแม่ทิ้งหายไป ยายมาเอาไปเลี้ยง เรียนมหาวิทยาลัยเอกชน คณะมนุษย์ศาสตร์ เพราะชอบ ENG คนอื่นเรียน 4 ปี แต่เธออยากแน่นวิชา เธอแถมให้เป็นเรียน 4 ปีครึ่ง เธอมุ่งมั่นสอบโทอิค ครั้งแรกได้ 745 คะแนน เธอทำตามฝันคือไปทำงานเลขาโรงแรมที่พัทยา ได้ ง.ด. 7,500 บาท ทำเพราะได้ใช้ภาษา ทำได้ 1 ปี ย้ายโรงแรมที่มีชื่อมากขึ้น ได้ ง.ด.  9,000 บาท ทำได้ 3 ปี มองแล้วอาชีพในฝันคงทำให้สร้างตัวลำบาก เธอจึงหันไปทำงานโรงงานเหล็กแถวอีสเทอร์นได้ ง.ด. 15,000 บาท ทำได้ 1 ปี ย้ายมาทำงานบริษัทต่อเรือที่แหลมฉบัง ทำได้ 3 ปี ได้ ง.ด. 18,000 บาท มีเวลาเลยแอบไปกู้เงินมาเรียนโท HRM ที่ ม. รัฐบาลที่ชลบุรี จากนั้นมาทำงานโรงงานผลิตเหรียญที่แหลมฉบังอีก 1 ปี ได้ ง.ด. 24,000 บาท ที่เริ่มได้ ง.ด.มากขึ้นเพราะพอจบ HR เลยรู้การแนะนำตนเองเพื่อเรียก ง.ด. และประกอบกับไปสอบโทอิคครั้งที่ 2 ได้คะแนน 915 เรียนจบมาก็ 7 ปี วิทยายุทธเริ่มเก่ง ทำงานเลขาพวกฝรั่งมาเยอะ เป็นพนักงานประจำทั้งสิ้น เธอเลยลองเสี่ยงไปทำงานพวกเป็นจ๊อบๆ เพราะเงินเดือนดี โดยสมัครพวกบริษัทจัดหางาน งานแรกได้เป็นเลขางานทำแท่นขุดเจาะที่สัตหีบ ง.ด.รวมโอที ได้ 60,000 บาท ทำได้แค่ 6 เดือนเจอพิษกีฬาสีก่อม็อบ บริษัทเลยย้ายไปเวียดนาม เธอเลยโดนออก ต่อมาได้งานประกอบแท่นตัวเรือ ได้ ง.ด.รวมโอที ก็ประมาณ 60,000 ทำงาน จ.-ส. 07.00-18.00 ต่อมาโชคดีโครงสร้างตัวเรือไปประกอบที่สิงคโปร์ กว่าจะได้ไปทำโดยพวกสิงคโปร์กีดกันมากๆ เธอไปทำตำแหน่งผู้ชำนาญการ ได้ค่าจ้างเป็นรายวัน วันไหนไม่ทำ อดได้เงิน มีคอนโดให้อยู่ได้เงินเดือนประมาณ 200,000 บาท ทำได้ 1 ปี งานเสร็จเรือประกอบเรียบร้อย ต้องหางานใหม่ งานดี เงินดี แต่พอจบงานต้องหางานใหม่ ด้วยความที่อยู่ในแวดวงนี้แล้วจึงหางานได้ไม่ยาก คราวนี้ประกอบเรือขุดน้ำมันที่สิงคโปร์ ได้ ง.ด. มีคอนโดให้อยู่เธอได้ค่าจ้างรายวันมากขึ้น รวมๆได้ประมาณ 300,000 บาททำมา 2 ปีครึ่ง เรือประกอบเสร็จ ต้องหางานใหม่ สรุปนะครับ ถ้าเรารู้จักสิ่งที่ชอบ พัฒนาตัวเองให้เก่งขึ้น เราก็จะประสบความสำเร็จได้ครับ เจ้านายเธอเป็นฝรั่ง ได้ ง.ด. เดือนละล้านครับ.................ที่เล่ามาเพราะอยากเป็นแรงบันดาลใจให้ทุกคนต่อสู้ครับ เพราะที่เธอมาได้ทุกวันนี้เธอต้องพยายามและอดทนสูงมากๆครับ ทุกอย่างสร้างได้จากสองมือเราครับ  แต่เธอก็ประสบความสำเร็จได้ทั้งๆที่พอ่แม่ก็ไม่มี เรียนหนังสือมาก็โรงเรียนวัดธรรมดา มหาวิทยาลัยก็ไม่ใช่ที่มีชื่อเสียง ลึมไปว่าตอนนี้เธออายุ  36 ครับ มีอีกคนครับเพื่อนสนิทเธออายุ 28 ปี เป็นคนไทยก็ได้เงินราวๆเดือนละ 150,000 ครับ .........แต่ทีสำคัญมากๆคือเราต้องซื่อสัตย์ ขยัน เป็นคนดีของสังคมครับ ทำแต่สิ่งดีๆ แล้วสักวันสิ่งนั้นจะส่งผลให้เราสำเร็จครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2011, 20:39:10 โดย Rung »

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 21:30:29 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 22:10:10 »
อาชีพไหนก็ได้ครับ รักมัน และทำด้วยความจริงจัง มันจะสามารถสร้างเงินให้เราได้ทุกสาขาแหละครับ สำคัญว่า รัก รึ ชอบงานที่อยากจะทำรึเปล่า

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 02:12:24 »
แนะนำให้หาตัวเองให้เจอ
ว่าชอบทำอะไร มีความสุขกับเรื่องอะไร

ถ้าจะเลือกงานโดยเอาเงินเป็นที่ตั้ง
ชีวิตนี้ไม่มีวันเจริญครับ เพราะเราจะทำทุกอย่างเพื่อเงินเท่านั้น
ไม่ใช่ด้วยใจรักอย่างแท้จริง สุดท้ายผลงานของคุณมันก็สู้คนที่ทำด้วยใจไม่ได้

และถ้าจบแล้วจะมารอแต่งานที่ได้เงินเดือนสูงสูงเลย
ก็คงได้แต่รอไปตลอดชีวิตครับ เพราะถ้าไม่รู้จักเริ่มก็คงไม่มีโอกาสจะก้าวหน้า

จะเป็นวิศวกรเครื่องกล ทราบหรือยังว่าเขาเรียนอะไรกัน จบมาทำอะไร
งานหนักหนัก จะไหวเหรอ

ผมเห็นความคิดคุณแล้วผมรู้สึกแย่พอสมควร ไม่แน่ใจว่าคุณจะโตมาเป็นผู้ใหญ่แบบไหน
ลองกลับไปตั้งหลักแล้วคิดให้มันรอบด้านก่อนดีมั้ย อะไรที่คุณคิดอยู่มันอาจจะผิดทางก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2011, 02:14:30 โดย Nuay@Protege »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 04:12:27 »
ผมขออนุญาตแนะนำบ้างนะครับ จงเรียนและทำงานอาชีพไหนก็ขอให้เรารักในวิชาชีพนั้นครับ เพราะเมื่อเราเจอปัญหาเราได้ไม่ท้อแท้ และต้องเรียนให้มีจุดเด่น(จุดขาย)ครับ ผมขอยกตัวอย่างผู้หญิงคนนึงนะครับ พ่อแม่ทิ้งหายไป ยายมาเอาไปเลี้ยง เรียนมหาวิทยาลัยเอกชน คณะมนุษย์ศาสตร์ เพราะชอบ ENG คนอื่นเรียน 4 ปี แต่เธออยากแน่นวิชา เธอแถมให้เป็นเรียน 4 ปีครึ่ง เธอมุ่งมั่นสอบโทอิค ครั้งแรกได้ 745 คะแนน เธอทำตามฝันคือไปทำงานเลขาโรงแรมที่พัทยา ได้ ง.ด. 7,500 บาท ทำเพราะได้ใช้ภาษา ทำได้ 1 ปี ย้ายโรงแรมที่มีชื่อมากขึ้น ได้ ง.ด.  9,000 บาท ทำได้ 3 ปี มองแล้วอาชีพในฝันคงทำให้สร้างตัวลำบาก เธอจึงหันไปทำงานโรงงานเหล็กแถวอีสเทอร์นได้ ง.ด. 15,000 บาท ทำได้ 1 ปี ย้ายมาทำงานบริษัทต่อเรือที่แหลมฉบัง ทำได้ 3 ปี ได้ ง.ด. 18,000 บาท มีเวลาเลยแอบไปกู้เงินมาเรียนโท HRM ที่ ม. รัฐบาลที่ชลบุรี จากนั้นมาทำงานโรงงานผลิตเหรียญที่แหลมฉบังอีก 1 ปี ได้ ง.ด. 24,000 บาท ที่เริ่มได้ ง.ด.มากขึ้นเพราะพอจบ HR เลยรู้การแนะนำตนเองเพื่อเรียก ง.ด. และประกอบกับไปสอบโทอิคครั้งที่ 2 ได้คะแนน 915 เรียนจบมาก็ 7 ปี วิทยายุทธเริ่มเก่ง ทำงานเลขาพวกฝรั่งมาเยอะ เป็นพนักงานประจำทั้งสิ้น เธอเลยลองเสี่ยงไปทำงานพวกเป็นจ๊อบๆ เพราะเงินเดือนดี โดยสมัครพวกบริษัทจัดหางาน งานแรกได้เป็นเลขางานทำแท่นขุดเจาะที่สัตหีบ ง.ด.รวมโอที ได้ 60,000 บาท ทำได้แค่ 6 เดือนเจอพิษกีฬาสีก่อม็อบ บริษัทเลยย้ายไปเวียดนาม เธอเลยโดนออก ต่อมาได้งานประกอบแท่นตัวเรือ ได้ ง.ด.รวมโอที ก็ประมาณ 60,000 ทำงาน จ.-ส. 07.00-18.00 ต่อมาโชคดีโครงสร้างตัวเรือไปประกอบที่สิงคโปร์ กว่าจะได้ไปทำโดยพวกสิงคโปร์กีดกันมากๆ เธอไปทำตำแหน่งผู้ชำนาญการ ได้ค่าจ้างเป็นรายวัน วันไหนไม่ทำ อดได้เงิน มีคอนโดให้อยู่ได้เงินเดือนประมาณ 200,000 บาท ทำได้ 1 ปี งานเสร็จเรือประกอบเรียบร้อย ต้องหางานใหม่ งานดี เงินดี แต่พอจบงานต้องหางานใหม่ ด้วยความที่อยู่ในแวดวงนี้แล้วจึงหางานได้ไม่ยาก คราวนี้ประกอบเรือขุดน้ำมันที่สิงคโปร์ ได้ ง.ด. มีคอนโดให้อยู่เธอได้ค่าจ้างรายวันมากขึ้น รวมๆได้ประมาณ 300,000 บาททำมา 2 ปีครึ่ง เรือประกอบเสร็จ ต้องหางานใหม่ สรุปนะครับ ถ้าเรารู้จักสิ่งที่ชอบ พัฒนาตัวเองให้เก่งขึ้น เราก็จะประสบความสำเร็จได้ครับ เจ้านายเธอเป็นฝรั่ง ได้ ง.ด. เดือนละล้านครับ.................ที่เล่ามาเพราะอยากเป็นแรงบันดาลใจให้ทุกคนต่อสู้ครับ เพราะที่เธอมาได้ทุกวันนี้เธอต้องพยายามและอดทนสูงมากๆครับ ทุกอย่างสร้างได้จากสองมือเราครับ  แต่เธอก็ประสบความสำเร็จได้ทั้งๆที่พอ่แม่ก็ไม่มี เรียนหนังสือมาก็โรงเรียนวัดธรรมดา มหาวิทยาลัยก็ไม่ใช่ที่มีชื่อเสียง ลึมไปว่าตอนนี้เธออายุ  36 ครับ มีอีกคนครับเพื่อนสนิทเธออายุ 28 ปี เป็นคนไทยก็ได้เงินราวๆเดือนละ 150,000 ครับ .........แต่ทีสำคัญมากๆคือเราต้องซื่อสัตย์ ขยัน เป็นคนดีของสังคมครับ ทำแต่สิ่งดีๆ แล้วสักวันสิ่งนั้นจะส่งผลให้เราสำเร็จครับ
เจ๋งมากครับ ขอบคุณที่นำมาเล่า ผมขอไปบอกต่อเพื่อนที่จบสายนี่มาหลายเดือน ยังหางานทำเป็นหลักแหล่งไม่ได้ และจะรับไปปรับเป็นแรงบันดาลใจด้วยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 13:07:46 »

ก็ลองเลือกตามความถนัดและความชอบดูครับ ถ้าน้องชอบเรื่องเครื่องยนต์กลไกล่ะก็เหมาะมากเลย ยิ่งถ้าชอบรถยนต์ด้วยล่ะก็แจ๋ว ตั้งเป้าหมายไว้แล้วไปให้ถึง ไม่มีอะไรยากเกินความสามารถหรอกครับ พี่เคยอ่านเรื่องสั้นเรื่องนึงดีมากเลย เกี่ยวกับเด็กผู้ชายที่มีความฝันคนนึง เค้าจะพยายามทำตามความฝันตลอด พยายามมาหมดทั้งอยากเป็นหมอ วิศวะ ช่าง สุดท้ายมาค้นพบว่าตัวเองชอบการวิ่ง ก็พยายามทำความฝันให้เป็นจริง สุดท้ายก็ได้เป็นนักวิ่งมาราธอนระดับโลก สิ่งที่ทำยากที่สุดคือลงมือทำ เหมือนสุภาษิตจีนที่ว่า เกินทางหมื่นลี้เริ่มต้นที่ก้าว ก้าวเดียว

พี่เองก็เป็นวิศวกร แต่สาขาไฟฟ้านะ ตอนเรียนประถมอยากเป็นทหารตำรวจมีความรู้สึกว่าเท่ห์ดี อยากทำงานรับใช้ประเทศชาติ พอม.ต้นอยากเป็นอาจารย์สอนคณิตศาสตร์เพราะประทับใจอาจารย์สอนคณิต+ชอบสอน+หัวไปได้ดีกับเรื่องคำนวณ แต่อย่างอื่นไม่ค่อยเอาอ่าว เคยมีเทอมนึง เกรด 4 คณิต แต่ที่เหลือ 1 กับ 2 (อย่าเอาแบบอย่างนะ ไม่ใช่หัวไม่ได้แต่ไม่สนใจ) พอม.ปลายไปรู้จักวิศวโยธาทำงานสบายมากเงินเดือน 2 หมื่น (มากสำหรับผมเลยล่ะ ตอนนั้นยังคิดว่าเป็นอาจารย์เงินเดือน 3 พัน โดนอาจารย์ต้มมาตั้งนาน 555) เห็นแต่อุ้มลูกสาวชี้สั่งงานอย่างเดียวแล้วก้กลับไปนอนบ้าน ก็เลยคิดว่านี่แหละเหมาะสำหรับคนขี้เกียจอย่างผมที่สุด ได้คำนวณ ไม่ได้ภาษา อ่อนชีวะ พยายามเต็มที่ ลองทำข้อสอบเก่าดูปรากฏว่าแค่ คณิต ฟิสิกส์ พื้นฐานวิศวะ แค่ 3 วิชาก็ได้ 200 นิดๆล่ะกังนั้นเลยจัดไปซะเลย ก็ได้เรียนวิศวะสมใจ

ตอนนี้ก็ได้ทำงานเป็นวิศวกรโรงงานเกี่ยวกับชิ้นส่วนรถยนต์ รายได้ก็พออยู่พอกิน จะหารวยจากการเป็นมนุษย์เงินเดือนก็ค่อนข้างลำบากหน่อยนะครับ แต่ก็ชอบงานที่ทำก็พอใจแล้ว หาอย่างอื่นทำเสริมเอา

หลายคนที่รู้จักนะครับ เค้าไม่ได้ชอบงานที่ทำหรอก แต่ทำอย่างอื่นไม่ได้ อันที่ชอบไม่สามารถสร้างรายได้ขนาดเลี้ยงตัวเองได้ เค้าก็ให้วิธีทำเป็นงานอดิเรกซะ มีพี่คนนึงแกชอบวาดรูปมาก แต่แกมีภาระเยอะก็ต้องทำงานบริษัทเลี้ยงครอบครัว เวลาว่างก็ไปหาที่เหมาะๆวาดรูปเล่น

ชอบเรื่องเล่าของคุณ Rung มากครับ เอามาเป็นแนวคิดได้เป็นอย่างดีเลย ผมขอเสริมนิดนึงแล้วกัน แต่เป็นมุมมองอีกด้านนะ ผมมีเพื่อนคนนึงเรียนจบวิศวะจากที่เดียวกันนี่แหละ ทำงานเกี่ยวกับชิ้นส่วนรถยนต์เหมือนกัน แต่คนละความคิดกันเลย เพื่อนผมจะชอบบ่นเสมอว่า ทำไมไม่เกิดมาจากครอบครัวที่ร่ำรวยว๊า คนอื่นเรียนจบทางบ้านออกรถให้ แต่มันต้องเก็บตังซื้อเอง ทำงานงานหนักเงินเดือนน้อยจังว๊า อยากได้งานใหม่ที่เงินเดือนเยอะๆ แต่ไม่คิดพัฒนาความสามารถให้ได้เงินเดือนสูงๆ เพื่อนผมเป็นคนดีนะครับแต่แนวคิดเนี่ยยังไม่โตนัก จนปัจจุบันนี้ เรื่องงานก็อยู่ที่เดิมไม่ได้เลื่อนตำแหน่งอะไร สมัครไปหลายที่ก้ยังไม่มีใครเรียนตัว น่าจะเป็นเรื่องอายุด้วยเทียบกับตำแหน่งและความรู้เรื่องงาน เรื่องเงินก็เดือนชนเดือนทั้งที่มีภาระแต่ผ่อนรถอย่างเดียว บางเดือนติดลบต้องเป็นหนี้บัตรอีกตะหาก ทุกอย่างอยู่ที่แนวคิดของเรานั่นเองครับ เด็กในไลน์บางคนยังตังเก็บมากกว่าเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ FlavorWheel

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 13:23:11 »
ไม่ได้เกี่ยวกับคำถาม
แต่ดูโดยรวม สมาชิกหลายๆท่านกำลังทำในสิ่งที่ทำได้ยาก

เอาความดี ชนะความชั่ว

เอาความเมตตา ชนะความโกรธเกลียด

ไม่ว่าจะใช้เวลานาน นานแค่ใหนก็ตาม ขอให้กำลังใจทุกท่านครับ

ถ้าตอบออกมาแล้วไม่ได้ดีอย่าง เพื่อนๆพี่ๆข้างบน ผมก็ไม่อยากพิมพ์ตอบ ออกมาเหมือนกัน

รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 19:15:46 »
ผมชอบ การตอบของคุณเนยมากเลยนะ

ความคิดดี แถมยังตรงไปตรงมาดี

มีโอกาสคงได้คุยกันบ้างครับ ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 19:18:14 »
ขอบคุณทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 20:06:45 »
หาสิ่งที่ตัวเองชอบให้เจอก่อน แล้วค่อยเลือกว่าจะไปเรียนทางไหน อย่าเอาเงิน และความสบายเป็นที่ตั้ง ไม่งั้นก็จะเป็นได้แค่หางแถวไปเรื่อยๆ เพราะสู้คนที่ใจรักจริงๆ ไม่ได้

ทั้งหมดนี้ คือตัวพี่เองนี่แหละ พี่เรียนเภสัช ตอน Ent แรกสุดอยากได้วิศวะคอม แต่เจอเป่าหูว่าเภสัชงานสบาย ไม่ตกงาน พอเข้าไปเรียนจริงๆ ตกมีนตลอด F ก็เจอมาแล้ว ความที่เราไม่ชอบ ตอนเรียนก็รู้สึกอยากเลิก อยากออกตลอดเวลา เวลาเรียนก็ไม่ไป เพราะไม่คิดว่าไปเรียนแล้วจะรู้เรื่อง สุดท้ายมาเจอสิ่งที่ชอบเอาปีสุดท้าย คือวิชา marketing และเครื่องสำอาง ตอนนี้ผมเลยเป็น detail เครื่องมือแพทย์อยู่ แต่ถ้าตอนปีสุดท้ายไม่เจอสิ่งที่ชอบเหรอ? ตอนนี้ก็คงจะเตะฝุ่นเกาะพ่อกินอยู่มั้ง เหอะๆ

คิดดีๆ มันไม่ใช่เรื่องแค่ 3-4 ปีข้างหน้า แต่มันคือทั้งชีวิตครับ!!!!!!!
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 22:04:51 »
 ชอบความคิดของคุณเนยมากๆครับ เฉียบมากครับ
  ถ้าไม่เป็นการเสียมารยาท คุณเนยเรียนภาคอะไรมาครับ?

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 18:29:15 »
ก่อนจะมีความคิดอะไรไปทำอะไร
แนะนำให้ซื่อสัตย์ต่อตนเองก่อนครับ

คนเรายากดีมีจน ก็คนเหมือนกัน
คนเราไม่ได้คบกันที่ความรวย ความมั่งมีหรือเงินทอง
แต่เค้าดูกันที่การกระทำ นิสัย สันดาน
คนร่ำรวย มีเงินทองมากมาย ไม่มีเพื่อนคบก็เยอะครับ

สิ่งที่อยากบอกน้องคือ อย่าดูถูกตัวเองครับ
ยอมรับในสิ่งที่ตนเองมี ถ้าเราคิดแต่จะเพ้อฝัน
คิดว่าเรามีสิ่งนั้นสิ่งนี้ ความจริงกับความฝันจะมาปนกัน
จนสุดท้ายแล้ว เราจะไม่มีอะไรเลย เพราะมัวแต่คิดว่า เรามีหมดแล้ว

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 21:45:27 »
ครับๆๆ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 10:19:59 »
ผมชอบ การตอบของคุณเนยมากเลยนะ

ความคิดดี แถมยังตรงไปตรงมาดี

มีโอกาสคงได้คุยกันบ้างครับ ;D

ก็เมื่อไหร่หมอออฟ จะเอารถมาลงวิ่งเล่นกับพรรคพวกผมที่พีระซะทีล่ะครับ
อยากประมือกับ Hyundai Coupe น่ะ คิคิ

ตอบคุณ Panerai
ผมจบ วิศวกรรมศาสตร์ คอมพิวเตอร์ ครับ

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 10:43:53 »
เอ้า!  ก็ไม่บอก อยากไปลองวิ่งในสนามอยู่นะครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 21:16:38 »
เอ้า!  ก็ไม่บอก อยากไปลองวิ่งในสนามอยู่นะครับ ;D ;D ;D

สนามอะไรเหรอครับ