ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถช่วงกลางคืนระวังคนขับรถกร่างแถวถนนลาดปลาเค้ากันหน่อยนะครับ  (อ่าน 13456 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
ตามหัวข้อครับผม เหตุเกิดเมื่อคืน แถวถนนลาดปลาเค้า มุ่งหน้าไปทางรามอินทรา เวลาประมาณ 22.10 - 22.35

ช่วงนั้นฝนตก ถนนเปียก และก็เริ่มซาแล้ว

ผมพึ่งเลี้ยวมาจากถนนเกษตร-นวมินทร์ เข้าถนนลาดปลาเค้า ซึ่งก็ขับตามกันมาตามปกติ มีรถวิ่งกันทั้งข้างหน้า และข้างหลังผมอยู่ที่เลนขวา ส่วนเลนซ้ายจะไม่วิ่งกัน เนื่องจากมีรถจอดอยู่เป็นจำนวนมาก(เป็นถนนสองเลน) แล้วอยู่ๆ ก็มีฟอร์จูนเนอร์สีขาว รุ่น Exclusive แต่งไฟ ทะเบียนประมูล ฏล 85XX แซงซ้ายจากช่องเล็กๆ ที่เหลือมาด้วยความเร็วสูง ปาดเข้าหน้าผมแบบอีกนิดเดียวโดนหน้าแล้ว

ด้วยความตกใจ ผมจึงบีบแตรไปหนึ่งที แล้วก็วิ่งปกติ

แต่หารู้ไหมว่า......รถคันนั้นเขาชะลอลงซ้ายเหมือนจะจอดแล้วให้ผมขับผ่านไป จากนั้นก็ตัดเข้ามาที่ท้ายรถผมอย่างรวดเร็ว ขับจี้ท้ายอย่างกระชั้นชิด แล้วก็บีบแตรใส่ยาว จากนั้นก็เริ่มมีเสียงอะไรแป๊ะๆ เหมือนอะไรดีดใส่ข้างหลังรถผมเสียงดังมาก คาดว่าเขาจะใช้ปืน BB ยิงใส่เพื่อให้ตกใจ แล้วเขาก็เริ่มเร่งเครื่องแซงทางขวา ปาดหน้ารถผมแบบกระชั้นชิดมากจนขูดหน้ารถผมไปเลย (ถ้าไม่หักหลบซักหน่อยคงมากกว่านี้ แถมข้างซ้ายก็มีรถจอดอยู่อีก - -")

ไม่พอ.....พอหลังจากปาดหน้ารถผมจนขูดไปเรียบร้อย เขากลับเบรคกระทันหันอีก 2-3 ครั้ง กะให้ผมชนเข้าท้ายอย่างจัง และเปิดไฟฉุกเฉิน ขับเอื่อยๆ อยู่ตลอดทาง แล้วก็หยุดอีกครั้ง เอาไฟฉายส่องหน้าผมพร้อมกับตะโกนว่า "มึงจะเอามั๊ยๆ"

ตอนนั้นผมทำอะไรไม่ค่อยถูกแล้วครับ เพราะรถก็รถเล็ก จะเร่งหนีก็ไม่ไหว อุปกรณ์ป้องกันตัวตอนนั้นก็เป็นแค่มีดสวิสเล็กๆ กับอุปกรณ์ล็อคเบรค ผมเลยโทรแจ้งคุณพ่อผม พร้อมกับตอนนั้นคิดได้ว่ามีศูนย์รักษาความปลอดภัยของทหารที่ผมเป็นสมาชิกอยู่ เลยพยายามหนีให้ไปถึงให้ได้

เมื่อถึงที่หมายแล้ว ผมขอทหารเฝ้าประตูเข้าไปจอดข้างๆ ป้อม รถคันนั้นเขาก็ไม่ตามแล้ว (ถ้ายังตามอีก อย่างน้อยผมก็อาจจะปลอดภัยขึ้นมาอีกหน่อย) ผมจึงจอดรถในนั้น แล้วโทรหาคุณพ่อผมอีกทีว่าทำอย่างไรดี

พ่อผมก็ไม่ได้ว่าอะไร แล้วท่านก็ได้รีบออกจากบ้านไปรับผมกลับ

ระหว่างที่พ่อผมเดินทางไปหาผมนั้น ท่านได้ตระเวนดูรอบๆ ก่อนว่ารถคันนั้นยังอยู่หรือป่าว แล้วค่อยเข้ามารับจนผมถึงบ้านอย่างปลอดภัย พร้อมกับบอกว่าไม่เป็นอะไรก็ดีแล้ว ส่วนเรื่องที่จะแจ้งความอะไรใดๆ ก็ไม่ต้องหรอก เพราะเรื่องมันจบไปแล้ว เดี๋ยวมันก็โดนใครซักคนเล่นกับมันเอง

เรื่องมีอยู่เท่านี้ล่ะครับ ส่วนความเสียหายที่เกิดขึ้นกับรถผมมีเพียงซุ้มล้อหน้าที่โดนเขาเบียดเท่านั้นครับ แต่แปลกใจอยู่อย่างว่าสีรถเขาติดมาเยอะมาก แต่รถผมไม่ยักเป็นอะไร เอาแว๊กซ์ขัดก็ออกหมด คาดว่ารถเขาพึ่งไปทำสีมาใหม่ด้วย เพราะเพื่อนที่นั่งมาด้วยบอกว่ารถที่พึ่งทำสีมาใหม่ๆ สีจะหลุดลอกออกได้ง่าย (แสดงว่าแบบนี้เคยมีหลายคดีแล้วล่ะสิ?)

สิ่งที่เกิดขึ้นเหล่านี้ มันเหมือนกับสอนผมว่าห้ามไปบีบแตรใส่รถที่ขับไม่ค่อยดี แม้จะเกือบโดนชนแล้วก็ตาม ปล่อยให้มันผ่านไปเฉยๆ เพื่อที่จะไม่ให้เกิดเรื่องเท่านั้น แต่ถ้าเลี่ยงไม่ได้จริงๆ ให้มุ่งหน้าไปยังที่ๆ ปลอดภัยที่สุด เช่นป้อมตำรวจ สน. สถานที่ทหาร หรือที่ไหนก็ได้ที่มีคนคุ้มครอง และปลอดภัยที่สุด

ส่วนตัวผมตอนแรกกะไม่เอาขึ้นมาโพส เนื่องจากเรื่องมันได้จบไปแล้ว แต่เมื่อได้ปรึกษาพี่จิมมี่ พี่จิมมี่บอกให้โพสแจ้งไว้ดีกว่า อย่างน้อยก็ได้เตือนให้หลายท่านได้ระวังตัวให้มากขึ้น

ยังไงก็ขับรถกันระวังหน่อยนะครับ  :'(

EDIT1: เพิ่มภาพร่องรอยที่ซุ้มล้อข้างขวาที่ขัดออกได้หมด กับรอยกระสุน BB ที่โดนยิงตรงฝากระโปรงท้ายข้างป้ายทะเบียน(อันนี้พึ่งเห็น)
EDIT2: แก้ชื่อรุ่น Fortuner
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2011, 17:28:18 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Fly to dream

จราจรตาเพรช ด่วนเลยครับเอาให้มันโดนหน่อย ถ้าเจอเองสงสัยได้ ทำ car chase ใส่มันแน่ แล้วเผ่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2011, 14:16:49 โดย 옴 크라비 »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ redsun

เรื่องขับรถสมัยนี้
เลี่ยงได้ก็เลี่ยง หรือยอมได้ก็ยอมเถอะครับ
จะได้ขับรถอย่างมีความสุข สบายใจ
ยกเว้น
แกล้งกันแบบคอขาดบาดตาย
เลี่ยงไม่ได้จริงๆ ก็คงต้องจัดหนักครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2011, 14:42:34 โดย redsun »

ออฟไลน์ 2k

ขอแสดงความเสียใจด้วยคุณเจอคนปัญญาอ่อนเข้าให้แล้ว แต่ไม่ต้องกลัวครับไอ้บ้านี่ไม่ได้มีพิษสงอะไรมากมาย ดูจากที่มันใช้ปืน BB ยิงรถคุณแล้วมันไม่มีอาวุธอันตรายอย่างมีดหรือปืนจริงหรอก ไม่งั้นมันเอาออกมาขู่ให้คุณเห็นนอกรถไปแล้ว :P

น่าเบื่อนะครับสมัยนี้มีคนงี่งเอยู่เต็มท้องถนนแต่กฏหมายและตำรวจไม่สามารถทำอะไรมันได้ ถ้าเป็นผมทันทีที่ข้างหน้ารถโดนขูดมันจะโดน pit manuever ให้หมุนไปฟาดข้างทางทันที ไหนๆสีถลอกไปแล้วขอใช้ให้เต็มที่เหอะ ยิ่งพวกทำควงปืนปลอมลงมายิ่งสบาย เหยียบคันเร่งพุ่งชนให้ขาแขนหักไปเลยแล้วให้การตำรวจว่าอารามตกใจคิดว่ามันมีปืนจริงจะเข้ามาทำร้ายเรา มันต้องทั้งเสียค่าปรับ ค่ารักษา และชดใช้ค่าเสียหายให้เราด้วย

ผมไม่คิดว่าการหลีกเลี่ยงไม่บีบแตรคือทางออกที่ดีครับ ในเมื่อบนท้องถนนมีคนทำผิดกฏจราจรมากมายการที่เรายอมเงียบๆไม่แสดงออกว่าสิ่งที่พวกมันนั้นทำอยู่กำลังผิดคนพวกนี้มันก็จะได้ใจและแพร่พันธ์ไปเรื่อยๆ "การที่คนเลวในสังคมมีอำนาจเป็นเพราะว่าคนดีอ่อนแอลง" รักษาสิทธิที่พึงมีครับ ไม่น้อยเกินไปไม่มากเกินไป   :)

แต่สำหรับตัวผมถ้าเจอคนเห้นแก่ตัวผมจะไม่ยอม เมื่อวานตอนเช้าๆผมเจอไอ้พวกไปแล่นแซงในเลนกลับรถแล้วเบียดแซงคิวคันอื่นที่เค้ามาในเลนกลางทางตรงของถนนสุขุมวิทเหมือนที่เคยเจอบ่อยๆทุกวัน พอมาถึงโลตัสอ่อนนุชที่ผมต้องกลับรถก้มีโตโยต้าโดเรม่อนเก่าๆคันนึงแสดงพฤติกรรมเห็นแก่ตัวออกมาชัดเจน นั่นคือเห้นว่าเลนกลับรถโล่งกว่าเลยเข้าไปแล่นและไม่ยอมออกซ้ายเข้าเลนตรงไปทั้งๆที่มีช่องว่างและโอกาสหลายครั้งแล้ว แทนที่ผมจะได้กลับรถถึงที่หมายกลับต้องมาติดนานขึ้นเพราะพวกสวะพวกนี้

สิ่งที่ผมทำคือบีบแตรไล่และกระพริบไฟให้มันรีบไปให้พ้นๆทางซะข้างหลังผมก็มีคนรอกลับรถอีกเป้นสิบคันแต่ตาแก่ในรถมันกลับเปิดกระจกหันหน้าตะคอกผมว่า"จะบีบทำไม" ส่อให้เห้นว่าสมองของคนๆนี้ไม่ได้สำเหนียกถึงความเดือดร้อที่มันกำลังก่อเลยผมก็เลยด่าคืนไปครับ"กรูต้องเสียเวลามาติดเพราะไอ้พวกมักอย่างอย่างมึมนี่แหละไอ้XXX"ตาแก่นั่นก็ปิดกระจกและกวนประสาทผมครับ เมื่อตำรวจโบกให้รถทางผมไปตาแก่นี่จอดรถขวางไม่ยอมขยับ แถมทำเป็นแกล้งถอยหลังให้เข้ามาใกล้ผมมากกว่าเดิมอีกแน่ะ สิบห้าวินาทีผ่านไปผมเตรียมจะลงไปแล้วพอเห้นตำรวจเดินเข้ามาตาแก่นี่ก็ถึงได้ยอมไป คนที่แสดงถึงความเห้นแก่ตัวบนท้องถนนนั้นแท้จริงแล้วมันก็เป้นแค่คนธรรมดาทั่วไปเมหือนเรากันทั้งนั้น ไม่ได้มียศสูงส่งไม่ได้มีอาวุธร้ายแรงอะไร มีเพียงสันดานที่มันสร้างความเดือดร้อนไปทั่ว ส่วนตัวแล้วคิดว่าไม่มีความจำเป็นอะไรที่เราจะต้องยอมให้คนพวกนี้ทุกครั้งไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2011, 15:08:29 โดย 2k »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
fortuner แมร่งอีกแล้วหรอเนี่ย ทะเบียนนี้ใช่มะครับ อย่าให้เจอแล้วกันครับ ถ้ามันมากวนตีนแม่ผมมันตายแน่ๆ โดนหนัก จะกดแตรให้ลั่นเลย ปล่อยมันแซงไปแล้วชนท้ายมันหรือไม่ก็ปาดหน้าคืน ถ้ามันชักปืนก็ถอยรถชนมันเลย คราวที่แล้วเพิ่งเจอกะบะโรคจิต ปาดหน้า ปาดซ้าย จี้ท้าย ไฟสูงใส่ แถมยังกดแตรอีก แม่เลยเร่งเครื่องกดแตรลั่น
fortuner มันเอาอีกแล้ว ขับดีสักคันมีบ้างมั้ย ถามหน่อย เจอแต่เชี่ยๆ เลวได้ใจมากๆ >:( ขอโทษครับมีคำไม่สุภาพด้วย แต่เหลืออดจริงๆครับ เพิ่งเจอมาด้วย รถประเถทนี้

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
บีบแตรแล้วโดนแบบนี้ต่อไปใครจะกล้าบีบละเนี่ย แตรมีไว้เตือนเวลาจะชนกันแต่เดี๋ยวนี้คิดว่าแตรมีไว้ด่า

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
ใกล้บ้านเลย    ==   

ออฟไลน์ off_033

เจอแบบนี้ชะลอแล้วให้มันแซงไปครับ  หรือไม่ก็เลี้ยวเข้าชุมชนสักที่ ปล่อยๆมันไป

ไม่แนะนำให้เอาคืน หรือปาดคืน คนเดี๋ยวนี้ใจร้อนขึ้นเยอะ โจรขับรถก็มาก  อย่าไปแลกดีกว่าเดี๋ยวมันก็ไปเจอของจริงเอง

ออฟไลน์ dorakun

พูดถึงเรื่องแตร เมื่อคืนวันจันทร์พึงโดนมาเหมือนกันครับ
แถวพระราม2ครับ... ผมก็ขับมาทางตรงของผมอยู่ดีๆ
ข้างหน้ามันเป็นที่กลับรถ รถฝั่งโน้นก็รอกลับรถกันอยู่
ผมก็ขับมาเร็วระดับหนึ่งแล้วก็ใกล้มากด้วย....
ไอ้คนหน้าผมคือฮอนด้าฟรีดสีขาวครับ มันก็กระจึกๆเหมือนจะออกมา
ผมก็กระพริบไฟสูง2ทีติด มันก็ยังกระจึกออกมา
ผมก็บีดแต่ ดัง ปิด ปิ๊ดดดดด สิ้นเสียงปิ๊ดก็อยู่หน้ารถมันแหละ

เท่านั้นแหละครับ...มันก็บีบใส่ผมกลับแถมบีบดังด้วย
เมื่อผมได้ยินก็ชะลอรถรอมันมากะว่าจะจัดให้หนักเลยคนพวกนี้
มันก็มาไม่ทันซะที พอดีต้องเลี้ยวก่อน

เหอะๆเจอพวกนี้แล้วหัวเสีย ผมมาทางตรงของผมดีๆ
ถ้าระยะห่างพอสมควรผมก็หยุดให้มันไปแล้ว
นี่ระยะประชิดมาก ยังจะอยากออกมาอีก
กระพริบไฟเตือนแล้วก็ยังจะออกอีก พอบีบแตรให้
ก็ดันบีบกลับอีก เหอะๆๆ ไม่ไหวจะเครียจริงๆ

หลายคนอาจจะคิดว่าแล้วทำไมผมไม่เบรคให้มันไปก่อนล่ะ
ก็ขอตอบว่าผมมาค่อนข้างเร็ว แล้วระยะก็กระชั้นชิดมาก
ถ้าเบรคจริงๆก็คงจะดังเอี๊ยดยาวอ่ะครับอาจจะชนนิดนึงก็ได้
เพราะระยะประมาณไม่ถึง 10 กว่าเมตรกับความเร็ว 60 เบรคอย่างไงก็ไม่ทัน
เหอะๆๆ เดี๋ยวนี้บนท้องถนนมีแต่คนแบบนี้เยอะครับ แอบเซ็งเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณที่มาแจ้งเตือนข่าวชาวเฮดไลท์แม็กนะครับ แหม่ ช่างขับเลวสมกับชื่อเสียเลย นึกว่าจะมีคนดีๆมากู้บ้าง ไม่มี
แต่อีกเรื่องที่น่าเบื่อก็คือการจอดแช่เลนซ้ายนะครับ ถนนมีไว้วิ่ง โดนพวกนี้เอาไปกินหมด ก็เหลือข้างละเลน แย่ครับ
ดีที่ตอนนี้มาขับรถที่อเมริกา ไปเรื่อยๆ ชิวๆ แช่ขวา ก็ถูกต้องแล้วครับ

ส่วนน้องแทนก็ใจเย็นลงหน่อยนะครับ
ไอ้คนหน้าผมคือฮอนด้าฟรีดสีขาวครับ มันก็กระจึกๆเหมือนจะออกมา
ผมก็กระพริบไฟสูง2ทีติด มันก็ยังกระจึกออกมา

เป็นคุณกระพริบไฟ ให้ทางผม ผมก็ออกครับ มัวแต่ยังวิ่งมาเป็นผม ก็อาจขอด่าครับ

ออฟไลน์ z4kas

Fortuner  - -*
เรื่องการปล่อย ๆ ไปผมก็ยังคงยืนยันอยู่นะ
เพราะยังห่วงสภาพรถ (แต่ถ้าเป็นกระบะเก่าที่ย้านนี่ไม่แน่)

...แต่ก็อยากถามให้ลองคิดดูนะครับ...
ถ้าปล่อยไป พวกแบบนี้ก็ยังจะเพิ่มมากขึ้น ๆ
โดยเฉพาะวัยรุ่น แล้วพอแก่ตัวโดยที่นิสัยยังเหมือนเดิม (เพราะเจอแต่คนยอมให้)
ก็จะลามสอนถึงลูกถึงหลานให้ขับแบบนี้
ถึงวันนั้นจะเกิดอะไรขึ้นกับลูกหลานเราละครับ(ดีไม่ดี อาจจะโดนที่เราเองนี่ละ)
แค่ตอนนี้เรื่องข่มขืน กับพวกแว้นก็แย่อยู่แล้ว (ด้วยกฎหมู่ ที่มีอิทธิพลมากกว่ากฎหมาย)

จริงอยู่ อาจจะคิดว่าพวกนี้ยังไงก็มีส่วนน้อย
แต่มันกระจายไปทั่วนี่สิ
มีแค่คันเดียวก็จริง แต่วันนึงมันขับผ่านรถคนอื่นกี่ร้อยกี่พันคัน
เราต้องมาเสี่ยงดวงว่า 1 ในพันคันที่มันขับผ่าน
วันไหนจะเป็นเรา หรือคนในครอบครัวเรา....งั้นหรือ?

ออฟไลน์ jones

ถ้าเปงผมๆจะเอาปืนยิงยางรถมันเลยล่ะ ขยะสังคมแบบนี้ ปล่อยไว้ไม่ได้ >:(
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ถึงขั้นนี้แล้ว ไม่ต้องไปเซ็นเซอร์ทะเบียนมันหรอกครับ   พวกนี้มันโรคจิตจริงๆ  เอาไปแจ้งความ ช่วยๆกันประจานทุกเว็บเลยครับ  จะได้ระวังกันไว้

ออฟไลน์ Spunky

• Newbie
  • *
อะไรเลี่ยงได้ควรเลี่ยงครับ เรารู้ว่าเราเป็นใคร แต่ไม่รู้หรอกว่าคู่กรณีเป็นใคร กฎหมายในประเทศสาระขันมันไม่ค่อยศักสิทธิ์ มีปัญหาอะไรมาเด๋วก็บอกไอ้ปื๊ดทำอีก คนที่เสียใจที่สุดคือคนในครอบครัวเราครับ  
ส่วนบางความเห็นหน้อจอก็เก่งเหลือเกินจะเอาถึงตายพูดไปนั่น อยากให้ไปอยู่ในสถานการณ์นั้นครับอยากรู้จะเป็นอย่างที่พิมพ์มั้ย

เหตุการณ์แบบนี้เคยเป็นข่าวตามหน้าหนังสือพิมพ์แล้วน่ะครับ ขับรถเฉี่ยวกัน คนนึงตำรวจ คนนึงอัยการ ต่างก็เบ่งใส่กันว่าใครใหญ่สุดท้ายตายทั้งคู่เพราะต่างฝ่ายต่างก็มีเครื่องทุ่นแรง

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
ขับผ่านทุกวันที่กลับจากทำงาน เส้นนั้นเลย แต่โชคดีนะ ผมไม่เคยเจอพวกแย่ๆแบบนี้
อาจจะเป็นเพราะรถผมมันไม่มีอะไรน่าสนใจให้กลั่นแกล้งเท่าไหร่มั๊ง  ;D

ปล...น้องแทน...แร๊งส์  :-X
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ Nuttie

fortuner แมร่งอีกแล้วหรอเนี่ย ทะเบียนนี้ใช่มะครับ อย่าให้เจอแล้วกันครับ ถ้ามันมากวนตีนแม่ผมมันตายแน่ๆ โดนหนัก จะกดแตรให้ลั่นเลย ปล่อยมันแซงไปแล้วชนท้ายมันหรือไม่ก็ปาดหน้าคืน ถ้ามันชักปืนก็ถอยรถชนมันเลย คราวที่แล้วเพิ่งเจอกะบะโรคจิต ปาดหน้า ปาดซ้าย จี้ท้าย ไฟสูงใส่ แถมยังกดแตรอีก แม่เลยเร่งเครื่องกดแตรลั่น
fortuner มันเอาอีกแล้ว ขับดีสักคันมีบ้างมั้ย ถามหน่อย เจอแต่เชี่ยๆ เลวได้ใจมากๆ >:( ขอโทษครับมีคำไม่สุภาพด้วย แต่เหลืออดจริงๆครับ เพิ่งเจอมาด้วย รถประเถทนี้

ที่ถามว่าฟอร์จูนเนอร์ขับดีสักคันมีไหม

ผมตอบให้ว่า มีครับ อย่างน้อยก็คุณลุงผมหนึ่งคนล่ะครับ

ต่อไปคนที่ขับรถแบบมีมารยาท แล้วอยากใช้ฟอร์จูนเนอร์คงต้องทำใจชื้อยี่ห้ออื่น

เพราะมันเป็นรถที่โดนตีตราบาปไปแล้ว

น่าสงสารคนกลุ่มนั้น นะครับ  ???

ออฟไลน์ Tan Int

อย่าให้แม่ผมได้เจอเล๊ยยย...ไอ้แบบนี้

แค่แม่ขับ Vigo 102 แรงม้า ก็แทบจะแข่งกับ Camry 2.0 กรุงเทพ บนถนนหลวงเชียงรายซะละ
แล้วถ้ามากิริยามารยาท(อ่านว่า มาร-ยาท นะ)แบบที่คุณเจอ โอย...ไม่ได้กลับบ้านง่ายละคร้าบ.....

คงจะตามไปเคลียร์กันคา สน. ไปเลย.....(เคยมีครั้งหนึ่ง รถแม่โดนขโมย แม่โทรไป สน.ให้ตั้งด่านรอไว้เลย แล้วได้รถคืนจริงๆ!!กลัวว่าจะมาอีหรอบเดิมแบบนี้...)

อืม...Vigo,fortuner นี่เป็นสัญลักษณ์พวกบ้าพลังไปรึเปล่าครับ...เห็นมีคนบ่นเหลือเกิน เมื่อไหร่ก็ 2 คันนี้....
และถ้าเจอ+ทะเบียนกรุงเทพอีกนี่..
ผมเตือนแม่เลย "อย่าเข้าใกล้มัน" (เดี๋ยวอารมณ์เสียเปล่าๆและพานจะไม่ได้กลับบ้าน)
อันนี้ไม่ได้ว่าเจ้าของ Vigo,fortuner กรุงเทพทุกคนนะครับ....แค่บ่นเฉยๆ อย่าเพิ่งโกรธกันล่ะ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ต้องลองพอก็วิ่งเส้นนี้บ่อยนะไม่ค่อยเจอเลยแฮะ 

เป็นผมก็ทำใจครับปล่อยไป(ไม่ได้หรอกครับ)   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ vellcap

คุณแทนใจเย็นๆครับ

ออฟไลน์ < bmw x6 >

ผมว่าพี่ปลอดภัยก็ดีและหละครับและรถเป็นไงบ้างครับ
เดี๋ยวชาติหน้าเขาก็รับกรรมเองแหละครับ
แต่ขับรถแบบนี้มันทำให้ไม่ปลอดภัย
ตอนนี้จ่าเฉย v2 มายังครับ

ออฟไลน์ < bmw x6 >

รถผมไงครับ fortuner trd 3 ขับดีครับ

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ผมก็ผ่านเ้ข้าลาดปลาเค้าประจำ ประมาณช่วงเวลาคุณ จขกท. จนถึงดึกๆว่านั้นน่ะครับแทบจะทุกวัน (แต่เมื่อคืนแวะไปนั่งกินโคขุนฉลองวันเกิดที่ซอยนวลจันทร์ เลยไม่ได้ผ่านไปทางนั้น)

ขอบคุณคุณเจ้าของกระทู้มากๆนะครับ จะได้ระวัง
เตรียมอุปกรณ์ไว้ต้อนรับ ถ้ามากวนTeenใส่...

ออฟไลน์ CRO

ดีแล้วครับไม่เป็นอะไร อย่าไปยุ่งกับพวกนี้เลยครับ อนาคตเรายังอีกไกล

ออฟไลน์ gorilla

มันก็พูดยากนะครับเรื่องเหตุการณ์แบบนี้   จะเอาคืน หรือปล่อยไปดี

แต่โดยรวมจากหลายๆเหตุผลแล้วปล่อยไปเถอะครับ ไม่คุ้มที่จะแลกเลยครับ

เห็นด้วยกับคุณ Spunky ครับ

ประเทศไทยเอาแน่อะไรไม่ได้ กฏหมายไม่แรง คนคุมกฏหมายก็ถูกซื้อได้  นักเลงหรือผู้มีบารมีทั้งหลายเค้าอยู่เหนือสิ่งพวกนี้

ถ้ามีเรื่องแล้วลงมาด่ากัน-ต่อยกัน ผมไม่กลัวแน่นอน อยู่เมืองฝรั่งผมด่าแบบไม่กลัวอะไร แต่ถ้าถือมีด มีปืน ผมขอไหว้งามๆครับ แล้วคุณจะรู่รึเปล่าว่าคู่กรณีจะทำอะไรกับคุณ

เพื่อนผมโดนปืนจ่อหัวกลางถนนรัชดา แถวๆซอย 4-6 นี่แหละ  ในรถมีกัน 5 คน ยังกลับมาเล่าให้ฟังแบบปากสั่น  ขนาดเพื่อนๆก็ไม่ใช่พวกติ๋มๆ 

ออฟไลน์ nicsjerry

ปล่อยได้ปล่อยครับ  โดนเข้าก่อนจะไม่คุ้มเอา เอาไว้ถึงขีดสุด แล้วค่อยว่ากัน ยังไง คนเรา มันร้อนมันเดือดทุกคนละครับ เจอเหตุการณ์แบบนี้ !!

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
จขกท. ยังไม่เป็นอะไร ถือว่าดีที่สุดแล้วครับ
ถือเป็นประสบการณ์ไปแล้วกันครับ :)

เห็นพูดกันถึง พฤติกรรมละเมิดกฏหมาย ที่เกิดขึ้นในท้องถนนกัน
ก็เลยอยากมาแชร์ประสบการณ์ เรื่องเส้นทางที่มีเรื่องราวแบบนี้ เกิดขึ้นอยู่บ่อยๆครับ
เป็นประสบการณ์ของผมเอง และจากกลุ่มเพื่อนที่เล่าสู่กันฟังมาครับ

- ถนนมาลัยแมน จ.นครปฐม - ถนนเส้นนี้มีอุบัติเหตุบ่อยครับ เพราะเส้นนั้นมีสถานบันเทิงและ อยู่ใกล้มหาวิทยาลัยหลายแห่ง
  ในช่วงเวลาเที่ยงคืนเป็นต้นไป เลี่ยงได้ควรเลี่ยงครับ เพราะทั้งอุบัติเหตุจากการดื่มสุรา นักศึกษาที่กลับจากสถานบันเทิงด้วยสภาพมึนเมา
 และ จากการทะเลาะวิวาทกันในท้องถนน ถนนเส้นนี้เกิดการทะเลาะวิวาทและบานปลายถึงขั้นใช้อาวุธมาแก้ปัญหาอยู่บ่อยๆครับ
ซึ่งรู้ๆกันอยู่นะครับว่า จังหวัดที่มีปืนเถื่อนจำหน่ายอย่างแพร่หลาย และรถส่วนใหญ่พกปืนนั้น นครปฐมจัดเป็นอันดับต้นๆเลยทีเดียวครับ

- ถนน บ้านโป่ง-กาญจนบุรี - ถนนเส้นนี้ควรระมัดระวังเป็นพิเศษ ในช่วงเวลาเช้าตรู่ เวลา 6น. ถึง 9น.
และในช่วงพลบค่ำ หรือที่เรียกกันว่า โพล้เพล้ นั่นแหล่ะครับ
ฟังดูแปลกๆใช่ไหมครับ แต่เป็นเรื่องจริงที่คนขับรถเค้าเล่าๆตรงกันหลายคนครับ
เพราะ ถนนเส้นนั้นมีโรงงานอุตสาหกรรมอยู่จำนวนมาก ในช่วงเวลาที่เปลี่ยนกะ พนักงานจำนวนมากจะใช้รถจักรยานยนต์เพื่อกลับบ้าน
ในถนนสองเลนนั้น จะเต็มไปมอเตอร์ไซค์ และเส้นนั้นมีจุดตัดถนน จุดกลับรถ จุดกลับรถที่ขุดเกาะกลางถนนทำใช้กันเอง เยอะมากครับ
ประกอบกับถนนเส้นนั้น มุ่งตรงสู่ตะวันตกครับ ในสองช่วงเวลาดังกล่าว แสงแดดจะส่องลงถนนและเข้าตาผู้ขับขี่ ทำให้ทัศนวิสัยแย่ครับ
เป็นสาเหตุที่ถนนเส้นนี้ ก็เกิดอุบัติเหตุอยู่บ่อยครั้ง เช่นกันครับ

จริงๆยังมีถนนอีกหลายเส้นทางครับ ที่ขึ้นชื่อเรื่อง "เฉี่ยว ชน ปล้น ปืน" แต่คำตอบผมยาวมากแล้ว เกรงใจคนอื่นเค้าครับ  ;D เอาแค่นี้ก่อนแล้วกัน
ปล. คุณแทนครับผม ถ้าคุณไม่ชอบการเหมารวม ก็กรุณาอย่าเหมารวมคนอื่นครับ พูดอย่างไหนก็ทำอย่างนั้น จะดีที่สุดครับ :)

ออฟไลน์ Lertvarit

ถ้าเขาตามราวีแบบนี้ เป็นผม ผมก็ไม่ปล่อยครับ
ต้องเอาของเล่นมาต้อนรับเขาหน่อย ไม่ก็เบียดตกถนนกันไปข้าง อย่าได้แคร์ รถมีประกัน  ;D
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ jay-burn

• Jr. Member
  • **
ผมว่าไม่เห็นเกี่ยวกับว่าขับ fortuner แล้วต้องนิสัยแบบนี้อย่าพูดเหมารวมเลยครับมันทำให้รู้สึกว่าเราอคติกันเกินไป คงเป็นเพราะว่ารถมันเยอะกว่ายี่ห้ออื่นเห็นบ่อยเลยทำให้รู้สึกเหมือนว่าคนที่ขับทำตัวแย่ไปซะหมดทั้งที่รถทุกยี่ห้อก็มีคนขับแบบแย่ๆทั้งนั้นไม่มียี่ห้อไหนหรอกครับที่ขับแล้วจะทำให้เป็นคนดีรักษากฏจราจรได้ทุกข้อ  ป.ล ถ้าพูดถึงพวกขับกวนๆผมว่าTaxi,รถตู้นี้ยังติดอันดับ1-2อยู่ดี  :P

ออฟไลน์ SunSun

• Jr. Member
  • **
แย่มากอ่ะ ทำไมนิสัยแย่ขนาดนั้น >:( >:( >:( >:(

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ข้อสังเกตที่ผมเจอ

เวลาขับ Subaru หรือ NX ท่อดังๆ แต่งๆ..ผมไม่ค่อยเจอรถพวกนี้มายุ่งหรือมากวนใจเลย
ตรงข้ามกับเวลาขับ Tiida ขาวๆ โดนทั้งจี้ทั้งปาด
ผมว่าพวกนี้เกินครึ่งนะ พอเห็นรถบ้านๆก็นึกว่าคนธรรมดาขับ เลยกร่าง
ทั้งๆที่ความจริง..รถกับคนมันแยกกันนะ คนขับรถบ้านธรรมดาๆแต่โหดเรียนพ่อก็มี

พวกนี้..เขาแค่ยังไม่เคยเจอของจริง
สักวันก็คงเจอ แถวนวมินทร์คนไม่ธรรมดาวิ่งเยอะ..ถ้าวิ่งไปเจอตอที่ขาเก๋าๆ
หรือเป็นสมาชิกทีมรถใหญ่ๆโหดๆ..ผมว่าไอ้เจ้านี่กลับบ้านเก่าโดยไม่รู้ตัว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8