ผู้เขียน หัวข้อ: รถเก๋งเตี๋ยๆกับ suv  (อ่าน 11596 ครั้ง)

ออฟไลน์ < bmw x6 >

• Sr. Member
รถเก๋งเตี๋ยๆกับ suv
« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 09:02:35 »
รถเก๋งกับ suv คันไหนดีกว่ากันครับ
อยากจะถามว่า  รถเก๋งถ้านเนินที่ เดอะมอล์ มันจะติดหรือเปล่าครับ
suv ไม่มีปัญหาใช่หรือเปล่าครับ

และทำไม รถเก๋งออโต้ถึงแพงครับ

ออฟไลน์ ArcHitECT-C2U

• Newbie
  • *
  • ...ชื่อ ณค แปลกนักหรือไงยะ(ห้ามล้อนะ)..
Re: รถเก๋งเตี๋ยๆกับ suv
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 09:28:20 »
อันนี้ตอบอาจไม่ชัดเจนนักแต่พี่เคยอ่านเจอ ว่าน้องใช้ฟอร์จูนเนอร์นี่น่าจะรู้ดี (เพราะก็ใกล้เคียง SUV) แต่ถ้าพูดถึงว่าคันไหนดีกว่ากันตอบยากนะ เพราะขึ้นอยู่กับการใช้งานมากกว่า รวมถึงความชอบส่วนตัวด้วยแหละ ส่วนเนินที่เดอะมอลล์พี่ว่ามันธรรมดานะถ้าไม่แต่งโหลดจนมากเกิน  จะไปที่ไหนไม่เกิดปัญหาหรอก
- รถเก๋งออโต้ทำไมถึงแพง
อืม..มันก็ราคาโอเคกับออพชั่นที่ให้มานะ เหมือน กับฟอร์จูนเนอร์ และรถเบนซ์ที่บ้านของน้องน่ะแหละ

(..คำถามล่อเป้าซะละ!!สมคำล่ำลือ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2011, 16:42:26 โดย volk_Patsat »
!!!จะเปลี่ยนรถจาก VW นอกจาก Audi แล้วยังมีตัวอื่นให้เลือกไหมคะ!!!(อยากได้เต่าส้มมากๆ)

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 20:08:37 »
รถที่บ้านเยอะ ไม่ลองไปวิ่งดูล่ะครับ ::)
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

civicferio

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 20:31:11 »

ถามจริงหรือแกล้ง Non-Governmental Organization  ??

บ้านน้อง มีรถทุกประเภท น่าจะเข้าใจดีกว่านะ อย่ามาถามพวกพี่เลย ไม่มีปัญญาใช้รถเยอะอย่างน้องหรอก  จริงๆ

แต่ถ้าตอบแบบความรู้

รถเก๋งเตี้ย กับรถยกสูง แน่นอน ประสิทธิภาพการวิ่งย่อมแตกต่างกัน โดยเฉพาะ รถยกสูง มักจะมีศูนย์ถ่วงที่สูง ฉะนั้น ข้อได้เปรียบ

รถเก๋งเตี้ย วิ่งดีกว่า ทรงตัวดีกว่า ทำความเร็วสูงสุดดีกว่าไม่กังวล
แต่รถยกสูง วิ่งลุยดีกว่า ทัศวิสัย เวลาขับดีกว่า แต่แลกที่ศูนย์ถ่วงสูง วิ่งเร็วไม่ได้   เข้าโค้งลำบาก (เรียนวิทยาศ่าสตร์ อาจารย์เขาก็สอนนะคะ)

มีข้อดี ก็ย่อมมีข้อเสียค่ะ.....

แหม น้องเอารถในบ้านมาลองให้หมดนะ น้องจะไม่มีคำถามนี้แน่นอนเลย

จริงนะ

เสริม.

ทำไมรถเกียร์ออโต้ ถึงแพง นั่นส่วนฬหญ่เขาเอามาเป็นรุ่นท๊อบจ๊ะ.....  และลองสังเกตว่า ข้าวของอำนวยความสะดวก มันก้มีเยอะ แต่จริงๆ รถส่วนใหญ่ในทุกระดับ ก้มีเกียร์ออโต้หมดแหละ  และออีกอย่างนิสัยคนขับ เขาไม่ชอบเหยีบคลัซ์กันหรอก เอาแค่ถนนลาดพร้าวนี่ คงได้มีรายการขาซ้ายไม่เท่าขาขวาแน่นอน....  และที่สำคัญ กำไรจากการ ซ่อมมีแน่ๆ ฉะนั้น ค่ายรถข่ายออโต้แพงเนี่ยคุ้มสุดแล้ว

เห็นคำตอบแล้ว ขอเกลือแร่ด่วนค่ะ เพลีย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2011, 20:34:44 โดย ชีนะ ริงโกะ™ : เดอะ รีเทิร์น »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 21:42:46 »
ไม่ใช่ๆ ผมจะสอบถามดูว่าเขาออกแบบมาให้ขับในเมืองหรือว่ายังไง

methus zaa

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 21:55:21 »
มันก็ออกแบบมาให้ทุกสถานที่ นั่นละ

ออฟไลน์ Lertvarit

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 23:35:17 »
ไม่ใช่ๆ ผมจะสอบถามดูว่าเขาออกแบบมาให้ขับในเมืองหรือว่ายังไง

ถามตัวเองดูครับว่า

- ขัับในเมืองน้องจะเอาอะไรไป
 - ขับต่างจังหวัดน้องจะเอาอะไรไป

ติดเนินไหม ลองเอารถ ( ที่มหาเศรษฐีีอย่างน้องมี ) อาทิเช่น mercedes lexus toyota " BMW X6 " bla bla blah  ไปขับดู

ได้คำตอบอย่างไร ก็ตอบตัวเอง

สวัสดี
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 23:41:35 »
Non-Governmental Organization

ตอนแรกงงชิบ ต้องลองเอามาทำเป็นตัวย่อถึงจะเข้าใจ เออ คุณ リンゴ มุกนี้วันหลังผมขออนุญาตยืมไปใช้บ้างก็ดีนะครับ

ถ้าน้องอยากรู้ ก็ไปอ่านใน spec รถ แล้วก็เปรียบเทียบค่า ground clearance กับเนินที่น้องพูดถึง น้องก็น่าจะเดาได้ว่าติดไม่ติดครับ จบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2011, 00:21:50 โดย yimyont »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 23:53:35 »
เอาเป็นว่า ถ้าเห็นรถเก๋งคันอื่นเข้าได้ แสดงว่าผ่านได้  และถ้ารถเก๋งผ่านได้ SUV ก็ไม่มีปัญหา

รถเก๋งเกียร์ออโต้ อันละ 4แสน ก็มีขายไม่เห็นแพงเลย  ซูบารุ อิม WRX STI เกียร์ธรรมดาแพงกว่าอีก

เอาเป็นว่าเก๋ง ออโต้มีทั้งราคาตั้งแต่ 4แสน ยัน 100 ล้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2011, 10:21:09 โดย 옴 크라비 »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 00:20:42 »
ถ้าเดอะมอล์สร้างเนินสูงขนาดที่ทำให้รถเก๋งเดิมๆ ที่ไม่ได้โหลดช่วงล่างติดละก็ ผมว่าคนคุมงานคงโง่มากๆครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 10:01:15 »
รถเก๋งธรรมดา เรียก Sedan หรือ Passenger Cars
รถ SUV มาจากคำว่า Sport Utility Vehicle ซึ่งจริงจริงก็รวมพวก Fortuner ไปด้วย
เพียงแต่รถพื้นฐานมันมากจากต่างประเภทกันเลยผละไปเรียก PPV
ลองเปิด Dictionary ดูนะ จะได้ได้คำตอบ

ส่วนรถเก๋งออโต้ทำไมถึงแพง
อันนี้ ผมไม่เข้าใจคำถามคุณครับ แพงหมายถึงอะไร อย่าง X6 เรียกแพงมั้ย?

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 12:02:58 »
ตอนแรกๆก็ว่าเล่นๆ

ดูไปดูมา
แหม.... ของจริง  ;D

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 15:47:01 »

อ้างถึง
และทำไม รถเก๋งออโต้ถึงแพงครับ

อืม...

ถ้าไปประเทศแถบยุโรป ก็คงต้องตั้งคำถามว่า
ทำไมรถเก๋งธรรมดาถึงมีครูซคอนโทรล กับถุงลมรอบคัน

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 20:53:03 »
เนินที่เดอะมอลล์ พี่ว่าถ้าไม่ใช่เอาช่างมั่วๆมาทำ ระดับสถาปนิกออกแบบมาน่าจะดีแล้วนะครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 21:14:35 »
ขอบคุณที่บอกนะครับ

Blue 229

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 00:16:49 »
ทำไม รถเก๋งออโต้ถึงแพง

รถเก๋งยี่ห้อ "ออโต้" หน้าตาเป็นไงครับ ผมไม่เคยรู้จักแบรนด์นี้เลยแฮะ เหอๆ  ;D

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 00:19:37 »
ทำไม รถเก๋งออโต้ถึงแพง

รถเก๋งยี่ห้อ "ออโต้" หน้าตาเป็นไงครับ ผมไม่เคยรู้จักแบรนด์นี้เลยแฮะ เหอๆ  ;D

เป็นชื่อรุ่นไงครับ Mecedes Benz Automatic เมื่อก่อนรุ่นนี้ขายดีนะ เห็นหลายคันเลย สัก 30 ปีมาแล้ว

Toyota 4auto ก็มีนะครับ ไม่รู้เกี่ยวกันหรือเปล่า  ;D

Blue 229

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 00:34:42 »
555+ ผมแกล้งตอบแบบ non-gov. organization ๆ นะเนี่ย

ตอนแรกนึกว่า น้องหมายถึง รถของออโต้บอท ซะอีก ;D

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 00:51:20 »
Non Gonvermental Organization เนี่ย เป็นรหัสลับ มีสองชั้นนะเนี่ย

ขั้นแรก ต้องรู้ก่อนว่า ปกติคำนี้จะเรียกในลักษณะตัวย่อ
ขั้นที่สอง ต้องรู้วิธีการอ่านออกเสียงจากตัวหนังสือ alphabets

นับถือคุณ Ringo มากครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 18:54:09 »
แหมถ้าเป็น ออโต้บอท น่าเก็บมาเลี้ยงที่บ้านจัง555

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 19:27:31 »

สังเกตไหมครับว่า....
ออปชั่นเกียร์ธรรมดากับออโต้ต่างกันยังไง

เหมือน Altis CNG นั่นละ รุ่นเกียร์ธรรมดาให้เครื่องเสียง"แค่"วิทยุ เทป!!!
ที่เกียร์ออโต้นี่ให้ VCD เลยละ....ราคาพุ่งกระฉูดแพงกว่ากันเป็นแสน..

และส่วนมาก คนกรุงเทพคงจะเบื่อกับการเปลี่ยนเกียร์(แหงละ)
เขาเลยทำรุ่นย่อยเกียร์ออโต้เยอะและบวกราคาไปในตัว ทั้งที่ออปชั่นไม่ต่างกันมาก(กรณีรุ่นต่ำสุด)

อ้อ เก๋งกับ SUV ถ้าเทียบกับเนิน ลองตรวจความสูงพื้นรถดูสิครับ...
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 19:42:25 »
Non Gonvermental Organization เนี่ย เป็นรหัสลับ มีสองชั้นนะเนี่ย

ขั้นแรก ต้องรู้ก่อนว่า ปกติคำนี้จะเรียกในลักษณะตัวย่อ
ขั้นที่สอง ต้องรู้วิธีการอ่านออกเสียงจากตัวหนังสือ alphabets

เฉลยหน่อยครับ ผมคิดไม่ออกอ่า ><
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 20:55:53 »

เฉลยหน่อยครับ ผมคิดไม่ออกอ่า ><
เฉลยเลยครับ

ออฟไลน์ Steez

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 21:03:45 »
ชอบมุขมาก อยากกด like  ;D

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 21:19:57 »

NGO ครับ ลองอ่านแบบภาษาคาราโอเกะนะครับ
;D

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 17:20:38 »
อืมๆ