ผู้เขียน หัวข้อ: ford fiesta กับ Honda Jazz มีข้อดีข้อเสียยังไง  (อ่าน 30515 ครั้ง)

ออฟไลน์ jaja

• Newbie
  • *
ford fiesta กับ Honda Jazz มีข้อดีข้อเสียยังไง
« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 21:35:42 »
ช่วยเปรียบเทียบให้หน่อยน่ะครับ :D  ใช้ทุกวันขับทางไกลส่วนใหญ่ แบบข้ามอำเภอครับ เน้น ประหยัด หนึบ  น้องสาวผมใช้ตัดสินใจไม่ถูก ???

ก้อเลยขอเสียงมหาชน ช่วยโหวดหนอยครับ ;D

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
Re: ford fiesta กับ Honda Jazz มีข้อดีข้อเสียยังไง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 21:50:01 »
ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนว่ามี jazz ตัวก่อน minor อยู่ เคยไม่ชอบมากๆเพราะขับเองทุกวันอยู่ช่วงนึงเลยเที่ยวตระเวณไปขับรถชาวบ้านชาวช่องไปทั่ว

jazz มีดีที่เครื่องยนต์ดี ส่วนตัวเชื่อว่าแรงที่สุดแล้วในระดับเดียวกัน
การออกแบบภายในลงตัว ทำให้รถดูโปร่งสบาย ด้วย กระจกหน้า บานใหญ่ ลาดยาว
เบาะพับได้ราบเรียบ ขนของได้น้องๆรถกระบะเลย

แต่แย่หน่อยที่ช่วงล่าง เด้งมาก ส่วนนี้เอามาทำเองได้ไม่ยาก

-------
fiesta 1.6
ช่วงล่าง หนึบ หนึบ และ หนึบ
อย่างอื่นก็เฉยๆ ขับแล้วรู้สึกเฉยๆ ด้วยเป็นเพราะ พลาสติก และ การออกแบบภายในที่ทำให้มันดูอึดอัดกว่าความเคยชินจาก jazz รึเปล่าไม่ทราบ ทำให้รถนั้นดูเล็ก และ นั้นก็ทำให้ผมคิดว่ามันเป็นรถที่ค่อนข้างจะ creepy

ไม่ใช่ไม่ชอบ ford นะครับ ชอบ focus tcdi มากๆเลย โดยเฉพาะตัว sedan สีขาว ตอนนี้ราคาไม่ถึงล้านแล้วด้วย พร้อมส่วนลดนะ ทั้งๆที่ที่บ้านมี fd2.0 อยู่อีกคัน

----
รถระดับนี้ผมให้การออกแบบภายในเป็นสำคัญ เพราะมันออกแบบมาให้ใช้ชีวิตที่ติดอยุ่ในเมือง ใช้ชีวิตอยุ่กับมันนานๆ

ถ้าขับทางไกลดูจากแผ่นพับ spec อย่างเดียวคงต้องบอกว่า ford ครับ

ส่วนการออกแบบภายใน ต้องลองไปดูว่าชอบแบบไหน อันนี้ไม่มีบอกใน บัวชัวร์

ออฟไลน์ PREM

Re: ford fiesta กับ Honda Jazz มีข้อดีข้อเสียยังไง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 22:02:27 »
ถ้าขับทางไกลผมเลือกเฟีสต้านะครับ เพราะประหยัดกว่า Jazz และช่วงล่างฟีลลิ่งเหมือนรถใหญ่มากกว่า คือนุ่มและมั่นคงกว่า
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ hamylee

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 22:23:26 »
ตอบแบบคร่าวๆ

ข้อดีแจ๊สที่เหนือกว่า - พื้นที่โดนสาร, เครื่องยนต์

ข้อดีเฟียสต้าที่เหนือกว่า - ช่วงล่าง, ความแข็งแกร่งของตัวถัง

;)

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 22:33:33 »
ผมไม่ขอเรียกว่าเป็นข้อเสียแล้วกัน ขอเรียกว่าเป็นสิ่งที่ผมไม่ชอบแล้วกัน

สิ่งที่ผมไม่ชอบในเฟียสต้าคือการออกตัวด้วยรอบสูง มันทำให้ control ตอนออกตัวได้ยากกว่ารถยี่ห้ออื่นๆ ถึงแม้ผมจะคุมมันได้แล้วก็เถอะ แต่ยังไงมันก็ไม่สมูทเหมือนเจ้าอื่นๆเมื่อออกตัว
นี่คือจุดเดียวเลยล่ะที่ผมไม่ชอบในเฟียสต้า

ส่วนแจ๊ส ผมว่ามันไม่มีข้อเสียนะ เมื่อเทียบกับเฟียสต้า เพียงแต่อุปกรณ์หลายๆอย่างที่มีในเฟียสต้ามันไม่มีในแจ๊สเท่านั้นเองครับ แต่ก็ไม่ได้เป็นข้อเสียอะไร (แต่ถ้าให้จะดีมาก)

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 23:07:31 »
มวยถูกคู่จริงๆ ผมเข้าเวบไหนก็มีแต่คนเอาสองคันนี้มาเทียบกัน
วาสนาฟ้าส่งมาประกบกัน ประหนึ่งปาเกียว-ฟลอยด์ก็มิปาน    ;D

.-_-.

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 23:42:43 »
มวยถูกคู่จริงๆ ผมเข้าเวบไหนก็มีแต่คนเอาสองคันนี้มาเทียบกัน
วาสนาฟ้าส่งมาประกบกัน ประหนึ่งปาเกียว-ฟลอยด์ก็มิปาน    ;D

.-_-.

;D ;D ;D  ฟอร์ดส่งมาเป็นมารผจญ ฮอนด้า ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 00:03:20 »
ถ้าคุณเป็นพวกกินเยอะแล้วอยากย่อยอาหาร หรือ ท้องผูก
Honda Jazz ช่วยคุณได้ที่ช่วงล่างหลัง (ขึ้น-ลงรถกระโดดทีกระแทกซะโอยย)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 05:57:47 »
สิ่งที่ Jazz มี แต่ Fiesta ยังไม่มี  ;D

Mod**o Mu**n Sp**n T**n J'S R**ing I*g+1 Nob**es ฯลฯ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2011, 07:45:09 โดย BestHuafoo_Hybrid »

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 09:26:02 »
สิ่งที่ Jazz มี แต่ Fiesta ยังไม่มี  ;D

Mod**o Mu**n Sp**n T**n J'S R**ing I*g+1 Nob**es ฯลฯ  ;D

ให้แจ๊สมีไปเถอะ เฟียสไม่ขอมีด้วยแล้วกัน มันคืออะไร ท่าทางจะสับสนวุ่นวายเอาการโน๊ะ ;D

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 09:30:03 »
ผมเพิ่งจอง fiesta ให้ลูกสาว  decision factors ที่สำคัญ คือ ความปลอดภัย การเกาะถนน คุ้มค่ากับราคา และคันไม่ใหญ่ สำหรับ 2 สาว  
รถมันดีครับ สำหรับราคา 650,000 nett รวมประกันชั้น 1 และทุกอย่างแล้ว

ไปดู Swift มา ก็เกือบซื้อเหมือนกัน

jazz ต้องรอนานและไม่ง้อคนซื้อ เดินเข้า 3-4 showroom เหมือนกันหมด ผมรู้สึกเหมือนต้องขอบัตรคิว เพื่อคุยกับเซลล์ทีให้ข้อมูลได้แย่กว่า web honda เสียอีก ราคาก็ไม่มีส่วนลด หรือของแถมใดๆเลย

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 09:57:19 »
ผมเพิ่งจอง fiesta ให้ลูกสาว  decision factors ที่สำคัญ คือ ความปลอดภัย การเกาะถนน คุ้มค่ากับราคา และคันไม่ใหญ่ สำหรับ 2 สาว  
รถมันดีครับ สำหรับราคา 650,000 nett รวมประกันชั้น 1 และทุกอย่างแล้ว

ไปดู Swift มา ก็เกือบซื้อเหมือนกัน

jazz ต้องรอนานและไม่ง้อคนซื้อ เดินเข้า 3-4 showroom เหมือนกันหมด ผมรู้สึกเหมือนต้องขอบัตรคิว เพื่อคุยกับเซลล์ทีให้ข้อมูลได้แย่กว่า web honda เสียอีก ราคาก็ไม่มีส่วนลด หรือของแถมใดๆเลย

ยินดีสำหรับรถใหม่ เดินถูกทางแล้วครับ

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 11:04:32 »
ผมว่าสำหรับภายในแล้วแจ๊สดีกว่านะคับภายในกว้างกว่าเฟียสต้าตั้งเยอะ
นั่งแล้วโปร่งโล่งสบาย  ไม่อึดอัดเหมือนเฟียสต้านะผมว่า
แต่ผมชอบเฟียสต้าก็ตรงที่ภายนอกอ่าคับ  ดูแล้วสวยมากมาย   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 13:38:50 »
รถดีหมดแหละครับ...ขึ้นอยู่กับผู้เลือกว่าชอบแบบไหนมากกว่า ผมขอตอบในส่วนของแจ๊สเท่านั้นะครับ เพราะไม่เคยขับอีกยี่ห้อหนึ่ง

ข้อดี
1. ภายในกว้างขวางดีครับ พื้นที่เหนือศีรษะมีมาก ปลอดโปร่งที่สุดแล้วในบรรดารถ 5 ประตูด้วยกัน
2. เมื่อเราปรับเบาะนั่งแถวหน้าจนนั่งได้สบายแล้ว พื้นที่แถว 2 ยังมีที่วางขาได้อย่างสบายครับ และปรับพนักพิงเบาะนั่งแถว 2 ได้ 1 ระดับ
3. พื้นที่เก็บของท้ายรถเยอะดีครับ ขนของได้มากมาย และสามารถพับเบาะหลังแนบสนิทกับพื้นได้ครับ เพื่อเพิ่มพื้นที่ด้านหลัง
4. ช่องเก็บของเล็กๆน้อยๆ มีเยอะเหมือนกันครับ
5. เครื่องยนต์ 1.5 ลิตร กับเกียร์ 5 สปีด เหลือๆ แล้วครับ สำหรับในเมืองและต่างจังหวัด ถ้าเป็นคนไม่ได้ขับรถเร็วมากมายอะไร
6. ศูนย์บริการเยอะดีครับ ขนม นมเนย มีให้กินยามว่าง... ;D แต่ศูนย์ดีๆ ก็ต้องหาข้อมูลเอาเหมือนกันนะครับ แต่ส่วนใหญ่ศูนย์บริการจะครบวงจร สามารถซ่อมตัวถังและทำสีในศูนย์ได้เลย

ข้อเสีย (หรือมาตรฐานของแจ๊สหว่า....ฮา )
1. การประกอบไม่ได้เนี้ยบเท่าไรครับ แต่ไม่ได้แย่อะไรนะครับ
2. ช่วงล่างเมื่อขับทางขรุขระ ลูกระนาด หลุม ค่อนข้างตึงตังครับ แต่สำหรับผมเฉยๆ นะ เพราะไปไหนกับแฟนกันแค่ 2 คนประจำ ไม่บ่นอะไร
3. เบรคตอนเช้าๆ จะดัง ใช้ไปสักพักก็เงียบครับ
4. จังหวะเมื่อเราเลื่อนเปลี่ยนเกียร์จะมีเสียงดัง แก็ก.... ซึ่งเป็นทุกคัน
5. เมื่อเกียร์มีการเปลี่ยนจังหวะเิพิ่มหรือลดเกียร์ลง จะรับรู้ได้ครับ.... ;D
6. เซลที่ผมซื้อด้วยก็ดีนะครับ แต่บางที่ก็โดนลูกค้าบ่นเยอะเหมือนกัน อาจเป็นเพราะว่ารถมันขายดีมั้งครับ :-\

ปล. ผมก็ชอบ ford fiesta นะครับ แต่พอได้เห็นภายในแล้วไม่ไหวครับอึดอัด (ผมสูง 177 หนัก 66 กก.) และอีกอย่างศูนย์บริการนี่สำคัญกับผมมาก ยังไงผมก็ว่าศูนย์ของ Honda มีภาษีดีกว่าครับ ไว้ใจได้มากกว่า และเท่าที่เคยอ่านมา (ถูกผิดอย่างไรไม่แน่ใจนะครับ) การทำสีฟอร์ดนั้นจ้างข้างนอกนะครับ ซึ่งบริษัทประกันภัยส่งเข้าศูนย์ ศูนย์ก็ส่งต่ออีกทีนะครับ เห็นมีปัญหาสีเพี้ยน ต้องทำใหม่หลายๆ รอบมาก แก้งานกันหลายคนอยู่เหมือนกัน (อาจเป็นบางศูนย์เท่านั้น)

ลองเปรียบเทียบข้อดี,ข้อเสีย ว่าตรงไหนรับได้ตรงไหนมองข้ามได้ดูครับ เพราะรถมันอยู่กับเราอีกนาน....อย่างน้อยจนกว่าผมจะผ่อนมันหมด...ฮะฮะ

ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมเท่านั้นนะครับ 8)

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 14:05:14 »

ที่ผมเลือกแจ๊ซเพราะตามข้างบนนี่แหล่ะครับ..
เพราะผมยังสนุกกับการหาของแต่งมาใส่รถ.. ตัวเลือกมันเยอะดี..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 15:03:32 »
เลือก Ford เลือก โชว์รูม และศูนย์บริการดีๆ แล้วกันนะครับ
Honda เองก็เถอะ...

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 16:51:03 »

แวะมาเสริมเรื่อง ศูนย์ H ว่า

ศูนย์ดีๆ ที่คุยง่าย ไม่หยิ่ง ไม่ตัดMargin ของแถม ยังพอมีอยู่
ซึ่งเหมาะสำหรับคนที่วางแผนจะออกรถในระยะ 4-5เดือนข้างหน้า
เพียงแต่ต้องอดทนควานหาพอสมควร

ทางที่ดี ควรอาศัยเว็บรถต่างๆ ในการเสาะหาเซลล์ด้วยจะดีมาก

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 12:48:29 »
ผมไม่ชอบกำลังเครื่องยนต์ของ Jazz เกียร์ 5sp  ทำให้ผมเกือบทิ่มกันชนท้ายของคันหน้าทุกครั้ง 
สิ่งที่ชอบคือ กว้าง สูง  ใส่ของได้เยอะ

เฟียสต้าชอบ รูปทรง และกำลังเครื่องยนต์ มีให้ใช้ในการขับปกติ (1.6)