ผู้เขียน หัวข้อ: ##กระทู้สาระค่ะ อยากเป็นนักโพสของบอร์ด HLM 9k,,klb8t ##  (อ่าน 4822 ครั้ง)

civicferio

• บุคคลทั่วไป
 ;D ;D ;D  สืบเนื่องมาจาก มีเสียงลือเสียงเล่าอ้าง จาก ยูสเซอร์บางท่าน โดยเฉพาะ มือใหม่ ของบอร์ด นี้ิ  ต่างสงสัย หลายๆอย่าง โดยเฉพาะเรื่องการโพส กระทู้
จนบางครั้ง กระทู้นั้นขาดสีสันไปเลยก็มี เอางี้ค่ะ แนะนำคู่มือ สำหรับนักโพสกระทู้มือใหม่ทุกท่านนะคะ หวังว่าจะเป้นแนวทางบ้างอะไรบ้าง

กระทู้นี้ เป็นประโยชน์อย่างไรก็ขอให้เป็นความดีของเว็บนะคะ ไม่สงวนค่ะ

civicferio

Re: ##กระทู้สาระค่ะ อยากเป็นนักโพสของบอร์ด HLM 9k,,klb8t ##
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 19:38:29 »
แนะนำกรณีแรก การ จั่วหัวข้อกระทู้
บางครั้งการดึงคนเข้ามาอ่านกระทู้ที่เราตั้งนั้นๆ แน่นอนค่ะ จะทำให้เป็นที่รู้จักมากหรือน้อย มันก็ อยู่ที่ คำโปรยค่ะ ยิ่งสะดุดคาคนอ่านเมื่อไร ก็ยบิ่งทำให้เข้ามาอ่่านได้ง่ายขึ้น กระทู้ร้อนๆ บางครั้งก็มาจากคำโปรยเหล่านี้แหละค่ะ

เทคนิค:

-ควรจะนึกก่อนค่ะว่าเราจะตั้งคำถามหรือตั้งกระทู้ทั่วไป  ถ้าเรา อยากทราบปัญหา ขอคำตอบ จากสมาชิค ควรถามสรุปเบื้อค้นก่อนเลยค่ะ
"ช่วยด้วยมดแดงเข้าหม้อกรองผมครับ"
"น้ำมันเรื่องยี่ห้อ XXX ดีไหมคะ เห็นตอนนี้จัดโปรอยู่"
"ยาง YYY เห็นบ่นกันเรื่องเสียง แนะนำตัวเลือกอื่นหน่อยครับ
โดย ให้สรุป ข้อความจั่วหัวกระทู้ ด้วยเพื่ิอความ เข้าใจง่ายเพื่อให้สมาชิคได้สรุปเบื้องต้นก่อนเข้าไปอ่าน

การใส่ สัญลักษณ์บางที เป็นการเน้น หัวกระทู้นะคะ  ถ้าเทียบกับป้าย ก็เหมือนแต่งด้วยหลอดนีออน ใส่ไฟกระพริบ อันนี้จะดึง แมลง เอ้ยคนอ่านกระทู้มากขึ้น เป็นการน่าสนใจ
ตัวอย่าง
####
@@@@
iiiiiiii

เอาตัวนี้ไปเถอะค่ะรับรอง อย่างน้อยคนเข้ามาอ่านก็เพราะไอ้นี่แหละ

เนื่องจาก สมาชิคบางส่วนมีเยวชนอยู่ด้วย อยากให้แนะนำสักนิดนึง นะคะ 18+ ใส่ไปด้วยค่ะถือว่ารับผิดชอบกับสังคม (เชื่อเถอะค่ะ ไม่มีใครห้ามไม่ให้คลิกหรอกแต่เชื่อว่า เป็นการบอกให้ทราบ)

ตอนนี้ เว็บแสดงผลกระทู้อาจจะมีปะญหานะคะ ฉะนั้น เองก็ทำใจหน่อยค่ะ ไม่ใช่ความผิดปกติที่เรา......

ต่อไปจะเป็นเทคนิคการโพสรูปในกระทู้ค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2011, 19:41:00 โดย ชีนะ ริงโกะ™ : เดอะ รีเทิร์น »

civicferio

Re: ##กระทู้สาระค่ะ อยากเป็นนักโพสของบอร์ด HLM 9k,,klb8t ##
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 19:59:59 »
ต่อไปจะเป็นการใส่รูปค่ะ

การใส่รูป  ดูจะเป็นปัญหาสำหรับ นักโพสมือใหม่จริงๆ  เพราะ จริงอยู่ ว่า ทางเว็บที่ ที่ โพสรูป ให้ แต่บางครั้งมันไม่สะดวกหลายๆประการ และจะมีผลต่อ sever ด้วยเนื่องมาจาก ทางเว็บต้องรับภาระ จากไฟล์ที่ฝาก

ริงโกะมาแนะนำง่ายๆ แต่ได้เลย มีดังนี้

1.เอารูปมาตามที่ต้องการ จะมาจากเราเองหรือ เว็บก็ได้

1.1 จากเรา เอง แนะนำให้ลดขนาดภาพก่อนค่ะ สัก 640 x 480  มากได้นิดหน่อยแต่อย่าเท่า หน้าจอ หรือระดับ ถ่ายมาจากกล้องแล้ว โพสเลย รับรองค่ะ ใหญ่บ้านบึ้มแน่ๆ
1.2 จากทางเว็บ เอามาจากเว็บไหนก็ได้ค่ะ ยกเว้นเว็บต้องห้าม  ดูได้อย่างไร ก็ลงท้ายด้วย V000XXX.jpg   อิอิ ตามกฏหน่อยค่ะ
เอาลิงค์รูปได้อย่างไร ถ้าเว็บไม่มีระบบป้องกันอะไร ก็คลิกเมาส์ขวา แล้วเลือก Copy picture location ค่ะ

civicferio

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 20:04:29 »
2.ในกรณี ที่ รูปเราอยากจะโพสขึ้นเว็บ ต้องแนะนำที่ฝากรูปก่อนค่ะ

ใช้อากูให้เป็นประโยชน์ค่ะ

พิมพ์คำว่า "ฝากรูป"  ก็จะเป็นตามภาพค่ะ

จะบอกว่า ไอ้เว็บโพสกนี้จะมี จุดจำกัดเรื่องการโพสรูปนะคะ ห้ามโน่นห้ามนี่ แต่ก็ดีค่ะ ฟรี  แนะนำ เว็บที่อยู่หน้าแรกๆค่ะ อันนี้มั่นใจว่า รูปที่เราไปฝาก ปลอดภัยจริงๆ
หรือแนะนำแบบที่สมัครเลยก็มี

www.photobucket.com  อันนี้ใช้ Facebook หรือtwitter ผูกสมัครก็ได้ค่ะ
http://picasa.google.com/  จะสะดวกกว่านี้ ถ้าใครโหลด picasa แล้วมีสมาชิค Gmail เริดจริงอะไรจริงค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2011, 20:10:01 โดย ชีนะ ริงโกะ™ : เดอะ รีเทิร์น »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 04:14:41 »
ตั้งใจดีครับ ขอบคุณและเป็นกำลังใจให้

ออฟไลน์ FlavorWheel

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 13:30:37 »
/\    /\    /\

ยอดเยี่ยมที่สุด ริงโกะ
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

civicferio

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 13:49:38 »
วีดีโอสาธิตค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2011, 14:13:24 โดย ชีนะ ริงโกะ™ : เดอะ รีเทิร์น »